ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Wed Apr 01, 2015 10:45
[RE: ครั้งหนึ่งในชีวิต… อาจทำลายทั้งชีวิต (ข้อคิดจากงานแต่งของผม)]
คิดตามแบบมนุษย์เงินเดือนทั่วๆไป 2หมื่น ผมว่ายากนะ

เอาแบบเพื่อนผม สินสอดสาวป.โท 5แสน เก็บ5ปี ทอง10บาท เก็บอีก2ปี ค่างานแต่งอีก1แสน เก็บอีก1ปี สรุป เก็บ7ปี
ตอนนี้อายุ 28 ปาไป35กว่าจะได้แต่ง แล้วระหว่างเก็บ แฟนชวนเที่ยว ตปท ทุกปี นี่เดือนเมษาจะไปยี่ปุ่น จะเก็บได้ปีละแสนมั้ยก็ไม่รู้

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Wed Apr 01, 2015 11:56
[RE: ครั้งหนึ่งในชีวิต… อาจทำลายทั้งชีวิต (ข้อคิดจากงานแต่งของผม)]
เรือบิน พิมพ์ว่า:
StandAlone พิมพ์ว่า:
00000 พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:

รู้หรือไม่ ? ว่าเงิน 3 แสน ที่ใช้ไปในการจัดงานแต่ง
ในอีก 30 ปีข้างหน้า ซึ่งเป็นเวลาที่คู่ชีวิตคู่นี้จะเกษียณอายุ
จะเติบโตเป็นถึง 5 ล้านบาท หากลงทุนได้ 10% ต่อปี
และ 9 ล้านบาท หากลงทุนได้ 12% ต่อปี  

เอ่อ..... ลงทุนอะไรวะได้ 10% ต่อปี มีทีเด็ดมาบอกกันมั่งนะ  
สงสัยปล่อยเงินกู้นอกระบบแน่เลย  

ลงกองทุนหุ้นไทยครับ เฉลี่ยอยู่ที่12% ต่อปี อันนี้สถิติตั้งแต่ตลาดหุ้นไทยก่อตั้งมานะ

ตอนนี้ผมก็เริ่มลงกองทุนที่ให้ผลตอบแทนเฉลี่ย10เปอร์ต่อปีแล้ว ลงให้ได้ปีละ72000 หรือเดือนละ6000 ได้ปันผลมา10% ก้เอากลับไปซื้อทบไปเรื่อยๆ 10ปีจะได้ล้านห้า

ปล. ถ้าศึกษาเรื่องเล่นหุ้น มีโอกาสได้18%ต่อปี  

อยู่ในตลาดมานานหรือยังครับ ถ้าเพิ่งเข้าได้สี่ห้าปีนี้ผมขอเตือนว่าระวังเรื่อง optimistic เกินไปด้วยนะครับ ตลาดเราดีเป็นช่วงๆ และมีช่วงซึมยาวๆ ค่าเฉลี่ย 12% มันจะช่วงบางปีที่ขึ้นแรงๆ หลัก 100-200% อยู่บ้าง (ซึ่งผ่านมาแล้วของรอบนี้) ดังนั้นถ้ามันจะเป็นแนวซึม หรืออย่างแย่คือลงมากกว่า จะเอา 10+% เหมือนค่าเฉลี่ยคงไม่ไหวครับ

หุ้นบางตัวที่ผมซื้อเมื่อช่วง Subprime นี่มีหลัก 1000% เลยนะครับ เวลาแค่ไม่กี่ปี แต่ตอนนี้ผมปล่อยพอร์ทว่าง รอวิกฤติมาใหม่แล้วค่อยซื้อ

ปล. LTF ของผม ปีหลังๆ นี่กำไร 2-5% กันนะครับ มันใกล้เคียงตลาดช่วงหลังๆ ที่ผ่านมานะ
แก้ไขล่าสุดโดย GeneralAK เมื่อ Wed Apr 01, 2015 11:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Wed Apr 01, 2015 12:00
GeneralAK พิมพ์ว่า:
เรือบิน พิมพ์ว่า:
StandAlone พิมพ์ว่า:
00000 พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:

รู้หรือไม่ ? ว่าเงิน 3 แสน ที่ใช้ไปในการจัดงานแต่ง
ในอีก 30 ปีข้างหน้า ซึ่งเป็นเวลาที่คู่ชีวิตคู่นี้จะเกษียณอายุ
จะเติบโตเป็นถึง 5 ล้านบาท หากลงทุนได้ 10% ต่อปี
และ 9 ล้านบาท หากลงทุนได้ 12% ต่อปี  

เอ่อ..... ลงทุนอะไรวะได้ 10% ต่อปี มีทีเด็ดมาบอกกันมั่งนะ  
สงสัยปล่อยเงินกู้นอกระบบแน่เลย  

ลงกองทุนหุ้นไทยครับ เฉลี่ยอยู่ที่12% ต่อปี อันนี้สถิติตั้งแต่ตลาดหุ้นไทยก่อตั้งมานะ

ตอนนี้ผมก็เริ่มลงกองทุนที่ให้ผลตอบแทนเฉลี่ย10เปอร์ต่อปีแล้ว ลงให้ได้ปีละ72000 หรือเดือนละ6000 ได้ปันผลมา10% ก้เอากลับไปซื้อทบไปเรื่อยๆ 10ปีจะได้ล้านห้า

ปล. ถ้าศึกษาเรื่องเล่นหุ้น มีโอกาสได้18%ต่อปี  

อยู่ในตลาดมานานหรือยังครับ ถ้าเพิ่งเข้าได้สี่ห้าปีนี้ผมขอเตือนว่าระวังเรื่อง optimistic เกินไปด้วยนะครับ ตลาดเราดีเป็นช่วงๆ และมีช่วงซึมยาวๆ ค่าเฉลี่ย 12% มันจะช่วงบางปีที่ขึ้นแรงๆ หลัก 100-200% อยู่บ้าง (ซึ่งผ่านมาแล้วของรอบนี้) ดังนั้นถ้ามันจะเป็นแนวซึม หรืออย่างแย่คือลงมากกว่า จะเอา 10+% เหมือนค่าเฉลี่ยคงไม่ไหวครับ

หุ้นบางตัวที่ผมซื้อเมื่อช่วง Subprime นี่มีหลัก 1000% เลยนะครับ เวลาแค่ไม่กี่ปี แต่ตอนนี้ผมปล่อยพอร์ทว่าง รอวิกฤติมาใหม่แล้วค่อยซื้อ

ปล. LTF ของผม ปีหลังๆ นี่กำไร 2-5% กันนะครับ มันใกล้เคียงตลาดช่วงหลังๆ ที่ผ่านมานะ  

12% มันเป็นค่าเฉลี่ยตั้งแต่เปิดตลาดหุ้นไทยมาหนะครับ เราลงผิดช่วงก็อาจมีขาดทุน แต่สถิติบอกถือเกิน7ปีไม่มีขาดทุน แต่ก็อย่างว่า สถิติไม่ได้ว่าอนาคตจะเป็นแบบนั้นแน่นอน
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ท้องฟ้า และดาวช่างดูสดใส ... เมื่อ มีเธอ
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 5114
โพสเมื่อ: Wed Apr 01, 2015 14:39
สุดท้ายก็เข้าหลักการเดิม อย่าทำอะไรเกินตัว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel