ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5885
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 10:59
[RE: ใครเล่นกองหลังสนาม11คนบ้าง]
กองหลังเล่นยากจริงๆ เมื่อสองวันที่ผ่านมาผมโดนจับให้เล่นแบ๊คซ้ายแต่ปกติผมถนัดหน้าต่ำกับปีกขวา ผมยอมรับเลยการเข้าบอลให้แม่นนี่ยาก ผมนี่โดนกองหน้ารุ่นพี่ด่ากระจายเลย แหม่ เก่งจริงมาเล่นเองเลยกองหน้ากูก้เล่นได้ โคตรหัวร้อน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44015
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 11:32
[RE: ใครเล่นกองหลังสนาม11คนบ้าง]
ถ้าประตูเป็นงานจะเล่นง่ายขึ้น เขาจะสั่งหมดเพราะประตูเป็นคนเดียวที่เห็นทั้งหมดในสนาม
รู้ว่าชอบหวดวืดก็อย่าไปหวด ดึงบอลลงเคาะสั้นๆเอาเก๋ากว่าเยอะ หวดตูมตามมั่วๆเผลอๆโดนสวนมาอีก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 310
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 11:42
เมื่อก่อนผมเล่นแบ๊คซ้าย แต่มาช่วงหลังผมเล่นตำแหน่ง CB มาตลอดครับ อาจจะเพราะตัวใหญ่ แต่หลักการสำคัญของการเล่นตำแหน่งนี้ คือการยืนตำแหน่งครับ ถ้ายืนตำแหน่งได้ดี จะสามารถป้องกันคู่ต่อสู้ได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ หากคู่ต่อสู้เลี้ยงจี้เข้ามา สิ่งที่ควรทำคือ ต้องรู้จักยืนบีบให้คู่ต่อสู้พาบอลหนีเราไปในมุมที่ไม่อันตราย แล้วรอเพื่อนลงมาช่วยคุมโซน ไม่ใช่เข้าไปสกัด เพราะถ้าเข้าไปสกัด หลุดแล้ว หลุดเลย แต่ถึงจะอย่างนั้นเหอะครับ ความเข้าอก เข้าใจของแผงหลังก็สำคัญมากครับ พยายามสั่งให้แบ๊คทั้ง 2 ข้างยืนสูงกว่าเราครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19895
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 11:54
ถ้ายังไม่เก่ง แต่ต้องเอาตัวรอดในตำแหน่งกองหลัง ที่รุ่นพี่ผมเคยสอน
1.อย่าปล่อยบอลลง ให้โหม่งโด่งๆ(ซื้อเวลา)ไว้รอเพื่อนมาช่วย
2.การสกัด ดีที่สุดคือการแปบอล หน้าสัมผัสกับบอลเยอะที่สุดโอกาสแป้กมีน้อย

เอาแค่สองอย่างให้เคร่งครัด อย่างอื่นประสบการณ์จะสอนเอง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 25 Jul 2008
ตอบ: 14381
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 12:36
ผมเล่นแบ็คขวา เล่นเอาชัวร์ครับ บอลมาสาดทิ้งออกข้างไว้ก่อน ให้เพื่อนลงมาช่วย

ผมไม่คิดจะแย่งบอลจากคู่แข่งเลยครับ บอลมา จิ้มออกๆ ไปก่อน

แต่ผมถนัดเติมเกมบุกครับ เกมรับก็นั่นล่ะครับ เอาชัวร์
1
0
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 12:38
ผมก็เคยเล่น CB ครับ โดนใบเหลืองอย่างบ่อย

แต่ปล่อยบอลตกกับยืนรอบอลมาถึง กองหลังเล่นแบบนี้เสี่ยงจริง ๆ ครับ เจอกองหน้าเร็ว ๆ แข็งแกร่งๆนี่โดนฉกแน่นอน เล่นกองหลังอย่าไปคิดถึงตัดบอลหล่อ ๆ ครับ เตะทิ้งได้เตะทิ้ง เคลียได้เคลีย ขอแค่อย่าให้บอลเข้าประตูเราก็พอ

อีกอย่างที่สำคัญคือ คู่ CB ของเรา ต้องรู้ทางบอลกัน จังหวะไหนใครเข้า ใครดัก ถ้าเล่นกองหลัง CB รู้ใจกันก็ช่วยทีมได้เยอะครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11696
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 13:35
มีแต่คนแย่งกันเล่นกองหน้า เล่นปีก เหลือที่ว่างแค่กองหลัง คนไม่เก่งก็ต้องมาเล่น แล้วมันจะเหลือเหรอ กองหน้าเตะว่าว เลี้ยวติด ยิ่งแป้ก ก็แค่หัวเราะแหะๆแล้วมันก็ผ่านไป กองหลังเคลียร์ว่าว ปล่อยหลุด มีแต่คนเข้ามาด่า เก่งนักไม่มาเล่นเองวะ

ถ้าเล่นสนามประมาณฟุตซอล ผมเล่นกองหลังได้นะ คิดว่าตัวเองทางดีพอสมควร แต่เล่นสนามใหญ่คนละเรื่องเลย ต้องฟิตสุดๆ เจอพวกจิ้มวิ่ง รู้ว่าต้องไปทางนี้แน่ๆ แต่ตามไม่ทัน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 2721
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 13:37
sompong789 พิมพ์ว่า:
ผมไม่เคยเล่นเซ็นสนาม11 แต่มีเพื่อนเล่น มันก็โปรระดับหนึ่ง
เนี้ยไปถามมันมาให้ละ

1.ต้องนิ่ง
2.ใจเย็น
3.สมาธิต้องดี
4.ประกบไม่พลาด
5.อ่านทางบอลขาด
6.ต้องรู้เท่าทันลูกเล่นของตัวรุกฝั่งตรงข้าม

ตอนเด็ก-วัยรุ่น ผมก็เป็น CB arsenal thailand

กำลังจะมาตอบแบบนี้เป๊ะ

สำคัญที่สุดคือสมาธิ ประสบการ์ณ และพละกำลัง

เช็คล้ำหน้าไหม แล้วแต่แผนโค้ช

ตำแหน่งอื่นยังพอพลาดได้ แต่กองหลัง พลาดไม่ได้ เช่นเดียวกับผู้รักษาประตู

ปล.พวกไม่เคยเล่นกับพวกเล่นเป็น ผมไล่อ่านมา มู้นี้น้ำจะสัก 80%
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5885
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 14:01
วันที่ฉันป๋วย พิมพ์ว่า:
เล่นยากนะครับ ยิ่งเจอเพื่อนร่วมทีมไม่ช่วยรับ ยิ่งยาก

เจอบ่อยครับ เพราะโดยธรรมชาติคนอื่นจะชอบบุก

CDM CM หายไป นี่ยิ่งอยากจะวางจอยเลย

ยอมรับเลยครับ ทุกวันนี้เล่นสนามหญ้าเทียมนะ เหมือนโดนสวนกลับทุกลูก

เพราะตอนมันบุกกันมันเอามัน โดนสวนทีอยู่กันคนสองคน

ไล่ยังไงก็ไม่ทัน

ส่วนตัวนะ ครับ ต้องดูว่าตัวเองถนัดแบบไหน แล้วคู่เราถนัดแบบไหน

เช่น ถนัดรองบอลมากกว่าเข้าตัด ก็คุยกันครับ สนามใหญ่ ต้องมีคู่ CB แล้วก็ แบคช่วยอยู่แล้ว

ตัวตัดเกมส์ต้องบอกเลย อย่าหาย หายตั้งมีคนมาแทน ช่วยสกรีนให้เราก่อน ก่อนถึง CB

มันหายปั๊บ บ่นแม่มเลย หาเรื่องบ่นมันบ้าง หน้าที่ของมัน

ที่เหลือก็พยายาม ที่บอกครับ อย่าพยายามปล่อยตก

ไม่จำเป็นต้องประกบติดตลอด ให้คาดการณ์ระยะส่ง แล้วดักไว้ครับ ไปวิ่งตามตลอด ธรรมชาติกองหน้าปีกจะเร็วกว่าเรา

ให้ใช้ระยะทางตัดพื้นที่ซะ

โดนร่วมคือพูดยากครับ ต้องเล่นบ่อยๆ จะเข้าใจตำแหน่งนี้มากขึ้นครับ

แต่ยังไงก็ยืนยัน ด่ามันบ้างพวกกองกลางบ้าบุกทั้งหลาย พอโดนบุกแล้วหายอ่ะ

ตัวดีเลยทำให้พวกเราเหล่ากองหลังเล่นยากมาก

แม่งโคตรจริง ต้องโทษกลางน่ะบางทีขึ้นไปกันหมด พอโดนยิงก็โทษหลังอย่างเดียว
พูดแล้วหัวร้อน

0
0
นักเตะอบต.
Status: i'm No.8
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1318
ที่อยู่: 69 Bukakke Office , Tokyo-Hot Building , Tokyo Japan
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 15:07
ท่องไว้ บอลผ่านได้ คนห้ามผ่าน เพราะถ้าคนผ่านเราโดนด่า ก่อน
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5069
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 15:17
godevil พิมพ์ว่า:
มีแต่คนแย่งกันเล่นกองหน้า เล่นปีก เหลือที่ว่างแค่กองหลัง คนไม่เก่งก็ต้องมาเล่น แล้วมันจะเหลือเหรอ กองหน้าเตะว่าว เลี้ยวติด ยิ่งแป้ก ก็แค่หัวเราะแหะๆแล้วมันก็ผ่านไป กองหลังเคลียร์ว่าว ปล่อยหลุด มีแต่คนเข้ามาด่า เก่งนักไม่มาเล่นเองวะ

ถ้าเล่นสนามประมาณฟุตซอล ผมเล่นกองหลังได้นะ คิดว่าตัวเองทางดีพอสมควร แต่เล่นสนามใหญ่คนละเรื่องเลย ต้องฟิตสุดๆ เจอพวกจิ้มวิ่ง รู้ว่าต้องไปทางนี้แน่ๆ แต่ตามไม่ทัน  

ผมว่าเพราะกองหลังต้องพลิกตัวด้วยอ่ะครับแล้วก็ช้ากว่าด้วยส่วนนึง แต่ CB ช้าที่เอาพวกเร็วๆอยู่คงเพราะระยะห่างที่ยืนกับไม่เข้าแย่งแต่บีบทางวิ่งเอามั้งครับ ผมไม่เคยเล่นตัวกลางเลยเต็มที่ถ้าไม่มีใครอยากเล่นรับจะชิงอาสาเล่นแบ็คก่อนเลยเพราะมันมีพื้นทีดูแลมันน้อยกว่า CB
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 33999
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 15:29
ผมว่าพละกำลังสำคัญมากสำหรับเราที่เล่นกันแค่เล่นๆไม่ได้จริงจังมาก ส่วนมากแรงไม่ดีจะโดนพาหนีตลอด
0
0
นักเตะตำบล
Status: เสียวไปวันๆ
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 15:45
เคยเล่นอยู่คับ แต่นานมากแล้วสมัยเรียน เคยเล่นถ้วย ค ด้วยคับ

เทคนิคประจำตัวหูตาไว เช็คไลน์ อ่านใจ อ่านจังหวะบอล

อย่าเล่นมากจังหวะ เคลียได้เคลียเลย

ที่สำคัญที่สุด คือเรื่องความฟิตคับ สนามมันใหญ่ เจอพวกสปีทต้นดีๆ ถ้าไม่ฟิตนี่ดมตูดแน่นอน

0
0
ลูกยิงสลายมโน...อิอิ

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11696
โพสเมื่อ: Sun Jul 26, 2015 15:45
SpuRFc พิมพ์ว่า:
godevil พิมพ์ว่า:

ผมว่าเพราะกองหลังต้องพลิกตัวด้วยอ่ะครับแล้วก็ช้ากว่าด้วยส่วนนึง แต่ CB ช้าที่เอาพวกเร็วๆอยู่คงเพราะระยะห่างที่ยืนกับไม่เข้าแย่งแต่บีบทางวิ่งเอามั้งครับ ผมไม่เคยเล่นตัวกลางเลยเต็มที่ถ้าไม่มีใครอยากเล่นรับจะชิงอาสาเล่นแบ็คก่อนเลยเพราะมันมีพื้นทีดูแลมันน้อยกว่า CB  

เคยเล่นแบ็ค เพื่อนสั่งเมิงต้องเติมเกมบุกด้วยนะ เอ่อ แค่วิ่งไล่ปีกผมก็ไม่มีแรงละ ใจคอจะให้เติมเกมบุกด้วยหรอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2013
ตอบ: 304
โพสเมื่อ: Thu Sep 08, 2016 19:36
]
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel