ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Jan 2010
ตอบ: 19570
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:19
[RE: ภาษาอังกฤษเริ่มตรงไหน ผู้รู้แนะทีครับ]

จริงๆผมเคยมีคอร์สภาษาอังกฤษของ Rosetta Stone เริ่มเรียนจาก 0 เลย (เป็นโปรแกรมเรียนภาษาด้วยตัวเองที่ได้รับการยอมรับว่าดีที่สุดในโลก)

Spoil
แต่หาไม่เจอครับ ไม่รู้เซฟไว้ไหน  
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2006
ตอบ: 16478
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:24
[RE: ภาษาอังกฤษเริ่มตรงไหน ผู้รู้แนะทีครับ]
Ghosthing พิมพ์ว่า:
Shacklebolt พิมพ์ว่า:
เริ่มที่ ABC

Edit: ลองหาหนังสือรวมศัพท์ที่มีภาพก็ได้ครับ(Illustrated dictionary นั่นแล) ประมาณ 2-3000คำ ที่ใช้ในชีวิตประจำวันอะไรแบบนั้น แล้วก็พวกแกรมม่าพื้นฐาน หนังสือพวกนี้มีเยอะ ไปเลือกดูครับ กับคนที่เก่งๆหน่อย ให้เขาแนะนำ แล้วก็อ่านเยอะๆ จะได้คุ้นกับประโยคต่างๆ แรกๆก็อ่านพวกหนังสือสำหรับฝึกภาษาไปก่อนจะมีแต่ประโยคเรียบๆศัพท์ง่ายๆ แล้วก็ไปอ่านการ์ตูนตามเว็บ แล้วค่อยขยับไปหนังสือพิมพ์ ข่าว พวกนี้ก็ได้ ถ้าเรื่องสำเนียงกับการฟังก็ดูหนัง/ซีรี่ย์เอาครับ พวกนี้ก็ช่วยเรื่องการสร้างประโยคกับศัพท์ได้เยอะ ถ้าสนใจจะถามกูเกิ้ลนะ  

ผมอยากประมาณว่าแต่งประโยคเป็นอะครับ พูดได้ เขียนได้อ่านได้ ประมาณนี้อะครับ
แต่งประโยคเป็นควรเริ่มที่อ่านอะไรก่อนดีครับ  

ถ้าแบบนี้ก็คงต้องอ่านเยอะๆแหละครับ ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆครับ ส่วนใหญ่ผมคิดว่าเริ่มจาก อ่านประโยคง่ายๆสั้นๆครับ แล้วก็เพลงที่เราชอบ เพลงแนว pop เพลง country จะช่วยได้ครับ ไปดูเนื้อ แล้วฝึกร้องไปเลย สนุกๆ เราจะคุ้นกับการเรียงคำต่างๆในประโยคมากขึ้น

สุดท้ายก็ต้องพยายามฝึกและใช้อยู่เรื่อยๆครับ ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆแล้วมากคุณค่าหรอก เพราะถ้ามันง่ายทุกๆคนก็มีได้หมด อันนี้ผมเอามาจากสเตตัสเพื่อน เมื่อนานมาแล้ว
0
0
Arselul / Lulldas Mavericks
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 5570
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:25
ถูกแบนแล้ว
Ghosthing พิมพ์ว่า:
ภาษาอังกฤษเริ่มตรงไหน ผู้รู้แนะทีครับ คือ เอาตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ
ผมพอรู้ศัพท์นิดหน่อย แล้วก็อ่านได้ แต่ถ้าเป็นคำเนี่ยจะแปลมั่วมาก บางทีก็อ่านผิด
อยากเริ่มตั้งแต่ต้นเลยครับ ควรอ่านอะไรก่อนดี พวก แกรมม่า เอกพจน์ พหูพจน์ กิริยา 3 ช่อง เวิร์บ เท๊น นี่คือไร อ่านอะไรก่อน แนะนำทีครับ เอาแบบตั้งแต่ศูนย์เลยครับ  

ผมเริ่มจากการท่องศัพท์นะ พอรู้ว่าศัพท์แต่ละตัวทำหน้าที่อะไร

vern adj adv อะไรเทือกนั้น ก็ศึกษาโครงสร้างประโยค

พอรู้แล้วมันก็เหมือนภาษาไทยแหละ ประธาน กริยา กรรม

ขยายหรือไม่ขยายก็ได้ แล้วค่อยไป tense สับสนเรื่องเวลาบ้าง

แต่ไม่ใช่ประเด็น เรื่องการอ่านพอเจอศัพท์เยอะ ๆ จะเข้าใจเอง

ว่าคำนี้น่าจะอ่านว่าอะไร แต่วิธีลัดคือ ฟังภาษาจากหนัง

พอรู้ว่าเค้าพูดอะไรที่เหลือจะมาเอง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2980
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:26
ผมว่าควรเริ่มจากที่เราพูดให้ได้เป็นประโยคก่อนนะ ก็เหมือนภาษาไทยเราพูดได้ก่อนจะมาเรียนพวกแต่งประโยคหรือพวกคำเป็นคำตาย ภาษาอังกฤษก็เหมือนกันพูดได้อ่านออกก่อนแล้วค่อยมาทำความเข้าใจกับพวก Verb to be/Nouns/Pronouns อะไรเทือกนี้ทีหลัง ผมว่ามันน่าจะง่ายกว่านะ เพราะผมก็ใช้วิธีนี้ อ่ออีกอย่างพยายามหาเพลงหรือหนังหรือซีรี่ย์อะไรก็ได้แบบภาษอังกฤษอะครับ เวลาเจอคำไหนที่ไม่เข้าใจหรือสนใจก็จดไว้แล้วมาหาตัวแปลทีหลัง
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2006
ตอบ: 1973
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:27
ถ้าอยากรู้เรื่องแกรมม่า ก็ต้องเริ่มจาก Part of speech
หน้าที่ของคำ ดูว่าแต่ละคำนั้นใช้อย่างไร วางไว้ตรงตำแหน่งไหน

แต่ผมอยากบอกว่าเรียนแต่แกรมม่า โคตรน่าเบื่อ
ลองฝึกคำศัพท์จากการดูหนัง ฟังเพลงควบคู่กันไปด้วยจะช่วยได้เยอะ
ถ้ากลัวเสียอรรถรถการดูหนัง เพราะมันยาว ก็หาการ์ตูนเรื่องสั้นๆ ดู ตามยูทูปมีเยอะแยะ

หรือถ้าเป็นคนที่ชอบเรียนรู้จากการฟังมากกว่าการอ่าน ก็ลองไปดูตามที่เขาสอน
กันตามยูทูป อย่างเช่น วีดีโอข้างล่างนี้

อยากเรียนเรื่องอะไรก็เลือกเอาเลยครับ เอาเรื่องที่เราสนใจ

สุดท้าย จะเรียนภาษาอังกฤษให้ได้ดีต้องอดทนครับ เรียนทุกวัน
ความต่อเนื่องคือหัวใจของมัน หนึ่งอาทิตย์เรียนให้ได้อย่างน้อยวันละ 20 นาที
เดี๋ยวก็เก่งครับ เอาใจช่วย
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: No one left behind
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 35307
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:39
อังกฤษนี่ ABC ได้เสร็จ ท่องคำโง่ๆก่อนครับ แล้วเริ่มทำความรู้จักกับประโยค ประธาน กริยา กรรม แล้วก็มาเรื่อง Part of speech ว่าเขียนแบบนี้คือ N. V. Adj. หรือ Adv. แล้วมาลงต่อที่ Tense โดยจำ3อันหลักก่อนเลย Present Past Future จากนั้น ก็ค่อยลงลึกว่ามี Tense อื่นๆอะไรอีก แล้วพอได้เสร็จต่อที่ Preposition Conjunction แล้วก็เรื่มเขียน Essay เท่านี้ก็น่าจะครบ

ส่วนการประยุกต์ใช้ อันนี้ต้องใช้จริงเลยครับ เมื่อก่อนผมสายทฤษฎี แต่เรียนอินเตอร์ ต้องพูดอังกฤษตลอด กลายเป็นบังคับให้พูดแล้วความไหลลื่นในการพูด ไวยกรณ์ ต่างๆ จะได้เองครับ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7375
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:43
ถามก่อนว่า อยากรู้ไปทำไม
รู้ไปคุยกับฝรั่ง ทั่วไป แบบนี้ แนะนำโหลดหนัง eng sub มาดู แล้วพูดตาม อย่าลืมหา sub thai มาเทียบแปลด้วย
ถ้ารู้ไปสอบ ไปเรียนต่อ ก็ตามท่าน ๆ ด้านบน เรียนจากหลักการมาก่อน

วิธีแรกผมว่ามันจะเป็นธรรมชาติมากกว่า ไม่ใช่ทางลัดอะไรหรอก นึกภาพตอนเราเด็ก ๆ เราเริ่มจากอะไร
พ่อแม่ก็สอนเราพูดเป็นคำก่อนทั้งนั้น ไม่มีใครสอน ก.ไก่ ให้ลูกก่อนหรอก
แล้วเราเองก็พูดเลียนแบบพ่อแม่ ถึงได้พูดเป็น แล้วค่อยไปเรียน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Nov 2006
ตอบ: 4049
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:47
zixmaster พิมพ์ว่า:
อ่ะ ถามอากู๋ให้ล่ะ จิ้มเลย  

ขอบคุณครับ
0
0
อะไรแผล่บ อะไรเรื้อน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Nov 2006
ตอบ: 4049
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:48
ขอบคุณทุกท่านครับ ต้องพยายามล่ะ
0
0
อะไรแผล่บ อะไรเรื้อน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11994
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 19:55
ผมไม่รู้นะผมคิดเอาเอง
ว่า ทำไมถึงพูดภาษาไทยได้เพราะอะไร

มันก็มาจากการฟังก่อน ฟังเสร็จก็เกิดการเลียนแบบ และการพูดก็จะตามมา
ตามมาด้วยการเรียนหลักภาษาในชั้นเรียน
สั่งสมเป็นประสบการณ์มาเรื่อย จนรู้จักพลิกแพลงรูปประโยคได้ รู้จักแกรมม่าพื้นฐานไปโดยปริยายโดยไม่ต้องมานั่งท่องจำ

แต่ประเทศไทย พวกสอน ย้อนกลับหมดเลย
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1756
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 20:00
เริ่มแบบด้านมืดแบบผมก็

ท่องศัพเยอะๆครับ ให้รู้จักศัพมากที่สุดเท่าที่ทำได้

ต่อไป ดูหนัง ซาวแทรก ปิดซับครับ ย้ำ ปิดซับครับ

รอบแรกไม่รู้เรื่องช่างมัน

รอบที่ 4 ที่ 5 จะเริ่มรู้เรื่องว่าแต่ละประโยคมันพูดว่าอะไรกันบ้าง

ถึงแม้ว่าจะไม่รู้ความหมาย แต่ท่านจะมาถูกทางแล้วครับ

ทำแบบนีั กับหนังที่ท่านชอบซัก 30-40 เรื่อง

แล้วชีวิตท่านจะเปลี่ยนไป

ปล.อย่าลืมหัดพูดออกเสียงตามหนังด้วยนะคับ

ปล.2 อย่าเพิ่งไปสนใจ หลักภาษาครับ เพราะธรรมชาติของภาษานั้นเราพูดได้ก่อนจะรู้หลักการ เช่นภาษาไทยที่เราใช้อยู่ทุกวัน เราพูดได้ก่อนที่จะรู้จัก ประธาน กริยา กรรม อีก
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7209
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 20:10
ถามว่าท่านรีบขนาดไหนครับ ถ้าไม่รีบมาก

อยากแนะนำให้เริ่มจาก ดูซีรี่ย์ฝรั่งก่อน เริ่มแรกดูซับไทยไปเลยครับ

พยายามฟังบ้างก็พอ สลับกับหาพวก dialog ในเน็ทดู เป็นสถานการณ์จำลองอะไรแบบนี้

หรือถ้าจะแอดวานซ์หน่อย ฟัง CNN BBC เลยครับ ไม่เข้าใจช่างมัน ฟังไป

จากนั้นพอฟังไปได้ซักพัก จนเริ่มคุ้นชินหูแล้ว ท่านจะเริ่มจับหลักง่ายๆได้แล้ว

ทีนี้ต้องโหลดแล้วครับ โหลดซีรี่ย์มา และโหลดซับอังกิดมา ดูเข้าไป อย่างอื่นทำเหมือนเดิม

ศัพท์ไหนไม่เข้าใจ ช่างมัน อย่าซีเรียสเกิน เดี๋ยวดูไม่หนุก นอกจากศัพท์ที่มันเป็น keyword จริงๆ ที่พูดบ่อยๆ เอาไปเปิดดิก

ตรงนี้อาจจะใช่เวลาพอสมควรนะครับ ขึ้นอยู่กับฝึกบ่อยแค่ไหน อาจจะใช้ 2 3 เดือนอย่างเร็ว

หลังจากฟังจนคุ้นชินแล้ว ต่อมาอ่านหนังสือภาษาอังกฤษง่ายๆเลยครับ

จะเป็นนิยายก็ได้ Percy Jackson, Harry potter อะไรก็ได้ อ่านไป

แรกๆอาจจะดูฝืนๆ แต่พออ่านๆไป เดี๋ยวจะเข้าใจมากขึ้น เพราะ dialog หลายๆอันมันคุ้นหู

เรื่องศัพท์ทำเหมือนเดิม คือไม่สำคัญช่างมัน สำคัญเปิดดิก

สิ่งที่อยากให้ทำไปด้วยกันกับอ่านตรงนี้คือพยายามเอามาพูดครับ พูดคนเดียวก็ได้

เวลาคิดอะไรในใจ ลองทำเป็นภาษาอังกฤษดู แกรมม่าช่างหัวมัน พูดเหมือนในหนังไว้ก่อน

หรือเหมือนในหนังสือที่อ่านมานั่นแหละ

จากนั้น ต้องเริ่มสนใจแกรมม่าแล้ว ไปซื้อหนังสือมาครับ อ่านเข้าไป

ตรงนี้อยากให้ทำคู่กันไปกับทั้งฟัง ทั้งอ่านตอนแรกเลย อ่านปุ้ป พอไปเจอ ไปได้ยิน

สมองท่านจะทำงานได้เองเลย ทำให้การอ่านมันเห็นผล ถ้าสักแต่อ่านไป เดี๋ยวก็เบื่อ เดี๋ยวก็ลืม

พออ่านแกรมม่าจนครบทุกบทแล้ว พาร์ทสุดท้ายที่ยากที่สุด "Writing" ครับ

มาถึงตรงนี้ ถ้าท่านไม่ได้มีความพยายามสูงจริงๆ อาจจะยากซะหน่อย

เพราะงั้น อาจจะหาคอร์สลงเรื่อง Writing ต่างๆครับ เพราะมันจะมี Pattern ตายตัวของมัน

Essay แบบนี้เป็นไง จดหมายแบบนี้นั่นนู้นเขียนไง Recommendation letter, Resume ..

พอไปลงคอร์สเค้าก็จะบังคับท่านเขียนเอง อาจจะมีสอนแกรมม่าเสริมด้วย

และจากที่ท่านอ่านหนังสือมา ฟังมา มันจะง่ายขึ้น เพราะถ้าแกรมม่าโหด แม่น 100 เปอร์เซ็น

สอบมาร้อยเต็มร้อย พันเต็มพัน ถ้าไม่เคยอ่านมา ไม่เคยฟังมา ก็เขียนได้ไม่ดีครับ

เพราะภาษาอังกฤษรูปแบบการวางประโยคมันจะต่างออกไป เพราะงั้นต้องทำไปทีละขั้น

จากประสบการณ์ตรงของผม บอกว่าควรเรียงจาก

ฟัง >>> อ่าน >>> พูด >>> เขียน ครับ

สุดท้ายท่านก็คงต้องหาแนวทางด้วยตัวเองนั่นแหละครับ

แล้วแต่ว่าอยากได้อะไร มีงบแค่ไหน อะไรยังไง ถ้ามีเงินหน่อย

ก็ไปคลุกตัวอยู่เมืองนอกซัก 4 5 เดือนก็พูดปร๋อละ กลับมาฝึกอย่างอื่นก็ง่านขึ้นเยอะ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1486
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 20:19
ถูกแบนแล้ว
http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=193006

tense
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Am I blue?
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 8735
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 20:20
อยาก พูดได้ฟังได้ เริ่มจาก วลีครับผม

Spoil
จริงๆนะ  
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Tue Nov 18, 2014 21:43
ดูหนัง ENG ซัก 100 รอบ โดยไม่ต้องเปิด SUB ครับ (ช่วงแรกๆ เปิด SUB ก่อนได้)

วิธีนี้ยังไงก็ พูดได้แน่นอนครับ ถ้ามีความตั้งใจจริงๆนะ

0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel