ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: Look On The Bright Side
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Oct 2009
ตอบ: 8276
โพสเมื่อ: Thu Oct 30, 2014 08:21
[RE: ผมงี้เฟี้ยงกล้องทิ้งเลย!!!]
Archawin5 พิมพ์ว่า:
ผมงี้เฟี้ยงเงาะทิ้งเลย

ปล.เฟี้ยวเงาะ...ฟังดูดีกว่าเนาะ

ปล.2เอ้าหมายถึงเขวี้ยงกล้องทิ้ง...หรอกรึ

ง้อวววว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2007
ตอบ: 321
โพสเมื่อ: Thu Oct 30, 2014 08:24
[RE: ผมงี้เฟี้ยงกล้องทิ้งเลย!!!]
UserBlue พิมพ์ว่า:
songkrod พิมพ์ว่า:
่่ผมไม่รู้ พิมพ์ว่า:
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ถ้าจะถ่ายภาพแบบนี้ได้ต้องใช้กล้อง+เลนส์ ราคาประมานเท่าไหร่ครับ  

ค่าเสียหายอุปกรณ์ ผมว่ามีเหยียบแสนอ่ะฮะ

จริงๆ DSLR ตัวไหนก็ถ่ายได้ครับ อยู่ที่ความถนัดมือมากกว่า แต่ที่เจ็บน่ะ ค่าเลนส์  

เอาจริงๆผมว่าถ้าคนถ่ายเป็น แค่สองสามหมื่นก็ออกมาประมาณนี้ได้นะ

สมมุตินายคนนี้เลยให้ถ่ายจากกล้องเทพรูปนึง กล้องสามหมื่นอีกรูปนึง มุมเดียวกันตั้งค่าอะไรเหมือนกัน

ผมว่าคนไม่เล่นกล้องแยกไม่ออกหรอกระหว่าง2รูป(แบบให้ดูเฉยๆไม่ได้ให้ตั้งใจจับผิดนะ)

ไม่ใช่ว่ากล้อง DSLR ตัวไหนก็ถ่ายได้น่ะครับ เรื่องเลนส์จะได้ในเรื่องมุมของภาพ ความใสของภาพ ภาพที่ออกมาได้ประมาณไหนนี่ขึ้นอยู่กับเลนส์ แต่ตัว Body จะมีผลกับ คุณภาพของไฟล์ภาพครับ ถ้ารุ่นแพงๆไฟล์ภาพจะดีกว่า สามารถทำอะไรได้มากกว่า ขุดภาพจากมือที่สุดหรือสว่างสุดได้ดีกว่า ตัว Body แพงๆจะมี Dinamic Range ที่ดีกว่า Body ที่ถูกกว่า คร่าวๆแค่นี้ละกันครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26073
โพสเมื่อ: Thu Oct 30, 2014 09:23
singori28 พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
songkrod พิมพ์ว่า:
่่ผมไม่รู้ พิมพ์ว่า:
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ถ้าจะถ่ายภาพแบบนี้ได้ต้องใช้กล้อง+เลนส์ ราคาประมานเท่าไหร่ครับ  

ค่าเสียหายอุปกรณ์ ผมว่ามีเหยียบแสนอ่ะฮะ

จริงๆ DSLR ตัวไหนก็ถ่ายได้ครับ อยู่ที่ความถนัดมือมากกว่า แต่ที่เจ็บน่ะ ค่าเลนส์  

เอาจริงๆผมว่าถ้าคนถ่ายเป็น แค่สองสามหมื่นก็ออกมาประมาณนี้ได้นะ

สมมุตินายคนนี้เลยให้ถ่ายจากกล้องเทพรูปนึง กล้องสามหมื่นอีกรูปนึง มุมเดียวกันตั้งค่าอะไรเหมือนกัน

ผมว่าคนไม่เล่นกล้องแยกไม่ออกหรอกระหว่าง2รูป(แบบให้ดูเฉยๆไม่ได้ให้ตั้งใจจับผิดนะ)

ไม่ใช่ว่ากล้อง DSLR ตัวไหนก็ถ่ายได้น่ะครับ เรื่องเลนส์จะได้ในเรื่องมุมของภาพ ความใสของภาพ ภาพที่ออกมาได้ประมาณไหนนี่ขึ้นอยู่กับเลนส์ แต่ตัว Body จะมีผลกับ คุณภาพของไฟล์ภาพครับ ถ้ารุ่นแพงๆไฟล์ภาพจะดีกว่า สามารถทำอะไรได้มากกว่า ขุดภาพจากมือที่สุดหรือสว่างสุดได้ดีกว่า ตัว Body แพงๆจะมี Dinamic Range ที่ดีกว่า Body ที่ถูกกว่า คร่าวๆแค่นี้ละกันครับ  

โอเคผมอาจจะสื่อสารผิดไปหน่อย

ที่จะสื่อคือ เวลาเราดูรูปพวกนี้แล้วเรารู้สึกว๊าวว คือมันสวย

แล้วก็มีคนมาบอกว่าถ้าจะถ่ายรูปแล้วออกมาสวยงี้ต้องใช้อุปกรณ์เป็นแสน

ผมจะบอกว่ามันไม่จำเป็นหรอก อุปกรณ์แค่ไม่กี่หมื่นก็ถ่ายรูปแล้วออกมาว๊าววได้

เพราะผมเชื่อว่าคนไม่เล่นกล้องหลายๆคนพอเห็นคอมเม้นว่าอุปกรณ์เป็นแสนต้องคิดในใจว่า อ๋อออ เพราะกล้องดีนี่เองเลยถ่ายสวย(ที่เราถ่ายไม่สวยอยู่ทุกวันนี้เพราะกล้องเราถูกนี่เอง)

ผมจะสื่อว่ามันไม่จำเป็น กล้องธรรมดาๆก็ถ่ายออกมาสวยได้ แค่นั้นเอง

บางทีใช้แค่กล้อง compact ยังถ่ายสวยได้เลย(พวกกระทู้ Compact มาโชว์ ในพันทิพ)
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel