ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 824
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:13
[Barça:คุยกันยาวๆ] กลาง หลัง โค้ช
Mendilibar (coach Eibar): "Barça's defense is amazing. They're so solid at the back that they don't need their three forwards there." credit: Twitter:barcastuff

"เกมรับของบาซ่าน่ะเหลือเชื่อ พวกเขาแข็งแกร่งมากตอนลงไปรับ จนพวกเขาไม่จำเป็น

ต้องให้ 3แนวรุกลงไปช่วย" - เมนดิลิบาร์(โค้ช เอบาร์)

บาซ่าพึ่งจะไร้พ่ายติดต่อกัน 36 นัด หลังไปถล่มเอบาร์คาบ้าน 0-4

เมสซี่ยิงไป 2 ซัวเรสอีก 1 MSN สุดยอดขนาดไม่ครบองค์ เรื่องพวกนี้ใครๆก็รู้

แต่สำหรับผมการที่บาซ่ารักษาความคงเส้นคงวาได้ขนาดนี้ไม่ใช่เพียงเพราะคน 3 คนแน่

คนที่ทำงานหนักมากที่สุดในเกมไม่ใช่ 3 คนที่ได้รับเครดิตเกือบทั้งหมดของบาซ่า

ถ้าเพื่อนๆได้ติดตามดูกันสดๆ จะเห็นได้ว่า เอ็นริเก้แทบไม่เปลี่ยน MSN ออกเลย

และไม่ได้เปลี่ยนออกเลยติดต่อกันมากี่เกมแล้วก็ไม่รู้ นับตั้งแต่ครั้งล่าสุด ที่ผมยังจำไม่ได้เลย

แล้วทำไม MSN ไม่กรอบซักที? บาซ่าเตะทุกๆ 3 วัน MSN ลงทุกนัดที่มีผลต่อการได้ถ้วยนั้นๆ

คำตอบก็ง่ายๆครับ MSN แทบจะไม่ได้เล่นเกมรับอย่างจริงจังเลย น้อยมากกกกก...จริงๆที่ลงมาเกินกลางสนาม

ถ้าท่านไหนที่ดูบ่อยจะรู้เลยว่า คุณ 3 ประสานเสียบอลกันเป็นว่าเล่น ยิ่งซัวเรส กับเนย์มาร์ นี่ทำเสียบ่อยมาก

ซึ่งมันเข้าใจได้เพราะมันเป็นความเสี่ยงในเกมรุก แล้วใครเป็นคนตามเก็บบอล ใครเป็นคนเล่นเกมรับ

ใครเป็นคนไล่บอล ใครเป็นคนเอาบอลมาให้ MSN บุก กองหลัง กับ กองกลางรับผิดชอบเกือบหมด

แล้ว MSN ขี้เกียจเหรอ? ขอตอบเลยว่าไม่แบบสุดๆ ผมคิดว่ามันเป็นแท็คติคต่างหาก เอ็นริเก้วางแท็คติคให้

ทั้งทีมซัพพอร์ท MSN เพราะเชื่อในประสิทธิภาพของทั้ง 3 คน ในการสวนกลับ และการบุก ทั้ง 3 คนจึงควร

เอาตัวเองไปอยู่ในตำแหน่งที่พร้อมในการโต้กลับมากกว่ามาช่วยเกมรับ ซึ่งผมคิดว่าโค้ชคิดถูก

ผลงานเป็นสิ่งที่การันตีในเรื่องนี้ เอ็นริเก้ควรได้รับเครดิตในเรื่องนี้ เพราะมีผู้จัดการหลายคนเลือก

ให้นักเตะเล่นตามแผนของตนไม่ว่าเค้าเป็นใคร ในขณะที่เอ็นริเก้เลือกใช้แผนตามทรัพยการที่มี

ถ้างั้นภาระเกือบทั้งหมดในเกมรับ และการครองเกม ตกอยู่ที่กลางและหลัง(และเมสซี่ในเรื่องครองเกม)

บาซ่าเป็นทีมที่หลังลอยสูงมาก เวลาเสียบอลคือเหมือนได้วิ่ง100เมตรชายกันตลอด

ภาระ และความอ่อนล้าอยู่ที่ทั้ง 7 คนในแผงหลังและกลาง ที่ต้องดักบอล ตามบอล และต้องมีความแม่นยำ

และการอ่านเกมที่สูงมาก เพราะพื้นที่ของอีกฝ่ายเยอะมากๆ ลองดูเกมกับทีมที่หน้าคมๆ จะเห็นว่าโดนสวนที

แทบแย่ ในเกมใหญ่ๆเราจะเห็นว่าบาซ่าเปลี่ยนแทคติคในการบุกเป็นการครองเกมให้คู่ต่อสู้ไล่

แล้วทิ้ง MSN ไว้ด้านหน้าในการสวนหลังคู่ต่อสู้หมดแรง ทั้งในเกมลีค และ UCL

กองกลางบาซ่าสำคัญสุดๆ ราคิติชเล่นดีขึ้นเรื่อยๆ และยิงได้รองจาก MSN เริ่มเข้าใจเกมมากขึ้น

ขยันเกมรับ และ ดีขึ้นเรื่อยๆในเกมรุก (คหสต) แก้ปัญหาให้ทีมได้หลายหน ถึงจะไม่มีวันไปถึงชาบี้

แต่เค้าไม่ได้ขี้เหร่เลย ตำแหน่ง AMF เดิม ตอนนี้เหมือนจะไม่ตายตัวแล้ว อิเนียสต้ามีประสิทธิภาพมากที่สุด

แต่ด้วยอายุที่มากขึ้นทำให้ไม่ได้ลงบ่อย (เกร็ดเล็กๆ อิเนียสต้าเป็นคนที่วิ่งมากที่สุดในบาซ่านะถึงยังงั้น)

ตูราน กับ โรแบร์โต้ ลงสลับกันในตำแหน่งนี้ๆ ตามเกม ทั้ง 3 คน มีส่วนกับการครองเกมในเกมรุกก็จริง

แต่ผมคิดว่าไม่เท่าการไล่บอลและแย่งบอลจากคู่ต่อสู้ในเกมรับ เพื่อที่จะให้ MSN นำไปบุก

บุสเกต คือห้วใจของบาซ่ามาตลอด(กับเมสซี่)แต่ยิ่งในยุคนี้การขาดบุสเกตส่งผลรุนแรง

กว่าเมสซี่ด้วยซ้ำ ท่านที่บอกว่า MSN คือสิ่งที่ทำให้บาซ่าสุดยอด ผมไม่เถียงนะ

แต่คนที่ทำให้บาซ่าเป็นบาซ่าคือเค้าคนนี้ ง่ายๆลองเปรียบเทียบเกมที่มีเค้าและไม่มีดูครับ

บอลยังครองไม่ได้ MSNไม่ได้บอลกันเลยบางหน ความสามารถในเกมรับและรุก การอ่านเกม การครองบอล

คิลเลอร์พาสสวยๆ การแย่งบอล การเปลี่ยนจังหวะ และ เริ่มโชว์แป้กน้อยลง ถ้าไม่ใช่กลางรับที่ดีที่สุด

ก็ติด 1 ใน 3 แหละครับ ขาดไม่ได้อีกแล้ว

กองหลัง คนที่เล่นได้เด่นสุดๆจริงๆ คือ ปิเก้ ปิเก้ทางบอลดีสุดๆ และไว้ใจได้เลยในการตัดบอล

ดักบอลสุดท้าย และลูกโหม่ง ปัจจุบันถ้าเค้าลงแทบจะเก็บได้หมด แบ็คทั้ง 2 ข้าง ทำหน้าที่ทั้งเกมรุกและรับ

ไม่ต้องสงสัยว่าในเกมนึงแบ็คบาซ่าทำงานหนักแค่ไหน จากหน้าเขตโทษถึงเขตโทษอีกฝั่ง ทำให้หลังๆ

แบ็คบาซ่าสลับกันลงบ่อยมาก แต่ตัวจริงยังคงเป็นอัลบา และอัลเวส สำหรับอัลบาคงเส้นคงวา บุกดี รับใช้ได้

อัลเวสปัจจุบันทำได้ไม่ดีเหมือนแต่ก่อน แต่ด้วยความที่เซนส์บอลเข้ากับเมสซี่สุดๆ ทำให้เกมรุกสุดยอด

แต่เกมรับนี่บ่อเลยครับ ยกเว้นกับเกมใหญ่ พี่แกเป็นไรไม่รู้เกมใหญ่เล่นดีตลอด คล้ายกับอิเนียสต้า 55

มาสเคราโน่ คงเส้นคงวาเสมอมาหลายฤดูกาล ทำได้ดีเรื่อยๆ ขอไม่พูดถึงตัวสำรองนะครับ มันแทนไม่ได้

ทั้งเกมกองหลังและกองกลางทำงานหนักสุดๆ ตั้งแต่การตั้งบอลและครองบอลส่วนใหญ่ของเกม เพื่อนำบอล

ไปตั้งให้เมสซี่กับเนย์มาร์เริ่มเปลี่ยนเกมรับเป็นรุก ซัวเรสคอยวิ่งทำทางและหาช่อง กองกลางและหลังจึงแทบ

ไม่ซ้ำกันเลยในแต่ละนัด และการเปลี่ยนตัวสำรองของเอ็นริเก้ เปลี่ยนเพื่อรักษาความสดของทั้ง 2 แผง

ซึ่งทำให้ผมชื่นชมทั้ง 2 แผง และโค้ช ที่ไม่เคยมีคนพูดถึงเลยสุดๆ เวลาบาซ่าชนะ และมีการสัมภาษณ์นักเตะ

หรือโค้ข ทุกคนพูดว่า "เป็นชัยชนะของทีม" เอ็นริเก้ย้ำบ่อยมากในบทสัมภาษณ์ของเคัาลองไปหาดูนะครับ

บาซ่าตอนนี้ปฎิเสธไม่ได้ว่าเพราะมี 3 สุดยอดกองหน้า แต่ที่บาซ่าคว้ามาได้ 5 แชมป์ และ ทำสถิติมาได้ถึงตอนนี้

เป็นเพราะ 11 นักเตะที่รู้จักหน้าที่ของตัวเอง และ พอใจในความสำเร็จของทีม

ลองคิดดูนะครับ ถ้ากองหน้า 3 คนชิงดีชิงเด่นกัน แล้วยังมี แผงหลัง แผงกลาง ที่ไม่ได้รับเครดิตมาร่วมด้วย

บาซ่าจะยังอยู่จุดนี้รึเปล่าครับ ปัญหาภายในทีม ทีมอื่นๆมีกันให้เห็นเพียบ เอ็นริเก้ทำได้ดีจริงๆเมื่อลองคิดดู

สุดท้ายในฐานะ ที่เราแฟนบอลก็ตั้งใจเชียร์กันไปในฐานะส่วนหนึ่งของความสำเร็จนี้ แม้มันอาจจะไม่จีรังก็ตาม

แต่ก็ยังคงเชียร์ เพราะ พวกเราคือ Culés ¡VISCA EL BARÇA!

ปล. ท่านได้อ่านจบขอบคุณมากนะครับ ยาวเฉย 555
ปล2. ชอบ ไม่ชอบ ไม่เห็นด้วย เห็นด้วย ตอบกระทู้เลยนะครับ
ปล3. ผมพิมเองทุกคำ ถ้าท่านใดชอบก็ฝากแผล่บหน่อยนะครับ
ผมแผล่บทุกคนที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นเสมอ

แก้ไขล่าสุดโดย ponice เมื่อ Mon Mar 07, 2016 03:13, ทั้งหมด 7 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: No one left behind
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 35293
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:19
[RE: [Barça:คุยกันยาวๆ] กลาง หลัง และโค้ช]
ยาวจริง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 3960
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:22
[RE: [Barça:คุยกันยาวๆ] กลาง หลัง และโค้ช]
จริงๆมาผิดเวลาไปหน่อยครับ ตอนนี้แฟนเวสต์บรอม กับแฟนพาเลช กำลังวอร์กันมันส์ 555

คือจะว่าไปนะสำหรับบาร์ซ่า ผมว่าเกมส์รุกหลากหลายมากอ่ะ แถมความหลากหลายคือมันก็ดันเด่นไปทุกเรื่องอีก ลูกตักข้ามหัวกองหลังบาร์ซ่า ก็ทำได้โคตรโหดตั้งแต่ซัวเรสมา ลูกชิ่งก็มี ลูกมุดก็มี คือมันหลากหลายจริงๆ แล้วคือไม่รู้จะหยดุยังไง

สำหรับผมมีแค่ MN ผมยังไม่กลัวเท่าไหร่ แต่ถ้ามี MS นี้แหละน่ากลัวแบบสุดๆ ไม่รู้เหมือนกันทำไมผมถึงคิดแบบนี้ แต่ก่อนที่ S จะพ้นจากโทษแบน บาร์ซ่า ไม่ได้เป็นแบบนี้
4
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2015
ตอบ: 4315
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:25
วิเคราะห์ได้สุดยอดครับ ผมนี่อ่านเพลินเลย

เห็นต่างว่าอัลเวสเนี่ยน่าจะหมดแล้ว ทำไมไม่ลองให้โอกาสบิดัลดูบ้าง

ดูรั่วๆยังไงชอบกล ส่วนตัวชอบแวมาเล่นมากกว่ามาสเคนะ

เอามาลงพร้อมปีเก้น่าจะดีกว่า

ปล. เอาสาระมาตอนนี้คนไม่น่าจะเข้าเยอะ ข้างนอกเปิดวอร์กันมันเลย

แก้ไขล่าสุดโดย BaseOnTellis เมื่อ Mon Mar 07, 2016 01:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2010
ตอบ: 5713
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:39
อยากให้หาหลังใหม่ได้แล้วครับ

อย่างน้อยก็มาสแตนด์บายรอไว้ก่อน

อาเดรียโน่ มาติเยอ แฟมาเล่น

พวกนี้แทนกันไม่ได้เลย

1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 3259
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:40
ผมขออนุญาต เห็นต่างเรื่องของ ราคิติช นะครับ
ผมว่าเขาเล่นใช้ได้นะ แต่ระดับความพิเศษยังไม่เพียงพกับบาร์เซโลน่าครับ

ตำแหน่งนี้ น่าจะต้องการคนที่จะมาทดแทน ชาบี ได้อย่างเนียน
นี่ก็ใกล้จะจบฤดูกาลแล้ว ถ้าราคิติช ยังไปไม่ได้ไกลกว่านี้
ผมว่าบาร์เซโลน่าหาตัวมหัศจรรย์จากทีมอื่นเข้ามาแทนดีกว่านะครับ

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:41
BaseOnTellis พิมพ์ว่า:
วิเคราะห์ได้สุดยอดครับ ผมนี่อ่านเพลินเลย

เห็นต่างว่าอัลเวสเนี่ยน่าจะหมดแล้ว ทำไมไม่ลองให้โอกาสบิดัลดูบ้าง

ดูรั่วๆยังไงชอบกล ส่วนตัวชอบแวมาเล่นมากกว่ามาสเคนะ

เอามาลงพร้อมปีเก้น่าจะดีกว่า

ปล. เอาสาระมาตอนนี้คนไม่น่าจะเข้าเยอะ ข้างนอกเปิดวอร์กันมันเลย

ผมแก้ประโยคตรงที่ท่านอ่านแล้วเข้าใจผิดละฮะ เอาสำหรับ เข้าไปขั้นระหว่างอัลเวส กับอัลบา 555

ผมคิดเหมือนกันครับว่าแกเป็นบ่อ จากประโยคถัดมา ขอบคุณท่านมากฮะ ช่วยให้เห็นข้อผิดพลาด

ปล. ผมกะว่าจะหลังเกมน่ะครับ แต่ติดลมบน เลยกลายเป็นสาระแบบยาวๆ 555

กระทู้ผมจะตกไปไกลเลยมั้ยเนี่ยยย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:44
dekbom09 พิมพ์ว่า:
จริงๆมาผิดเวลาไปหน่อยครับ ตอนนี้แฟนเวสต์บรอม กับแฟนพาเลช กำลังวอร์กันมันส์ 555

คือจะว่าไปนะสำหรับบาร์ซ่า ผมว่าเกมส์รุกหลากหลายมากอ่ะ แถมความหลากหลายคือมันก็ดันเด่นไปทุกเรื่องอีก ลูกตักข้ามหัวกองหลังบาร์ซ่า ก็ทำได้โคตรโหดตั้งแต่ซัวเรสมา ลูกชิ่งก็มี ลูกมุดก็มี คือมันหลากหลายจริงๆ แล้วคือไม่รู้จะหยดุยังไง

สำหรับผมมีแค่ MN ผมยังไม่กลัวเท่าไหร่ แต่ถ้ามี MS นี้แหละน่ากลัวแบบสุดๆ ไม่รู้เหมือนกันทำไมผมถึงคิดแบบนี้ แต่ก่อนที่ S จะพ้นจากโทษแบน บาร์ซ่า ไม่ได้เป็นแบบนี้  

ผมพลาดแล้วท่าน 555 กะว่าจะหลังเกมกลายเป็นมู้ยาว กระทู้คงตกไปไกลแน่กว่าจะเข้า
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:48
minitofu พิมพ์ว่า:
ผมขออนุญาต เห็นต่างเรื่องของ ราคิติช นะครับ
ผมว่าเขาเล่นใช้ได้นะ แต่ระดับความพิเศษยังไม่เพียงพกับบาร์เซโลน่าครับ

ตำแหน่งนี้ น่าจะต้องการคนที่จะมาทดแทน ชาบี ได้อย่างเนียน
นี่ก็ใกล้จะจบฤดูกาลแล้ว ถ้าราคิติช ยังไปไม่ได้ไกลกว่านี้
ผมว่าบาร์เซโลน่าหาตัวมหัศจรรย์จากทีมอื่นเข้ามาแทนดีกว่านะครับ

สำหรับผมเค้าก็ไม่พิเศษจริงๆแหละครับ ธรรมดาไปทุกเรื่อง แต่ขยัน และรักษามาตรฐานทีมได้

ถ้าบาซ่ายังเล่นแผนนี้อยู่ แล้วได้กลางที่พิเศษแต่ไม่ขยัน เกมรับจะยิ่งแย่น่ะครับ

คือไม่ใช่ว่าเค้าดีที่สุดแล้วนะ ผมก็อยากได้ เวรัตติ หรือ ป๊อกบา แต่บางทีทีมไม่จำเป็นต้องพิเศษไปหมด

เหมือนเปโดร สมัยเป๊ปไงครับ ไม่พิเศษแต่ทำได้ดีในหน้าที่และทำงานหนัก ราคิติชตอนนี้ก็ประมานนั้นแหละฮะ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นฮะ
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6843
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:52
[RE: [Barça:คุยกันยาวๆ] กลาง หลัง โค้ช]
เห็นด้วยครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 3259
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 01:58
[RE: [Barça:คุยกันยาวๆ] กลาง หลัง โค้ช]
ponice พิมพ์ว่า:

สำหรับผมเค้าก็ไม่พิเศษจริงๆแหละครับ ธรรมดาไปทุกเรื่อง แต่ขยัน และรักษามาตรฐานทีมได้

ถ้าบาซ่ายังเล่นแผนนี้อยู่ แล้วได้กลางที่พิเศษแต่ไม่ขยัน เกมรับจะยิ่งแย่น่ะครับ

คือไม่ใช่ว่าเค้าดีที่สุดแล้วนะ ผมก็อยากได้ เวรัตติ หรือ ป๊อกบา แต่บางทีทีมไม่จำเป็นต้องพิเศษไปหมด

เหมือนเปโดร สมัยเป๊ปไงครับ ไม่พิเศษแต่ทำได้ดีในหน้าที่และทำงานหนัก ราคิติชตอนนี้ก็ประมานนั้นแหละฮะ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นฮะ  

เฮ้ยย ตกใจเลยครับ
ท่านรู้ได้ยังไง ในใจผม ชื่อนั้น คือ แวรัตติ เลยครับ
หมอนี่ก็ขยันนาครับ...55555

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 02:03
ponice พิมพ์ว่า:

เฮ้ยย ตกใจเลยครับ
ท่านรู้ได้ยังไง ในใจผม ชื่อนั้น คือ แวรัตติ เลยครับ
หมอนี่ก็ขยันนาครับ...55555

555 เชื่อว่าแฟนบาซ่า ไม่สิทีมที่อยากจะเสริมกลาง อยากได้กันหมดแหละฮะ

แต่ถ้ามาจริงๆผมว่า จะต้องทำได้ดีแน่ๆครับ ขยัน ครองบอลดี และ จ่ายดี เข้าโฉ่งฉ่างบ้าง

น่าจะลงตัวแน่ๆ T^T แต่คงยากมากเลย PSGไม่มีท่าที่จะปล่อย แถมเจ้าตัวก็พอใจด้วย

ป๊อกบายังมีโอกาสมากกว่าเลย 555
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2459
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 02:04
มี บุสเกต อยู่ในสนาม แฟนบอลก็อุ่นใจ
2
0

Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 02:05
Champp128 พิมพ์ว่า:
มี บุสเกต อยู่ในสนาม แฟนบอลก็อุ่นใจ  

ไม่มีคำพูดไหนถูกไปกว่านี้แล้วครับ สำหรับตอนนี้ 55555555555
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 8911
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 02:39
ถูกแบนแล้ว
นอกเหนือจากพี่ๆ3คนนั้นแล้ว
กลางนี่ต้องได้เครดิตเต็มๆเลยนะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel