ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17859
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:05 am
ลองไหม ? เบียร์ผลิตจากน้ำเสีย
Stone Brewing จากรัฐ San Diego โรงต้มเบียร์ที่ใหญ่ที่สุดเป็นอันดับ 9 ของอเมริกา เผยโปรเจคใหม่ที่ไม่เหมือนใครและ…น่าลอง (มั้ง) ออกมาล่าสุดว่า เบียร์ของทางบริษัทเขาผลิตจากน้ำเสีย!!! ใช่แล้วครับ ผลิตเบียร์จากน้ำเสีย นี่แหละ โดยพวกเขาเรียกโปรเจ็คนี้ว่า โปรเจครีไซเคิลน้ำ (Full Circle) โดยทางโรงกลั่นนี้ได้ทำเบียร์ 5 บาร์เรล จากการนำน้ำเสียใช้แล้วจากเมืองมากลั่นและผลิตเบียร์ออกมาใหม่

Pat Tiernan ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการของทาง Stone Brewing ได้เผยว่าการทำให้กรองน้ำให้มีความสะอาดแล้วมาทำเบียร์นั้นเป็นความคิดและให้ผลที่ดีกว่าการกลั่นและต้มเบียร์แบบปกติทั่วไป เพราะว่ามันไม่ต้องการวัตถุดิบมาก และประหยัดงบได้มาก อีกทั้งยังเป็นการใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดได้สูงสุดและมีประสิทธิภาพ ที่สำคัญสะอาดปลอดภัยแน่นอน

Steve Gonzalez ผู้ผลิตระบบปฏิบัติการ Full Circle ได้เผยว่าตอนแรกเขาก็รู้สึกว่ามันไม่น่าจะได้ผลแต่เมื่อทำออกมาแล้วมันเป็นผลเป็นอย่างดีเขาจึงรู้สึกภูมิใจกับผลงาน ผลิตเบียร์จากน้ำเสีย ชิ้นนี้มาก เพราะว่าเครื่องผลิตเบียร์ที่เขาทำนั้นไม่ได้แค่ทำรสชาติเบียร์แบบธรรมดาทั่วไป แต่ว่าผู้ที่ดื่มสามารถได้รับกลิ่นคาราเมลผสมผสานกับกลิ่นผลไม้เมืองร้อนผสมผสานมากับเบียร์ที่ผ่านการผลิตและกรองของเขา

ยังไงก็ตามผลงานเบียร์จากระบบปฏิบัติการ Full Circle ยังไม่ได้ออกมาวางขายลิขสิทธิ์แต่อย่างใด เพราะยังอยู่ในระบบพัฒนาต่อไป ซึ่งทางผู้บริหาร Stone Brewing เผยว่าคงจะอีกไม่นานนี้คอเบียร์คงจะได้ชิมกันแน่ๆ

Thx cr : mthai // Stone Brewing //
http://www.huffingtonpost.com/entry/stone-brewing-toilet-to-tap_us_58cc60c7e4b0be71dcf4fc2f?section

"You'll never walk alone "

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 43566
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:09 am
[RE: ลองไหม ? เบียร์ผลิตจากน้ำเสีย]
แหม่ ยุคนี้เทคโนโลยีเค้าไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

อย่าไปคิดมากครับ ไอ้พวกน้ำเสียนี่ก็มาจาก ฉี่ เสมหะ ขี้ไคล น้ำเน่าสารพัดจากครัวเรือนนั่นแหละครับ อย่าไปกังวล
1
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 9285
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:10 am
[RE: ลองไหม ? เบียร์ผลิตจากน้ำเสีย]
ดีในแง่ต่อยอดให้กับพื้นที่ที่มีแหล่งน้ำจำกัด
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17859
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:13 am
taMoN พิมพ์ว่า:
แหม่ ยุคนี้เทคโนโลยีเค้าไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

อย่าไปคิดมากครับ ไอ้พวกน้ำเสียนี่ก็มาจาก ฉี่ เสมหะ ขี้ไคล น้ำเน่าสารพัดจากครัวเรือนนั่นแหละครับ อย่าไปกังวล  

เอามาแชร์ให้คอเบียร์ใน SS ดุครับเผื่ออยากลอง ซึ่งอะไรที่มันดีต่อสิ่งแวดล้อม/ลดการใช้ทรัพยการ ผมโอเคหมดละ 5555

ปล. เผื่อใครลองกินแล้วมารีวิวหน่อยรสชาติเป้นอย่างไร ผมคนมีกรรมครับแพ้เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์
0
0

"You'll never walk alone "

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 43566
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:15 am
zerpenteer พิมพ์ว่า:

เอามาแชร์ให้คอเบียร์ใน SS ดุครับเผื่ออยากลอง ซึ่งอะไรที่มันดีต่อสิ่งแวดล้อม/ลดการใช้ทรัพยการ ผมโอเคหมดละ 5555

ปล. เผื่อใครลองกินแล้วมารีวิวหน่อยรสชาติเป้นอย่างไร ผมคนมีกรรมครับแพ้เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์  

ผมแพ้สาวเชียร์เบียร์ฮะ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 489
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:19 am

เห็นด้วยครับ ไม่ว่าจะเลือดเประจำเดือน ขี้เด็ก ขี้หมา น้ำอสุจิในถุงยาง น้ำมูก ขี้สเลดที่มาจากการขากถุย....สบายใจได้เลยครับว่าเบียร์ที่ดื่มนั้นเทคโนโลยีสามารถขจัดออกได้หมดอย่างสิ้นเชิงแล้ว
0
0
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 6596
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:21 am
กับแกล้มก็ทำมาจากขี้แปรรูปกันทั้งนั้นรู้ป่ะ
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3973
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:26 am
พี่เตี้ย_เลียลอย พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ ไม่ว่าจะเลือดเประจำเดือน ขี้เด็ก ขี้หมา น้ำอสุจิในถุงยาง น้ำมูก ขี้สเลดที่มาจากการขากถุย....สบายใจได้เลยครับว่าเบียร์ที่ดื่มนั้นเทคโนโลยีสามารถขจัดออกได้หมดอย่างสิ้นเชิงแล้ว  
น้ำง่ามดากด้วยครับพี่เตี้ย (น้ำลื่นๆที่ไหลออกมาจากทวารเวลาทำกิจกรรมเข้าจังหวะอะครับ) +1 ครับ น้ำพวกนี้ดื่มได้ครับ
เข้าร่วม: 13 Oct 2010
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:28 am
มีใครอยากลองมั๊ยครับ เดี๋ยวผมใช้ร่างกายกลั่น ใส่ขวดไปให้

ทิ้งลงโถทุกวัน เสียดาย
0
0
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 17373
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:40 am
ฟังดูแล้วมันแปลกๆอ่ะ ทำไมใช้น้ำเน่าแล้วมันลดวัตุดิบในการต้มลงไปได้

หรือว่าน้ำเน่าที่เอามากลั่นแล้วมันยังไม่ถึงกับใสและจืดสนิท ทำให้เวลาเอามาทำเบียร์แล้วมันเลยไม่ต้องใส่อะไรเพิ่มหรือเปล่า

แบบถ้าเอาน้ำใสมาทำเบียร์ มันจะต้องใส่อะไรเพิ่มให้มันขมๆเน่าๆก่อนถึงจะกินได้

แต่ใช้น้ำเน่ามันเน่าอยู่แล้วไง เลยไม่ต้องใส่เพิ่ม
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 746
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:42 am
[RE]ลองไหม ? เบียร์ผลิตจากน้ำเสีย
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 489
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:44 am
Taker พิมพ์ว่า:
พี่เตี้ย_เลียลอย พิมพ์ว่า:

น้ำง่ามดากด้วยครับพี่เตี้ย (น้ำลื่นๆที่ไหลออกมาจากทวารเวลาทำกิจกรรมเข้าจังหวะอะครับ) +1 ครับ น้ำพวกนี้ดื่มได้ครับ  
0
0
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 4405
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:55 am
โลกเรามาถึงยุค The Matrix แล้ว ที่สามารถ Recycle น้ำได้ (ไซออน Sion)

แถมยุคนี่ก็มี AI ที่มีประสิทธิภาพมากมาย

แถมหุ่นยนต์ Boston Dynamics ของ Google ก็ฉลาดพอแล้ว
สักพักมันจะกลายเป็น Sentinel แน่ๆ

0
0
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 5868
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 12:07 pm
[RE]ลองไหม ? เบียร์ผลิตจากน้ำเสีย
กลัวกันทำไมครับ วิทยาการสมัยนี้การบำบัดน้ำเสียมันเรื่องธรรมดามากๆ
0
0
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2696
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 12:17 pm
นึกถึงตอนยกแก้วกำลังจิบ แล้ว อ้าาา เบาๆ
0
0
Mes que un club
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 2054
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 1:09 pm
blackhunter พิมพ์ว่า:
ฟังดูแล้วมันแปลกๆอ่ะ ทำไมใช้น้ำเน่าแล้วมันลดวัตุดิบในการต้มลงไปได้

หรือว่าน้ำเน่าที่เอามากลั่นแล้วมันยังไม่ถึงกับใสและจืดสนิท ทำให้เวลาเอามาทำเบียร์แล้วมันเลยไม่ต้องใส่อะไรเพิ่มหรือเปล่า

แบบถ้าเอาน้ำใสมาทำเบียร์ มันจะต้องใส่อะไรเพิ่มให้มันขมๆเน่าๆก่อนถึงจะกินได้

แต่ใช้น้ำเน่ามันเน่าอยู่แล้วไง เลยไม่ต้องใส่เพิ่ม  

ผมว่าในน้ำเน่าก็เอามาทำจนสะอาดหมดจดแล้วล่ะครับ แบบไร้เชื้อโรคใดๆทั้งสิ้น ไม่งั้นถ้ามีความสกปรกเกิดขึ้นในขั้นตอนทำเบียร์ จะไปทำให้ยีสต์ในขั้นตอนการหมัก ออกรสชาติผิดเพี้ยน จนถึงเสียได้ครับ น้ำเน่านี้คงสามารถลดต้นทุนเขาได้ดีกว่าเอาน้ำดีมาเลย เขามีเครื่องมีแปลงสภาพน้ำเสียให้สะอาดครับ
0
0
I respect I eternally

เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17051
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 1:27 pm
ดีนะชอบดื่มเหล้า
0
0
ความอดทนมันขมขื่น แต่ผลของมันหวานชื่นเสมอ
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 27956
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 5:02 pm
แล้วมันจะคุมค่าต่างๆ ในน้ำยังไง ในเมื่อน้ำเสียแต่ละวันค่าเปลี่ยน
0
0
Eric 'The King' Canto