ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 12565
โพสเมื่อ: Sun Mar 27, 2016 22:48
ถูกแบนแล้ว
[RE: ความฝันหรือเป้าหมายคุณคืออะไรครับ??]
ความฝัน มันเปลี่ยนไปตามวัย . . . .ถ้าเอาความฝันที่อยากเป็นมาตลอด แต่ไม่มีทางเป็นไปได้แล้วคือ อยากเป็นนักฟุตบอลอาชีพ ผมอยากเป็นมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว ซึ่งพ่อแม่ไม่สนับสนุน (แต่ผมไม่โทษท่านนะ เพราะ ย้อนกลับไป 20 ปีก่อน นักฟุตบอลอาชีพสมัยนั้นนี่ ไม่ต้องไปถามว่าเงินเท่าไร มีความมั่นคงแค่ไหน)

ต่อมา โตขึ้น ความฝันผมคือ ดูแลพ่อแม่ตัวเอง และคนรักได้ และ ไปทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองรัก . . . ถามว่าทำอะไรถึงตอบโจทย์ ผมคิดว่าการวางแผนการเงินมันสามารถตอบโจทย์ผมได้ (ความฝันนี้เกิดหลังจากจบ ABAC ไม่นาน). . .

ผมทำงานมาละ 4 ปี(ตอนนี้ 27 ละ) ตอนนี้เงินเดือน 35-40k แล้วแต่เดือน เป้าหมายคือ Passive Income เดือนละ 20-30k (รวมๆ 240-360k ซึ่งจริงๆคงต้อง 400k/ปี เผื่อหักภาษีโน้นนี่นั้น) เมื่อกำหนดความฝันได้ ต่อไปคือเป้าหมาย

เป้าระยะสั้นผม ต้องมี Asset 1 ล้านก่อน อายุ 28 (อันนี้คิดว่าทำสำเร็จแล้ว)

เป้าระยะกลาง ต้องมี Asset 5 ล้านก่อน อายุ 35 (อีก 8 ปี)

เป้าระยะยาว ต้องมี Asset 10 ล้านที่ผลิตกระแสเงินสดให้ได้เท่าๆกับ Passive Income ที่หวังไว้ ก่อนอายุ 40 (10 ล้านต้องการ 4แสน ก็ 4% ที่น่าจะได้จากปันผล ที่เป็นไปได้)

ถามว่าทำอะไรไปบ้าง

1. วางแผนครับ และ พยายามทำตามให้ได้
2. พัฒนาตัวเองอย่างไม่หยุดยั้ง(ยังพยายามไม่มากพอ) 4 ปีก่อนเข้ามาในตลาดทุนด้วยแนวคิด VI อ่านงบ ฟัง ผบห.ที่ oppday ไปประชุมผู้ถือหุ้น(แม้จะมีแค่ 1000 หุ้นผมก็ไป) แต่รู้เลยว่ามันไม่พอ ผมเอาหมด อ่านหนังสือ Asset Allocation อ่านวิธีวิเคราะห์ Chart อ่าน Technical (ซึ่งบอกเลยผมไม่เก่ง) แต่มันก็ต้องรู้เอาไว้ อย่างน้อยๆ ทางหนีมันไวกว่าการแค่รอให้กลับมาที่ถูกกว่ามูลค่าและซื้อใหม่ เพราะนอกจากศัตรูในตลาดแล้ว เรายังมีศัตรูและบางทีก็เป็นเพื่อนชื่อ "เวลา" (ศัตรูคือ Opportunity Cost ที่เสียไป)

3. พยายามพบเจอคนที่เก่งกว่าเราเยอะๆ ทำให้เราได้แนวคิดที่ดีขึ้นกว่าเดิม เปลี่ยนมุมมองหลายๆมุม ไม่เว้นแม้แต่การเมือง(ซึ่งเป็นแค่การมองหาทางออกที่ดี ไม่มีการเอาเรื่องสีมาโยนใส่กัน) ผมเคยฟัง หม่อม.อุ๋ย ตอนที่เค้าออกมาแล้ว แล้วเค้ามาเล่าให้ฟังว่าทำไมเค้าถึงคิดอย่างนั้น. . . .แนวทางดีมากครับ แต่คนไทยรอกันไม่ไหว (ผมก็เป็นคนนึงที่ด่าท่านตอนนั้นนะ)

4. อย่ามีอคติ ซึ่งยากครับ ผมรักหุ้นตัวนึงมาก แม้จะทำให้ขาดทุน . . .เรียนรู้เต็มๆครับ และ บางทีหุ้นเน่า มันก็ทำกำไรให้เราได้ ถ้าเราทำการบ้านมามากพอ (อ.ผึ้งสอนมา)

ถามว่าให้เวลาแค่ไหน ก็เยอะพอสมควรครับ เพราะเป้าหมายมันบังคับให้ความฝันทำเงินให้ได้พอๆกับงาน Active Income ที่ทำอยู่ในตอนนี้

การบ้านที่ต้องทำทุกวันคือ เปิด F6 เปิด กราฟ มองหาโอกาสครับ จบไตรมาส อ่านงบ พบผู้บริหาร ฟัง oppday ถามคำถามที่สงสัย
แก้ไขล่าสุดโดย Street.Sc เมื่อ Sun Mar 27, 2016 22:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Sun Mar 27, 2016 22:52
ถูกแบนแล้ว
[RE: ความฝันหรือเป้าหมายคุณคืออะไรครับ??]
เอาจริงๆก็อยากมีรายได้เดือน 6 หลัก

เพิ่มขึ้นทุกปีปีละ 5000 จนกว่าหยุดหายใจ

แต่ทุกวันนี้ก็เดือนชนเดือนหาเช้ากินค่ำ

ที่ทำอยู่ทุกวันก็ไม่ได้ทำให้ตัวเองเข้าใกล้ฝัน

เลยแม้แต่น้อย
แก้ไขล่าสุดโดย IndyPro เมื่อ Sun Mar 27, 2016 23:01, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11107
โพสเมื่อ: Sun Mar 27, 2016 22:52
ขอไม่เล่านะครับ ว่ามันคืออะไร

แต่เคยลองเข้าไปทำแล้ว แบบจริงๆจังๆ ทุ่มสุดตัวอ่าคับ
ปรากฎว่า มันล้มไม่เป็นท่าเลย

--------------------------------------------------------------

แต่ผมพอเข้าใจนะ ว่าทำไมผมล้มเหลว หรือทำไม่สำเร็จ
ถ้าผมได้กลับเข้าไปทำอีกครั้ง ผมมั่นใจว่า ผมทำได้ยอดเยี่ยมกว่าเดิมแน่นอน

แต่ก็กำลังจะตอบคำถามอีกอันของเจ้าของมู้ ที่ว่า ได้ทำไรให้เข้าใกล้ความฝันบ้าง
ก็ต้องบอกว่า หลังจากที่ผลมันล้มเหลวไปรุนแรง
ณ ปัจจุบันนี้ ผมก็ไม่ได้เดินเส้นทางตามฝันนั้นอีกละคับ (ก็ยังเสียใจอยู่เสมอนะ)

เพราะตอนนี้มันจำเป็นต้องมารับภาระทำหน้าที่ปัจจุบันให้ลุล่วงไปก่อน
เหมือนคนไร้เป้าหมายละตอนนี้ เป็นชีวิตที่แม่งโคตรแย่
ใช้ชีวิตเป็นเครื่องจักร เพื่อเรียนให้จบ เพื่อไปทำงานกินเงินเดือน ตามวิถีคนทั่วๆไป
ซึ่งผมก็ไม่ได้ปรารถนา หรือมี Passion กับชีวิตแบบนี้

ถ้าไม่ตายก่อน ผมก็หวังว่า วันนึงมันจะมีโอกาสที่ผมจะได้เข้าไปจับเป้าหมายอันนั้นอีกที
จริงๆเป้าหมายผม มันไม่เกี่ยวกับเรื่องฐานะการเงิน ไรเท่าไหร่หรอกครับ
ไม่ใช่เรื่องพวก เชิงลงทุนไรงั้น แต่ขอไม่ลงรายละเอียดนะคับ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2027
โพสเมื่อ: Sun Mar 27, 2016 23:32
อยากเป็นนักบินครับ อยากมีอิสระบนท้องฟ้า
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: # พิทักษ์สันติราษฎร์
เข้าร่วม: 15 Mar 2010
ตอบ: 482
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2016 00:05
ใกล้เป้าหมายที่ผมตั้งไว้ละครับ ตอนนี้ทำได้ครึ่งทางแล้ว
0
0
นักเตะตำบล
Status: I belive I can fly..
เข้าร่วม: 16 Aug 2009
ตอบ: 1714
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2016 01:49
[RE]ความฝันหรือเป้าหมายคุณคืออะไรครับ??
มีบ้านของตัวเองซักหลัง มีงานที่มั่นคง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Dec 2007
ตอบ: 583
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2016 08:51
ไปดูลิเวอร์พูลเตะในแอนฟิลด์กับแฟนครับ
ตอนนี้เก็บเงินไว้เดือนละ 1000 บาท อย่างช้าสุดจะได้ไปตอนอายุ 60 คงไม่แก่ไปนะ..
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25108
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2016 09:35
ผมอยากทำอะไรซักอย่างที่มันเป็นนานาชาติ อยากรู้จักคนหลายๆประเทศ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 1739
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2016 16:16
ความฝัน อยากเป็นนักบอลอาชีพ ตอนจะขึ้น ม.1 จะไปสอบ รร.กีฬา พ่อแม่ห้ามไว้ ซึ่งฝันนี้เป็นไปไม่ได้แล้ว

ส่วนเป้าหมายคือ ขายอาคารพานิชย์ให้ทันปลายปี เพื่อแต่งงาน และมีคนเช่าคูหาที่เหลือเต็มทั้งหมด คงจะพอมี

passive income กับเค้าบ้างครับ
0
0
BARCELONA & NEWCASTLE Supporter
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel