ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: มะโม มะโม
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 6234
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:11
[RE: สอบถามเกี่ยวกับคดียักยอกทรัพย์ครับ]
คดีพวกนี้ถ้าหาเงินคืนได้นี่ง่ายนิดเดียวเลยนะ ส่วนโทษจำคุกท่านทำผิดครั้งแรกไหม ศาลน่าจะรอการลงโทษตามนี้

ปล.ไม่ไปเขาจะออกหมายจับเอานะ
แก้ไขล่าสุดโดย J_zana เมื่อ Tue Feb 21, 2017 18:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2009
ตอบ: 268
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:22
[RE: สอบถามเกี่ยวกับคดียักยอกทรัพย์ครับ]
tuijubjub พิมพ์ว่า:
ประเด็นที่ 1.ให้ข้อมูลรายละเอียดน้อยไปหน่อยนะคับเลยไม่รู้ว่า คดีอยู่ในชั้นฟังคำพิพากษา หรือในชั้นใกล่เกลี่ยในชั้นศาล
- หากอยู่ในชั้นใกล่เกลี่ยโดยปกติจะประมาณ 2 ครั้ง เดาว่าครั้งแรกคงคุยกันแล้วรอบนึง แล้วศาลให้คุณหาเงินมาใช้คืนบริษัท
1. ถ้าคุณหาเงินมาครบ คดียักยอกเป็นคดียอมความได้ คดีคุณก็จะจบ
2. ถ้าหามาไม่ครบ คงต้องฟังบริษัทผู้ัเสียหายว่ายอมรึป่าว ถ้าไม่ยอมเค้าอาจให้นำคดีสู้ศาลพิจารณาพิพากษาตามกระบวนการ กรณีบริษัทยินยอมอาจจะทำสัญญาประนีประนอมให้คุณผ่อนชำระเป็นรายเดือนในส่วนที่ยังขาดได้
- หากอยู่ในชั้นฟังคำพิพากษา คงทำอะไรไปไม่ได้มากไปแล้วคับ เพราะศาลคงนำผลการไกล่เกลี่ยและพฤติกรรมแห่งคดีต่างๆมาพิจารณาตัดสินคดีด้วย ซึ่งโทษยักยอบมีโทษจำคุกด้วย

ประเด็นที่ 2 หากไม่ไปฟังศาล แบ่งเป็น 2 กรณี เพราะไม่รู้ว่าคดีคุณอยู่ชั้นไหนนะ คือ
- หากอยู่ในชั้นใกล่เกลี่ย คุณไม่ไปก็คดีเดินหน้าต่อ ศาลจะมีคำพิพากษาเอง ซึ่งคุญอาจติดคุกโดยไม่รอลงอาญา
- หากอยู่ในชั้นฟังคำพิพากษา ถ้าคุณไม่ไปศาล ศาลจะไม่อ่านคำพิพากษา แล้วจะให้เจ้าหน้าที่ไปติดตามตัวคุณมา ตอนนี้คุณจะถูกออกหมายจับแล้ว แถมโดยริบเงินประกัน 20000 ด้วย หากจับตัวคุณได้ คุณจะไม่สามารถยื่นขอประกันตัว แถมศาลจะพิพากษาลงโทษจำคุกคุณหนักด้วย (ไม่รอลงอาญา) ปรับเงิน+ให้ชดใช้เงินแก่บริษัท  

ศาลนัดให้จ่ายเงิน วันที่ 20 กพ แต่หาไม่ครบเลยไม่ได้คืนครับ แล้วในหมายนัดฟังคำพิพากษา มันวันที่ 25 กพ (ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรทำยังไง)เงินมันจะได้ครบทั้งหมด สิ้นเดือน กพ ครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2014
ตอบ: 1440
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:27
ถูกแบนแล้ว
เรื่องมาขนาดนี้แล้ว ไปศาลเลย เงินกำลังจะได้มาอีกไม่กี่วันนี้ คือได้มาแน่ๆนะ ไม่ใช่รอผลบอลอาทิตย์นี้ก่อน
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Apr 2008
ตอบ: 13043
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:34
ท่านไปเอาเงินบริษัทมาทำไมตอนแรกครับ

ไปศาลเถอะครับ 25 แล้วลองคุยอีกที ว่าสิ้นเดือนครบ

อยู่ที่บริษัทเก่าท่านแหละว่าเค้าจะว่ายังไง
แก้ไขล่าสุดโดย jojoyim เมื่อ Tue Feb 21, 2017 18:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: มะโม มะโม
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 6234
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:42
ถ้าคิดว่าได้เงินมาแน่ๆคุยกับโจทก์ให้เขาแถลงศาลขอเลื่อนไปฟังวันที่ท่านบอกว่ามีเงินพร้้อม ช่วยได้เท่านี้
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ไอ้ลูกแมวตัวเล็ก
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3720
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 18:51
มันยอมความได้ครับ
ผู้เสียหายโอเค คดีจบ กลับบ้านนอน
ถ้าคืนเงินหมด เค้าก็คงยอมแหละครับ
นัดคุยกัน ขอโทษขอโพยไป
0
0
ไอ้แมวน้อย
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Tue Feb 21, 2017 19:21
ถูกแบนแล้ว
แล้วจะหางานทำได้หรอครั้งต่อไปนิ มีคดีอาชญากรรมติดตัว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel