ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: If you want to live a happy life, tie it to a goal
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 744
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 15:25
[Photo Album]#TheEmirateStadiumTour 1AUG2013
http://www.ssballthai.in.th/boards/topic/903927
ข้างบนนี้เป็นบทความเก่าเกี่ยวกับฟุตบอลอังกฤษครับ แต่ยังอยากให้เปิดดูกัน

เป็นแรงบรรดาลใจให้ฟุตบอลบ้านเราด้วยครับ

พอดีวันนี้ day off ครับ ช่วงปลายเดือนกรกฎาคมถึงต้นสิงหาคมปีที่แล้วมีโอกาสออกทริป

UK และมีโอกาสแวะไปที่นี่ครับ "เป็นความทรงจำที่ไม่มีวันลืม"

ผมจะเน้นบรรยายน้อยนะครับเพราะมีความตั้งใจอยากเล่าประสบการณ์ผ่านรูปภาพมากกว่า (รูปทุกรูปถ่ายเองนะครับยังไงถ้าใครอยากนำไปใช้ต่อ รบกวนขอเครดิตหน่วย

นะครับ)

ผมพักอยู่แถบ Borough ใน London (ใกล้ๆ Chelsea) นั่ง(underground) สาย Northern

จากสถานี Borough ผ่าน London Bridge Moorgate Old Street Angel เปลี่ยนสายที่

King's Cross St. Pancras เป็นสาย Piccadilly แล้วยิงยาวลงสถานี Arsenal โดยผ่านสถานี

Caledonian Road Holloway Raod (ลงสถานี Holloway Road ก็ได้)

ขึ้นมาด้านบนเจอป้ายบอกทาง เดินขวา ผ่านสวนสาธารณะ (จำชื่อไม่ได้ ไม่แน่ใจใช่ Islington Park รึปล่าว)

ตามแผนผับ หมายเลขหนึ่งคือ...
- 1. STADIUM TOUR
- 2. ARSENAL MUSEUM
- 3. THE ARMOURY STORE & SQUARE
- 4. THIERRY HENRY STATUE
เรืยงจากบน-ล่าง (สุดท้าย)หมายเลข 12. FAN STORIES AROUND PERIMETER

ซึ่งถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเราจะเจอกับ หมายเลข 9 ก่อนตามแผนที่ก่อนนั่นคือ Arsenal Store

& Box Office Highbury House

เจอเบยยยย

ดีจริงๆตอนนั้น(1AUG) กำลังจะมี Emirate Cup (3AUG) ผมไม่รอช้าจึงจัดไป 25ปอนด์ (ตอนนั้นผมแลกมาได้ปอนด์ละ 45บาท)

สภาพตั๋วในตอนนี้เริ่มลบเลือนละ

หลังจากนั้นไปต่อ

โดยผ่า่นหมายเลข 7 KEN FRIAR BRIDGE จะเจอ MUSEUM ซึ่งผมข้ามไปก่อน

เข้ามาเจอฝั่ง NORTH BANK

เราจะเจอกับสิ่งที่เรียกว่า THE NORTH BANK TERRACE สุดยอดดดดด

สื่อความผูกพันธ์ระหว่างแฟนบอลและสโมสรได้เป็นอย่างดี....

โดยใกล้ๆกันนั้นเป็นที่ตั้งตระหง่านของรูปปั้น Tony ADAM

สถาปัตยกรรม สุดตรีนจริงๆ

ถ้าจำไม่ผิดตึกซ้ายมือนี่จะเป็นตึกพิพิธภัณฑ์

เดินไปฝั่ง WEST STAND เรื่อยๆก็เจอเข้ากับสิ่งนี้ (สังเกตุคำว่า North Bank ในภาพ

แสดงว่าตอนนี้เรายังอยู่ฝั่งเหนือของสนามนะครับ)

จุดนี้เป็นจุดที่ 12 (ตามแผนที่) นั่นคือ FAN STORIES AROUND PERIMETER

ซึ่งแสดงเรื่องราวทั้งประวัติผู้เล่นของทีม เช่น เทอรี่ อองรี เดนิส เบิร์กแคมป์ และตำนาน

อีกหลายๆคน โดยเผยถึง ความเป็นมาของผู้เล่นนั้นๆ จำนวนนัดที่ลงเล่นให้ทีม จำนวน

ประตูที่ทำได้ รวมถึงเรื่องราวระหว่างนักเตะและแฟนบอลบันทึกไว้บนผนังระหว่างเราเดิน

ไปอีกฝั่งของสนามก็เดินไปด้วยอ่านบทความดีๆไปด้วย มีความสุขมากๆ รูปนี้ผมถ่ายคู่กับ

ตำนานปีก เบอร์ 7 ของทีม โรแปร์ ปีแรส ซึ่งชอบมากๆ

มาถึงสแตนต์ฝั่ง WEST แล้วเด้อออออ

ไม่รอช้าไปซื้อบัตรทัวร์สนาม

อีกมุมของ WEST สแตนต์จากด้านนอก

ม้านั่งพักบริเวณหน้าช็อปใหญ่ นั่นคือ The Armoury Store โดยเล่นการใส่รายละเอียดของนักเตะระดับตำนานของสโมสรไว้บนที่นั่งพัก และแน่นอน ปีแรส ก็มา

ถ้าเบื่อนั่ง จะนอนอาบแดดยังได้

ซื้อตั๋วทัวร์แม่มเลย

และด้วยการแสดงแผนที่ London Street Map with Discounts ที่ได้จากตอนซื้อตั๋ว

เหมาวันของรถไฟใต้ดินนี้ เราจึงได้เปอร์เซ็นลดลงอีก 20% แหละ จากราคาเต็มเราจ่าย

แค่ คนละ 14ปอนด์ เท่านั้น

และเราก็จะได้สิ่งนี้พร้อมเครื่องเล่นอัตโนมัติมาให้เราฟังด้วย (ไม่ต้องตกใจเรื่องไทม์ลาย

เพราะรูปนี้ผมเพิ่งถ่ายสดๆร้อนๆ ที่บ้าน 5555) โดยทัวร์จะแบ่งเป็น 2 แบบคือแบบมีไกด์

นำโดยจะมีวันละ2รอบมั้งถ้าจำไม่ผิด บางครั้งมีนักเตะระดับตำนานมาเป็นไกด์ให้เอง กรณี

นั้นต้องจองหรือแบบทัวร์ด้วยตัวเอง แน่นอนผมเลือกแบบหลังโดยสามารถเข้าชมมิวเซี่ยม

ได้ด้วย

โดยในทัวร์จะแบ่งเป็น 12 ส่วนและต่อทางออกกับช็อปใหญ่ของสโมสรเลย

หลังจากนี้ผมจะไปเน้นบรรยายด้วยภาพล้วนๆเลยนะครับ ภาพมันเยอะมาก ผมถ่ายไว้เป็น

ร้อยๆรูป คงไม่สามารถหยิบมาแสดงได้หมดนะครับ

"THE DEEPER THE FOUNDATION, THE STRONGER THE FORTRESS" เท่สาดด

วันแรกของสนามใหม่และแน่นอน.........

วันสุดท้ายของที่เก่า

ใครยังทันอาเซน่อลชุดนี้บ้างเอ่ยยยย

โรงหมอ ที่ประจำพี่กี้เขา

และแล้ว แท่นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

ดีใจเป็นที่สุดจนไม่อาจเก็บไว้ดูคนเดียว

ส่วนที่สำคัญกว่ามาถึงแล้วววววววววว สนามมมมมม ด้านนนนนน นายยยยยยย

วันสุดยอดดดดดดดดด มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก น้ำตาจะไหล ความรู้สึก

ตอนนั้น มันขนลุกไปทั้งร่างกาย

เปลี่ยนมุมมองดูบ้าง

นาฬิกาเรือนเก่า

ผมพยายามคุยกับเจ้าหน้าที่ขอแค่ปลายนิ้วก้อยผมแตะปลายหญ้าสนามเหมือนที่เจ้านี่

กำลังเจรจาอยู่นั่นแหละ แต่แม่มมันไม่ยอม กุมาไกลมากนะแสสสสสสส

อีกสองวันเราจะมานั่งตรงนี้ดูอาเซน่อลเจอเปอร์โต้ มว๊ากกกกกกกกกกกก

ปล. ตอนนี้โดนแฟนกาลาฯ ระบายแค้นไปแล้วเรียบร้อย

ถัดจากนี้ก็จะมีพวกฉากสัมภาษณ์นักเตะหลังเกม ห้องผู้สื่อข่าว ห้อง Press Conference

ซึ่งผมขอข้ามไปละกันเยอะเกิน

ตัดมาช็อปใหญ่เลยดีกว่า

ช็อป กระจายยยยยยยยยยยยยยยยยย ขายตั้งแต่เสื้อผ้า ยันป้ายจอดรถ

ขายไม่พอ เรามีบริการติดเบอร์ให้ด้วยจ้าาาาาา จะฟร้อนรุ่นไหนพี่รับติดหมด ขอแค่มีเสื้อ

มาให้พี่ติดถึงที่

เจอ เดอะ คิง

นักเตะทุกยุคสมัย อดีต-ปัจจุบัน (ปี2006)

ผมไม่ไหวละ ค่อยมาต่อครับ ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่านบทความของผมนะครับ จุ๊ฟฟ

ยังไงในส่วนของมิวเซี่ยมไว้มีโอกาสผมจะไม่ลืมมาแบ่งปันอีกครั้งครับ

"เชียร์หลายทีม แต่รักสโมสรเดียว" "ชีวิตนี้ถือว่าคุ้มแล้วครับได้เดินตามความฝันซะที "

แก้ไขล่าสุดโดย ScratchDog เมื่อ Sat Oct 04, 2014 15:49, ทั้งหมด 5 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2007
ตอบ: 10436
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 15:34
[RE: [Photo Album]#TheEmirateStadiumTour 1AUG2013]
อิจฉา สักวันจะไปบ้าง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status: NG+LG=Oasis
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 4929
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 15:36
[RE: [Photo Album]#TheEmirateStadiumTour 1AUG2013]
สุดยอดครับ มู้คุณภาพ ดีกว่ามู้เถียงกันพาวเวอร์ใส่กันไร้สาระ
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Mr.Arsenal
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1662
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 15:45
เต็มอิ่มทุกระเบียบนิ้ว

มีภาพ The Highbury Clock ด้วย

แสดงว่ารุ่นดั้งเดิมนะเนี่ย

กำลังหาโอกาสไปเหมือนกัน อยากไปบ้างสักครั้งในชีวิต
1
0

Spoil

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 4809
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 15:46
อยากททราบราคาหน่อยครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 810
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 16:03
สุดยอด สักวันต้องไปให้ได้
1
0

Status: If you want to live a happy life, tie it to a goal
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 16:09
T.Adams พิมพ์ว่า:
เต็มอิ่มทุกระเบียบนิ้ว

มีภาพ The Highbury Clock ด้วย

แสดงว่ารุ่นดั้งเดิมนะเนี่ย

กำลังหาโอกาสไปเหมือนกัน อยากไปบ้างสักครั้งในชีวิต

ไปเลยครับ จะไม่เสียใจ

thnbdbenz พิมพ์ว่า:
อยากททราบราคาหน่อยครับ  

ถ้าไม่ช็อปเยอะผมว่า 6 หมื่นก็อยู่นะครับ แต่ตอนนี้อัตราเงินปอนด์นี่แพงเหลือเกิน
แก้ไขล่าสุดโดย ScratchDog เมื่อ Sat Oct 04, 2014 16:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25679
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 16:43
อย่าให้ผมรวยบ้างนะ
1
0
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 16:49
arsenews พิมพ์ว่า:

ไม่รวยก็ไปได้ครับ ผมก็พอมีพอกิน
2
0
หน่วยข่าวกรองพิเศษ
Status: เต็มข้อ!!
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4647
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:00
ไม่เกิน 2 ปี ผมไปแน่
แก้ไขล่าสุดโดย Joe Iceberg เมื่อ Sat Oct 04, 2014 17:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:05
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:
ไม่เกิน 2 ปี ผมไปแน่  

แล้ว อินบ็อก คุยกันนะครับคุณ โจ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 883
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:07
อิจฉาาาาา
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: แผลที่มีอยู่ ไม่เจ็บแล้ว แต่มันยัง จำได้
เข้าร่วม: 24 Aug 2007
ตอบ: 4897
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:18
อยากปายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25679
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:28
ScratchDog พิมพ์ว่า:
arsenews พิมพ์ว่า:

ไม่รวยก็ไปได้ครับ ผมก็พอมีพอกิน  

ผมลืมถามมีรูปด้านหน้ามั้ย เห็นด้านหลังในคลิปอ่ะ
1
0
Status:
ตอบ: 2408
โพสเมื่อ: Sat Oct 04, 2014 17:33
ต้องไปให้ได้จริงๆ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel