ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 4946
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 9:44 pm
เลือกเอาผมหรือเขา !
จากประเด็นร้อนสาเหตุที่โบนุชชี่ย้ายไปมิลาน รอยร้าวระหว่างโบนุชชี่กับอัลเลกรีมันน่าจะเกิดมาตั้งนานแล้วตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2017 ก่อนนัดชิง UCL ผมจะเอาข่าวเก่ามาแปะให้อ่านกันดูนะครับ แล้วก็คงไม่น่าแปลกใจอะไรที่มาร์คิซิโอไปกด like ข่าวโบนุชชี่ตาม link นี้ https://www.facebook.com/CalcioSerieAThailand/photos/a.154661551349112.35325.154632381352029/1013401252141800/?type=3&theater

" Quote "

กลายเป็นประเด็นร้อนในทีมจ่าฝูงกัลโช่ เซเรียอา อย่างยูเวนตุส เมื่อความขัดแย้งของเทรนเนอร์ แม็กซ์ อัลเลกรี กับ กองหลังคนสำคัญ ลีโอนาร์โด้ โบนุชชี่ ดูรุนแรงกว่าที่คิด ซึ่งแม้เหตุกาผรณ์เฉพาะหน้าจะจบไปแล้ว แต่มีโอกาสที่จะปะทุเดือดได้เสมอ

เราจะย้อนรอยไปดูว่า มันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ ทำไมโค้ช กับ เซ็นเตอร์แบ็กของทีม ถึงขัดแย้งกันได้ขนาดนั้น โดย กัซเซตต้า เดลโล่ สปอร์ต สื่อในอิตาลี ได้สรุปเนื้อเรื่องเอาไว้อย่างชัดเจนดังนี้

1 เหตุการณ์เกิดขึ้นในเกมเซเรียอา ที่ยูเว่ พบกับปาแลร์โม่ เมื่อวันศุกร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ในช่วงครึ่งหลังของเกม กล้องจับภาพได้ว่า โบนุชชี่ ไปถาม อัลเลกรี ว่า เปลี่ยนตัวเคลาดิโอ มาร์คิซิโอ ออกดีไหม เพราะเริ่มไม่มีส่วนร่วมกับอะไรเกมแล้ว ในมุมของโบนุชชี่ คือต้องการแสดงความคิดเห็น

2 กล้องจับภาพได้ว่า อัลเลกรี เดือดทันทีที่โดนก้าวก่ายในการคุมทีม เขาได้สวนโบนุชชี่ไปว่า ให้เงียบซะ และโฟกัสที่การเล่นของตัวเองเท่านั้น จากนั้น ทั้งคู่ก็มีการโต้คารมกันมาตลอดจนถึงห้องแต่งตัว โดยรายงานเผยว่า มีคำหยาบหลุดเต็มไปหมด

3 อัลเลกรี เอาหัวไปชน โบนุชชี่ แสดงความไม่พอใจ ส่วนโบนุชชี่โต้ตอบด้วยคำพูดแรงๆ จนเหตุบานปลายเกือบเป็นการออกหมัด แต่ทุกคนในทีมรีบมาแยก ก่อนที่จะเลวร้ายลงไปกว่านี้

4 สื่อมวลชนสัมภาษณ์หลังเกม ถามว่ามีปัญหาอะไรกัน อัลเลกรีตอบว่า เป็นแค่ความเข้าใจผิดกันเท่านั้น

5 ในเบื้องต้น ผู้บริหารทีม เบ๊ปเป้ มาร็อตต้า ได้ปรับเงินโบนุชชี่ เป็นบทลงโทษเบื้องต้น

6 จากนั้นไม่กี่วัน เรื่องนี้ดูจะหนักหนากว่าที่คิด ผู้บริหารของยูเวนตุสทั้ง เบ๊ปเป้ มาร็อตต้า (ซีอีโอ) , พาเวล เน็ดเว็ด (รองประธานสโมสร) , ฟาบิโอ ปาราติชี่ (ผู้อำนวยการกีฬา) ได้เรียกทั้งคู่เข้ามาคุยเพื่อเคลียร์ใจกัน แต่ทั้งสองคนมึนตึง ไม่มีใครขอโทษ

7 ทัศนคติแบบนี้ ไม่ส่งผลดีต่อทีมแน่นอน ผู้บริหารพยายามตัดสินแบบครึ่งทาง คือลงโทษทั้ง 2 คน แต่อัลเลกรี ไม่มีทางยอม เขายืนยันว่า ต้องการแรงสนับสนุนอย่างเต็มที่จากสโมสร เพราะเขาคือโค้ช ดังนั้นในเคสนี้ ยูเวนตุสต้องเลือก "ผมหรือเขา" แต่โบนุชชี่ ซึ่งก็ถือเป็นคีย์แมนของทีมเช่นกัน ก็กล่าวคำขาด ให้เลือก "เขาหรือผม" ด้วย

8 ยูเวนตุส ตัดสินใจเลือกโค้ช เพราะทีมต้องมาก่อนนักเตะเสมอ จริงอยู่มันเป็นสถานการณ์ที่ยาก แต่อัลเลกรี จะไม่ยอมขอโทษ และไม่ยอมโดนลงโทษแน่นอน

9 โบนุชชี่ ไม่มีชื่อทั้งตัวจริงและตัวสำรอง ในเกมแชมเปี้ยนส์ลีก นัดเยือนปอร์โต้ โดยยูเว่ใช้ระบบ 4-4-1-1 โดยวาง คิเอลลินี่ ยืนคู่ บาซาญี่ ในตำแหน่งเซ็นเตอร์

10 สุดท้าย โบนุชชี่ ตัดสินใจยอมขอโทษในที่สุด ซึ่งอัลเลกรี ระบุว่า ในเมื่อ โบนุชชี่ ตัดสินใจขอโทษแล้วทุกอย่างก็จบ และหวังว่าทุกอย่างจะกลับมาสู่ความปกติ

11 อย่างไรก็ตาม จะเป็นปกติจริงหรือไม่ และจะเป็นปมในใจของทั้งคู่อีกนานแค่ไหน ก็ตามติดตามกันต่อไป

source : http://m.siamsport.co.th/news/detail/350367

" Unquote "

เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 495
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 9:51 pm
[RE: เลือกเอาผมหรือเขา !]
โบจังยังอ่อนนัก แกย้ายมามิลานเพราะอยากศึกษาวิชาจากมอนตี้เปล่า
ว่าทำไงถึงกำราบผู้จัดการทีม แถมได้เป็นกัปตันอีก
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 20061
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 9:52 pm
มิลานเจอยูเว่รอบนี้จะเดือดไหมนะ
0
0

เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6396
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:03 pm
อัลเลกรี เอาหัวไปชน โบนุชชี่ แสดงความไม่พอใจ

เห็นๆกันอยู่ว่าใครผิด เป็นผมก็คงไม่ทน
0
0

เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 5932
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:09 pm
จากที่ผมตามข่าวอยู่บอร์ดนอกหลายวันนี้ แกผิดใจกับน้ากรีแน่นอน ดูจากที่แกลาสโมสร
แต่กับผู้เล่นในทีมคนอื่นไม่น่ามีปัญหา ซีเนียร์ในยูเว่ก็ออกมากล่าวลาแกหลายคนแล้ว
ผมว่าโบเป็นคนมีแรงกระตุ้นสูงไปหน่อย ซึ่งมาอยู่มิลานไม่น่ามีปัญหา
ขนาดมอนโตลิโว่ฝีเท้ากระโหลกหมายังข่มสโมสรได้ โบเข้ามานี่สบาย เอาปลอกแขนไปเลย
0
0

#weareacmilan
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:13 pm
แกอยากเสนอมุมมอง เพราะแกอยากเป็นโค้ช ตอนแขวนสตั๊ด
0
0
รู้เค้า รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 19213
ที่อยู่: อยู่เป็นข้ารองใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาทในหลวงภูมิพลทุกชาติไป
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:25 pm
โค๊ชบอกเตะโด่ง
โบจังบอก เตะทิ้ง

เลยเอาหัวดุนกัน พลัง โบจังน้อยกว่า เลยแพ้ไป
0
0

เข้าร่วม: 19 Jan 2015
ตอบ: 3293
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:28 pm
F-Se-A พิมพ์ว่า:
อัลเลกรี เอาหัวไปชน โบนุชชี่ แสดงความไม่พอใจ

เห็นๆกันอยู่ว่าใครผิด เป็นผมก็คงไม่ทน  

แต่ถ้าผมเป็น ผจก โดนโบนุชชี่ที่เป็นนักเตะ บอกไห้เปลี่ยนมาคิซิโอ้ออกดีไหมผมก็ไม่ทนเหมือนกัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2205
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:32 pm
มอน กับ โบ มวยถูกคู่แน่ๆ

พูดเล่น ... ใครๆก็บอกว่ามอนตี้มีอิทธิพล แต่คุ้นๆเห็นแฟนมิลานที่อยู่ในอิตาลีบอกแกนิสัยดี ทุกคนรักแกนะ
0
0
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:32 pm
Hooliganzz พิมพ์ว่า:

แต่ถ้าผมเป็น ผจก โดนโบนุชชี่ที่เป็นนักเตะ บอกไห้เปลี่ยนมาคิซิโอ้ออกดีไหมผมก็ไม่ทนเหมือนกัน  

โบนุชชี่ ไปถาม อัลเลกรี ว่า เปลี่ยนตัวเคลาดิโอ มาร์คิซิโอ ออกดีไหม เพราะเริ่มไม่มีส่วนร่วมกับอะไรเกมแล้ว ในมุมของโบนุชชี่ คือต้องการแสดงความคิดเห็น
คือต้องเอาหัวโขก ทำร้ายรา่งกายกัน เป็นหัวหน้าจะทำอะไรก็ได้แบบนั้นหรอ
0
0

โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:38 pm

โบนุชชี่ ไปถาม อัลเลกรี ว่า เปลี่ยนตัวเคลาดิโอ มาร์คิซิโอ ออกดีไหม เพราะเริ่มไม่มีส่วนร่วมกับอะไรเกมแล้ว ในมุมของโบนุชชี่ คือต้องการแสดงความคิดเห็น
คือต้องเอาหัวโขก ทำร้ายรา่งกายกัน เป็นหัวหน้าจะทำอะไรก็ได้แบบนั้นหรอ  

ไม่ได้บอกทำอะไรก็ได้
แต่เรื่องหัวโขกเนี้ยขอเดานะไม่เห็นรูปหลังจากเกิดเหตุการณ์ หัวโขกในแบบฝรั่งคือการดันกันอย่างที่เราเห็นๆกันในสนามมากกว่ามั้ง ไม่ใช่หัวโขกแบบทำร้ายร่างกาย

"2 กล้องจับภาพได้ว่า อัลเลกรี เดือดทันทีที่โดนก้าวก่ายในการคุมทีม เขาได้สวนโบนุชชี่ไปว่า ให้เงียบซะ และโฟกัสที่การเล่นของตัวเองเท่านั้น จากนั้น ทั้งคู่ก็มีการโต้คารมกันมาตลอดจนถึงห้องแต่งตัว โดยรายงานเผยว่า มีคำหยาบหลุดเต็มไปหมด"

มีการโต้คารมกันไปมา แล้วโบนุชชี่พูดอะไรเกินเลยกับผจกหรือปล่าวละถึงได้มีหัวโขกกัน

อีกอย่างการเป็นนักเตะ แสดงความเห็นแบบนี้่เวลาแข่งผมว่าไม่ควรทำอะ
แบบนี้ใครทำก็ได้หรอ ความเป็น ผจก จะมีประโยชน์อะไรนักเตะคุมกันเองไปเลยไม่ต้องมี ผจก หรอก ก้าวก่ายเกินไป
0
0
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5219
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:38 pm

ผมว่าไม่ใช่แค่นั้น ประโยคข้างบนก็บอกแล้วว่า มีการโต้เถียงกันพร้อมมีคำหยาบ ผมไม่ได้บอกว่ากรี้ถูกนะ แต่ถ้าจะเล่นว่าโดนแนะนำว่าเปลี่ยนออกแล้วโขกเลย คงไม่ใช่ แต่อาจเป็นประเด็นให้กรี้เดือดแล้วก็ลากยาวมา
0
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 15344
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:39 pm

บางสำนักก็บอกว่าไม่ได้ใช้คำสุภาพแบบนี้ครับ ถ้าถามแบบสุภาพแบบนี้แล้วกรี้เดือดเกินเหตุผมว่าสโมสรคงไม่ได้รักกรี้แบบหน้ามืดตามัวจนปรับเงินแต่โบมั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 10:57 pm

แต่เรื่องหัวโขกเนี้ยขอเดานะไม่เห็นรูปหลังจากเกิดเหตุการณ์ หัวโขกในแบบฝรั่งคือการดันกันอย่างที่เราเห็นๆกันในสนามมากกว่ามั้ง ไม่ใช่หัวโขกแบบทำร้ายร่างกาย

"2 กล้องจับภาพได้ว่า อัลเลกรี เดือดทันทีที่โดนก้าวก่ายในการคุมทีม เขาได้สวนโบนุชชี่ไปว่า ให้เงียบซะ และโฟกัสที่การเล่นของตัวเองเท่านั้น จากนั้น ทั้งคู่ก็มีการโต้คารมกันมาตลอดจนถึงห้องแต่งตัว โดยรายงานเผยว่า มีคำหยาบหลุดเต็มไปหมด"

มีการโต้คารมกันไปมา แล้วโบนุชชี่พูดอะไรเกินเลยกับผจกหรือปล่าวละถึงได้มีหัวโขกกัน

อีกอย่างการเป็นนักเตะ แสดงความเห็นแบบนี้่เวลาแข่งผมว่าไม่ควรทำอะ
แบบนี้ใครทำก็ได้หรอ ความเป็น ผจก จะมีประโยชน์อะไรนักเตะคุมกันเองไปเลยไม่ต้องมี ผจก หรอก ก้าวก่ายเกินไป  

การโต้คารมไปกันมาแล้วไม่คิดว่ากรีพูดอะไรเกินเลยบ้างหรอครับ แล้วโบนิ่งไม่ทำอะไร ตีความเอาแบบน้ก็เป็นไปได้นะครับ
ส่วนเรื่องก้าวกายผมไม่ได้บอกว่าโบไม่ผิดนะ แต่ถ้าตามหัวข้อด้านบน มันก็ผิดทั้งคู่นิครับ
ไม่ใช่โบผิดคนเดียว อันนี้เป็นมุมมองของผมนะ
0
0

โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:01 pm
กองกลางตัวรับ พิมพ์ว่า:

บางสำนักก็บอกว่าไม่ได้ใช้คำสุภาพแบบนี้ครับ ถ้าถามแบบสุภาพแบบนี้แล้วกรี้เดือดเกินเหตุผมว่าสโมสรคงไม่ได้รักกรี้แบบหน้ามืดตามัวจนปรับเงินแต่โบมั้ง  

ออครับ ผมก็ไม่รู้นะว่าความจริงเป็นแบบไหน แต่ที่ผมเลือกเข้าข้างฝ่ายโบเพราะส่วนมากองค์กรหรือบริษัทมักจะเลอกหัวหน้าก่อน เสมอ แม้ว่าจะผิดด้วยกันทั้งคู่ก็ตาม
0
0

เข้าร่วม: 05 Oct 2007
ตอบ: 7157
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:03 pm
สงสารก็แต่เนดเวด ต้องลงมาเคลียร์ใจให้ ทั้งที่แกก็สนิทกับโบนุชชี่พอสมควร
แต่เพื่อสโมสร ยังไงทีมก็ต้องมาก่อน สุดท้ายโบก็ต้องเป็นฝ่ายเดินจากมา
0
0
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 3223
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:04 pm
เอ๊าาาาาาา คือสิทธิ์การคุมทีมอยู่กับผู้จัดการทีมนี่ เล่นไปถามแบบนั้นมันก้าวก่ายการทำงานนะ ขนาดกัปตันทีมทีมอื่นยังไม่สั่งเฮดโค้ชเปลี่ยนตัวเลย แล้วไปถามแบบไหนน้ากรีถึงได้ด่าไปล่ะ
0
0
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 7987
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:05 pm

ฝรั่งเอาหัวโขก ไม่ได้โขกกันให้ถึงแตก ถึงตาย เค้าแค่เอาชนๆ ดันๆ เฉย ๆ

ดูจากหลาย ๆ ครั้งที่นักเตะมีปัญหากันในสนาม ก็จะใช้หัวดันกันแบบนี้เช่นกัน

มุมนี้ผมมองว่า โบนุชชี่ ใช้ความเป็นซีเนียร์ก้าวก่ายหน้าที่ของผู้บังคับบัญชา

ผิดเต็ม ๆ ครับ
Legend26

โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:15 pm

การโต้คารมไปกันมาแล้วไม่คิดว่ากรีพูดอะไรเกินเลยบ้างหรอครับ แล้วโบนิ่งไม่ทำอะไร ตีความเอาแบบน้ก็เป็นไปได้นะครับ
ส่วนเรื่องก้าวกายผมไม่ได้บอกว่าโบไม่ผิดนะ แต่ถ้าตามหัวข้อด้านบน มันก็ผิดทั้งคู่นิครับ
ไม่ใช่โบผิดคนเดียว อันนี้เป็นมุมมองของผมนะ  

ครับ ผมก็มองผิดทั้งคู่
ยังไงซะคนจุดประเด็นคือโบ ที่ไปก้าวก่ายผจกทีม ระหว่างเกม ซึ่งมันไม่สมควรทำเลย
1
0
เข้าร่วม: 29 Dec 2007
ตอบ: 4186
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:23 pm
[RE]เลือกเอาผมหรือเขา !
นักเตะมาบอกให้โค้ชเปลี่ยนตัวคนอื่นออก คิดว่าโค้ชเค้าจะแฮปปี้เหรอครับ กรี้ด่าสวนกลับไปมันก็สมควรแล้ว หน้าที่ใคร หน้าที่มัน โค้ชมีน่าหน้าตัดสินใจเลือกแผนเปลี่ยนตัวนักเตะ รับผิดชอบผลงานของทีมทั้งหมดนะครับ ถามว่าถ้ากรี้เชื่อคำแนะนำของโบนุชชี่ครั้งแรก มันก็จะมีครั้งที่สอง ครั้งสาม แล้วถ้าทีมแย่ลงใครรับผิดชอบ กรี้นะที่จะโดนไล่ออก โบนุชชี่ก็ลอยตัว รอเจอโค้ชคนใหม่แค่นั้นเอง
เข้าร่วม: 13 Mar 2006
ตอบ: 12485
โพสเมื่อ: Sun Jul 16, 2017 11:59 pm
VincenzE พิมพ์ว่า:
เอ๊าาาาาาา คือสิทธิ์การคุมทีมอยู่กับผู้จัดการทีมนี่ เล่นไปถามแบบนั้นมันก้าวก่ายการทำงานนะ ขนาดกัปตันทีมทีมอื่นยังไม่สั่งเฮดโค้ชเปลี่ยนตัวเลย แล้วไปถามแบบไหนน้ากรีถึงได้ด่าไปล่ะ  

แล้วมันไม่ต้อง"เดือดทันที" + ด่ากันรุนแรงไม่ได้เหรอ
0
0
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 2982
โพสเมื่อ: Mon Jul 17, 2017 10:14 am
น้ากรีคงแพสชั่นมาเต็ม เหมือนโค้ชฮาร์ดคอร์ทั่วไป

แล้วเรื่องตะคอกนักเตะ ผจก โค้ช ที่ไหนก็ทำ

โบโดนด่า เดินกลับไปเล่น ก็จบ
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 741
โพสเมื่อ: Sat Jul 22, 2017 7:01 pm
ambrosini พิมพ์ว่า:
จากที่ผมตามข่าวอยู่บอร์ดนอกหลายวันนี้ แกผิดใจกับน้ากรีแน่นอน ดูจากที่แกลาสโมสร
แต่กับผู้เล่นในทีมคนอื่นไม่น่ามีปัญหา ซีเนียร์ในยูเว่ก็ออกมากล่าวลาแกหลายคนแล้ว
ผมว่าโบเป็นคนมีแรงกระตุ้นสูงไปหน่อย ซึ่งมาอยู่มิลานไม่น่ามีปัญหา
ขนาดมอนโตลิโว่ฝีเท้ากระโหลกหมายังข่มสโมสรได้ โบเข้ามานี่สบาย เอาปลอกแขนไปเลย  

บอกตรง ถึงผมเป็นแฟนยูเว่แต่กรณีนี้ ผมคิดว่ากรี้ทำตัวกร่างและยิ่งใหญ่เกินไป

ถ้ามองในมุมนึงโบมันพูดจริง แต่ไม่เห็นกรี้ทำไร โบจะเป็นแรงกระตุ้นที่ดีที่มิลานได้แน่

ปล. สำหรับผมเกลีดยกรี้ยังไงก็ยังงั้น คนมองอะไรผิวเผินเกินไป มันก็แค่มากอบโกยผลผลิตที่คนก่อนๆวางรากฐานเอาไว้อย่างดี
0
0