ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2005
ตอบ: 17428
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 12:34
[RE: อเล็กซ็องแดร์ ลากาแซ็ต]
ถ้าจะพูดให้หรูหน่อย ถ้าจะเล่นหน้าเป้า มันก็ต้องเล่นระบบเฟว9
นี่คือผมให้ท้ายสุดๆละ ขนาดผมยังมองมันแค่ระดับโพลดี้เอง
และโพลดี้อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำในแง่ความหลากหลาย

ไอ้ที่อวยๆช่วงยิงได้ ก็เพราะไอ้ตัวที่เกลียดอย่างแรมซี่ย์นั้นไง
ลองไปเช็คดี พอวิลเชียร์ลงมาคุมเกม มันก็หยุดยิง
ก็เป็นข่าวเรื่องยิงไม่ได้ แล้วค่อยไปผ่าตัด
มาอีกที ค่อยมาอวยว่า เล่นเข้าขากับโอบา
แต่ก็คงไม่กล้าเช็คดิ
เพราะอะไร ก็เพราะมันต้องมีตัวช่วยในกรอบเขตโทษไงสรุปเลยง่ายๆ

นักเตะช้า ความคล่องไม่สูง เคลื่อนที่ดีสุดแค่เหมือนจะช่วยทำเกม ในกรอบผมว่ายังเฉยๆอยู่
ทำไมโอบาดีกว่า ลองไปหาคลิปวิเคราะห์การชาร์ตของมันดู
ทำไมชิรูด์ดีกว่า เพราะรูปร่างเอื้อกว่า เล่นบอลจังหวะเดียวเก่งกว่า

---
ว่าตามระบบที่ผมเข้าใจ ถ้าตั้งโจทย์หน้าคู่ ผมว่าอูไนต้องฟอร์มทีมนาน

เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่า จนแล้วจนรอด ทีมมันต้องเล่น4-3-3 หรือ4-1-4-1
เนื่องจากแกน่าจะถนัดสุด ป้องกันดีสุด
ถ้าจับลากาแซตเล่นปีก มันก็ต้องเพรชสูง เล่นใกล้หน้าประตูให้มากที่สุด
อย่าเอาโอบาเล่นปีกเลย เล่นหน้าเป้านิละ ทำอะไรได้มากกว่าเยอะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status: AFC
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2188
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 13:05
อเล็กซ็องแดร์ ลากาแซ็ต
ผมว่าแกหาช่องบ่อยนะครับ แต่เพื่อนไม่แทงทะลุช่องเลยอาจเพราะแผนแต่สิ่งหนึ่งที่ชอบแกวางเท้ายิงดีมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3706
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 13:11
[RE]อเล็กซ็องแดร์ ลากาแซ็ต
ส่วนตัวผมอยากให้ ออกข้าง และโอบาเป้า มากกว่า

แกทักษะดี น่าจะเลี้ยงกินตัวได้ ตัดเข้ายิงไรงี้

ถ้าหน้าเป้าดูเหมือนไม่เข้าเป้าเท่าไร วิ่งสับสนกับการจ่าย หรือยังไม่เข้าใจกันไม่รู้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 3367
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 13:37
ยังอยู่ในช่วงปรับตัว

แต่การหาพื้นที่ในการยิงยังสู้โอบาไม่ได้

โอบาผมว่าหาพื้นที่ดีมาก รู้ว่าควรไปยืนตรงไหน ใช้โอกาสไม่ค่อยเปลืองด้วย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ❤️HAERIN❤️
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 12862
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 13:39
จุดเด่น ที่ผมไม่เห็นด้วยคือ ออกบอลให้เพื่อนเล่นง่าย หลายครั้งที่แกออกบอลมาละเพื่อนไม่ได้เปรียบมันเลยติดๆ ขัดๆ ต่างจาก โอบา การทำบอลชิ่งดูดีมาก
ส่วน จุดด้อยที่ ว่าเป็นลูกโหม่ง ผมว่า แกโหม่งดีนะ ที่ไม่ดี คือการเทคตัวเพราะความเตี้ยมากกว่า ถ้าโหม่งโดนลูก ก้ถือว่าคมใช้ได้

ประเดนคือ ปีนี้แกวิ่งฟรี บ่อยมาก แผนเวงเกอคือความคิดสร้างสรรค์ พอต้องใช้ความคิด มันเลยเสียจังหวะ ว่าจะส่งให้ดีไหม หลายครั้งวิ่งทำทางอย่างสวยแต่เพื่อนช้า พอจะส่งก้อยู่ในตำแหน่งล้ำไปละ พอต้องมาล้วงบอล ในมุมมองผม แกทำได้โอเคในหน้าที่ที่ไม่ใช่ธรรมชาติที่แกเคยเล่นว ถ้าอยากใช้ให้คุ้มค่าตัว ก้ต้อง วางแท้คติคให้ดีกว่านี้ ยังไงผมก้คิดว่า โอบา คู่ลากา น่าจะเวิค โอซิลต้องมายืนตรงกลาง ด้วย นักเตะอ่านเกมดี จ่ายเทพ ให้ไปจำกัดที่ปีกฝั่งนึงนี่ผมไม่โอเค นักเตะน่อลเกมรุกที่เหมาะเล่นริมเส้นเลยมีน้อยมาก ผมเลยมองว่า แผน diamond หรือ 4-3-3 ที่หุบหน้า 3 ตัวซักหน่อย น่าจะเวิค

1
0
ARS x BVB x MTUTD x CELTICS x PATRIOTS

"ONCE A GOONER ALWAYS A GOONER"
"DO YOUR JOB"
ซุปตาร์ยูโร
Status: ความยาวไม่เกิน 200 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 13:40
ผมแนะนำดูคลิปแก ตอนอยู่น่อล ผมแอบดูอยู่ที่ทำงานเพลินมากๆคับ ยิงสวยหลายๆลูกเลย อิอิ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2009
ตอบ: 2882
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 14:40
Nick-EE พิมพ์ว่า:
PinkPanters พิมพ์ว่า:
หาพื้นที่ยิงเก่ง ?

คือผมดูแม้งไม่มีสัญชาตญาณกองหน้าเลย

คือหมายถึงจังหวะในกรอบที่เพื่อนปาดไรเงี้ย

คือบางทีไปบอกเพื่อนปาดไม่ดี ไอเบส่งกากไรเงี้ย ความจริงไม่ใช่อะ

เหนปาดมาทีไรวิ่งไปหลบหลังกองหลังตลอด

โอบามันมาแปปเดว มันชาจไปหลายลูกละ ชิรูนี่ก็ชาตได้ตลอด

ถ้าถามผมว่ามันเหมาะตำแหน่งไหนบอกเลย หน้าต่ำ

เอาโอบาเล่นปีกเสียดายของ  

ถ้าแกหาไม่เก่งแกยิงไม่ได้เยอะขนาดนี้หรอกฮะ ดูคลิปเก่าสมัยลียงละยังครับ วิ่งหาพื้นที่ดีมากแกไม่ใช่คนที่เร็วขนาดวิ่งสลัดตัวประกบได้ แต่หาพื้นที่ยืนดี หาจังหวะในการยิงดีมาก มาน่อลเท่านั้นแหละคับที่แกยัง ทำได้ไม่ดี เลยไม่เห็นข้อเด่นของแก  

ผมแยกเป็น 2 แบบละกันนะ

วิ่งทำทาง กับ หาพื้นที่ว่างในกรอบเขตโทษ

วิ่งทำทางอะ แกทำได้ค่อนข้างดี แต่บอลมาไม่ถึง อันนี้ยอมรับ

แต่การหาช่องในกรอบเขตโทษอะ พูดจริงๆ ว่าไม่ดีเลย

คือดูโอบาแกยืนถูกที่ถูกเวลาตลอด วิ่งปาดเสาแรก วิ่งไปรอเสาสอง

แต่ของลาก้าเนี่ยวิ่งเข้าไปดื้อๆเลย

ส่วนที่ยิงเยอะได้ขนาดนี้เนี่ย ไปดูลูกยิงเลยคับ มาจากลูกชาจในกรอบสักกี่ลูกเอง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ความยาวไม่เกิน 200 ตัวอักษร
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 14:53

คือผมดูแม้งไม่มีสัญชาตญาณกองหน้าเลย

คือหมายถึงจังหวะในกรอบที่เพื่อนปาดไรเงี้ย

คือบางทีไปบอกเพื่อนปาดไม่ดี ไอเบส่งกากไรเงี้ย ความจริงไม่ใช่อะ

เหนปาดมาทีไรวิ่งไปหลบหลังกองหลังตลอด

โอบามันมาแปปเดว มันชาจไปหลายลูกละ ชิรูนี่ก็ชาตได้ตลอด

ถ้าถามผมว่ามันเหมาะตำแหน่งไหนบอกเลย หน้าต่ำ

ถ้าแกหาไม่เก่งแกยิงไม่ได้เยอะขนาดนี้หรอกฮะ ดูคลิปเก่าสมัยลียงละยังครับ วิ่งหาพื้นที่ดีมากแกไม่ใช่คนที่เร็วขนาดวิ่งสลัดตัวประกบได้ แต่หาพื้นที่ยืนดี หาจังหวะในการยิงดีมาก มาน่อลเท่านั้นแหละคับที่แกยัง ทำได้ไม่ดี เลยไม่เห็นข้อเด่นของแก  

วิ่งทำทาง กับ หาพื้นที่ว่างในกรอบเขตโทษ

วิ่งทำทางอะ แกทำได้ค่อนข้างดี แต่บอลมาไม่ถึง อันนี้ยอมรับ

แต่การหาช่องในกรอบเขตโทษอะ พูดจริงๆ ว่าไม่ดีเลย

คือดูโอบาแกยืนถูกที่ถูกเวลาตลอด วิ่งปาดเสาแรก วิ่งไปรอเสาสอง

แต่ของลาก้าเนี่ยวิ่งเข้าไปดื้อๆเลย

ส่วนที่ยิงเยอะได้ขนาดนี้เนี่ย ไปดูลูกยิงเลยคับ มาจากลูกชาจในกรอบสักกี่ลูกเอง  

ออครับ สงสัยผมจะเข้าใจคนละแบบกับท่านว่า วิ่งทำทางหาช่องยิง กับ หาช่องวิ่งเข้าเข้าชาจในกรอบเขตโทษ ไม่ตรงกัน คงเป็นแบบเข้าฮอตสินะครับ ผมเลยเข้าใจว่าแบบนั้นจึงไม่ได้ใส่ลงไป ที่ผมจะสื่อออกมาประมาณนี้ครับเพราะแกไม่ได้เร็วมาก ละก็ไม่ได้เลี้ยงเก่งอะไรขนาดนั้นแต่พอไถไปได้1-2ตัว เป็นแนวชิงจังหวะเข้าทำมากกว่า แต่ส่วนมากจะวิ่งล้อฟรีเพราะไม่เข้าใจกับเพื่อน แต่ถ้าแกชิงจังหวะได้ เข้าข้างขวาข้างถนัด แกยิงได้เยี่ยมไม่เข้าก็เกือบตรงกรอบตลอด เป็นข้อดีของแกจุดหนึ่งเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Nick-EE เมื่อ Mon May 28, 2018 14:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2009
ตอบ: 2882
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 15:19

ออครับ สงสัยผมจะเข้าใจคนละแบบกับท่านว่า วิ่งทำทางหาช่องยิง กับ หาช่องวิ่งเข้าเข้าชาจในกรอบเขตโทษ ไม่ตรงกัน คงเป็นแบบเข้าฮอตสินะครับ ผมเลยเข้าใจว่าแบบนั้นจึงไม่ได้ใส่ลงไป ที่ผมจะสื่อออกมาประมาณนี้ครับเพราะแกไม่ได้เร็วมาก ละก็ไม่ได้เลี้ยงเก่งอะไรขนาดนั้นแต่พอไถไปได้1-2ตัว เป็นแนวชิงจังหวะเข้าทำมากกว่า แต่ส่วนมากจะวิ่งล้อฟรีเพราะไม่เข้าใจกับเพื่อน แต่ถ้าแกชิงจังหวะได้ เข้าข้างขวาข้างถนัด แกยิงได้เยี่ยมไม่เข้าก็เกือบตรงกรอบตลอด เป็นข้อดีของแกจุดหนึ่งเลย  

ข้ออื่นผมเห็นด้วยกับท่านหมดเลยคับ

เรื่องการวางเท้ายิงแกก็ยิงได้เข้าข้อมาก บางทียิงออกยังตกใจเลย เพราะปกติง้างน้อย แต่ยิงค่อนข้างชัวร์ ไม่มีแป๊กหลุดกรอบ หรือยิงแบบส่งคืนโกลแบบโอซิลแน่นอน

แต่เรื่องการหาช่องในกรอบแบบ Fox in the box ตอนแรกๆก็แอบคิดนะ ว่าทำแกไม่พาตัวเองไปอยุ่ตำแหน่งดีๆหน่อย พอโอบามานี่เห็นถึงความแตกต่างเลยคับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 15:44

ข้ออื่นผมเห็นด้วยกับท่านหมดเลยคับ

เรื่องการวางเท้ายิงแกก็ยิงได้เข้าข้อมาก บางทียิงออกยังตกใจเลย เพราะปกติง้างน้อย แต่ยิงค่อนข้างชัวร์ ไม่มีแป๊กหลุดกรอบ หรือยิงแบบส่งคืนโกลแบบโอซิลแน่นอน

แต่เรื่องการหาช่องในกรอบแบบ Fox in the box ตอนแรกๆก็แอบคิดนะ ว่าทำแกไม่พาตัวเองไปอยุ่ตำแหน่งดีๆหน่อย พอโอบามานี่เห็นถึงความแตกต่างเลยคับ  

ผมว่าแกอาจไม่ใช้กองหน้าสไตล์ พอชเช่อแบบโอบาก็ได้ครับ เพราะโอบาออกตัวไวมากแถมจิ้มเข้าฮอทแม่นอีกต่างหาก
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: #stoponlineabuse
เข้าร่วม: 11 Nov 2014
ตอบ: 7509
โพสเมื่อ: Mon May 28, 2018 19:02
ผมว่าถ้าเล่นแบบfalse9อาจจะดีนะ ยืนค้ำไม่เวิคอะ หรือจะวิ่งหาช่องแล้วเพื่อนไม่แทงบ้าง แต่พอดูเทียบกับโอบาเรื่องวิ่งหาช่องนี่คนละเรื่องเลยนะ โอบาดูวิ่งเป็นมากกว่า

ลาคาเซตผมว่าถ้าจะเกิดได้ต้องอัพความหนาให้ได้แบบกุนแบบซัวเรสอะ ไม่ต้องตัวหนาแต่กองหลังเขาแย่งบอลยากงี้จะมีประโยชน์ จะสามารถยืนหน้าเดี่ยวได้

ถ้าทำไม่ได้ก็คงต้องเล่นแบบfalse9 ลงมาเชื่อมใ้เพื่อนแล้ววิ่งเติมขึ้นไป ไม่ก็สร้างสรรค์เกมเองเลย แต่ดูจะยากเพราะเลี้ยงไม่กินตัว

จุดเด่นพี่แกแบบจริงๆเลยคือยิงค่อนข้างคมมากๆ หวังว่าโลกิจะหาวิธีใช้ประโยชน์จากตรงนี้ได้นะ ถ้าเซตให้พี่แกสวยๆพี่แกจบให้ได้
1
0

Gooner since 2008.
อย่าทำตัวเป็นกระดาษทรายไปขัดคนอื่นทั้งๆที่มรึงก็ยังหยาบอยู่ - โอ๊ต ปราโมทย์
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel