ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:50
[RE: ธรรมะ จากธรรมกาย!!!]
ไร้ประโยชน์ที่จะมาชี้ธรรมะ หรือแก้ต่างอะไรให้กับวัดพระธรรมกายหรอก

คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อ

ขอบคุณสำหรับธรรมะดี ๆ นะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:51
G,champ พิมพ์ว่า:
วันนี้วันอาทิตย์. มาฟังธรรมกันครับ

Spoil
เริ่มแรกเป็นหัวข้อเกี่ยวกับการประสบความสำเร็จ ลองมาดูว่าต้องทำอย่างไรบ้างตามหลักที่พระสัมมา. สัมพุทธเจ้าสอนครับ

ผมชอบที่ท่านเทศน์. ได้สนุก. เข้าใจง่าย. ทันสมัยดีครับ  

Spoil
ส่วนอันนี้เป็นเพลงฟันสนุกๆพร้อมการบ้านที่ให้ทำทุกวันเพื่อใจที่ใสใจที่สบายครับ
https://youtu.be/ubSRQDRLoNo  

อันนี้เร้าใจ!
Spoil
สำหรับประเด็นต่างๆที่เกิดขึ้นในตอนนี้ ผมขอตั้งข้อสังเกตดังนี้ครับ
1. อยู่เฉยๆข่าวลูกตำรวจฆ่าคนพิการก็หายไป แล้วกลับมาเล่นข่าวของวัดซึ่งข่าวคนโกงโน่นนี่มีเยอะแยะ. รวมถึง พี่ตู่เพิ่งเอาเงินไปซื้อรถถังก้เงียบหมดเลย. น่าคิดนะครับ

2. ตอนที่มีการเลือกสังฆราช มีการชุมนุมพระสงฆ์ ที่พุทธมณฑล(ภายในบริเวณหน้าพระพุทธรูป) และมีทหารมาล้อมรั้วลวดหนามกั้น ลองหาสิ่งที่ไม่เข้าพวกดูครับ. ชุมนุมสงฆ์ พุทธมณฑล เลือกพระสังฆราช ทหาร. น่าคิดมั้ยครับ

3.ที่วัดจานบินที่ทุกคนว่ากัน ไม่เคยออกมาเดินชุมนุมที่ไม่เกี่ยวของกับพุทธศาสนา ไม่เคยมาร่วมอะไรทางการเมือง พระรูปไหนในวัดไม่เคยมาออกสื่อถ้าไม่ถูกเชิญมารายการ ไม่เคยออกมาปกป้องตัวเองด้วยสื่อช่องฟรีทีวี ไม่เคยเห็นเจ้าอาวาสออกช่อง 3,5,7,9 และพูดให้การใดๆหรือปกป้องตนเอง แต่กลับโดนคนเล่นข่าวแลพมีข่าวลือมากมาย น่าคิดนะครับ

4.ในวัดจานบิน ถ้าใครเคยเข้าไปจะไม่มีหมาจรจัด แมวจรจัด หนังสือพิมพ์ หวย ดูดวง สักยันต์ ปลัดขิค เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ที่ขัดต่อการปฏิบัติธรรม พระที่นี่(ตอนผมบวชก้เป็น) ไม่อ่านหนังสือพิมพ์ ไม่ดูทีวี ไม่มีบุหรี่ เหล้า เบียร์ แต่กลับโดนต่อว่าว่าสวะศาสนา น่าคิดนะครับ

5. องค์กรพุทธทั่วโลกมีการเดินทางมาให้รางวัลที่วัดจานบิน ซึ่งแต่ละองค์กรก็ชื่อชั้นไม่ธรรมดา แต่คนไทยกลับไม่ออกข่าวด้่นนี้เลย เกิดอะไรขึ้นกับสื่อ น่าคิดนะครับ

ปล. เรื่องหรือประเด็นอื่นๆ คงพูดมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะอาจเข้าสู่การเมืองใครอยากได้คำตอบจริงๆ. PM มาถามส่วนตัวได้ครับ ยินดีครับผม

ขอฝากไว้ครับ กาลามสูตรมีจริง ไม่ใช่กามสูตรนะครับอันนั้นผมเห็น 18+ ในนี้ประจำ ดูบ่อยแล้วครับ555
อะไรที่ฟังมายังไม่เห็นด้วยตัวเอง อย่าเพิ่งบอกต่อเลยครับ  

ขอบคุณครับที่ตั้งกระทู้เพื่อมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมอยากจะลองแลกเปลี่ยนมุมมองกับคนที่ศรัทธาวัดนี้นานแล้ว แต่ไม่มีโอกาส เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ ตอนแรกผมสงสัยว่าถ้าวัดธรรมกายไม่ดีจริง ทำไมถึงมีคนเคารพศรัทธาและมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย ผมหาข้อมูลไปเรื่อยๆก็พบว่า วัดมีคำสอนและวิธีปฏิบัติที่ดีจริง รับรู้ได้จริง เรื่องนี้ผมไม่มีข้อสงสัยใดๆ ต่อมาผมเลยไปดูข้อมูลฝั่งที่เค้าต่อต้าน และพบข้อมูลเหล่านี้ รบกวนท่านตอบก่อนนะครับว่าข้อมูลพวกนี้เป็นจริงตามที่ผมหาข้อมูลมาหรือไม่

1. วัดสอนว่าการทำบุญ ถ้าทำตามกำลังบุญก็จะส่งผลตามกำลัง แต่ถ้าทำบุญเต็มกำลังบุญก็จะส่งผลเต็มกำลังใช่หรือไม่
2. มีการสอนให้คนทำบุญเพื่อซื้อที่บนสวรรค์จริงหรือไม่
3. ชิตังเม โป้งรวย คำนี้มีจริงหรือไม่
4. พระธรรมชโยเคยเล่าว่าไปสวรรค์ ไปนรก เจอสตีฟ จ้อบจริงหรือไม่
5. ถาพการเดินธุดง การทำบุญขนาดใหญ่ที่วัดจัดขึ้นบ่อยๆเป็นจริงแบบนั้นใช่หรือไม่
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1296
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:57
takumi_hero พิมพ์ว่า:
Indirect พิมพ์ว่า:
ลองตอบเรื่องในกระทู้ที่ผมตั้งหน่อยครับ ตอบที่นี่ก็ได้ ที่บอกว่า สตีฟ จ็อบ เกิดเป็นอะไรซักอย่างนี่แหละ รู้ได้อย่างไร เรื่องแบบนี้นึกจะพูดอะไรก็พูดได้เหรอ  

ขอที่อยู่หน่อยทท่านผมยังไม่ได้อ่านเลย  

http://www.soccersuck.in.th/boards/topic/1368445
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Jan 2010
ตอบ: 136
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 16:01

4.ในวัดจานบิน ถ้าใครเคยเข้าไปจะไม่มีหมาจรจัด แมวจรจัด หนังสือพิมพ์ หวย ดูดวง สักยันต์ ปลัดขิค เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ที่ขัดต่อการปฏิบัติธรรม พระที่นี่(ตอนผมบวชก้เป็น) ไม่อ่านหนังสือพิมพ์ ไม่ดูทีวี ไม่มีบุหรี่ เหล้า เบียร์ แต่กลับโดนต่อว่าว่าสวะศาสนา น่าคิดนะครับ

ไม่มีสักยันต์ ปลัดขิค แต่มีค้อน เอาไว่เจริญสติเหรอ[/imgr][/imgl]
5
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 1941
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 16:05
ธรรมะ สอนคนอื่นได้

แต่สอนให้ตัวเองและสาวก เคารพกฏหมายไม่ได้

เห็นลูกศิษย์ออกมายืนชั่วกดดันตำรวจเต็มเลยนะครับ

1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 802
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 16:07
[RE]ธรรมะ จากธรรมกาย!!!
Indirect พิมพ์ว่า:
ลองตอบเรื่องในกระทู้ที่ผมตั้งหน่อยครับ ตอบที่นี่ก็ได้ ที่บอกว่า สตีฟ จ็อบ เกิดเป็นอะไรซักอย่างนี่แหละ รู้ได้อย่างไร เรื่องแบบนี้นึกจะพูดอะไรก็พูดได้เหรอ  

อันนี้ขอตอบพื้นฐานก่อนนะครับ. ก่อนอื่นถ้าจะเชื่อเรื่องนี้ได้ก้ต้องเชื่อเรื่อง. ชาตินี้ ชาติหน้า นรก สวรรค์ก่อน ถ้ายังไม่เชื่อเรื่องนี้ผมคงตอบต่อไม่ได้

ต่อมา. หลวงพ่อจะใช้คำว่าฝันเอาตลอด. เหมือนหลับแล้วฝันถึง. เพื่อให้คนทั่วไปคิดว่าเป็นนิทาน ใครจะฟังแบบเชื่อหรือไม่เชื่อสุดแล้วแต่. แต่นิทานให้ข้อคิดเรื่องกฎแห่งกรรมเสมอ. (หาเคสอื่นๆว่าชาตินี้ชาติหน้าเป็นไงได้ที่ยูทูปครับ)

สำหรับว่า อ้าวแล้วไปฝันเป็นตุ. เป็นตะ มาได้ไง อันนี้ขอตอบแบบ ฟิสิกควอนตั้มนะครับ. คือ. ทุกสิ่งบนโลกนี้เป็นพลังงานครับ ต่อให้เป็นโต๊ะ. เป็นตู้ก้คือพลังงาน. เพราะ ส่วนที่เล็กที่สุดของสะสารก้คือ นิวเคลียร์ส ได้ที่อิเล็กตรอนหมุนรอบนิวตรอนนั่นแหละครับ แต่เนื่องจากรอบหมุนมันไม่เท่ากัน มันเลยได้มาเป็น พลังงาน ของแข็ง ของเหลว.

ต่อนะครับ แต่กลับมีพลังงานชนิดนึงที่รอบของอิเล็กตรอนหมุนนั้น ไวกว่าแสง นั่นคือ!! พลังงานความคิดครับ ใช่แล้ว ดังนั้น. เคยมั้ยครับ เล่นมือถือแต่ปวดฉี่ ไม่ได้มองทางก้ไปห้องน้ำได้. จิตใต้สำนึกกำลังทำงานไงครับ เคยมั้ยอยู่ต่อหน้าใครที่เพิ่งเคยเจอก้ชอบ หรือมั่นใส้ได้ เพราะความคิดที่เป็นพลังงานนี้มันสื่อกันได้
โดยยย ไม่มีตัวกลาง ตัวกลางนั้นเรียกว่าอีเทอร์ คือ ที่ที่เราทิ้งความคิดทิ้งออเล็กตอนไว้

เหมือนเวลาไป รร เก่าภาพเก่าๆ ก้แว็บขึ้นทันที อันนี้เลยเป็นที่มาของ law of attraction นั่นเอง

ต่อนะครับ. ถ้าผูกกับทฤษฎี บิ๊กแบง ตอนกำเนิดโลก จะมีมวลที่มีความเข้มมาก รวมอยู่เล็กนิดเดียว อันนี้ผมไม่แม่น ลองหาข้อมูลเพิ่มครับ

กลับมาที่หลักพุทธ คนที่ฝึกจิต เหมือนรวมพลังงานความคิดนี้ไว้ ให้เล็ก ให้อยุ่นิ่ง แล้วมีพลัง ก้เลยสมารถเดินทางจิตไวกว่าแสงได้ เอาล่ะคราวนี้เลยเข้าไปสู่ อีเทอร์ได้ เลยรู้ อดีต อนาคต นรก สวรรค์ได้ แต่อย่าเข้าใจผิดว่าอนาคตต้องตายตัวนะครับ (อันนี้คล้ายๆมิติที่5 ในอินเตอสเตลล่า)

จากการฝึกจิตนี้เราเลยเห็นหนังสือมากมายที่ไม่ใช่แค่ในไทย เช่นพระมาลัยท่องนรก สวรรค์ และอื่นๆมากมาย รวมถึงของฝรั่งเช่นโทรจิต ยูริ(อ้าวไม่ใช่55) ก็มีพูดถึงเรื่องนี้ และวันมาฆบูชา ที่พระสงฆ์มารวมตัวกัน (ผมเชื่อว่ามากจากการสื่อสารทางจิต) เหมือนกัน

สรุปสตีฟจ็อปนั้นแล้วแต่คนเขื่อ มีเล่าไว้เพื่อเป็นนิทานในการสอนให้คนทำดีเข้าใจกฎแห่งกรรม

การทดลอง: อันนี้ถ้าใครอยากลอง. ลองดูครับ หาเชือกมาประมาณ 1 ฟุต ผูกน็อตหรืออะไรก้ได้ที่ปลายเชือก เสร็จแล้วจับปลายเชือกอีกด้านเปล่าๆ แล้วทำมือให้นิ่งที่สุด จากนั้นลองคิดครับ มองน็อตแล้วคิดว่า เอนไปซ้ายขวา หรือหมุนเป็นวงกลม อย่าลืมทำมือนิ่งๆนะครับ ถ้าไม่มีเชือก เอาปลายเป็นแจ็กหูฟังได้ครับ. ลองดูแล้วจะเข้าใจว่าจิตใจ สั่งร่างกายได้โดยไม่รู้ตัว

การพิสูจน์ : ฝึกสติและสมาธิเลยครับ แต่อย่ายึดติดกับอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ ฝึกจากวัดไหนก้ได้แต่ขอให้ถูกหลักนะครับ. ขอแค่เห็นแสงสว่างว๊าบเพียงครั้งเดียว ที่หลับตาสว่างกว่าลืมตา คุณจะตื่นเต้นครับ ช่าง สุข สงบ สบายเหลือเกิน แล้วเราอยากจะให้ทุกคน มีความสุขแบบนี้ครับ

ขอบคุณครัช
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 16:21
babyzaa159 พิมพ์ว่า:
วันนี้วันอาทิตย์. มาฟังธรรมกันครับ

Spoil
เริ่มแรกเป็นหัวข้อเกี่ยวกับการประสบความสำเร็จ ลองมาดูว่าต้องทำอย่างไรบ้างตามหลักที่พระสัมมา. สัมพุทธเจ้าสอนครับ

ผมชอบที่ท่านเทศน์. ได้สนุก. เข้าใจง่าย. ทันสมัยดีครับ  

Spoil
ส่วนอันนี้เป็นเพลงฟันสนุกๆพร้อมการบ้านที่ให้ทำทุกวันเพื่อใจที่ใสใจที่สบายครับ

Spoil
สำหรับประเด็นต่างๆที่เกิดขึ้นในตอนนี้ ผมขอตั้งข้อสังเกตดังนี้ครับ
1. อยู่เฉยๆข่าวลูกตำรวจฆ่าคนพิการก็หายไป แล้วกลับมาเล่นข่าวของวัดซึ่งข่าวคนโกงโน่นนี่มีเยอะแยะ. รวมถึง พี่ตู่เพิ่งเอาเงินไปซื้อรถถังก้เงียบหมดเลย. น่าคิดนะครับ

2. ตอนที่มีการเลือกสังฆราช มีการชุมนุมพระสงฆ์ ที่พุทธมณฑล(ภายในบริเวณหน้าพระพุทธรูป) และมีทหารมาล้อมรั้วลวดหนามกั้น ลองหาสิ่งที่ไม่เข้าพวกดูครับ. ชุมนุมสงฆ์ พุทธมณฑล เลือกพระสังฆราช ทหาร. น่าคิดมั้ยครับ

3.ที่วัดจานบินที่ทุกคนว่ากัน ไม่เคยออกมาเดินชุมนุมที่ไม่เกี่ยวของกับพุทธศาสนา ไม่เคยมาร่วมอะไรทางการเมือง พระรูปไหนในวัดไม่เคยมาออกสื่อถ้าไม่ถูกเชิญมารายการ ไม่เคยออกมาปกป้องตัวเองด้วยสื่อช่องฟรีทีวี ไม่เคยเห็นเจ้าอาวาสออกช่อง 3,5,7,9 และพูดให้การใดๆหรือปกป้องตนเอง แต่กลับโดนคนเล่นข่าวแลพมีข่าวลือมากมาย น่าคิดนะครับ

5. องค์กรพุทธทั่วโลกมีการเดินทางมาให้รางวัลที่วัดจานบิน ซึ่งแต่ละองค์กรก็ชื่อชั้นไม่ธรรมดา แต่คนไทยกลับไม่ออกข่าวด้่นนี้เลย เกิดอะไรขึ้นกับสื่อ น่าคิดนะครับ

ปล. เรื่องหรือประเด็นอื่นๆ คงพูดมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะอาจเข้าสู่การเมืองใครอยากได้คำตอบจริงๆ. PM มาถามส่วนตัวได้ครับ ยินดีครับผม

ขอฝากไว้ครับ กาลามสูตรมีจริง ไม่ใช่กามสูตรนะครับอันนั้นผมเห็น 18+ ในนี้ประจำ ดูบ่อยแล้วครับ555
อะไรที่ฟังมายังไม่เห็นด้วยตัวเอง อย่าเพิ่งบอกต่อเลยครับ  

ขอบคุณครับที่ตั้งกระทู้เพื่อมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมอยากจะลองแลกเปลี่ยนมุมมองกับคนที่ศรัทธาวัดนี้นานแล้ว แต่ไม่มีโอกาส เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ ตอนแรกผมสงสัยว่าถ้าวัดธรรมกายไม่ดีจริง ทำไมถึงมีคนเคารพศรัทธาและมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย ผมหาข้อมูลไปเรื่อยๆก็พบว่า วัดมีคำสอนและวิธีปฏิบัติที่ดีจริง รับรู้ได้จริง เรื่องนี้ผมไม่มีข้อสงสัยใดๆ ต่อมาผมเลยไปดูข้อมูลฝั่งที่เค้าต่อต้าน และพบข้อมูลเหล่านี้ รบกวนท่านตอบก่อนนะครับว่าข้อมูลพวกนี้เป็นจริงตามที่ผมหาข้อมูลมาหรือไม่

1. วัดสอนว่าการทำบุญ ถ้าทำตามกำลังบุญก็จะส่งผลตามกำลัง แต่ถ้าทำบุญเต็มกำลังบุญก็จะส่งผลเต็มกำลังใช่หรือไม่
2. มีการสอนให้คนทำบุญเพื่อซื้อที่บนสวรรค์จริงหรือไม่
3. ชิตังเม โป้งรวย คำนี้มีจริงหรือไม่
4. พระธรรมชโยเคยเล่าว่าไปสวรรค์ ไปนรก เจอสตีฟ จ้อบจริงหรือไม่
5. ถาพการเดินธุดง การทำบุญขนาดใหญ่ที่วัดจัดขึ้นบ่อยๆเป็นจริงแบบนั้นใช่หรือไม่  

ขอบคุณครับ ขอตอบตามนี้นะครับ

1. จริงครับ แต่อย่าลืมเรื่อง3 องค์ประกอบการทำบุญ. และวัดไม่เคยสอนให้กู้มาทำบุญครับ สอนหลักๆคือสภาวะใจตอนทำบุญ. ใจต้องใสและดีที่สุดจะได้บุญเยอะ เราทำบุญกันเพื่อ พาใจดีๆของเราให้สูงขึ้นไปเรื่อยๆ. จนกว่าชาติที่ใจเปี่ยมบารมี ก้จะไปนิพพานได้ครับ

2.ไม่มีครับ มีแต่อธิฐานให้ไปสวรรค์ ทำใจดีๆ แล้วไปเจอสิ่งดีๆไปเรื่อยๆครับ ทำบุญทุกทางตามหลัก บุญกริยาวัตถุ 10 ครับ

3. มีครับ วัดนี้สอนให้คนดีต้องรวย ผมก้คิดว่าความรวยไม่ผิด เราต้องมีเงิน เราจะได้ช่วยคนได้สบายใจและเยอะๆ ถ้าเราจน เราช่วยได้แต่แรง เปรียบเทียบกับคนทานบุฟเฟ่ ถ้าเราอิ่มแล้ว เราก้อยากแบ่งอะไรก้ตามที่มี ต่อให้ของอร่อยสุดๆมาเสิรฟ เราก้ให้เพื่อนได้ จริงมั้ยครับ เพิ่มเติมดูคลิป new heart new world ท่าน ว ได้ครับ

4. เล่าเองครับ แต่คำพูดก่อนเล่าคือ หลับตา ฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา ขอมาเล่านิทานให้ฟังนะครับ อันนี้แล้วแต่คนเชื่อ แต่เน้นเพื่อเรื่องกฎแห่งกรรม เป็นแง่คิดครับ

5.จริงครับ เพื่อ ทำให้คนใจสูงขึ้นให้ได้ คนกินเหล้าอยุ่ เห็นพระ เดินมา เขาอาจจะอยากหยุดกินก่อนก็ได้ หรือ คนกำลังหงุดหงิด เห็นพระเป็นพันๆ อย่างน้อยได้หยุดใจ หยุดการหงุดหงิด แม้เพียงนิดก็ดีแล้วครับ

1
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2009
ตอบ: 750
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 16:33
ผมมีความรู้สึกว่าธรรมกายไม่ได้นับถือคำสอน แต่นับถือบุคคลมากกว่า หากสาวกธรรมกายบอกนับถือคำสอน แล้วทำไมถึงปกป้องธัมมี่หละ DSI เค้าก็ไม่ได้เอาไปยัดเยียดข้อหาก็ไปสู้กันตามกระบวนการยุติธรรม เหมือนตามที่กฎหมายบอกแหละครับ บุคคลใดปฎิเสธการพิสูจน์ความถูกต้องตามกฎหมายให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่ากระทำผิดจริง
1
0
ฉันจะไม่ทน !
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 17:21

Spoil

Spoil

Spoil

1. จริงครับ แต่อย่าลืมเรื่อง3 องค์ประกอบการทำบุญ. และวัดไม่เคยสอนให้กู้มาทำบุญครับ สอนหลักๆคือสภาวะใจตอนทำบุญ. ใจต้องใสและดีที่สุดจะได้บุญเยอะ เราทำบุญกันเพื่อ พาใจดีๆของเราให้สูงขึ้นไปเรื่อยๆ. จนกว่าชาติที่ใจเปี่ยมบารมี ก้จะไปนิพพานได้ครับ

2.ไม่มีครับ มีแต่อธิฐานให้ไปสวรรค์ ทำใจดีๆ แล้วไปเจอสิ่งดีๆไปเรื่อยๆครับ ทำบุญทุกทางตามหลัก บุญกริยาวัตถุ 10 ครับ

3. มีครับ วัดนี้สอนให้คนดีต้องรวย ผมก้คิดว่าความรวยไม่ผิด เราต้องมีเงิน เราจะได้ช่วยคนได้สบายใจและเยอะๆ ถ้าเราจน เราช่วยได้แต่แรง เปรียบเทียบกับคนทานบุฟเฟ่ ถ้าเราอิ่มแล้ว เราก้อยากแบ่งอะไรก้ตามที่มี ต่อให้ของอร่อยสุดๆมาเสิรฟ เราก้ให้เพื่อนได้ จริงมั้ยครับ เพิ่มเติมดูคลิป new heart new world ท่าน ว ได้ครับ

4. เล่าเองครับ แต่คำพูดก่อนเล่าคือ หลับตา ฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา ขอมาเล่านิทานให้ฟังนะครับ อันนี้แล้วแต่คนเชื่อ แต่เน้นเพื่อเรื่องกฎแห่งกรรม เป็นแง่คิดครับ

5.จริงครับ เพื่อ ทำให้คนใจสูงขึ้นให้ได้ คนกินเหล้าอยุ่ เห็นพระ เดินมา เขาอาจจะอยากหยุดกินก่อนก็ได้ หรือ คนกำลังหงุดหงิด เห็นพระเป็นพันๆ อย่างน้อยได้หยุดใจ หยุดการหงุดหงิด แม้เพียงนิดก็ดีแล้วครับ

ขอบคุณท่านมากครับ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ที่นับถือวัดธรรมกายก็จะเหมือนท่าน คือพูดจาดี มีจิตใจดี มุ่งหวังจะทำบุญ ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ผิดเลย น่ายกย่องด้วยซ้ำ แต่ขอแชร์ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยเพราะผมก็เป็นคนธรรมดาไม่ได้ศึกษาพระธรรมมากมายเท่าไหร่

1. การทำบุญนั้นผมไม่แน่ใจว่าคืออะไร แต่ผมมั่นใจว่าการทำบุญไม่ใช่การเอาเงินหยอดใส่ตู้ครับ และการทำบุญอย่างเดียวผมไม่คิดว่าจะไปถึงพระนิพพานได้นะครับ แต่ผมเห็นด้วยที่ท่านบอกว่าใจที่ใสและดีเมื่อสูงขึ้นเรื่อยๆ จะไปถึงพระนิพพานได้
2. ถ้าไม่มีถือว่ารับข้อมูลมาผิด ขออภัยด้วยครับผม
3. วัดนี้สอนให้คนดีต้องรวย ผมก้คิดว่าความรวยไม่ผิด เราต้องมีเงิน เราจะได้ช่วยคนได้สบายใจและเยอะๆ อันนี้เห็นด้วยครับ ขอถามนิดนึงว่าเมื่อรวยแล้วท่านเอาเงินของท่านไปไหนเอาไปทำบุญกับวัดหรือบริจาคช่วยเหลือคนที่ด้อยกว่า (ขอเชื่อมโยงกับข้อ 1 นะครับ ส่วนตัวผมเองทำบุญและทำทานบ้าง การทำบุญผมไม่เคยหวังว่าผลบุญจะต้องส่งผลให้ชีวิตผมดีขึ้น ยิ่งพวกทำบุญอย่างนู้นจะได้อย่างนี้ผมไม่เคยเชื่อเลย เพราะผมปัญญาน้อยไม่รู้ว่าบุญทำงานอย่างไร แต่ผมชอบทำทานเพราะการทำทานของผมมีคนได้รับแน่นอน) สรุปข้อนี้คือ ถ้าท่ายรวยแล้วทำทานบริจาคช่วยเหลือคนจน ยากไร้ พิการ ตาบอด กำพร้า คนจรจัด ผมขอนับถือท่านจากใจครับ นั่นทำให้สังคมน่าอยู่ แต่ถ้ารวยแล้วนำเงินไปทำบุญกับวัด กับพระ อันนี้ไม่แน่ใจว่าเงินจะไปไหนต่อ แต่บุญก็คงจะกลับมาถึงตัวท่าน อันนี้ผมมองว่าเป็นการทำเพื่อตัวเองครับ
4. การให้แง่คิดเรื่องกฏแห่งกรรมเป็นเรื่องที่ดีมากๆครับ แต่ผมคิดว่าไม่มีเหตุผลใดๆที่จะต้องยกอิทธิปาฏิหาริย์มาอ้างครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ก็ตาม
5. เป็นเจตนาที่ดีครับ ถ้าหากสิ่งที่เราทำไม่ให้ส่งผลให้ใครเดือดร้อน นั่นน่ายกย่องมากครับ

สรุปรอบ 2 ครับ ผมคิดว่าวัดธรรมกายก็เป็นวัดเหมือนวัดอื่นทั่วๆไป แต่เพิ่มเติมคำสอนบางอย่างเพื่อมุ่งหวังสิ่งที่ต้องการ ข้อ 1 กับ 3 คือสอนให้คนเชื่อเรื่องการทำบุญมากๆ สอนให้คนดีต้องรวย พอรวยก็มาทำบุญมากๆ ทำเต็มกำลัง เพราะเชื่อว่าบุญจะเกิดผลเต็มกำลัง ทำให้ตอนนี้ผมคิดว่าคนที่นับถือวัดธรรมกายส่วนใหญ่จะยึดติดอยู่กับ 2 สิ่ง คืออยากมีบุญเยอะๆ และอยากรวย ส่วนข้อ 4 กับ 5 ผมมองว่าเป็นการประชาสัมพันธ์ หรือการโฆษณาชวนเชื่อ เพราะคนไทยยึดติดกับพิธีการใหญ่โต พอคนเห็นว่ามีพิธีการใหญ่โต วัดใหญ่โต ก็จะแห่กันเข้าวัด และก็ชักจูงตามข้อ 1 และ 2

ปล. อยากให้ท่านได้ดูหนังอินเดียเรื่อง pk นะครับ แล้วท่านอาจจะคิดเหมือนผมว่าสิ่งที่หลวงพ่อธรรมชโยสอนจริงๆแล้วคือ wrong number ครับ
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: อีเย็นเปียก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10186
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 17:26
ชิตังเม ตู้ม กลายเป็นโกโก้ครันช์
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 17:32

Spoil

Spoil

Spoil

ขอบคุณท่านมากครับ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ที่นับถือวัดธรรมกายก็จะเหมือนท่าน คือพูดจาดี มีจิตใจดี มุ่งหวังจะทำบุญ ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ผิดเลย น่ายกย่องด้วยซ้ำ แต่ขอแชร์ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยเพราะผมก็เป็นคนธรรมดาไม่ได้ศึกษาพระธรรมมากมายเท่าไหร่

1. การทำบุญนั้นผมไม่แน่ใจว่าคืออะไร แต่ผมมั่นใจว่าการทำบุญไม่ใช่การเอาเงินหยอดใส่ตู้ครับ และการทำบุญอย่างเดียวผมไม่คิดว่าจะไปถึงพระนิพพานได้นะครับ แต่ผมเห็นด้วยที่ท่านบอกว่าใจที่ใสและดีเมื่อสูงขึ้นเรื่อยๆ จะไปถึงพระนิพพานได้
2. ถ้าไม่มีถือว่ารับข้อมูลมาผิด ขออภัยด้วยครับผม
3. วัดนี้สอนให้คนดีต้องรวย ผมก้คิดว่าความรวยไม่ผิด เราต้องมีเงิน เราจะได้ช่วยคนได้สบายใจและเยอะๆ อันนี้เห็นด้วยครับ ขอถามนิดนึงว่าเมื่อรวยแล้วท่านเอาเงินของท่านไปไหนเอาไปทำบุญกับวัดหรือบริจาคช่วยเหลือคนที่ด้อยกว่า (ขอเชื่อมโยงกับข้อ 1 นะครับ ส่วนตัวผมเองทำบุญและทำทานบ้าง การทำบุญผมไม่เคยหวังว่าผลบุญจะต้องส่งผลให้ชีวิตผมดีขึ้น ยิ่งพวกทำบุญอย่างนู้นจะได้อย่างนี้ผมไม่เคยเชื่อเลย เพราะผมปัญญาน้อยไม่รู้ว่าบุญทำงานอย่างไร แต่ผมชอบทำทานเพราะการทำทานของผมมีคนได้รับแน่นอน) สรุปข้อนี้คือ ถ้าท่ายรวยแล้วทำทานบริจาคช่วยเหลือคนจน ยากไร้ พิการ ตาบอด กำพร้า คนจรจัด ผมขอนับถือท่านจากใจครับ นั่นทำให้สังคมน่าอยู่ แต่ถ้ารวยแล้วนำเงินไปทำบุญกับวัด กับพระ อันนี้ไม่แน่ใจว่าเงินจะไปไหนต่อ แต่บุญก็คงจะกลับมาถึงตัวท่าน อันนี้ผมมองว่าเป็นการทำเพื่อตัวเองครับ
4. การให้แง่คิดเรื่องกฏแห่งกรรมเป็นเรื่องที่ดีมากๆครับ แต่ผมคิดว่าไม่มีเหตุผลใดๆที่จะต้องยกอิทธิปาฏิหาริย์มาอ้างครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ก็ตาม
5. เป็นเจตนาที่ดีครับ ถ้าหากสิ่งที่เราทำไม่ให้ส่งผลให้ใครเดือดร้อน นั่นน่ายกย่องมากครับ

สรุปรอบ 2 ครับ ผมคิดว่าวัดธรรมกายก็เป็นวัดเหมือนวัดอื่นทั่วๆไป แต่เพิ่มเติมคำสอนบางอย่างเพื่อมุ่งหวังสิ่งที่ต้องการ ข้อ 1 กับ 3 คือสอนให้คนเชื่อเรื่องการทำบุญมากๆ สอนให้คนดีต้องรวย พอรวยก็มาทำบุญมากๆ ทำเต็มกำลัง เพราะเชื่อว่าบุญจะเกิดผลเต็มกำลัง ทำให้ตอนนี้ผมคิดว่าคนที่นับถือวัดธรรมกายส่วนใหญ่จะยึดติดอยู่กับ 2 สิ่ง คืออยากมีบุญเยอะๆ และอยากรวย ส่วนข้อ 4 กับ 5 ผมมองว่าเป็นการประชาสัมพันธ์ หรือการโฆษณาชวนเชื่อ เพราะคนไทยยึดติดกับพิธีการใหญ่โต พอคนเห็นว่ามีพิธีการใหญ่โต วัดใหญ่โต ก็จะแห่กันเข้าวัด และก็ชักจูงตามข้อ 1 และ 2

ปล. อยากให้ท่านได้ดูหนังอินเดียเรื่อง pk นะครับ แล้วท่านอาจจะคิดเหมือนผมว่าสิ่งที่หลวงพ่อธรรมชโยสอนจริงๆแล้วคือ wrong number ครับ

ขอบคุณครับ
ขอเพิ่มเติมข้อ1 ดังนี้นะครับ
ลองดูเรื่องบุญกริยาวัตถุ 10 เพิ่มเติมได้ครับ เมื่อเราทำจนเป็นนิสัย ก้จะส่งผลถึง บารมี10 ทัศ ครับ สื่งสำคัญคือ เมื่อเกิดมาแล้ว ชาตินึง ใจต้องเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นไม่ต่ำลงครับ

ขอเพิ่มเติมข้อ 3 นะครับ ทำอย่างไรก็ได้ที่สบายใจครับ ผมเชื่อเรื่องนึงคือ การให้ปลากับคนกิน สู้การสอนคนให้ตกปลาไม่ได้ และการสอนคนให้ตกปลาสู้ การสอนให้เค้าไปสอนคนอื่นให้ตกปลาต่อ ไม่ได้. ผมเลยเน้น และทุ่มเท กับการ ให้คน มีธรรม ไปสอนให้คนมีธรรมต่อๆไป ครับ ทำบุญแบบให้ปลาก้ทำ แต่ผมชอบทำบุญหรือช่วยคนที่เค้าจะไปช่วยคนอื่นต่อๆไปได้ครับ แต่สำคัญที่สุดทุกอย่างต้องเริ่มที่ตัวเรานะครับ เราทำดีก่อน เดี๋ยวก้มีคนทำตามครับ

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยน กันครับ บรรยากาศรอบด้านจะเป็นยังไงขอให้ท่านรักษาใจ และ ช่วยผู้คนให้รักษาใจเค้าให้ได้นะครับ นี่คือการอยู่ในบุญ อยู่ในจิตใจที่ดี แล้วเราจะไม่อยากทำร้ายใคร อยากให้ทุกคนมีความสุขครับ

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 6604
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 17:56
ถูกแบนแล้ว
จริงๆ ใครจะนับถือ ศรัทธา หรือ เชื่ออะไร เรื่องของคุณนะ

แต่การมาแอบอิง บิดเบือน หลักธรรมแท้ของที่คนอื่นเชื่อ
คนอื่นเลยต่อต้านเป็นธรรมดา

ผมว่า ถ้าธัมมชโย ดีจริง สอนธรรม(ขอเรียกหลักการสอนไม่อิงศาสนาว่าธรรม)ได้จริง
ไม่ต้องมาอิงว่าเป็นสาวกของพระพุทธเจ้า
ออกไปตั้งนิกายเอง แล้วก็ทำตามความเชื่อ หาแนวทางตัวเอง กับลูกศิษย์ตัวเอง
คงไม่มีปัญหาแบบทุกวันนี้แน่นอน

ในเอเชียตะวันออก ในจีน เกาหลี ญี่ปุ่น มาลัทธิที่คล้ายๆพุทธ
มีความเชื่อคล้ายๆจะเป็นพุทธเยอะ แต่เค้าไม่ได้บอกว่าเค้าเป้นพุทธ
และไม่เคยแอบอิง บิดเบือน ความศรัทธาของใคร
นั่นแหละ เป็นสิ่งที่บ้านเราควรมี

ในเมื่อมีคนต่อต้าน ผมมั่นใจเลยละ ว่ามากกว่า คนศรัทธา
ทั้งต่อต้านแบบแสดงออก และไม่เห็นด้วย
ก็ควรหาแนวทางออกไปตั้งอยู่ของตัวเอง ไม่ต้องอิงใคร ในเมื่อสอนไม่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องคดี ไม่ว่าจะเป็นอะไรอย่างไง มันก็ต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย
เมื่อข้องเกี่ยวกับทางโลกเอง ก็ต้องอิงหลักของทางโลกคือกฎหมาย
จะไปบอกว่าทหารใส่ร้ายก็ไม่ใช่ เรียกว่ามาเร่งรัดคดีดีกว่า
เพราะมีคนเสียหายเยอะมากจากดดีสหกรณ์นี้ ถ้าดีจริง ตั้งทนายมาสู้ครับ
หลักฐาน ข้อเท็จจริงมี ไปแสดงสิครับ ไม่ใช่ใช้กฎหมู่
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2009
ตอบ: 1071
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 18:01
ถูกแบนแล้ว
คหสต ถ้าผมมีเงินล้าน แล้วมีตัวเลือก2อย่างคือ
1. ทำบุญที่วัด ไม่จำกัดเฉพาะธรรมกายนะครับ
2. ทำทานให้เด็กด้อยโอกาส

ผมเลือกข้อ2แน่นอน เหตุผลคือความสบายใจล้วนๆ
ส่วนการทำบุญเข้าวัด เงินของเราตรวจสอบไม่ได้ว่าเขาเอาไปใช้ทำอะไร เกิดเป็นแบบเณรคำขึ้นมา ผมร้องไห้เลยนะงี้

ผมอยากรู้ว่าคนที่ทำบุญให้ธรรมกายเป็นล้าน เขาคิดอะไรกันอยู่ หรือว่าคนที่ให้เงินจนหมดตัวเนี่ยละ อะไรเป็นตัวกระตุ้นให้คนเหล่านี้กล้าเอาเงินตั้งเยอะเข้าวัดธรรมกาย รวมไปถึงเณรคำด้วย
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2007
ตอบ: 2766
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 18:32
เมื่อไหร่โล้นจะโดนจับอ่ะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2007
ตอบ: 5722
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 18:58
augusto พิมพ์ว่า:

ไม่มีสักยันต์ ปลัดขิค แต่มีค้อน เอาไว่เจริญสติเหรอ[/imgr][/imgl]  

ผลิตจากดาวแอสการ์ดเชียวนะครัชแหม่
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel