ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 19705
โพสเมื่อ: Thu May 24, 2018 23:23
[RE: รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท]
หมดให้เติมนั้น จบ!
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Thu May 24, 2018 23:27
[RE: รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท]
ไร้สาระครับ ใครเข้าร่วมการงดเติมนี้คือ ไม่ได้รู้สี่รู้แปดอะไรเลย

ความรู้มีให้อ่านเยอะแยะ อ่านไม่เข้าใจก็ถามครับ ไม่ใช่เชื่อไอ่ที่เค้ามโนกัน

เพื่อนผมถ้าใครเข้าร่วมการงดเติมนี้แล้วผมอธิบายไม่ฟัง คือเลิกคบครับ วิจารณญาณถือว่าแย่
0
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 3417
โพสเมื่อ: Thu May 24, 2018 23:32
[RE]รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท
ไปฉี่ไปตดอย่างเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2009
ตอบ: 1490
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 01:16
[RE]รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท
Mitjy พิมพ์ว่า:
INFINITYUP พิมพ์ว่า:
Mitjy พิมพ์ว่า:
ค่ากำไรน้ำมันลิตรละสองบาทเองมั้ง กำไรส่วนใหญ่ค่าเช่าที่ทั้งนั้น แล้วธุรกิจมันมีแค่ในปั้มที่ไหนหละ แล้วหุ้นขึ้นมานานแล้วนะต้องลงบ้างสิ  

ทำไมชอบคิดว่าค่าเช่าที่ นะที่ได้จากปั้มนี้ ตามที่ผมเคยเช่าที่ทำการค้าไม่มีที่ใหนให้ผม เช่าเป็นรายวันแม้แต่ที่เดียว ยกเว้นตลาดนัด

ส่วนมากมีรายเดือน รายปี ถ้าจะบอกกำไรไม่กี่บาท /ลิตร วันๆหนึ่ง ขายได้กี่ลิตรล่ะครับ
เยอะกว่าค่าเช่าที่ทั้งปีในปั้มเลยก็ว่าได้มั้ง

ผมเคยทำแผนการตลาดหนะท่าน พวกอเมซอน เซเว่นนี่หักกำไรให้ปั้มก่อนนะ ถ้าปั้มมี่ที่เหลือเยอะก็อีกกี่ร้านหละ  

ขอนอกประเด็นนิดนึง “รายได้”หลักของปั๊มมาจากน้ำมัน ถูกต้องแล้วครับ แต่”กำไร”หลักขอคนทำธุรกิจปั๊ม มาจาก 7-11 กับ อเมซอนครับ

น้ำมัน กำไรต่อลิตรแต่ละชนิดไม่เท่ากัน ถ้าปตท. เฉลี่ยแล้วไม่กี่สิบสตางค์ ถ้าเชลล์ เกือบๆบาท (พวกตัวพรีเมียมจะได้เกือบๆ2บาท) ถ้าไปเทียบกับกำไรจากกาแฟ กับของที่ขาย margin ต่างกันเยอะมาก สมมติคนเติมน้ำมันเฉลี่ย 30 ลิตรต่อคัน ยังได้กำไรต่อคันแค่ 10-15 บาทเอง เติมเสร็จลงไปซื้อกาแฟแก้วนึงดันได้กำไรเยอะกว่าเติมน้ำมันทั้งคันอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย antiw เมื่อ Fri May 25, 2018 02:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: AFC
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2187
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 01:17
ตลกดี น้ำมันราคามันก็ขึ้นเหมือนกันทุกปั้มแต่ไม่เติมปตท.ตรรกะไรเนี่ย
0
0
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 05:17
gazebosky พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่เติมครับ เพราะผมเติมปั๊มหอย..  

ฉายา

0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 16450
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 07:01
รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท
ใครทำอะไรขอให้ได้หยั่งงั้นเร็วๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 07:02
INFINITYUP พิมพ์ว่า:
Aprilz พิมพ์ว่า:
wipeout พิมพ์ว่า:
สรุปถามแบบไม่รู้ครับ น้ำมันขึ้นนี่ปตท.มีเอี่ยวหรอครับ มันไม่ใช่เพราะราคาน้ำมันตลาดโลกหรอครับ  

ซาอุ ยังคุมราคาตลาดโลกไม่ได้เลยครับ ปตท เป็นใคร

ไอ้ที่แชร์ๆ กันอยู่นั่นก็นะ  

งั้นก็คง เป็นกลไกตลาดล่ะซิ

ราคาขึ้นส่วนนึงเพราะซาอุและกลุ่มโอเปคคุมราคาอยู่นะครับ ซาอุต้องการให้ราคาน้ำมันขึ้นเพราะปีนี้จะเอาอาราโก บ. น้ำมันของตัวเองเข้าตลาดหุ้น เลยตกลงลดการผลิตน้ำกับประเทศผู้ผลิตน้ำมัน (OPEC+Russia) ราคาเลยขึ้น

ราคาขึ้นอยู่กับ Demand and Supply ซาอุและเพื่อนคุม Supply อยู่เค้าคุมราคาตลาดอยู่ครับในสภาวะปรกตินะครับ น้ำมันเป็นของมีจำกัดใช้แล้วหมดไปยังไงก็อยากขายให้ได้ราคา ยหเว้นเกิดเหตุการณ์ผิดปรกติเช่น เศรษฐกิจแย่จัดเกิดวิกฤตฝั่ง demand มันลดอย่างรวดเร็วอันนั้นถึงคุมไม่อยู่

โดยส่วนตัวผมว่าน้ำมันโลกมีเจ้ามือคุมราคาอยู่ ซาอุ กับ อเมริกา
1. ซาอุกับเพื่อนคุมด้าน supply
2. ราคาตลาดโลกนี่ตัวเลข stock น้ำมันของอเมริกานี่กระทบกับราคาน้ำมันมาก แล้วประกาศแต่ละครั้งโคตรเหวี่ยงเลย
3. ปีที่ราคาน้ำมันตกหวบๆ ส่วนนึง เพราะ technology shale oil อเมริกาค้นพบการผลิตน้ำมันจากหินดินดาน ออกมาเพิ่มฝั่ง supply โครมๆ โดยที่ถ้าราคาน้ำมันอยู่ที่ 60 USD/Barrel shaleoil มีกำไรคุ้มการผลิตแล้ว ตอนนี้ราคาตลาด 70++ USD/barrel ยังไม่ค่อยออกมาแรงเหมือนปีนั้นเท่าไหร่
4. นโยบาย sanction ของอเมริกาด้วย

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ส่วนอันนี้คนนี้เขียนเรื่องราคาน้ำมันของไทยได้มีเหตุผลในความคิดของผมนะครับ
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10214584024508460&id=1657083605
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: อ่านๆๆๆๆ ไม่ค่อยจะตอบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 213
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 07:09
ราคาน้ำมันบ้านเรากว่า 40 เปอร์เซ็น ถูกบวกด้วยภาษีต่างๆ ถามว่ารายได้หลักของรัฐ มาจากไหน ก็คือภาษีนี่แหละครับ ถ้าลดการจัดเก็บภาษีลงซึ่งจะทำให้ราคาน้ำมันลดลง รายได้รัฐก็จะลดลงตาม สิ่งที่ตามมาคือจะไปหาเก็บภาษีจากส่วนอื่นมาทดแทน
(ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะไปขูดมาจากอะไรอีก) ปัจจุบันราคาน้ำมันดิบปรับตัวขึ้นอย่างต่อเนื่องส่งผลให้ราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้น ส่วนเรื่องการไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท. ถ้าไม่เติมกันจริงๆ ปตท.เขาไม่ได้กระเทือนหรอกครับ คนที่แย่คือ Dealer(คนมีตังค์ที่มาลงทุนทำปั๊มน้ำมัน) ซึ่งมีมากกว่า 90 เปอร์เซ็น ส่วนเรื่องราคาน้ำมัน ปั๊ม ปตท.แพงกว่าปั๊มอื่นเหรอ ผมก็เห็นว่ามันเท่ากันนะ เดือนนึงผมเติมแค่ 300 เพราะรถผมติด LPG
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 07:10
รวมใจประชาชนไม่เติมน้ำมันจากปั้ม ปตท
เลอะเทอะชิบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 406
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 08:07
ถ้าไม่กีดกันต่างชาติจนเค้าถอนการงทุนกันหมด ปตทจะมีทุกวันนี้หรอ บริหารด้วยคลังไทย กากๆ จะไปสู้ esso shell ฝรั่งได้ไง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 08:41
รั่วจริงจริง พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่เติมครับ เพราะผมเติมปั๊มหอย..  

ฉายา

เอิ่ม คิด วิเคราะห์นิดนึงก็ดีนะ ปั๊มหอย หมายถึง SHELL นี่มันบอร์ดวาไรตี้ คุยเรื่องปั้มน้ำมัน ใครโยงไปได้ก็แย่แล้ว เพราะไม่ได้เชื่อมโยงกันเลย ที่ไม่อยากพูดตรงๆ เพราะคิดว่าไม่เป็นการโฆษณา

อีกอย่าง ผมไม่เคยล้อฉายาใคร/ทีมไหนใน SS และก็ไม่เป็นแฟนทีมไหนในพรีเมียร์ด้วย อันนี้ผมซีเรียสนะ
แก้ไขล่าสุดโดย gazebosky เมื่อ Fri May 25, 2018 08:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 08:46

ฉายา

เอิ่ม คิด วิเคราะห์นิดนึงก็ดีนะ ปั๊มหอย หมายถึง SHELL นี่มันบอร์ดวาไรตี้ คุยเรื่องปั้มน้ำมัน ใครโยงไปได้ก็แย่แล้ว เพราะไม่ได้เชื่อมโยงกันเลย ที่ไม่อยากพูดตรงๆ เพราะคิดว่าไม่เป็นการโฆษณา

อีกอย่าง ผมไม่เคยล้อฉายาใคร/ทีมไหนใน SS และก็ไม่เป็นแฟนทีมไหนในพรีเมียร์ด้วย อันนี้ผมซีเรียสนะ  

อย่าซีเรียลดิ

ทำไมมีแต่คนซีเรียล

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 08:57

ฉายา

อย่าซีเรียลดิ

ทำไมมีแต่คนซีเรียล

อย่าดีกว่าครับ ผมรู้เจตนา ตอนผมพิมพ์ผมก็ไม่คิดอะไร ตอนคุณทักนั่นแหละถึงรู้ว่า บอร์ดเรามีข้อห้ามนี้เหมือน เออ..จริงๆ ก็เลยอธิบายไงว่าไม่ได้เกี่ยวกัน
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2009
ตอบ: 6462
โพสเมื่อ: Fri May 25, 2018 09:12
ว่ากันด้วยเรื่องภาษี ในมุมของรัฐผมเห็นด้วยนะที่มี ผมมานั่งคิดๆดูการเก็บภาษีบ้านเรามันไม่ค่อยเต็มเม็ดเต็มหน่วย มันต้องเก็บจากสินค้าที่คนจำเป็นต้องใช้ นึกภาพดารา ขายของออนไลน์ ขายของตลาดนัด บ้างเลี่ยง บ้างไม่จ่าย ผู้ประกอบการบางรายที่ผมทำงานด้วยยังตกแต่งบัญชีเพื่อจะได้ไม่จ่ายภาษีเยอะๆ พวกเราๆที่อยู่ในระบบที่หนีไม่พ้นยังไม่อยากที่จะจ่ายเลย ก็ขอคืนกันแบบจัดเต็ม

ส่วนหนึ่งก็เข้าใจว่าภาษีที่เก็บไปมันดูไม่สะท้อนกับสิ่งที่ได้ ผมก็มองอีกทางนึงคือบ้านเรามักร้องขอความช่วยเหลือ หรือขอให้รัฐsubsidizedในเรื่องต่างๆ สุดท้ายขาดทุนเข้าเนื้อรัฐอยู่ดี ผมก็มองว่าที่รัฐจะมีภาษีนู้นนี่นั่นหรือเป็นรายได้มันก็ต้องมีที่มาบ้างแหละ แต่สุดท้ายคือเงินภาษีหรือรายได้ของรัฐเอาไปทำไรให้เกิดประโยชน์สูงสุดมากกว่า ไม่งั้นคนไม่แอนตี้หรอกกับการเก็บภาษี
0
0

อย่าอ้างความสำเร็จในอดีตที่ยิ่งใหญ่ที่คุณไม่ได้สัมผัส แล้วมาข่มผู้อื่นที่เค้าเคยสัมผัสกับความสำเร็จ แม้ไม่ยิ่งใหญ่เท่าแต่ก็อยู่ ณ โมเมนต์นั้นมาแล้ว การกระทำแบบนั้นมันทุเรศ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel