ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4705
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 02:25
[RE: ป๋าเทพผู้ไม่รู้จัก ธุรกิจ แยกระหว่างคนสู้ชีวิต กัน คนหัวรั้น]
lit พิมพ์ว่า:
ขอถามนิดนึงครับ

ต้นทุน9บาท ขาย10บาท คนซื้อร้อยคนก็กำไรร้อยนึง อันนีมันผิดยังไงหรอครับ คือต้นทุนมันก็รวมทุกอย่างอยู่แล้วไม่ใช่หรอ ทั้งค่าบำรุง ค่าขนส่งไรพวกนี้ด้วย แล้วทำไมถึงบอกความคิดนี้ผิดอะครับ ผมงงจริงๆนะ  

ตอบด้วยรายการนี้ดีกว่าครับ http://video.mthai.com/news/player/1257405701.html
มันมีค่าอะไรมากกว่านั้น การลงทุนมันมีเสี่ยงหมด ต้นทุนเขาผิดไม่รวมของที่ท่านว่าด้วย
ที่ผมให้ดูคือความ รั้น ที่ผิดคือ รั้นและความไม่เข้าใจ
แก้ไขล่าสุดโดย SOUL_ZoRo เมื่อ Thu Feb 05, 2015 02:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

"Offense wins games, defense wins championships "
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2009
ตอบ: 4738
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 02:31
[RE: ป๋าเทพผู้ไม่รู้จัก ธุรกิจ แยกระหว่างคนสู้ชีวิต กัน คนหัวรั้น]

ต้นทุน9บาท ขาย10บาท คนซื้อร้อยคนก็กำไรร้อยนึง อันนีมันผิดยังไงหรอครับ คือต้นทุนมันก็รวมทุกอย่างอยู่แล้วไม่ใช่หรอ ทั้งค่าบำรุง ค่าขนส่งไรพวกนี้ด้วย แล้วทำไมถึงบอกความคิดนี้ผิดอะครับ ผมงงจริงๆนะ  

ต้นทุนอาจจะคิดแค่ต้นทุนการผลิตหรือป่าวครับ แล้วรายจ่ายยิบย่อยมันมีอีกเยอะนะ ทั้งค่าที่เช่าขายของไม่มีที่ก็ขายไม่ได้จริงมั้ย ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าแก๊ส โอ้ยหลายอย่าง จะทำหลายสาขาก้ต้องจ้างอีกแล้วทำไงละ จ้างฟรีๆ มันไม่มีหรอก ถ้าจะทำ ไปคิดแค่ต้นทุน 9 บาทขาย 10 บาทนั้นมันไม่ได้หรอกโลกของความจริงมันไม่ได้ง่ายแบบที่เราคิด ถ้าง่ายแบบนั้นจริงป่านนี้คนเรารวยทั้งโลกแล้วแหละ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 3228
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 02:58
เอาอะไรกับคนอย่างป๋าเทพ หัวรั้นไม่ฟังใคร กรูแน่กรูเจ๋ง ไม่ต้องมาสอนกรู

แบบนี้มันใช่หัวของคนที่จะทำธุรกิจจริงๆหรือ ทำอะไรก็เจ๊งครับสำหรับคนแบบนี้

ลูกน้อง: พี่ๆทำยังไงให้กิจการของตัวเองก้าวหน้าและไม่เจ๊งง่ายๆ

ผม: ดูป๋าเทพไว้ อะไรที่ป๋าเทพทำอย่าทำ แต่ถ้าอยากเจ๊งก็ทำตามได้เลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 54
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 05:26

ครับคิดอย่างงี้ก็ถูกครับ แต่ถูกไม่หมด เพราะในกรณีที่สิ้นค้าไม่เป็นที่ต้องการก็คือขายไม่ออก

ก็จะกลายเป็นสินค้าคงเหลือ แต่คุณได้ลงทุนไปแล้ว คุณก็เลยจะขาดทุน อย่างเช่นคุณมี

ผลิตสินค้ามีต้นทุน 9 บาทคุณผลิต 100 ขวด แสดงว่าคุณมีต้นทุน 900 บาท แต่ในความเป็น

จริงแล้วคุณขายได้แค่ 50 ขวดขวดละ 10 บาท รายได้คุณก็ 500 บาท กำไร 50 บาท

เพราะฉนั้นคุณจึงจะขาดทุน 900-500=400 บาท พอจะเข้าใจมั้ยครับ ขอโทษทีที่ผม

อธิบายงงๆ ท่านใดมีอะไรจะเสริมหรือแก้ไขก็เชิญเลยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย saintinlove เมื่อ Thu Feb 05, 2015 13:49, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 07:58
แกเป็นคนหัวรั้นจริง ๆ ใครเตือนใครบอกอะไรไม่ค่อยฟัง
หนังที่แกทำแต่ละเรื่องผมกล้าท้าชนเลย ถ้าให้ทุนผมว่าผมทำได้ดีกว่าแก

พวกโน๊ต พวกหม่ำ หลาย ๆ คนก็พยายามช่วยแกนะเรื่องหนัง แต่แกยึดความคิดของตัวเองตลอด ไม่สนคำแแนะนำ แนะนำเยอะโดนแกด่าอีก นี่ขนาดถึงขั้นต้องขายบ้านใช้หนี้ไปแล้วนะ ยอมแกเลยจริง ๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 587
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 08:19
ถูกแบนแล้ว
filmmommam พิมพ์ว่า:
ขงเบ้ง กล่าวไว้ว่าถ้าโง่แต่เสือกขยันให้เอาไปฆ่าทิ้ง เพราะจะขยันทำแต่เรื่อง โง่ๆ

ล้อเล่นน่ะครับไงก็รัก ป๋า จุ๊บๆ

ขออณุญาติเรื้อนนะครับ ไม่ชอบแนวคิดแบบนี้
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 08:23

ต้นทุนตรงนี้ คือ ต้นทุนผลิตภัณฑ์ครับ การที่เราจะผลิตสินค้าอะไรสักอย่างออกมา เราจะมีการคิดไปถึงค่า "ต้นทุนแฝง"ด้วย เป็นกับดักของคนมือใหม่ที่มองไม่เห็น

ต้นทุนที่แท้จริง = ผลิตภัณฑ์+ค่าใช้จ่ายเพื่อขาย+ภาษี

ผลิตภัณฑ์ - จะเป็นค่าใช้จ่าย 9 บาทที่พุดถึง จะเป็นค่ากล่อง ค่าน้ำข้าวกล้อง ค่าโรงงานที่ใช้ผลิต และทุกๆอย่างตั้งแต่ทำของขายจนจบ
คชจ เพื่อขาย - หมายถึง ค่าเช่าที่การค้า ค่าขนส่ง ค่าจ้างคนขาย(ถ้ามี) ค่าเสื่อมผลิตภัณฑ์(ของเก็บนานๆมันจะเสียครับ สุดท้ายขายไม่ได้อาจจะต้องทิ้งเลย กำไร0บาท)
ถ้าคิดเป็นมูลค่าต่อกล่อง น่าจะ 10-30% (1-3บาท)
ภาษีการค้า - Vat 7% ครับ

ถ้าดูตามนี้ 9+1+1 = 11 คือค่าต้นทุนต่ำสุดแล้ว กำไรควรจะเป็น 130-150% ประมาณ 15-16 บาท เราจะนำกำไรที่ว่า ไปเสียค่า ภาษีรายได้ประจำปี(นิติบุคคล,บริษัท) อีก

เล่าให้ฟังคร่าวๆนะครับ การทำธุรกิจไม่ยากถ้าเราเข้าใจ 1)Demand = Supply 2)ต้นทุน-กำไร และ3)ภาษี ครับ
9
0
นักเตะอบจ.
Status: ทำงานด้วย อ่าน soccersuck ด้วย
เข้าร่วม: 08 Mar 2010
ตอบ: 1827
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 08:37
สาระล้วนๆ
0
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด - Manchester united
แบงค็อก ยูไนเต็ด - Bangkok united
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8507
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 08:51
ร้านหมูกระทะ กินไปฮาไป

กุเห็นมีแต่นักร้องกะโหลกกะลาไปเล่น
แก้ไขล่าสุดโดย JatukamRamaInW เมื่อ Thu Feb 05, 2015 08:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Mia San Mia - FCB
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 2432
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 09:01
SOUL_ZoRo พิมพ์ว่า:
Archawin5 พิมพ์ว่า:
มีคนในวงการพูดกันหลายคนนะ อย่างลุงโน๊ต เชิญยิ้มที่แกบอกว่าป๋าเทพน่ะ

แกหัวดื้อหัวรั้นไม่ฟังใคร เชื่อความคิดตัวเอง(ดูตัวอย่างหนังอะไรของแกนะ ดึกดำดึ๋ยสิ

ติดอันดับหนังห่วยอันดับต้นๆของไทยเลย ลงทุนไปเป็น10ล้าน แทบหมดตรูด)

แต่หนังโน๊ต เชิญยิ้มอย่างหลวงพี่เท่งดิ ลงทุนไม่ถึง10ล้าน กวาดรายได้ทะลุ100ล้าน

แทบทุกภาค ปรัชญาและมุมมองการทำธึรกิจนี่คนละเรื่องเลยทีเดียว ทั้งที่เป็นตลกระดับคลาสเดียวกัน

ไหวพริบ สติปัญญาก็ไม่แพ้กัน แต่ทัศนคติและการตัดสินใจนี่แหละที่มันทำให้คนเราเหลื่อมล้ำกันขนาดนี้

ปล.ส่วนเรื่องหุ้นอะไรนั่นผมไม่มีความเห็นด้านกฎหมายหรือนิติกรรมอะไรหรอก แต่อยากถามเจ้าของธุรกิจ

ที่ลงเงินเปิดร้านน่ะ อย่างน้อยก็น่าจะมองในแง่คุณธรรมความเป็นคนบ้าง เปิดร้านชื่อป๋าเทพ โลโก้ก็ป๋าเทพ

วันเปิดตัว grand openningก็ป๋าเทพไม่ใช่เหรอไปลงแรงโปรโมท ออกหน้าออกตาให้น่ะ

ในวงการธุรกิจก็รู้ๆกันอยู่ การโปรโมท การโฆษณาทางการตลาดน่ะ มันมีมูลค่าไม่ใช่น้อยๆเลยนะ

ต่อให้ป๋าไม่เข้าใจคำว่าหุ้นลม ฝั่งนั้นก็ไม่น่าจะถึงกับปฎิเสธการจ่ายค่าตอบแทนใดๆโดยสิ้นเชิงแบบนี้

พอนักข่าวไปถามบอก รอให้ร้านลงตัวก่อนถึงจะแบ่งเงินให้ ฟัคเถอะครับ ทำธุรกิจห่านอะไรวะ รอเป็นไตรมาส

ถึงจะจ่ายเงินให้คนทำงาน ไม่ใช่บริษัทหลักทรัพย์หรือผู้ถือหุ้นรายใหญ่ในบริษัทระดับโลกซะหน่อย

เรื่องหุ้นลม คือป๋าเทพไม่มีเงินแต่อยากเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ
แต่ไม่มีเงิน คนที่ลงเงินคือคนที่ต้องแบกรับความเสี่ยงเมื่อมันเจ๊ง
เหราะแบบนั้นส่วนใหญ่จึงตกลงกันที่ว่า (น่าจะต้องเป็นสัญญาด้วยล่ะ)
ให้คนที่ลงทุนได้เงินทุนคืนก่อนจึงจะเริ่มปันผลกำไรตามที่ตกลงกันไว้
หุ้นลมส่วนใหญ่จะให้กับคนที่มีชื่อเสียง เช่น ดารา เซเล็บ
โดยแลกเป็นการเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ โดยไม่ไม่เสียค่าโปรโมท
แต่หุ้นลม ก็ไม่มีความเสี่ยงใดๆหากธุรกิจเจ๊ง เขาก็ไม่เสียหายทางการเงิน(แต่ต้องใจเย็น)
นี่ล่ะครับ โลกแห่งความเป็นจริง
ส่วนป๋าเทพจะได้เงินหรือไม่ต้องไปดูตามสัญญา อาจจะไม่ได้เลยก็ได้ขึ้นอยู่กับสัญญา
แค่เขาเปลี่ยนชื่อร้าน ป้ายก็ได้ครับแค่เอาชื่อป๋าเทพออก  

ร้านนี้ถ้าเอาชื่อเทพออกก็รอวันเจ๊งเท่านั้น
เพราะที่คนแน่น ส่วนใหญ่เขาไปช่วยอุดหนุนเทพกันเป็นส่วนใหญ่

0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2006
ตอบ: 2881
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 09:39
ช่วงปีก่อนนี้เองแกก็ออกตัวแรงเกี่ยวกับการเมืองด้วย เห็นแว๊บๆ ผมคนนึงหล่ะไม่กินของแกแน่นอน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 180
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 09:40
ผมสงสัยแกจังมีพรสวรรค์ในด้านตลกแท้ๆทำไมต้องไปดิ้นรนทำอย่างอื่นด้วย บางคนหาพรสวรรค์ด้านที่ตัวเองถนัดเท่าไรก็ไ่ม่เจอ แต่แกหาเจอแต่ดันทิ้งมันไปทำสิ่งตัวเองไม่ถนัดซะงั้น
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 2097
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 09:42
ตอนโดนแบงค์ยึดบ้านก็ไปด่าแบงค์

บอกแบงค์โกงดอกเบี้ยขึ้นโหด ก็ป๋าแกเล่นไม่ผ่อนแบงค์เลยดอกมันก็กลายเป็นดอกแบบผิดนัดชำระ จนบ้านโดนยึดแกเล่นไม่ผ่อนแบงค์เป็นปี แบงค์ไหนไม่ยึดมั่ง
0
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 19622
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 10:21
achach พิมพ์ว่า:
ช่วงปีก่อนนี้เองแกก็ออกตัวแรงเกี่ยวกับการเมืองด้วย เห็นแว๊บๆ ผมคนนึงหล่ะไม่กินของแกแน่นอน  

นอกเรื่องนิด ลายเซ็นท่านฮาโคตร
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว จงทำตัวเป็นแก้วเปล่าที่รอ
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 1654
โพสเมื่อ: Thu Feb 05, 2015 12:09

ต้นทุนก็น่าจะรวมทุกอย่างแล้วครับ แต่ว่าถ้าต้นทุน 9บาท ขายได้ 10บาทนี่เตรียมเจ๊งได้เลยครับ ไหนจะต้องแบกรับต้นทุนหากของที่ผลิตออกมาขายไม่หมดแล้วเน่าเสียอีก มีแต่เข้าเนื้อ ปกติพวกน้ำต่างๆ มันกำไร 100% อยู่แล้วนะพวกนี้
1
0
เดวิด มอยส์ คือการตัดสินใจที่ผิดพลาดที่สุดของป๋า
#ฟานกัล ก็เช่นกัน#
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel