ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Mes Que Un Club.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Mar 2010
ตอบ: 17256
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 11:42
[RE: ขอคำแนะนำ..เด็กสมาธิสั้น]
ดีใจที่เข้ามามีสาระเพียบเลย

ส่วนตัวผมไม่มีอะไรจะแนะนำน่ะคับ ไม่เคยมีประสบการณ์ตรงเลย เคยแต่ที่สอนเด็กที่ รร.อย่างมากก็ให้นั่งสมาธิ ก็พอช่วยได้บ้างคับเป็นบางคน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 160
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 11:52
[RE: ขอคำแนะนำ..เด็กสมาธิสั้น]
อยู่ชลบุรีครับ...
ไม่เปนไรจะศึกษาดู..ถ้าดีต้องจัดครับ
ขอบคุนทุกคำแนะนำนะครับ..ดนตรี กีฬา โลมา ปลูกต้นไม้
สงสัยจะจริง..เด็ก ๆ แกคงดูทีวีมาก
แต่เราดูอาการไม่ออกเอง..เพิ่งเรื่มไม่นิ่งตอน 4-5 ขวบ

ผมเปนอีกคนที่อ่าน SS มานาน
เพิ่งสมัครเปนทางการนี่เหลาะ
ถึงเวลามีสาระ..ก็ได้นะครับ
ขอบคุนจริง ๆ

0
0

Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 246
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 11:54
มู้ดีมีสาระ

เห็นแต่คนพูดผ่านๆไม่ได้สนใจ ไม่คิดว่าจะเป็นกันเยอะขนาดนี้

มีลูกผมต้องระวังหน่อยะล
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
ตอบ: 44017
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 11:59
ขอคำแนะนำ..เด็กสมาธิสั้น
มีหลานมีน้องผมจับเดาะบอลแปรบอลก่อนเลย
บอกเขาว่าโรนัลโด้ เมสซี่ตอนเด็กก็เริ่มทำเหมือนเรานี่แหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 26 Sep 2006
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 12:16
ผมเคยเป็นนะครับ ผมไปนั่งสมาธิไม่หาย เพราะจิตใจว่างเกินไป
ไม่รู้ว่าหายตอนไหนแต่รู้สึกว่าจะหายตอนเรียนโท
หลังจากทำงานกลุ่มเสร็จได้ไปตีแบดผ่อนคลายดีครับ

ปัจจุบันผมว่าตั้งแต่มีรถขับสมาธิก็มีเยอะ
เพราะขับในกทม.ต้องดูป้ายตลอดไม่งั้นผิดทาง
แล้วก็ต้องคอยระวังทั้งแท๊กซี่ รถตู้และมอเตอร์ไซค์ 555
0
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 12:33
จัดไป

#ระวังคนแนะนำจะติดด้วยนะ

0
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 12:58
พยายามหากิจกรรมให้ทำครับ​ เล่นกีฬา​ เล่นดนตรี​ ถ้าเขาชอบอาจจะต่อยอดไปได้อีกด้วย

ไมเคิล​ เฟลปส์นักว่ายน้ำของอเมริกาก็เป็นเด็กสมาธิสั้น​ แต่พ่อแม่พาเขาไปว่ายน้ำ​

ต้องลองให้ทำให้ฝึกตั้งแต่เด็กครับ​ โตไปจะแก้ยากเด็กที่ไม่ค่อยมีสมาธิ​ จะส่งผลเสียตามมาอีกหลายอย่างเลยครับ

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 864
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 13:03
หลักๆเด็กพวกนี้ ไม่ชอบอะไรที่มันนิ่ง ไม่ชอบอ่านหนังสือชอบอะไรที่มันขยับ อะไรที่ทำให้คิดและแก้ปัญหา แต่ไม่ชอบจำ ชอบดูสารคดี แต่ไม่ชอบอ่านชอบที่เขาสรุปแล้วพูดให้ฟัง แต่เด็กพวกนี้จะมีการวิธีคิดตรรกะที่ดี ลองหาสารคดี พวกวิทยาศาสตร์ ดนตรี หรือศิลปะ ให้เขาดู ให้เขาเรียนรู้จากสิ่งที่เขาสนใจ ลองมองดูว่าเขาชอบอะไร สมาธิสั่นมักเรียนไม่เก่ง แต่นั้นคงไม่ใช่ประเด็นทั้งหมด และะเด็นคือเราต้องการให้เขา เรียนรู้ ไม่ใช่เรียนเก่ง ถ้าดูที่วี ก็หาที่มันมีประโยชน์ถามเขาว่า เขาชอบอะไร หรือชอบเล่นกีฬาอะไร เพือนผมก็สมาธิสัน ตอนเด็กเรียนไม่เก่ง แต่ทุกวันนี้ ก็เป็นนักฬาฟุตบอลของสโมสรแห่งหนึ่ง หาที่สิ่งเขาสนใจแล้วทำให้เขาเป็นเอกเรียนรู้ในเรื่องนั้นๆแล้วเป็นอาชืพเขาในอนาคต การห้ามไม่ดูที่วีหรือเล่นมือถือ คงไม่ใช่วิธีที่ดี เพราทุกวันนี้เดินออกจากบ้านไม่ถึง300 เมตรก็เจอของพวกนี้ละ
1
0
arsenal fc only
นักบอลถ้วย ข.
Status: สะเด่าไปเลยอีน้อง
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2301
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 13:32
น้องผมนี้ก็เป็นเหมือนกัน อยู่ไม่นิ่ง ชอบทำเสียงดัง ตอนนี้ก็อยู่ ป.6 แล้ว เรียนหนังสือก็ไม่ค่อยโอเคเลยครับ
ท่านต้องฝึกตั้งแต่เด็กๆเลยครับ จะได้ไม่เป็นเหมือนน้องผม
ตอนน้องผม อยู่ ป.4 ผมพยายามช่วย ก็ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ คือ น้องผมชอบพวกเครื่องบิน รถถัง ผมเลยซื้อพวกตัวต่อพวกนี้ มาให้เขาต่อ เพื่อให้หัดมีสมาธิกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แรกๆก็โอเคเลยครับ แต่หลังๆก็เริ่มมาเป็นแบบเดิมอีก
ตอนนี้ พ่อผมก็ซื้อยาแก้สมาธิสั้นมาให้กินทุกวัน ก่อนนอน ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่า
ทุกวันนี้ผมล่ะท้อใจ เหนื่อยใจจริงๆครับ กับน้องผม
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Status :
เข้าร่วม: 08 Nov 2008
ตอบ: 2503
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 14:11
ลูกผม 3 ขวบ ชอบดูแท็บเลตมาก ตอนนนี้ผมบังคับ ให้ดูครั้งละ 15 นาที ดูวันละ 2 รอบ
เมื่อคืนซื้อหนังสือสำหรับเด็ก ที่เป็นเส้นปะ แล้วเขียนตาม เค้าก็ดูตั้งใจดีนะ ทำได้ตั้ง 3 หน้า

1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 3785
โพสเมื่อ: Tue Dec 08, 2015 15:28
ถูกแบนแล้ว
หากิจกรรมให้ลูกทำเยอะๆครับ

ลูกของน้าผมก้เป็น เหมือนกัน เค้าเรียกเด้กไฮเปอร์กันป่าว อย่างเดียวกันป่าวหว่า

แต่นั้นแหละ อยู่ไม่นึ่ง สมาธิไม่ค่อยมี ต้องค่อยๆฝึกครับ

หากิจกรรมที่ต้องใช้สมาธิในการเล่น

ต่อเลโก้ วาดรูป ระบายสี อะไรพวกนี้อะไร ที่ต้องให้ใช้สมาธิ ฝึกเค้าเรื่อยๆ เดียวก้ดีขึ้นครับ

ลองพบแพทย์ดูก้ดีครับ คงได้คำแนะนำที่น่าจะตอโจทย์ทั้ง จบกท และ เด็กมากกว่าถามในบอร์ดด้วย

ลูกน้าผม น้าแกก้พาไปพบแพทย์
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 3885
โพสเมื่อ: Thu Dec 10, 2015 09:14
Georgia_jajaa พิมพ์ว่า:
ลูกชายผม..อายุ 6 ขวบ แล้ว ปีหน้าจะต้องขึ้น ป1 แกเปนโรคสมาธิสั้น
หลัก ๆ แกจะไปอยุ่นิ่ง พูดไปเรื่อย เล่นไปเรื่อย
ไม่เขียน จำได้บ้าง
พาไปหาหมอ หมอเน้นแค่ให้ช่วยตัวเองได้
ทุกวันนี้ช่วยตัวเองได้หมด ปกติดี
แค่เค้าไม่นิ่งและไม่เขียนไม่อ่านครับ
เปนห่วงเพราะคงเรียนตามเพื่อนไม่ทัน
ใครมี..ข้อแนะนำหรือมีหมอแนะนำไหมครับ

..  

โรคสมาธิสั้นก็ต้องแก้ด้วยการทำสมาธิหรือภาวนาครับ การทำสมาธิตามหลักศาสนาพุทธมี 40 วิธี แต่เราเอาแบบง่ายๆ ย่อๆก็ได้ครับตามจริตที่เด็กชอบ เช่น

คุณอาจจะพาแกสวดมนต์บทยาวหน่อยทุกวัน โดยอาจจะเริ่มจากบทสั้นๆก่อน เป็นบทเดิมๆก่อนในช่วงแรกให้เด็กได้ปรับตัวครับ อันนี้เป็นการภาวนาทำให้จิตเป็นสมาธิเบื้องต้น

คุณอาจจะพาแกนั่งสมาธิวันละ 5 นาที โดยให้ใช้คำภาวนาที่ชอบ (ลองศึกษาวิธีทำสมาธิที่ถูกต้องตามเว็บไซด์ก็ได้ครับ) ถ้าทำได้รับรองว่าสมาธิจะค่อยๆดีขึ้นๆ ความจำก็จะดีขึ้นมีสมาธิในการเรียนครับ

ลองให้ลูกหาภาพที่ชอบมาหนึ่งภาพ โดยที่ภาพนั้นอาจจะรายละเอียดไม่มาก แล้วให้ลองมองจ้องสักแปบจนติดตาแล้วคุณก็อาจจะถามรายละเอียด ถ้าทำจนชำนาญจำภาพแล้วอาจจะเปลี่ยนภาพหรือใช้ภาพเดิมก็ได้ครับ เป็นการฝึกสมาธิแบบหนึ่งที่ดีมาก

การออกกำลังกาย ตัวอย่างเช่น การวิ่งก็ทำให้ฝึกสมาธิได้ โดยอาจจะค่อยๆเพิ่มระยะในการวิ่ง ส่วนวิธีทั่วๆไป ถ้าเค้าทำอะไรที่ชอบแล้วอยู่นิ่งได้นานๆ เช่น เล่นเกมส์ วาดรูป เป็นต้น ก็ต้องพยายามปล่อยให้เค้าทำบ่อยๆครับ แต่ที่สำคัญต้องเป็นสิ่งที่ทำแล้วทำให้ใจเย็น สบายใจ เกิดความคิดสร้างสรรค์

แก้ไขล่าสุดโดย Sir Cantona เมื่อ Thu Dec 10, 2015 09:25, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel