ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 9276
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:36 am
ขับรถอะไรก็อย่าใจร้อนกันเลย
จากข่าวลูกโหน่ง นึกขึ้นได้

เมื่อคืน กลับจากไปเที่ยว ติดไฟแดงตรง 4 แยก พอฝั่งผมได้ไฟเขียว ก็กำลังออกตัวกัน อยู่ๆก็มีกระบะอีกเลนที่ไฟเพิ่งจะแดงเบรกมาอย่างแรง เหมือนจะขับให้ทันไฟเหลืองแต่ไม่ทัน

กระบะคันนั้นไถลพุ่งชนเกาะกลางมั้ง กันชนหน้าพัง แต่เดชะบุญที่ไม่มีใครเป็นอะไร กระบะคันนั้นก็ถอยรถและเลี้ยวออกไปเลย

เวลาขับรถขับราก็อย่าประมาทกันนะฮะ ถึงไฟเขียวแล้วแต่ก็ดูให้ดีๆก่อน พวกสันดานต่ำยังมีอยู่เยอะ ถึงขับถูกกฏก็เซฟตัวเองมั่ง

ปล.เมื่อก่อนตัวผมเองก็สันดานต่ำเหมือนกัน บางทีไฟแดงแล้วเบรกไม่ทัน ขับตามตูดคันหน้าไปเลย ตั้งแต่กลับจากญี่ปุ่นมา คิดได้ว่า ถ้าไม่เริ่มสันดานดีๆที่ตัวเราเอง สิ่งดีๆมันก็ไม่เกิดอ่ะ

ปล.2 แผล่บหมดล่ะจ้า หายไปไหนหมดว้าาา
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8733
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:39 am
[RE: ขับรถอะไรก็อย่าใจร้อนกันเลย]
สมัยนี้ไฟเขียวแล้ว ยังไปไม่ได้นะ ต้องดูฝั่งไฟแดงว่ามันหยุดรถยัง
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:40 am
[RE: ขับรถอะไรก็อย่าใจร้อนกันเลย]
ใช่แว้วครับ

บางคนมักง่าย จนเป็นนิสัย

กับ ขับรถไม่มีน้ำใจ

ทางแยก ทางเบี่ยงบางที ผมก็เปิดให้ไปนะ จะรีบอะไรกันนัก จี้ตุดกัน คนอื่นได้แทรก

ถ้า เป็นทางแทรกที่ จำเป็นต้องแทรกอ่ะนะ

ญี่ปุ่น เค้า จะเปิดให้ไป คันเว้นคัน ถ้าทุกคนทำได้ ก้จะดี

ไม่รู้จะหวง อะไรนักหนา
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 4582
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:41 am
[RE]ขับรถอะไรก็อย่าใจร้อนกันเลย
แต่ก่อนผมขับใจร้อนมาก จนวันนึงขับไปจูบท้ายแท๊กซี่
หลังจากนั้นไม่ใจร้อนอีกเลย ขับระวังตลอด
แต่เรื่องไฟเขียวไฟแดงเนี่ย ผมมีเรื่องนึง
คือบางทีไฟจราจรมันไม่มีเลขไง เราก็ไม่รู้ว่ามันจะเหลือง แดงตอนไหน คือถ้ามันเขียวเราอยู่ในระยะที่น่าจะไปได้ก็เหยียบคนเร่งเตรียมจะไป แต่พอเหยียบไปแปปนึงแม่งเหลือง คือก็เบรกไม่ทันละ ก็ต้องฝ่าไป
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5424
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:42 am
[RE]ขับรถอะไรก็อย่าใจร้อนกันเลย
สมัยก่อนเหลืองก่อนเขียวถ้าผมก็เตรียมพุ่งละ

เดี๋ยวนี้ไฟเขียวขึ้นยังนับ 1-3 ดูว่ามีรถพวกเกาะคันหน้า ฝ่าไฟแดงไหม แล้วค่อยๆออก

Scandal, nogizaka46, AKB and 48 Group, silent siren, Miwa, Nishino kana FC
"My love for you is a journey.Starting at forever,And ending at never."
ตอบ: 43558
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:42 am
ผมเหยียบมิดตลอดครับ ไฟแดงผ่าได้ผ่า
แต่งรถแบบสุดทุกตำแหน่ง เอาให้ไวที่สุด
บวกเป็นบวก รถผมแข็งอยู่แล้ว

มันจำเป็น เดี๋ยววิ่งไม่ทันคอม ขับไวอิ๊บอ๊าย
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2718
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:43 am
เวลาผมขับรถ ผมจะเตือนตัวเองอยู่เสมอว่า

"จะเอาเวลาที่เร็วขึ้นไม่กี่วินาที ไปแลกกับเวลาที่เหลือทั้งชีวิตทำไม"

แค่นี้มันก็ทำให้ผมขับรถได้แบบไม่ประมาทแล้วครับ
เข้าร่วม: 30 Apr 2009
ตอบ: 3720
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:44 am
ท่องไว้ ว่า ชิลๆไปเรื่อย

เสียเวลาสัก10วิ ดีกว่ารถชนแล้วเสียเวลาเป็นวัน หรือเดือน

รถไม่มีที่จอดก็วนไปเรื่อยๆไกลหน่อยแต่สลายใจ ไม่เปิดเลนจอดข้างทางเพิ่ม

ปล ผมได้แรงบันดาลใจจากวินัยของคนประเทศญี่ปุ่นในการใช้รถ
2009 Mercedez Benz SLKR171
2010 volkswagen beetle
2015 Hyundai Veloster Turbo
2017 Mercedez Benz GLE500e AMG
2019 Mercedez Benz SLC300 2019 (coming soon)

โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:45 am
คุโรบูตะ พิมพ์ว่า:
สมัยนี้ไฟเขียวแล้ว ยังไปไม่ได้นะ ต้องดูฝั่งไฟแดงว่ามันหยุดรถยัง  
นี่ขนาดฝั่งผมไฟเขียวไปซัก 4-5 วิแล้วนะเนี้ย แยกวงแหวนรอบ2 สันกำแพงอ่ะ รถมันแฮงแต้ๆ
0
0
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6956
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:45 am
น่าตบกระบาลจริงๆ ไอพวกชอบแถม กับไอพวกที่ชอบออกตัวก่อนเนี่ย
คือทำไมอ่ะ มันจะเร็วกว่ากันซักกี่วินาที เกิดเหตุมาเสียเวลาเป็นชม.+หรืออาจจะถึงชีวิต
ควายขับรถของแท้พวกนี้
เรื่องที่สวยงามมักเป็นเช่นฟองสบู่อยู่เสมอมา
ปรากฏวูบก็หายวับ หากคิดจะฝืนกำลังไปเหนี่ยวรั้งมันไว้
ที่แลกได้มา มักเป็นความเจ็บช้ำและเคราะห์กรรมเสมอ
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:46 am
taMoN พิมพ์ว่า:
ผมเหยียบมิดตลอดครับ ไฟแดงผ่าได้ผ่า
แต่งรถแบบสุดทุกตำแหน่ง เอาให้ไวที่สุด

มันจำเป็น เดี๋ยววิ่งไม่ทันคอม ขับไวอิ๊บอ๊าย  
เหงาขนาดเน้ ตูซื้อ n3ds ก็ได้ฟระ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 489
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:48 am
วันนั้นจะจะคาตาเลย นี่พิมพ์ไปยังขนลุกอยู่เลย

ผมเห็นสิบล้อพ่วงวิ่งมาอย่างเร็วครับ คงไม่ต่ำกว่าร้อยแน่ๆถ้าดูด้วยสายตา

อีกฝ่ายมอเตอร์ไซค์มีลูกเล็กนั่งหน้ามาด้วย มาไม่เร็วแต่น่าจะช้ากว่าสิบล้อนิดนึง

ช่วงนั้นจังหวะจะไฟแดงแล้ว สิบล้อเร่งเครื่องอัดเพื่อไปให้พ้นไฟเขียว

ต่างคนต่างอัดกันมา แล้วจังหวะนั้นไฟเหลืองเตรียมแดงก็ส่งสัญญานทันที

เหตุการณ์ที่ผมคิดเอาไว้ก็เกิดขึ้นครับ รถพ่วงไม่ชะลอ

และแล้ว.....ต่างคนต่างขับตามกันไปพ้นไฟแดงทั้งคู่

ตอบ: 43558
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:48 am
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:

เหงาขนาดเน้ ตูซื้อ n3ds ก็ได้ฟระ  

ให้เวลาสามวัน
ตอบ: 8733
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:49 am
นี่ขนาดฝั่งผมไฟเขียวไปซัก 4-5 วินแล้วนะเนี้ย แยกวงแหวนรอบ2 สันกำแพงอ่ะ รถมันแฮงแต้ๆ  

คนเชียงใหม่เหมือนกันครับ เข้าใจเลย

รถเส้นวงแหวน ขับเร็วไม่สนใจไฟอยู่แล้ว

โดยเฉพาะรถสิบล้อบรรทุกมาหนักๆ มันไม่สนเลยนะ รีบทำรอบอย่างเดียว

ไฟแดงแล้วมันบีบแตรลากยาว เปิดไฟฉุกเฉิน ขอทางไปก่อนเฉย

0
0
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:52 am
พี่เตี้ย_เลียลอย พิมพ์ว่า:
วันนั้นจะจะคาตาเลย นี่พิมพ์ไปยังขนลุกอยู่เลย

ผมเห็นสิบล้อพ่วงวิ่งมาอย่างเร็วครับ คงไม่ต่ำกว่าร้อยแน่ๆถ้าดูด้วยสายตา

อีกฝ่ายมอเตอร์ไซค์มีลูกเล็กนั่งหน้ามาด้วย มาไม่เร็วแต่น่าจะช้ากว่าสิบล้อนิดนึง

ช่วงนั้นจังหวะจะไฟแดงแล้ว สิบล้อเร่งเครื่องอัดเพื่อไปให้พ้นไฟเขียว

ต่างคนต่างอัดกันมา แล้วจังหวะนั้นไฟเหลืองเตรียมแดงก็ส่งสัญญานทันที

เหตุการณ์ที่ผมคิดเอาไว้ก็เกิดขึ้นครับ รถพ่วงไม่ชะลอ

และแล้ว.....ต่างคนต่างขับตามกันไปพ้นไฟแดงทั้งคู่

Rip ครับ

Rip สมองผมเนี้ย
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 1031
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:53 am
เตือนคนที่เราห่วงเอาไว้ครับ อย่าว่าแต่อะไร สมัยนี้คนหัวร้อนเยอะ

จะบีบแตรเตือนยังต้องระวังพวกหัวร้อนเลยนะตอนนี้ เลี้ยวมาจากเลยขวาสุดละอยู่ดีๆมันจะตบเข้าเลนกลางเลยหลังจากเลี้ยว พอบีบแตรเตือนไปเพราะจะมาเบียดข้างหน้าด้านขวาผม มันก็ขับมาประกบ ละก็มาต่อท้ายพร้อมจี้ๆกับริบไฟ จะผมจะเข้าไปเติมน้ำมันพอดีมันก็ตามๆมาแต่ไม่ได้เข้าปั้มมาด้วย ดีไม่ตามมาถึงในปั้ม เดี๋ยวคิดว่าผมจะจอดมีเรื่อง ปล.น้ำมันตูหมดด
0
0
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:54 am
นี่ขนาดฝั่งผมไฟเขียวไปซัก 4-5 วินแล้วนะเนี้ย แยกวงแหวนรอบ2 สันกำแพงอ่ะ รถมันแฮงแต้ๆ  

คนเชียงใหม่เหมือนกันครับ เข้าใจเลย

รถเส้นวงแหวน ขับเร็วไม่สนใจไฟอยู่แล้ว

โดยเฉพาะรถสิบล้อบรรทุกมาหนักๆ มันไม่สนเลยนะ รีบทำรอบอย่างเดียว

ไฟแดงแล้วมันบีบแตรลากยาว เปิดไฟฉุกเฉิน ขอทางไปก่อนเฉย

ผมนี้ก้ายเลย รีบอะหยังนักหนา
0
0
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:55 am

ให้เวลาสามวัน  
วันเน้ขอปาดหน้าฝ่าไฟแดงอีกซักวัน เดี๋ยวไม่ทันการ ไล่เวลไม่ทัน
1
0
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 11:57 am
เดะนี้บีบแตรเตือนแต่ละทียังจะไม่กล้า

คนเหมือนผีบ้าเวลาอยู่หลังพวงมาลัย
0
0
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 12:00 pm
MiLDiiZ พิมพ์ว่า:
เดะนี้บีบแตรเตือนแต่ละทียังจะไม่กล้า

คนเหมือนผีบ้าเวลาอยู่หลังพวงมาลัย  
ก่อนขับนี้ยังดีๆ จับพวงมาลัยปั๊บอย่างกับองค์ลง
1
0
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 12:07 pm
MiLDiiZ พิมพ์ว่า:

ก่อนขับนี้ยังดีๆ จับพวงมาลัยปั๊บอย่างกับองค์ลง  

0
0
เข้าร่วม: 03 Jan 2010
ตอบ: 905
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 12:44 pm
RuudVaN พิมพ์ว่า:
ใช่แว้วครับ

ทางแยก ทางเบี่ยงบางที ผมก็เปิดให้ไปนะ จะรีบอะไรกันนัก จี้ตุดกัน คนอื่นได้แทรก

ถ้า เป็นทางแทรกที่ จำเป็นต้องแทรกอ่ะนะ

ญี่ปุ่น เค้า จะเปิดให้ไป คันเว้นคัน ถ้าทุกคนทำได้ ก้จะดี

จริงๆนะ สลับกันไป มันอะไรกันนักหนาไม่รู้ประเทศนี้ เห็นไฟเลี้ยวไม่ได้ ต้องพุ่งมาไม่ให้เข้า
0
0
เข้าร่วม: 26 Mar 2008
ตอบ: 1169
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 1:03 pm
พี่เตี้ย_เลียลอย พิมพ์ว่า:

เป็นอุทาหรณ์เตือนใจที่ดีสำหรับคนขับรถเร็วเลยคับ
0
0

WE'LL BE IN LEAGUE ONE JUST FOR TOUR!

เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 460
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 1:05 pm
ตอนที่ผมอยู่ญี่ปุ่นนี่ เดิมข้ามทางม้าลายชิวเลย
อยู่ไทยนี่ต้องรอรถรถก่อนถึงกล้าข้าม
0
0

เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3171
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 1:20 pm
เจอกระบะ แต่งโหลดเตี้ย วัยรุ่นขับ ไฟแดงเป็นนาทีล่ะ ก็ยังไปต่อ เปิดกระจก มองหน้าผู้ชมรอบๆอีก เอือมระอา เท่ห์สัดด
0
0
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 10300
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 1:39 pm
VooDooXL พิมพ์ว่า:
ใช่แว้วครับ

จริงๆนะ สลับกันไป มันอะไรกันนักหนาไม่รู้ประเทศนี้ เห็นไฟเลี้ยวไม่ได้ ต้องพุ่งมาไม่ให้เข้า  

เพราะประเทศนี้ ทุกวันมันต้องมีคนประเภทที่ คนเค้าต่อแถวมายาวๆ เป็นสิบคัน ตัวเองไม่ต่อ วิ่งมาเบียดเอาตรงคอสะพาน ตรงยูเทิร์น แล้วอาศัยว่า ถ้าไม่เรากูไป คนในเลนกูที่ต้องวิ่งตรงก็ต้องติดยาวๆ จนกว่ากูจะได้แทรกไปได้ มันเลยเบื่อครับเวลาเห็นพวกนี้เอาความเดือดร้อนคนอื่นเป็นตัวประกัน บางทีก็สอนบทเรียนมันไปบ้าง ให้มันรอยาวๆ ให้คันหลังด่ามันบ้าง เผื่อมันจะสำนึกได้สักวัน
เข้าร่วม: 03 Feb 2007
ตอบ: 1704
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 3:16 pm
เตือนตัวเองไว้ว่า "เดวมันก็จะไปเจอคนที่เลวเหมือนมัน แล้วก็ฆ่ากันเอง"

คนมักง่ายมันเยอะ หัวร้อนไปก็เท่านั้น มีแต่เสียกับเสีย

ยิ่งช้าแช่ขวานี่เดวนี้อย่างเยอะ กระพริบไฟก็ยังไม่หลบ
0
0
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 1952
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 5:04 pm
บนท้องถนนมีแต่พวกเห็นแก่ตัวเยอะเกินไปจนทำให้ตบะแตกทุกที
0
0
เข้าร่วม: 26 Jan 2010
ตอบ: 12610
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 6:41 pm
เลิกงานกลับบ้านเกือบตีหนึ่ง เส้นรอบนอกมีรถมอไซค์ผมคันเดียวที่จอดรอไฟเขียว

ต้องแอบริมๆ ด้วยนะ พี่ขับสวนมาจากด้านหลังประหนึ่งว่าแยกนี้ไม่มีไฟแดง โคตรเร็ว
0
0
เข้าร่วม: 03 Jan 2010
ตอบ: 905
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 12:05 am
GeneralAK พิมพ์ว่า:
VooDooXL พิมพ์ว่า:
ใช่แว้วครับ

เพราะประเทศนี้ ทุกวันมันต้องมีคนประเภทที่ คนเค้าต่อแถวมายาวๆ เป็นสิบคัน ตัวเองไม่ต่อ วิ่งมาเบียดเอาตรงคอสะพาน ตรงยูเทิร์น แล้วอาศัยว่า ถ้าไม่เรากูไป คนในเลนกูที่ต้องวิ่งตรงก็ต้องติดยาวๆ จนกว่ากูจะได้แทรกไปได้ มันเลยเบื่อครับเวลาเห็นพวกนี้เอาความเดือดร้อนคนอื่นเป็นตัวประกัน บางทีก็สอนบทเรียนมันไปบ้าง ให้มันรอยาวๆ ให้คันหลังด่ามันบ้าง เผื่อมันจะสำนึกได้สักวัน  

ผมหมายถึงแบบ คนจะออกจากซอย หรือ ทำถนนแล้วต้องเบี่ยงน่ะครับ ควรจะสลับกันไป ก็ไม่ยอมทำกัน ถ้าแบบต่อคิวกันมาแล้วโดนแทรก ผมก็ไม่ให้ไปเหมือนกันครับ 5555+
1
0
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 2669
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2017 12:14 am
มารยาทย่ำแย่กันมากครับ และก็เป็นสาเหตุของอุบัติเหตุอยู่ตลอด

แต่ประเทศเรา คนบางกลุ่มก็โฟกัสไปกันที่เมาแล้วขับลูกเดียว

ไอ้พวกขับรถ heyๆ เนี่ย แม้ไม่เมาก็อันตรายตลอด

ขับๆ ไปดูทรงไอ้นี่เด่วชนแน่นอน ซักพักม้านก็ชน ไอ้คันที่ไม่ชนเพราะคนเค้าหลบให้มัน

แล้วไอ้พวกนี่ก็ยิ่งได้ใจ หาประโยชน์ หาช่องจากคนที่ยอมมัน

กลับไปที่เรื่องเมา จะอะไรหนักหนา

ก็รู้ว่ามันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ รายได้คนจับ เงินเข้าคนรณรงค์

วัน 2 วันมานี้ นพ.ท่านหนึ่งที่ทำงานด้านนี่มาตลอด ออกมาตัดพ้อว่า

ทำงานด้านนี้มากว่า 20 ปี แต่สถิติอุบัติเหตุทางท้องถนนยังไม่ลดลง แต่ก็ยังจะทำต่อไป

เอ่อ....คือว่า...... ควรจะต้องหาแนวทางใหม่ๆ หรือพิจารณาตัวเอง อะไรซักหน่อยมั๊ย
0
0