ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 120
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:00
ถูกแบนแล้ว
[RE: หงส์หรือนกก็ฉายาเรียกตามอาโย่ง หรือบุคคลอื่นดี]
MaArSeNaL พิมพ์ว่า:
เรียก นกแดง น่ารำคาญ เรียกเป็ดแดง น่ารักออก  

ผมก็ชอบเป็ดแดงนะครับ ดูโอเคดี จุดประสงค์ชัดเจน ไม่คลุมเครือ อยากรู้จังใครเรียกคนแรก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 14255
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:01
ถูกแบนแล้ว
[RE: หงส์หรือนกก็ฉายาเรียกตามอาโย่ง หรือบุคคลอื่นดี]
อยากเรียกไรก็เรียกเถอะ ยังไงคนส่วนใหญ่เขาก็เรียกตาม ตาโย่งกันมานาน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: โต้งไง จะใครละ ไม่สนิทอย่าติดว้าว
เข้าร่วม: 09 Aug 2009
ตอบ: 23681
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:02
เพื่อนๆที่มหาลัย เรียก "นกกระเด้าลม" ครั้งแรก ผมตบหัวทิ่มเลย หลังล้อก็เฉยๆ ละ มันก็คล้ายๆสัตว์มีปีกทั้งหลายนี่ละ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: MUFC
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2192
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:04
Gizmeau_Utahtd พิมพ์ว่า:
ตามหัวขอ คหสต. นะครับ จะนกหรือจะหงส์ ก็เป็นฉายา เหมือนกัน นกก็เป็นไปตามโลโก้
จะแปล ตรงๆ ซื่อๆ ตามประสาชาวบ้านเรียกนกก็ไม่ผิดอะไร แต่เสน่ห์ ไม่มี เพราะยังไงก็ LFC เราเรียก LFC ก็ได้นะครับ หรือนกก็ไม่ผิด เพราะแปลตรงตัวซื่อ ๆ เหมือนเวลาตั้งชื่อหนังเป็นภาษาไทยถ้าแปลตรงตัวคนก็จะจำไม่ได้ เช่นหนังเรื่อง The six sense ถ้าเราแปลแล้วเรียกตรงตัว หนังเรื่อง สัมผัสที่6 คงน่าเข้าดูพิลึก 5555 ยังไงก็ตาม LFC อาโย่งเรียกมาแกก็ผิด และไม่ผิดในตัวความหมายในตัวมันเอง แกคงไม่อยากแปลบ้าน ๆ ไม่มีเสน่ห์
อย่างเอฟเวอร์ตัน ช่วยผมหาที ท๊อฟฟี่สีน้ำเงินอยู่ไหนบนโลโก้
.... สรุปจะเรียกแบบบ้าน ๆ แปลตรง ๆ เหมือนคนไทยฟังภาษาอังกฤษ หรือจะเอาให้มีเสน่ห์ ก็ตามแต่สบายใจนะครับ อาโย่ง ท่านเป็นคนสร้างฟุตบอลต่างประเทศ โดยเฉพาะอังกฤษให้เป็นที่นิยม ในไทย ..... ถ้าเราจะเปลี่ยนอีกที เป็นนกแดง เราต้องเรียกตามใคร .....  

ผมคิดเองตลอดติดว่า ubc ช่อง supersport ทำให้คนไทยดูบอลอังกฤษและฟรีทีวี ไม่คิดว่ามีคนอยู่เบื้องหลังตลอด คือ ย.โย่ง
0
0

#BELIEVE UNITED FC.

ทำภาพโปรไฟล์ติดโบว์สีดำ เพื่อไว้อาลัยให้ในหลวงฯ
https://blackribbon.nuuneoi.com/
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 360
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:17
ถูกแบนแล้ว
hanaja พิมพ์ว่า:
ตามหัวขอ คหสต. นะครับ จะนกหรือจะหงส์ ก็เป็นฉายา เหมือนกัน นกก็เป็นไปตามโลโก้
จะแปล ตรงๆ ซื่อๆ ตามประสาชาวบ้านเรียกนกก็ไม่ผิดอะไร แต่เสน่ห์ ไม่มี เพราะยังไงก็ LFC เราเรียก LFC ก็ได้นะครับ หรือนกก็ไม่ผิด เพราะแปลตรงตัวซื่อ ๆ เหมือนเวลาตั้งชื่อหนังเป็นภาษาไทยถ้าแปลตรงตัวคนก็จะจำไม่ได้ เช่นหนังเรื่อง The six sense ถ้าเราแปลแล้วเรียกตรงตัว หนังเรื่อง สัมผัสที่6 คงน่าเข้าดูพิลึก 5555 ยังไงก็ตาม LFC อาโย่งเรียกมาแกก็ผิด และไม่ผิดในตัวความหมายในตัวมันเอง แกคงไม่อยากแปลบ้าน ๆ ไม่มีเสน่ห์
อย่างเอฟเวอร์ตัน ช่วยผมหาที ท๊อฟฟี่สีน้ำเงินอยู่ไหนบนโลโก้
.... สรุปจะเรียกแบบบ้าน ๆ แปลตรง ๆ เหมือนคนไทยฟังภาษาอังกฤษ หรือจะเอาให้มีเสน่ห์ ก็ตามแต่สบายใจนะครับ อาโย่ง ท่านเป็นคนสร้างฟุตบอลต่างประเทศ โดยเฉพาะอังกฤษให้เป็นที่นิยม ในไทย ..... ถ้าเราจะเปลี่ยนอีกที เป็นนกแดง เราต้องเรียกตามใคร .....  

ผมคิดเองตลอดติดว่า ubc ช่อง supersport ทำให้คนไทยดูบอลอังกฤษและฟรีทีวี ไม่คิดว่ามีคนอยู่เบื้องหลังตลอด คือ ย.โย่ง  

เค้าหมายถึงการทำข่าวฟุตบอลอังกฤษจนเป็นที่นิยมในไทยมั้งครับ

https://pantip.com/topic/31418029/desktop

ท่านลองอ่าน คห.ที่ 28 และ 21 ดู
ก็จะรู้ว่าทีมข่าวสตาร์ซ็อคเก้อร์นั้นทำข่าวฟุตบอล ตปท. ก่อนที่การถ่ายทอดสดฟุตบอลอังกฤษจะเป็นที่นิยมในไทยอีก แล้วเมื่อก่อนใครติด UBC ได้ก็ต้องถือว่าบ้านรวยครับ เพราะมันแพงเหลือเกิน ชาวบ้านชาวช่องปกติไม่ได้ดูสดหรอก รอดูแบบแห้ง (เทป) แล้วก็รายการเจาะสนามเอา
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 1821
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:23
ถูกแบนแล้ว
โมชิ โมชิ พิมพ์ว่า:
งั้นเรียกนกแดงนะ ไม่เดือดกันอยู่แล้วนิ ทุกทีที่มีนกแดง ก็จะมีคนบอกว่า แฟนลิเวอร์พูลไม่ได้เดือนร้อนอะไรเลย กับคำว่า นกแดง  

งั้นคงต้องแสดงความนับถือและเคารพบุคคลท่านที่ตั้ง ใหม่เป็นนกแดง ว่าท่านสำคัญ พอพอกับอาโย่ง เราถึงต้องเรียกตามเขา  

ครับ  

โลกเปลี่ยนไปแล้วจริง ๆ คนทำงานสร้างคุณาประการ หมดคุณค่า แค่อ่านบทความเอามาสรุปเอง พิมพ์ต่อ ก็มีคนเคารพละ นับถือท่านนั้นจริง ๆ  

ครับ  

สมองคิดไม่ได้จิงๆเหรอคับว่าใครสมควรถูกยกย่อง ใครสมควรถูกสมเพช

ตามแขวะเค้านี่มันเท่ห์เหรอ รึทำให้ไข่ข้างซ้ายใหญ่ขึ้นนิดนึงรึป่าว

กวนตรีนเค้ามันจะได้อะไรเหรอ นอกจากได้ตรีนอย่างที่อยากได้.. เก่งเรื่องอื่นดีกว่าคับ อย่าเก่งแค่เรื่องหาตรีน

ปล. ไม่ได้หัวร้อน โมโห รึอะไรนะ.. แค่รำคาญที่มีคนแบบนี้ไม่จบซักที คงนึกไปเองว่าขวางโลกแล้วมันเท่ห์
4
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 7608
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:26
จะเรียกรัยก็เรียกไปเหอะจะเป็นประเด็นรัยกันนักหนา แมนยูตูดูปีศาจทั้งโลโก้ทั้งฉายา (Devil) แต่ก็ถูกยัดเยียดคำว่าผีมาตั้งนมนาน

คือแม่มแยกไม่ออกหรืองัยฟะระหว่าง Devil กับ Ghost มันคนละความหมาย คนละตัวละคร แต่ก็ไม่เห็นแฟนแมนยูจะเดือดร้อนอะไรกับการถูกยัดเยียดให้เป็นผี

สเกลการเทียบสำหรับผมในเรื่องการดูถูกดูหมิ่นอ่ะนะ

ปีศาจ - หงส์
ผี - นก
หมา - เป็ด

ปล. ว่าแต่การพิมสั้นๆ ว่า หง มันยากกว่าพิมว่า นก ตรงไหนวะครับ

2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 1821
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:28
ถูกแบนแล้ว
hanaja พิมพ์ว่า:

มาอีกแล้วคับเด็กกระโปรก.. อยากแขวะโชว์เท่ห์ โชว์ภูมิ ทำเหนือ

การยกตนข่มท่านนี่ว่าแย่แล้วนะ แต่ยกภูมิตัวเองมาข่มคนตายที่มีคนนับถือ แม่งโคตรเลวได้ใจจิงๆ

ไม่ได้ด่าว่าเป็นแฟนทีมไหนนะ คนแบบนี้อย่านับว่าเป็นแฟนบอลเลยจะดีกว่า..
3
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 12218
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:29
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1991
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:32
ถูกแบนแล้ว
บางคนเค้าไม่ชอบให้เรียกนกแดงนะครับ เดี๋ยวเรียกก็หัวร้อนอีก
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4868
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:32
[RE]หงส์หรือนกก็ฉายาเรียกตามอาโย่ง หรือบุคคลอื่นดี
ยิ่งดิ้นคนก้ยิ่งล้อ

อยู่เฉยๆล้อไม่สนุกคนมันก้เลิกไปเอง

จากที่เห็นในบอร์ด เรียกนกแดง มันแขวะได้มากกว่า เป็ดแดง

จะ นก ผี เป็ด หมา ถ้าเรียกแล้วไม่ดิ้น

เดี่ยวมันก้เบื่อกันเองแหละ

ใช้ความนิ่งสงบความเคลื่อนไหว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20180
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:33
สรุปว่าเอาอาโย่งมาเกี่ยวทำไมอะครับ

ถ้าคุณเคารพแก จะไม่เอาแกมาพูดด้วยซ้ำ

อีกอย่างคนเราจะเรียกอะไรก็เรียกไปเถอะ ท่านจะไปบังคับคนอื่นให้คิดเหมือนตัวเองหมดได้ไง

ถ้าเรียกแบบเจตนาทะเลาะ พี่เบนแกก็ไม่เอาไว้หรอกครับ

อย่าให้คนอื่นเรียกฉายาผิดงั้นงี้ แต่ตัวเองก็เรียกฉายาทีมอื่นผิดไม่ต่างกัน (ภาพรวมนะ)

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11967
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:34
ถ้าจะให้ดี รบกวนบอกทั้งโลกให้เปลี่ยนมาเรียก liverpool Fc , หงส์แดง ว่านกแดง หรือ nok-dang ด้วยนะครับ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: จงทิ้งความหื่น ทวงคืนความถูกต้อง
เข้าร่วม: 05 Feb 2009
ตอบ: 10584
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:40
wingless47 พิมพ์ว่า:
งั้นเรียกนกแดงนะ ไม่เดือดกันอยู่แล้วนิ ทุกทีที่มีนกแดง ก็จะมีคนบอกว่า แฟนลิเวอร์พูลไม่ได้เดือนร้อนอะไรเลย กับคำว่า นกแดง  

งั้นคงต้องแสดงความนับถือและเคารพบุคคลท่านที่ตั้ง ใหม่เป็นนกแดง ว่าท่านสำคัญ พอพอกับอาโย่ง เราถึงต้องเรียกตามเขา  

ครับ  

โลกเปลี่ยนไปแล้วจริง ๆ คนทำงานสร้างคุณาประการ หมดคุณค่า แค่อ่านบทความเอามาสรุปเอง พิมพ์ต่อ ก็มีคนเคารพละ นับถือท่านนั้นจริง ๆ  

ครับ  

สมองคิดไม่ได้จิงๆเหรอคับว่าใครสมควรถูกยกย่อง ใครสมควรถูกสมเพช

ตามแขวะเค้านี่มันเท่ห์เหรอ รึทำให้ไข่ข้างซ้ายใหญ่ขึ้นนิดนึงรึป่าว

กวนตรีนเค้ามันจะได้อะไรเหรอ นอกจากได้ตรีนอย่างที่อยากได้.. เก่งเรื่องอื่นดีกว่าคับ อย่าเก่งแค่เรื่องหาตรีน

ปล. ไม่ได้หัวร้อน โมโห รึอะไรนะ.. แค่รำคาญที่มีคนแบบนี้ไม่จบซักที คงนึกไปเองว่าขวางโลกแล้วมันเท่ห์  

โหดจุงเบย ยื่นเท้าทะลุจอมาสิ อิอิ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1621
โพสเมื่อ: Tue Jun 27, 2017 09:41
เป็ดคือคำล้อ นกคือความเป็นจริง หงส์คือมโน จบนะคนับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel