ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1669
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:22
[RE: ระบายปัญหาที่บ้าน]
error` พิมพ์ว่า:
บ้านแม่ผมกำลังจะโดนยึดเดือนหน้า ปัญหาหนักกว่าท่านอีก

สู้ๆนะครับท่าน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39855
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:38
คิดถึง ครอบครัว ท่านเยอะๆ ครับ สู้ๆๆ
1
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:39
บางอย่าง ทำแล้วมีความสุขกว่าทำตามความฝันนะ

การเห็นคนที่รักมีความสุขนี่ บางทีแล้วมันฟินกว่าได้ทำตามฝันอีกนะครับ

อย่างว่าแหละครับ ยังวัยรุ่นอยู่

แล้วยิ่งคนยุคนี้ด้วย สุขนิยม ทำอะไรก็ได้ที่มีความสุขไม่ผิดกฎหมาย

บางที อาจจะต้องจัดสมดุลชีวิตใหม่ ความสุขมันมีหลายๆด้าน ไม่ใช่แค่ทำตามใจตัวเองอย่างเดียว

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 11773
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:41
"เห็นแก่ตัว คิดถึงตัวเองมากไป ทำแต่สิ่งที่ตัวเองฝัน ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่มองคนรอบข้าง"

ผมว่าแม่คุณก็พูดถูกทุกอย่างนะคุณมองแต่ความชอบความฝันของตัวเอง แต่คุณไม่มองครอบครัวคุณบ้างล่ะครับ

แม่ของคุณคงผิดหวังในตัวคุณหน่ะครับ แม่แค่ต้องการให้คุณมาดูแลบ้านดูแลน้อง เพื่อที่จะได้ทำงานหาเงินแบบไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง หาเงินมาใช้คุณกับน้องใช้ คุณก็น่าจะรู้นะว่าการเรียนมหาลัยใช้เงินไม่ใช่น้อย ๆ เลย แม่คุณต้องเหนื่อยขนาดใหนกับการหาเงินคนเดียวเพื่อให้พอกันการเลี้ยงลูก 2 คน แต่คุณกลับมองแค่เรื่องของตัวเอง ชอบเที่ยวอยากเที่ยว โดยไม่สนใจเลยว่าแม่จะเหนื่อยขนาดใหน ไม่สนใจเลยว่าน้องจะกลับบ้านยังไง จะอยู่บ้านคนเดียวยังไง ตอนนี้แม่คุณอาจจะนอนร้องให้อยูก็ได้นะครับ

2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 594
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:42
ผมว่าท่านเยอะไปอะ ทำอาสาบ้าไร นานตั้ง2เดือน เอาแต่พอดีๆ

ถ้าครอบครัวท่านเค้าไม่ลำบาก ตอนท่านไม่อยู่ ไม่มีใครว่าไรหรอก อยากทำไรทำไปเลย

แต่นี่เค้าลำบากไง ตอนท่านไม่อยู่ อย่าคิดถึงแต่ตัวเอง คิดถึงคนอื่นบ้าง

แล้วก็อาสาไร อะ มันดี มันได้ช่วยคนอื่น แต่เอาแบบพอดีๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 22:59
มันไม่ใช่ปัญหาที่บ้านแต่มันเป็นปัญหาที่คุณครับ
2
0
Status:
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 23:02
jensisom พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่ปัญหาที่บ้านแต่มันเป็นปัญหาที่คุณครับ  

คิดถึงแม่ให้เยอะๆจากที่อ่านมาแกคงเหนื่อยมามากสำหรับsinglemom
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2007
ตอบ: 2802
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 23:04
พออายุมากขึ้นจะเริ่มสุขจากการเห็นคนในครอบครัวมีความสุขมากกว่าความสุขของตัวเอง

ผมมีปัญหาคล้ายๆกับคุณเลย แต่พอเริ่มอายุมากขึ้นก็เริ่มเข้าใจ ผมไม่รู้ว่าค่ายอาสาคุณทำอะไรบ้างนะ

แต่ถ้าทางบ้านยังต้องการคุณเป็นกำลังหลัก หรือ กำลังเสริมอยู่ก็ช่วยๆกันทำไปก่อนเถอะคับ

อายุยังน้อยยังมีเวลาตามความฝันอีกเยอะ
1
0
4 E l e m e n t
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 1000
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 23:11
okbae พิมพ์ว่า:
ผมว่าท่านเยอะไปอะ ทำอาสาบ้าไร นานตั้ง2เดือน เอาแต่พอดีๆ

ถ้าครอบครัวท่านเค้าไม่ลำบาก ตอนท่านไม่อยู่ ไม่มีใครว่าไรหรอก อยากทำไรทำไปเลย

แต่นี่เค้าลำบากไง ตอนท่านไม่อยู่ อย่าคิดถึงแต่ตัวเอง คิดถึงคนอื่นบ้าง

แล้วก็อาสาไร อะ มันดี มันได้ช่วยคนอื่น แต่เอาแบบพอดีๆ  

เป็นครูที่ต่างประเทศอะครับผม
ละคือมันต่อยอดให้มีโอกาสไปทำงานบริษัทพวก UNICEF หรือพวกองค์กรไม่แสวงผลกำไรในอนาคตได้มากขึ้นงี้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 594
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 23:17
Zlap พิมพ์ว่า:
okbae พิมพ์ว่า:

เป็นครูที่ต่างประเทศอะครับผม
ละคือมันต่อยอดให้มีโอกาสไปทำงานบริษัทพวก UNICEF หรือพวกองค์กรไม่แสวงผลกำไรในอนาคตได้มากขึ้นงี้  

น้องสาวใกล้เข้ามหาลัยยังครับ ไว้รอช่วงๆนี้ไหม ถ้าเข้ามหาลัย ไปอยู่หอแล้ว ท่านก็ไม่ต้อง

ไปเฝ้าน้องแล้วนะ ช่วงนี้ก็อดทนๆไปก่อนครับ

0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39855
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2017 23:18
ความฝันของผม คือนักฟุตบอล

แต่ แม่ให้มาเรียน วิท คณิต

มหาลัยยังเจือกไปติด คณะ วิทยา อีก ฮาาาาา

จนตอนนี้ ได้เตะบอลสัปดาละวัน ก็มีความสุขละ มีบอลดู

ขาดอย่างเดียว ย้ายกลับบ้าน แต่หวังว่าคงใกล้และ ย้ายกลับไปหาแม่

เรามีเวลาทำตามความฝันอีกเยอะท่าน

แต่เวลาอยู่กับ แม่ กับ ครอบครัว น้อยลงไปทุกทีนะ เพราะยังไง แม่ก็อายุเยอะกว่าเราครับ

รักครอบครัวให้เยอะๆ นะครับ
1
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
นักเตะกลางซอย
Status: ชะละล่า...
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1323
โพสเมื่อ: Sun Jul 02, 2017 00:00
ทุกคนมีฝันแหล่ะครับ แม้แต่ผมก็มี

ผมไม่อยากทำงานใกล้บ้านนะ อยากไปทำงานไกลๆบ้านหน่อย แต่เตี่ยกับเเม่ขอให้มาอยู่บ้าน ผมก็กลับมา ด้วยเหตุผลที่แกบอกว่า "กลับมาเถอะ เตี่ยแก่แล้ว"

ในชีวิตมันไม่มีอะไรที่เป็นไปตามใจเราต้องการหรอกครับ แต่อย่าลืมว่าเรายังมีครอบครัว คนที่เค้าให้กำเนิดเรามาที่เราต้องดูแลเค้าบ้าง ภาระแต่ละคนมันแตกต่างกันออกไปครับ

ผมว่าดีแล้วนะครับที่แม่คุณพูดออกมาตรงๆ จะได้เข้าใจแบบชัดเจนเลยว่าที่ผ่านมามันเกิดอะไรขึ้น

แบ่งภาระหน้าที่กับความฝันเอานะครับ หวังว่าคุณจะแบ่งได้นะ
1
0
เป็นแฟนหงส์ต้องอดทน!!!!

ไม่ว่าเราจะสุขจะทุกข์ เราก็ไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย

You never walk alone!!!

นักเตะท้ายซอย
Status: no country for old men
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 645
โพสเมื่อ: Sun Jul 02, 2017 00:58
หายใจลึกๆ นั่งคิดคนเดียวดีดี

ถ้าไม่เข้าข้างตัวเอง ก็จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรครับ

ผมทำงานค่ายฯ มาตลอดตี้งแต่ ม.6
แต่ไม่เคยให้บกพร่องเรื่องที่บ้านเลย

เพราะแต่ก่อนพ่อจะสอนเสมอว่า
ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีก่อน
ก่อนที่คิดจะไปช่วยใคร

เพราะนอกจากจะช่วยเค้าได้ไม่ดีแล้ว
ยังอาจต้องให้คนอื่น มาช่วยแก้ปัญหาเราเองด้วย

☺️
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 1826
โพสเมื่อ: Sun Jul 02, 2017 01:00
ผมก็อยู่ในช่วงเหมือนท่านครับ

ผมเป็นคนมีฝันเหมือนกัน อยากออกเที่ยวเดินทาง ไปพบปะผู้คนเจอสังคม วัฒนธรรมใหม่ๆ แต่ที่บ้านดันมามีปัญหา เป็นหนี้สินมาก ถึงขนาดว่าผมต้องเรียนไปทำงานไปตั้งแต่ ปี1 จนตอนนี้ปี4 ผมห่างหายไปจากสารบบเพื่อน เลิกกับแฟน กลายเป็นคนเพื่อนน้อย ผมยอมเสียสละ ความสุขส่วนตัวเพื่อคนที่อยู่ข้างหลัง มีน้องอีกสองคน ไม่ใช่ว่าผมไม่บ่น ผมก็บ่น ก็ร้องไห้ ก็แอบอิจฉาคนอื่นที่เค้าได้ทำความฝันตัวเอง แต่ผมอยากให้ท่านมองถึงครอบครัวตัวเองก่อนคนอื่น รวมถึงแฟนท่านด้วย ท่านมีแม่คนเดียวแล้วเป็นพี่ชายคนโต แม่เลี้ยงน้องดุแลทุกๆอย่าง ท่านต้องการกำลังใจนะ
ผมไม่ได้แนะนำให้ท่านหยุดทำตามฝันแล้วหันมาเอาทางนี้อย่างเดียวนะ ชีวิตคนเราต้องเดินสายกลางมีความสมดุล ลองคิดทบทวน บริหารจัดการเวลาดีๆครับคิดเยอะๆ ถ้าคิดว่าสิ่งที่ผ่านมาทำใหเแม่เสียความรุ้สึกจสกสิ่งที่ท่านคาดหวังในพี่ชายคนโต ก้อยากแนะนำให้ไปขอโทษท่าน ละอธิบายให้ท่านเข้าใจ เพราะผมว่าถ้ามีความสมดุลคิอความสุขที่แท้จริง ตั้งแต่ปี1ผมทำแต่งานเก็บเงินใฟ้พ่อจ่ายหนี้ จ่ายค่าเทอม จนกลายเป้นคนไม่ทีเพื่อนไม่มีสังคม ไม่ได้เที่ยว จิตใจห่อเหี่ยวไม่มีความสุขละมานั่งบ่นๆๆ ปีนี้ผมเลยปรึกษาแม่ว่า ผมก็ตั้งใจทำงานเก็บเงินเหมือยเดิม แต่ขอแบ่งเงินส่วนนึงไปเที่ยวเป็นของขวัญให้ตัวเองได้มั้ย ตอนแรกไม่กล้าขอก็กลัวแม่กับน้อง ละก้พ่อจะคิดว่าที่บ้านยังลำบากละยังจะมีหน้าขอไปเที่ยว แต่พอเอาเข้าจริงแล้ว ทุกคนบอกว่า ทำงานมาเฟนื่อยตลอดทั้งปี ก็อยากให้แบ่งเวลาให้ตัวเองบ้างชีวิตขะได้มีความสุข แม่บอกว่าถ้าคิดว่ารอไปเที่ยวหลังจสกหมดหนี้นะ ชาตินี้ก็คงไม่ได้ทำตามฝัรไม่ได้ทำไรพอดี คนเราต้องมีความพอดี แม่ผมบอกแบบนี้

นี่เป็นแค่คำแนะนำจาก ปสก ชีวิตผมเองครับ สู้ๆท่าน แม่ท่านไม่โกรธหรอกท่านคงเหนื่อย อยากได้กำลังใจ
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2015
ตอบ: 1105
โพสเมื่อ: Sun Jul 02, 2017 01:53
ถูกแบนแล้ว
ระบายปัญหาที่บ้าน
บางคนแค่พูดมันง่ายครับ ครอบครัวมันต้องคุยกัน พูดกันตรงๆ ไหวไม่ไหวก็ต้องบอกกันเลย ยิ่งไกลบ้านด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ผมเข้าใจท่านนะ เวลามีอะไรไม่บอกกันตรงๆ นี่บางทีก็ไม่เข้าใจกันได้ แต่ยังไงสำหรับผมครอบครัวมาก่อน ลองแบ่งเวลาให้กัน คุยกันให้นานกว่าสิบนาทีบ้าง จะได้ไม่รุ้สึกห่างกันมากไป ยังไงก็สู้ๆ ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel