ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: ฉันจะต้องเป็น ราชาพ่อมด ให้ได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4986
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:28
จากคนดี เป็น คนโกง
ผมขอเล่าจะประสบการส่วนตัว ของผมก่อนนะครับ

ผมเคยทำงานองค์กรรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง..เกี่ยวกับการสื่อสาร

ซึ่งนิสัยผมไม่ชอบโกงหรือรับเงินใต้โต๊ะอยู่แล้ว

ที่ผมจะเล่าคือ เวลามีโครงการส่วนมากพนักงาน

ไม่ได้ทำเองหรอกคับ มีแต่จ้างบริษัทเอกชนมาทำ

และพวกตัวโตๆก็กินค่าประมูล ค่าตรวจรับ ซึ่งหลายๆที่คงเป็น

แต่ที่เปลี่ยนคนดีเป็นคนโกง คือ การจะให้เรื่องพวกนี้เงียบ

ต้องให้บริษัทเอาเงินมาแจก ลูกน้องตัวเองด้วย ซึ่งหลายคนเช่นผมไม่ชอบอะไรแบบนี้

แล้วเงินแจกมากจากไหนละ? ถ้าไม่ใช้ราคาจัดซื้อจัดจ้างที่เกินจริง

ผมจึงไม่รับ พอผมไม่รับ ก็ถูกมองว่าไม่เข้าพวก โดนกดดันโดนบีบสาระพัดให้ลาออก

หรือ ขอย้ายหน่วยงานหรือ ไปสาขาอื่นแทน เพื่อที่จะรับคนที่เป็นพวกตนเข้ามาแทน

แล้วมันก็กินวนเวียนเป็นวงจรต่อไป ถ้างานห่วยคนซวยคือบริษัทเอกชน

ถ้าอยากให้ไม่เอาเรื่องก็ต้องยัดเงินเหมือนเดิม และก็คืองเินจ้างเกินราคามาจ่ายเหมือนเดิม

พอเข้าใจยังครับว่า มันกินกันยังไง ทำไมถึงเปลี่ยน คนดี เป็น คนโกงได้

ปล. แล้วที่บอกว่าแก้ที่หัว บอกเลยว่ายากครับ กว่าเค้าจะมาถึงจุดนี้ได้จ่ายไปเยอะครับ

มันถึงเวลาที่เค้าต้องกอบโกยคืน

แก้ไขล่าสุดโดย pipatchao เมื่อ Sun Oct 11, 2015 15:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
OTG
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 1824
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:36
[RE: จากคนดี เป็น คนโกง]
เมืองไทย
ระบบอุปถัม
มีทุกวงการครับ

ทำใจ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
CHELSEA

OG
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 9634
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:39
ถูกแบนแล้ว
แก้ที่ตัวเรานี้หละ ให้พวกห่ารากนั้นแก่ตายไปเอง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: MARINA NAGASAWA
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12154
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:42
ไม่อยากพูดคำนี้เลย เป็นคำที่เกลียดมากๆ "ทำใจ"เหอะครับ คอรัปชั่นมีอยู่ทุกที่บนโลกแหละ โลกมันโหดร้ายเสมอ
0
0
Status: ฉันจะต้องเป็น ราชาพ่อมด ให้ได้
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:42
afruitfly พิมพ์ว่า:
แก้ที่ตัวเรานี้หละ ให้พวกห่ารากนั้นแก่ตายไปเอง  

จริงครับ ถ้าทำทุกคน ย่ำนะครับ ทุกคน ที่ไม่คิดโกง

ซึ่งคนไทยนิสัย ขี้อิจฉาด้วย พอเห็นคนโกงได้ดิบได้ดี

สุดท้ายก็จะเอาแบบอย่างแล้วก็กลายเป็นคนโกงอยู่ดี
2
0
Xl
นักเตะกลางซอย
Status: I used to live alone before I knew you.
เข้าร่วม: 16 Nov 2014
ตอบ: 831
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:43
ขอชื่นชมเจ้าของกระทู้ ที่มีความคิดแบบนี้ หายากนะ

0
0
"ถ้าเธออยากรู้ว่าคนคนนั้นเป็นคนยังไง ก็ให้ดูวิธีที่เขาปฏิบัติต่อผู้ที่ด้อยกว่า
ไม่ใช่ดูจากวิธีที่เขาปฏิบัติต่อคนที่เท่าเทียมกัน"

ซิเรียส แบล็ก
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ชมรมคนรักเมีย
เข้าร่วม: 10 Apr 2015
ตอบ: 2682
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 15:55
ท่านไม่ทำก็ดีเเล้วครับ เพราะมันโทษใครคนใดคนหนึ่ง หรืออาชีพใดอาชีพหนึ่งไม่ได้หรอกครับเรื่องการโกงหรือคอรรัปชั่น มันมีอยุ่ตั้งเเต่ระดับสูงสุดของประเทศ กระทั่ง ระดับล่างสุดของประเทศ หรือเราจะปฎิเสธว่ามันไม่จริง!!!
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22795
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:01
ระบบอุปถัมภ์ ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น มันก็คือๆ กับที่ต่างชาติเรียก Connection นั่นแหละ เป็นการให้โอกาสคน เปิดโอกาสให้ตัวเอง และพวกพ้้องในการเจอสิ่งที่ดีกว่า แต่ไม่ไช่บอกว่าระบบอุปถัมภ์คือการโกง คือระบบที่ชั่วร้าย
0
0
LV
นักเตะอบจ.
Status: สบายดี ไม่มีปัญหา
เข้าร่วม: 13 Mar 2007
ตอบ: 7781
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:03
ใช่ๆ รณรงค์เรื่องไม่ทุจริตคอรัปชั่น เอาจริงๆมันจะมีในทุกวงการ
ไม่ว่าจะเอกชนหรือราชการ ส่วนใหญ่พวกลูกน้องทำอะไรไม่ได้มาก
สุดท้ายก็ต้องตามน้ำเขาไป ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2006
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:14
สามารถแจ้ง สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ได้นะครับผ่านทางโทรศัพท์หรือเว็บไซต์

แต่ปัญหาจริงๆ คือคนที่อยู่ในวงเลือกที่จะนิ่งเฉยมากกว่า คิดว่ามันไม่ดีแต่ก็ไม่อยากยุ่งยากสร้างปัญหาให้ตัวเอง
0
0
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:23
litmanen พิมพ์ว่า:
สามารถแจ้ง สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ได้นะครับผ่านทางโทรศัพท์หรือเว็บไซต์

แต่ปัญหาจริงๆ คือคนที่อยู่ในวงเลือกที่จะนิ่งเฉยมากกว่า คิดว่ามันไม่ดีแต่ก็ไม่อยากยุ่งยากสร้างปัญหาให้ตัวเอง  

หน่วยงานนี้ ถ้าทำงานจริง คงเด้งกันทั้งประเทศละครับ

เพราะก่อนหน่วยงานนี้จะตรวจสอบใคร ส่วนมากจะดูก่อนว่าใครเป็นแบ็คเล่นได้ไหม

ไม่ใช่ว่าไม่แจ้งแต่พอแจ้งไปเรื่องก็เงียบ.. แค่นั้นละครับ
5
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 21 Oct 2010
ตอบ: 4120
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:33
น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือขวางครับ

เขาทำกันมาจนเป็นวัฒนธรรมแล้วทุกองค์กร ถ้าเราไม่มีความสุขไม่เต็มใจก็ถอยออกมา แต่จะมาเปิดโปหรือล้มล้างมันคงเป็นไปได้ยาก เป็นแค่อุดมการ์ณ โลกสวย แต่ทำได้ยากในโลกความจริง ตัวเราจะเดือดร้อนเปล่าๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2006
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 16:35
pipatchao พิมพ์ว่า:
litmanen พิมพ์ว่า:

หน่วยงานนี้ ถ้าทำงานจริง คงเด้งกันทั้งประเทศละครับ

เพราะก่อนหน่วยงานนี้จะตรวจสอบใคร ส่วนมากจะดูก่อนว่าใครเป็นแบ็คเล่นได้ไหม

ไม่ใช่ว่าไม่แจ้งแต่พอแจ้งไปเรื่องก็เงียบ.. แค่นั้นละครับ  

อยู่ที่ผู้ร้องแหละครับเรื่องพวกนี้ สามารถตามเรื่องได้ ร้องเรียนหน่วยงานอื่นถ้าเรื่องไม่เดิน ออกสื่อให้เป็นประเด็นได้ แม้แต่ลงเว็บดังๆ สำคัญคือต้องมีหลักฐานที่จับต้องได้ ในกรณีที่พร้อมที่จะสู้กับมัน
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: HANNI.NWJNS
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9458
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 17:04
ชื่นชมนายจากใจจริง ดีที่องค์กรผมมันไม่ต้องเอามายัดปากพวกผมให้รู้สึกแย่ด้วย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10205
โพสเมื่อ: Sun Oct 11, 2015 18:02
เป็นความจริงที่เจ็บปวด

เพื่อนผมเข้าราชการยังเปรยๆว่าไม่แน่ใจว่าจะอยู่กับระบบแบบนี้ไปได้นานหรือเปล่า มันก็รู้สึกไม่ดี

ส่วนบางอย่างพูดไปก็เข้าการเมืองเปล่าๆ
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel