ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 683
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:52 am
อยากทราบว่า ญาติผู้ใหญ่ไม่มีลูก หากท่านเสียชีวิตไป ใครจะได้รับมรดก
ก่อนอื่น ผมขอเกริ่นก่อน
ญาติผู้ใหญ่ของผม ทั้งสองท่าน
ตัวผมเองเป็นหลานฝ่ายป้า ที่บ้านอยู่กันหลายครอบครัว ประมาณว่าครอบครัวใหญ่ โดยส่วนใหญ่ก็จะมี ลูกแค่ครอบครัวละ1คน
ท่านทั้งสองไม่มีลูก แต่ท่านเป็นเสาหลักของครอบครัวใหญ่ครอบครัวนี้เลย ใครมีปัญหาอะไรท่านก็ช่วยหมด ถึงแม่ว่าจะไม่ได้ร่ำรวยอะไรมาก
ผมเกิดสงสัยขึ้นมาว่า หากท่านเสียชีวิตไป(ไม่ได้แช่งนะครับ)
ท่านจะยกทรัพย์สินหรือมรดกให้ใคร
ฝ่ายลุง พ่อกับแม่ของท่าน(ผมก็เรียกปู่กับย่า) ยังมีชีวิตอยู่ทั้งสอง ทุกเดือนลุงจะให้เงินเดือนปู่กับย่าทุกๆเดือน ง่ายๆก็คือท่านเลี้ยงพ่อแม่ท่าน นั่นเอง
ส่วนฝ่ายป้า พ่อกับแม่(ผมเรียกตายาย) เสียชีวิตมาหลายสิบปีแล้ว
คุณลุงผม จะเกษียณ สิ้นปีนี้
คุณป้าผม มีโรงงานของตัวเอง แต่ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร
ท่านทั้งสอง มีกรมธรรม์ประกันชีวิต น่าจะคนละ2ฉบับ หรืออาจจะมากกว่านั้น ซึ่งไม่มีใครรู้เลยว่าท่านจะ มอบให้ใคร
ไม่มีใครกล้าถาม เรื่องนี้ มีแต่พูดแหย่ๆ แซวๆ ก็ขำๆกันไป

ปล. ผมสงสัยเฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีที่จะหวังร้ายต่อญาติผู้ใหญ่ของผมทั้งสองท่านนะครับ
0
0

เข้าร่วม: 02 Jan 2010
ตอบ: 19570
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:54 am
[RE: อยากทราบว่า ญาติผู้ใหญ่ไม่มีลูก หากท่านเสียชีวิตไป ใครจะได้รับมรดก]
ให้คนที่ดูแลดีที่สุดครับ อย่าช้าครับ รีบไปดูแลท่านดีๆครับ
0
0
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26714
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:56 am
[RE: อยากทราบว่า ญาติผู้ใหญ่ไม่มีลูก หากท่านเสียชีวิตไป ใครจะได้รับมรดก]
กรณีไม่มีผู้สืบเชื้อสาย และ ไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ว่าจให้ใครเป็นพิเศษ
ผลประโยชน์จะเด้งกลับขึ้นไปข้างบน
ืคือ
คู่สมรส - พี่น้อง - พ่อแม่ ครับ

ส่วนถ้าข้างบนไม่มีอีก ก็น่าจะเข้าแผ่นดินมั้ง
1
0
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 6158
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:57 am
ผมอ่านแล้วงง ขออธิบายงี้นะ
เสียปุ๊ปมรดกแก่ทายาท แต่ก่อนอื่นจะต้องหักหนี้ก่อน ถ้าเขามีลูกก็ตกแก่ลุก ถ้ามีพ่อแม่ด้วยก็ตกแก่พ่อแม่ด้วย แล้วถ้ามีคู่สมรสก็ตกแก่คู่สมรส ถ้ามีสามคนนี้จะได้ส่วนเท่าๆกัน ท้ายที่สุดจริงๆถ้าไม่มีคนรับจะตกแก่แผ่นดิน

กรณีท่านอยู่สายป้า ถ้าพ่อแม่ป้าไม่อยู่ประกอบกับกรณีลุงคู่สมรสของป้าตายแล้วทั้งคู่ไม่มีบุตร มรดกได้แก่พี่น้องอะ แม่ท่าน กับพี่น้องคนอื่นๆ ส่วนในสัญญาประกันต้องดูรายละเอียดในสัญญาเพราะมันไม่เป็นมรดก
0
0
เข้าร่วม: 13 Jun 2006
ตอบ: 3366
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:58 am
ถ้าไม่มีทายาทสายล่างลงไป มันจะเด้งกลับไปข้างบนครับ คู่สมรส,พ่อแม่,พี่น้อง

0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 43566
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:00 am
เรื่องนี้นายอำเภอไม่น่าเกี่ยว
0
0
ตอบ: 12813
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:04 am
อยู่ที่พินัยกรรม ก่อนตายก็ให้ท่านทำพินัยกรรมไว้สิว่าท่านจะยกให้ใคร

ในกรมธรรประกันภัยมันก็มีบอกคนรับมรดกกรณีเสียชีวิตป่าว

ขนาดผมสมัครหุ้นยังมีให้ลงชื่อคนรับต่อหุ้นเลย
0
0
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 5184
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:06 am
อยากรู้เหมือนกัน
0
0
เกิดมาเพื่อขยี้
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 3824
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:06 am
มันอยู่ที่เจ้าของทรัพย์สินว่าจะให้ใคร มันไม่มีกฎหมายบังคับ

0
0
"ผู้ชายเปื้อนฝุ่น กอดไม่อุ่นเหมือนคนมีตังค์"
ตอบ: 3473
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:17 am
ก็คงให้หลานที่คนที่รักที่สุดหรือดูแลดีที่สุดแหละ

ส่วนถ้าไม่มีใครดูแลหรือรักจริงๆอาจยกให้การกุศลซักหน่วยงาน

อย่างเพื่อนผมที่แต่งงานไปแล้วแต่คุยกับเมียมันว่าจะไม่มีลูกมันก็บอกจะยกให้หลาน
0
0
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1172
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:17 am
ทายาทโดยธรรมมี 6 ลำดับ การแบ่งทรัพย์มรดกระหว่างทายาทโดยธรรมนั้นต้องแบ่งตามลำดับชั้นดังต่อไปนี้

1 ผู้สืบสันดาน คือ บุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย, บุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรองแล้ว และบุตรบุญธรรม
2 บิดามารดา ในกรณีของบิดา เฉพาะบิดาที่ชอบด้วยกฎหมายเท่านั้นที่มีสิทธิรับมรดก
3 พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน
4 พี่น้องร่วมแต่บิดาหรือมารดาเดียวกัน หรือที่เรามักเรียกกันว่า “พี่น้องต่างพ่อหรือต่างแม่” นั่นแหละ
5 ปู่ ย่า ตา ยาย
6 ลุง ป้า น้า อา

Cr.http://money.sanook.com/412595/
Cr.http://www.library.coj.go.th/lawforpeople/bangmorradok.php
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 3073
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:20 am
พินัยกรรมมาก่อน แต่ถ้าไม่ได้เขียนไว้

อันดับแรกก็ลูก ถ้าไม่มีก็คู่สมรส ถ้าไม่มีก็ย้อนไปหาพ่อแม่ พี่น้องร่วมสายโลหิต

ราวๆนี้มั้งครับ แหะๆๆ
0
0
เข้าร่วม: 04 Feb 2011
ตอบ: 5339
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:22 am
เรื่องนี้ สรุุปเบื้องต้นก่อนนะว่า ไม่มีเรื่องสินสมรสเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ทรัพย์สินที่ระบุ
เป็นสินส่วนตัวของแต่ละฝ่าย เพราะไม่อย่างนั้น การวินิจฉัยจะเป็นอีกแบบ

- มีประเด็นต้องวินิจฉัยประการแรกว่า ทรัพย์สิน/สิทธิที่จะได้รับเงินจากรมธรรม์ เป็นมรดกหรือไม่

ทรัพย์สินที่ผู้ตายมีอยู่ก่อนหรือขณะถึงแก่ความตาย อันนี้จึงจะเรียกว่ามรดก อย่างกรณีข้างต้นที่จะถือเป็นมรดก คือ โรงงาน/เงินบำเหน็จ บำนาญ ที่ได้รับมาแล้ว ฯลฯ
แต่ในส่วนกรมธรรม์ บริษัทประกันภัยจะจ่ายเงินให้ต่อเมื่อผู้ตายถึงแก่ความตาย ดังนั้น ผลประโยชน์ที่ได้จากกรมธรรม์จึงมิใช่ทรัพย์สินของผู้ตายที่มีอยู่ก่อนหรือขณะที่ผู้ตายถึงแก่ความตาย ไม่ถือเป็นมรดก แต่เป็นสัญญาเพื่อประโยชน์แก่บุคคลภายนอก หากในกรมธรรม์ระบุว่าใครเป็นผู้รับผลประโยชน์ ก็ตกได้แก่ผู้นั้น

- มีประเด็นต้องวินิจฉัยประการต่อไปว่า ผู้ใดเป็นผู้มีสิทธิได้รับมรดกจากบุคคลดังกล่าว
เรื่องนี้ต้องแยกก่อนว่า ผู้ตายได้ทำพินัยกรรมไว้หรือไม่ หากทำ ก็เป็นไปตามที่ระบุไว้
ในพินัยกรรม แต่ถ้าไม่ได้ทำ ผู้มีสิทธิได้รับมรดกคือทายาทตามกฎหมาย เมื่อผู้ตายไม่มีลูก (ผู้สืบสันดาน)

หากเป็นกรณีฝ่ายชายเสียชีวิตก่อนฝ่ายหญิง เงินบำเหน็จ บำนาญ ตกแก่บิดามารดาของฝ่ายชายกึ่งหนึ่ง และตกแก่หญิงในฐานะคู่สมรสอีกกึ่งหนึ่ง

แต่หากฝ่ายหญิงเสียชีวิตก่อนฝ่ายชาย โรงงานก็ตกแก่บิดามารดาของฝ่ายหญิงกึ่งหนึ่ง
ตกแก่ชายในฐานะคู่สมรสอีกกึ่งหนึ่ง

ปล. ขอให้แยกจากกันก่อน เรื่องมรดก กับสัญญาให้ มรดกจะมีได้เฉพาะมีความตายเกิดขึ้นเท่านั้น แต่สัญญาให้คือให้ก่อนตาย ดังนั้น ถ้าพ่อยังมีชีวิตอยู่แล้วยกทรัพย์สินให้ลูก แบบนี้เป็นเพียงสัญญาให้ ไม่ใช่ยกมรดกให้ เคยเห็นรถที่ติดสติ๊กเกอร์ท้ายรถไหมว่า
รถยนต์คันนี้มรดกพ่อ ถ้าเป็นแบบนั้น แสดงว่าพ่อเจ้าของรถ ตายไปแล้ว
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 442
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:25 am
Spoil
ตัวผมเองเป็นหลานฝ่ายป้า ที่บ้านอยู่กันหลายครอบครัว ประมาณว่าครอบครัวใหญ่ โดยส่วนใหญ่ก็จะมี ลูกแค่ครอบครัวละ1คน
ท่านทั้งสองไม่มีลูก แต่ท่านเป็นเสาหลักของครอบครัวใหญ่ครอบครัวนี้เลย ใครมีปัญหาอะไรท่านก็ช่วยหมด ถึงแม่ว่าจะไม่ได้ร่ำรวยอะไรมาก
ผมเกิดสงสัยขึ้นมาว่า หากท่านเสียชีวิตไป(ไม่ได้แช่งนะครับ)
ท่านจะยกทรัพย์สินหรือมรดกให้ใคร
ฝ่ายลุง พ่อกับแม่ของท่าน(ผมก็เรียกปู่กับย่า) ยังมีชีวิตอยู่ทั้งสอง ทุกเดือนลุงจะให้เงินเดือนปู่กับย่าทุกๆเดือน ง่ายๆก็คือท่านเลี้ยงพ่อแม่ท่าน นั่นเอง
ส่วนฝ่ายป้า พ่อกับแม่(ผมเรียกตายาย) เสียชีวิตมาหลายสิบปีแล้ว
คุณป้าผม มีโรงงานของตัวเอง แต่ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร
ท่านทั้งสอง มีกรมธรรม์ประกันชีวิต น่าจะคนละ2ฉบับ หรืออาจจะมากกว่านั้น ซึ่งไม่มีใครรู้เลยว่าท่านจะ มอบให้ใคร
ไม่มีใครกล้าถาม เรื่องนี้ มีแต่พูดแหย่ๆ แซวๆ ก็ขำๆกันไป

ปล. ผมสงสัยเฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีที่จะหวังร้ายต่อญาติผู้ใหญ่ของผมทั้งสองท่านนะครับ

ยาวไปไม่อยากจะพิม
0
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 683
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:46 am
อยากทราบว่า ญาติผู้ใหญ่ไม่มีลูก หากท่านเสียชีวิตไป ใครจะได้รับมรดก
ไอ้หนูII พิมพ์ว่า:
Spoil

ยังไงหรือท่าน ผมงง กับท่าน
0
0

เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 4904
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 12:37 pm
เจ้าของกระทู้มีแผนในใจแน่นอน ผมเรียนมา
0
0
"อย่าลืมว่าตัวเองเป็นใคร เพราะคนทั้งโลกจะไม่ลืม จงสวมใส่มันเอาไว้ประหนึ่งเสื้อเกราะ และจะไม่มีใครใช้มันมาทำร้ายเจ้าได้"

"แค่ทำให้พระเจ้าหลั่งเลือดได้ คนก็สูญสิ้นศรัทธาในตัวเขาแล้ว และเมื่อเลือดแดงฉานในท้องน้ำ ฝูงฉลามจะกรูกันมา"
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 442
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 1:59 pm
Mkung6 พิมพ์ว่า:
ไอ้หนูII พิมพ์ว่า:
Spoil

ยังไงหรือท่าน ผมงง กับท่าน  

อยากให้ตอบอีกมั้ย
0
0