ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3676
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 17:49
[RE: ขอไอเดียวิธีทำ Thermo ข้อนี้หน่อยครับ]
ผมคิดว่าตาราง Thermodynamics มีค่า Enthalpy ของ steam ethylene และ Ethanol นะครับ ลองหาๆดู

หลังจากนั้นก็คำนวณพลังงานปฏิกิริยา = m3h3 - m1h1 - m2h2

ไม่ควรจะใช้ Cp นะครับ นอกจาก T เปลี่ยนแปลงน้อยๆ ถึงพอจะประมาณได้

ปล.อันนี้ใช้วิธีการของเครื่องกลนะครับ ถ้าท่านเรียน Chem En ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหม
แก้ไขล่าสุดโดย luciferzz เมื่อ Sun Feb 08, 2015 17:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 12028
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 18:00
[RE: ขอไอเดียวิธีทำ Thermo ข้อนี้หน่อยครับ]
ผมเชื่อว่า ชาววาไรตี้ SS ก็เก่งไม่แพ้บอร์ดอื่นนะ
เพียงแต่พอเวลาล็อกอินเข้ามาเล่น สมงสมองไม่เหลือให้คิดเรื่องอื่นละนอกจาก 18+
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 416
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 18:01
Gestapo` พิมพ์ว่า:
benchelseafan พิมพ์ว่า:
Gestapo` พิมพ์ว่า:
ปฏิกริยาเกิดขึ้นที่ อุณหภูมเท่าไหรครับ  

คือเข้าบอกว่า เรายัด ethylene กับ steam (น้ำที่เป็นก๊าส) เข้าไปใน reactor ที่อุณภูมิ 320 Celsius แล้วได้ Ethanol (liquid phase) ออกมาที่ 25 Celsius อะครับ

ปล. คำถามมันไม่ได้บอกไว้อะครับ ว่าเกิดขึ้นที่อุณภูมิเท่าไหร่

มันให้ข้อมูลมาแค่นี้จริงๆ

ถ้าไม่บอกมา ทำแบบท่านได้เลยครับ แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าปฏิกริยาไม่ได้เกิดที่25Cแน่ๆ
Spoil
ส่วนคิด dH หลายส่วนเลย

(CpdT)Ethy
(CpdT)stream
(Hproduct - Hreactant)

เช่นอันสอง อาจจะ (CpdT)stream Cpของstream, dT= 320-25
แต่ผมว่ามันตรงไป

แต่อย่าลืมว่า ถ้าคิด dH ของสาร
1. ต้องคำนึงถึงการเปลี่ยนสถานะด้วยนะ (Heat Fusion
2. Cp ของสารในสถานะที่ต่างกัน Solid Liquid Gas phase ไม่เท่ากัน
เช่น (dH)stream = (Cp)stream x (Tinitial - Tdewpoint) + Hfusion + (Cp)water (Tbubblepoint - 25)

(dH)ethy = (Cp)ethy,gas x (Tinitial - Tdewpoint) + Hfusion + (Cp)ethyl,liq (T bubblepoint - 25)

แล้วค่อยมาคิดส่วนที่3 Hของreactionอีกตัวครับ

น่าจะประมานนี้ครับ

พี่ครับ อีกคำถามนะครับ
งั้นส่วน Hproduct - Hreactants ก็ต้องใช้ heat of formation ของ liquid phase สำหรับน้ำ ณ อุณภูมิที่ 25 Celsius ใช่ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย benchelseafan เมื่อ Sun Feb 08, 2015 18:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 18:03
luciferzz พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่าตาราง Thermodynamics มีค่า Enthalpy ของ steam ethylene และ Ethanol นะครับ ลองหาๆดู

หลังจากนั้นก็คำนวณพลังงานปฏิกิริยา = m3h3 - m1h1 - m2h2

ไม่ควรจะใช้ Cp นะครับ นอกจาก T เปลี่ยนแปลงน้อยๆ ถึงพอจะประมาณได้

ปล.อันนี้ใช้วิธีการของเครื่องกลนะครับ ถ้าท่านเรียน Chem En ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหม

เหมือนในหนังสือเค้าให้อินทีเกรท ค่า Cp เลยอะครับ เพื่อหา enthalpy จากอุณภูมินึงไปอีกอัน

ส่วนค่า enthalpy ที่หาได้ในตารางมีแต่ enthalpy of formation ณ 25 Celsius อะครับ

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 3676
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 18:33

เหมือนในหนังสือเค้าให้อินทีเกรท ค่า Cp เลยอะครับ เพื่อหา enthalpy จากอุณภูมินึงไปอีกอัน

ส่วนค่า enthalpy ที่หาได้ในตารางมีแต่ enthalpy of formation ณ 25 Celsius อะครับ

โอเคครับ งั้นผมคิดว่าท่านคงต้องใช้สมการนี้แล้วล่ะ

ผิดอย่าว่ากันนะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 18:46

โอเคครับ งั้นผมคิดว่าท่านคงต้องใช้สมการนี้แล้วล่ะ

ผิดอย่าว่ากันนะครับ  

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 366
โพสเมื่อ: Sun Feb 08, 2015 22:21
ถูกแบนแล้ว
ผมเรียนเครื่องกลนี้ต้องเจอขอตามแบบห่างๆละกัน555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel