ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2009
ตอบ: 1142
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 06:38
[RE]เล่าสู่กันฟัง ประวัติศาสตร์สเปน
DariusXalan พิมพ์ว่า:
blackhunter พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าไทยทำยังไงให้ล้านนายอมรับไทยได้

เพราะถึงตอนนี้ คงไม่มีคนเหนือคนไหนที่ไม่ยอมรับว่าตัวเองเป็นคนไทยหรอกมั้ง  

ผมคนเหนือตอนเรียนอาจารย์เคยบอก ล้านนาตอนนั้นเจอแต่เสือ สิงห์รอบเลย ซ้ายพม่า ขวาล้านช้าง บนก็หมิง(จีน) ล่างก็สยาม เคยโดนพวกนี้มาหยามหมด ก็ต้องยอมไป แต่มีสยามเนี่ยแหละที่ดูจะเข้ากันได้สุด เลยมาคบกัน แล้วคนเหนือนิสัยคือต๊ะตอนยอน ประกอบกับสยามก็ไม่ค่อยเคร่งเท่าไหร่ ให้ปกครองกันเอง สุดท้ายก็กลืนเข้าด้วยกัน โดยไม่มีปัญหา

แต่ไม่นานมานี่เคยเจอข่าวมีใบปลิวจะแยกล้านนาออกจากสยามอยู่นะ แต่อย่างที่บอกคนเหนือต๊ะตอนยอน ถ้าสบายอยู่แล้วคงไม่ทำไรให้เหนื่อย  

อาณาเขตไม่ติดทะเล แถมทรัพยากรอะไรก็ไม่มี จะแยกทำแมวอะไรได้
อยู่แบบนี้จะดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 06:48
[RE: เล่าสู่กันฟัง ประวัติศาสตร์สเปน]
BeBlue พิมพ์ว่า:
Vitas พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
อ่านจบแล้ว สมัยสงครามกกลางเมืองนี่มันบ้าบอคอแตกชัดๆ

จุดยืนของสเปนก็คล้ายๆกับไทยใน ww2 อยู่นะ เอาจริงๆปวศ.ของสเปน(เอสปัญย่า) เนี่ยน่าศึกษาไม่น้อยเลยนะ เพราะมันมีหลากหลายมากและสนุก

เรื่องคิงเฟอร์ทรงพระหงอเมียเนี่ยน่าจะจริงไม่ก็เป้นคนตามใจเมียสุดๆอ่ะ ให้หมดทุกอย่าง  

มีบทความต่างประเทศบานเลยครับ ที่ประชดไทยกับสเปนว่าเป็นอักษะที่ชนะสงคราม
แต่ผมไม่แคร์นะ ผมคนนึงอ่ะที่ดีใจที่เราอยู่ฝ่ายชนะ การแพ้ไม่ใช่เรื่องตลกสำหรับคนยุคนั้นจริงๆ

ส่วนอีกประเทศที่เหมือนเราด้านนิสัยต้องอิตาลีเลย ตอนที่ไปมาเป๊ะเวอร์  

ผมเห็นด้วยมากๆเลยใน quote นี้
สงครามที่ไม่ได้เกิดจากเราแท้ๆ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเลย
แต่หลายคนชอบเอาประเดนนี้มาขยี้ (รวมทั้งคนไทยด้วยกันเองนี่แหละ)

จริงๆอยากทราบข้อมูลเพิ่มอีกนิดนึงว่า ทำไม๊ทำไม คนคาลันตัน เค้าถึงเดือดร้อนจากการปกครองของสเปนมาก แบบพอมีรายละเอียดให้อ่านไหมครับ ว่าโดนเอาเปรียบ หรือโดนริดรอนอะไรไปบ้าง เห็นมีแต่คนพูดถึงเรื่องรัฐบาลสเปนเก็บภาษีมากๆกับคนแถวนี้  

สมัยเผด็จการนี่คือมันนานมากแล้วครับ คนน่าจะไม่ค่อยอินแล้ว

แต่เรื่องของเรื่องคือสเปนเศรษฐกิจไม่ดีครับ คาตาลันซึ่งลึกๆก็ไม่ชอบสเปนอยู่ละ สบช่องเลยอยากขอแยกครับ

เหมือนกับคิดว่าถ้าออกจากสเปนแล้วจะเจริญกว่าเดิม
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7799
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 08:36
[RE: เล่าสู่กันฟัง ประวัติศาสตร์สเปน]
นอกเรื่องนิดนึงครับ

เมื่อคืน พระเจ้าฟิลิปเป้ คูตินโย่ ยิงอย่างสวย
แต่ทีมกากเลยไม่ชนะ เซ็งเลยครับ

1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19737
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 09:20
อยากรู้ว่าไทยทำยังไงให้ล้านนายอมรับไทยได้

เพราะถึงตอนนี้ คงไม่มีคนเหนือคนไหนที่ไม่ยอมรับว่าตัวเองเป็นคนไทยหรอกมั้ง  

เข้าไปก้าวก่ายเรื่องประเพณี และการปกครองน้อยที่สุด ส่งส่วยมาประจำกับส่งทหารเมื่อจำเป็นพอ ปรกติเมื่อยึดเมืองใด สยามจะส่งจ้าวไปปกครองเพื่อความสงบ แต่กับล้านนาถือว่าเป็นเมืองใหญ่มีประวัติศาสตร์ เลยให้ปกครองโดยจ้าวของล้านนาเอง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: จุดจุดจุด
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1451
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 09:25
เล่าสู่กันฟัง ประวัติศาสตร์สเปน
อ่านสนุกมี มีให้อ่านอีกไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 09:44

ล้านนารู้ตัวเองว่าเป็นคนไท แต่ช่วงหนึ่งไปเข้ากับพม่าเพราะอยู่กับไทย
โดยปกติแล้วเป็นประราชของไทยมาโดยตลอด บรรพบุรุษก็ร่วมศึกกัน
ช่วงที่เป็นประเทศราชของไทย(อยุทธยา-กรุงเทพ) ใส่ส่งคนภาคกลางเข้าไปปกครองร่วม
ทำให้บทบาทของเจ้าเมือง ไปอยู่กับผู้ปกครองเมืองตามที่ภาคกลางแต่งตั้งขึ้นไป

จนกระทั้ง
ร.6 แจ้งกับ ร.7 ไว้ว่า

"มีพระราชดำริว่า ราชอาณาจักรสยามเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันการจะคงมีประเทศราชไว้ออกจะเป็นการรุงรังไม่เหมาะสม จึงมีพระราชดำริว่า เมื่อเจ้านครตนใดเสียชีวิตลงก็จะไม่ตั้งคนใหม่แทน"

ฉะนั้นเมื่อเจ้าราชบุตร (น้อยแก้วเมืองพวน) ผู้รั้งเจ้านครลำปางถึงอนิจกรรมในปลาย พ.ศ. ๒๔๖๘ จึงไม่ทรงตั้งผู้ใดเป็นผู้รั้งเจ้านครลำปางอีก (ที่เป็นผู้รั้งเพราะยังไม่ได้พระราชทานเพลิงศพเจ้าบุญวาทย์วงษ์มานิต ฉะนั้นจึงยังถือว่าเจ้าบุญวาทย์ฯ ยังเป็นเจ้านครลำปางอยู่ จนกว่าจะได้รับพระราชทานเพลิงศพแล้ว) และเมื่อเจ้ามหาพรหมสุรธาดา เจ้านครน่านถึงพิราลัยลงใน พ.ศ. ๒๔๗๔ ก็ไม่ได้ตั้งผู้ใดเป็นเจ้านครน่าน

ด้านพม่า
เวลาชนะหรือครองดินแดนใดตามประวัติศาสตร์เขาไม่ค่อยเอาคนพม่าไปปกครองดินแดนอื่นซักเท่าไหร่ จึงไม่มีดินแดนใจกลมกลืนกับพม่าหลักเลย เอาตัวอย่างง่ายๆทุกวันนี้โรฮิงญา ยังไม่สามารถเข้าร่วมกับพม่าได้เลย คนรัฐฉานอีก ซึ่งพม่าไม่ได้มีนโยบายกลืนชาติมาตั้งแต่โบราณแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย emula122 เมื่อ Mon Oct 02, 2017 09:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 38896
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 11:26
ขอบคุณนะครับ นายพลฟรังโก้นี่มีทั้งด้านดีและด้านแย่นะ แต่ผมพอจะเข้าใจว่าทำไมถึงดึงกษัตริย์กลับมาและเทิดทูน อาจจะเหมือนเรื่องราวของบางประเทศแถบนี้ ที่มีอำนาจแต่ไม่ได้รับความศรัทธาเลยต้องสร้างศรัทธาเพื่อป้องกันการแตกแยก

เพียงแต่กษัตริย์ไม่ได้มีอำนาจไรมากมาย เป็นเพียงโล่เอามาบังหน้าเพื่อทำตามความต้องการของตนเองโดยอ้างกษัตริย์เพียงเท่านั้น
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2008
ตอบ: 2904
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 12:26
พอศึกษาประวัติราชวงศ์ของยุโรปแล้วปวดหัวมาก รุ่มร่ามสุดๆ555 ขอบคุณสำหรับบทความครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 14:15
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 14:25
ได้ความรู้มาก อ่านเพลินสนุกมาก ขอบคุณมากครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2414
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 14:49
อยากให้มีกระทู้แบบนี้กับกระทู้ 18+ เยอะๆจัง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 333
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 16:02
blackmagician พิมพ์ว่า:
จริงๆผมยังเก็บไฟล์เลคเชอร์ประวัติศาสตร์สเปนไว้อยู่ ประเด็นค่อนข้างละเอียด

เริ่มตั้งแต่ยุคก่อนประวัติศาสตร์จนถึงยุคกษัตริย์คนปัจจุบันเลยครับ ถ้าสนใจไว้ว่างๆ(ยังไม่รู้เมื่อไหร่)จะสรุปมาให้อ่านกัน  

รอตามครับ ชอบประวัติศาสตร์
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: "ดาวรุ่งตลอดกาล"
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1097
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2017 20:46
แสดงว่า เมืองหลวงต้องกรีฑาทัพไปปราบหัวเมืองแว่นแคว้นน้อยใหญ่อันทำการกระด้างกระเดื่องให้มาอยู่ใต้ขอบขัณฑสีมาจงสิ้นเสียราบคาบ ความสุขสงบจึงจะบังเกิดแก่ราชอาณาจักรแห่งนี้สืบไป
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7409
โพสเมื่อ: Tue Oct 03, 2017 08:16
blackmagician พิมพ์ว่า:
จริงๆผมยังเก็บไฟล์เลคเชอร์ประวัติศาสตร์สเปนไว้อยู่ ประเด็นค่อนข้างละเอียด

เริ่มตั้งแต่ยุคก่อนประวัติศาสตร์จนถึงยุคกษัตริย์คนปัจจุบันเลยครับ ถ้าสนใจไว้ว่างๆ(ยังไม่รู้เมื่อไหร่)จะสรุปมาให้อ่านกัน  

รอครับ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Grief changes shape , but it never ends....Keanu R
เข้าร่วม: 19 Jan 2007
ตอบ: 10661
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2017 03:37
ขอบคุณครับ อ่านเพลินดี ไม่ยาวมากด้วย
0
0
No.1 of EPL Glory Glory MUTD

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel