ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Chou Tzuyu ~ *
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 82
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 00:13
[RE: [บทความ]Galacticos ครึ่งตัว(หลังเกมส์ Man U 4 - 0 QPR)]
เขียนได้ดีมากๆเลยครับ
อ่านเพลินเลย

รอเจอของจริง เจอเกมเพรสซิ่งเร็วๆน่าจะเห็นอะไรมากกว่านี้ครับ
QPR ไม่บีบเลยเล่นง่ายเลย ที่สำคัญได้ประตูแรกเร็วด้วยครับ ผมว่าน่าจะคลายความกดดันในเกมได้เร็วด้วยครับ

สู้ต่อไป ขอท็อป4พอครับ ฤดูกาลนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2011
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 00:15
[RE: [บทความ]Galacticos ครึ่งตัว(หลังเกมส์ Man U 4 - 0 QPR)]
บลินด์ตอนนี้ยังตัดสินอะไรมได่้มากครับ เท่าที่เห็นคือเน้นจ่ายบอลสั้นเอาชัวร์ ออกบอลเร็ว

แต่การแย่งบอล ปะทะ หรือจ่ายบอลยาวยังไม่ค่อยมีให้เห็น ยิ่งตอนแย่งบอลนี่ล้มไปหลายรอบมาก

ถ้าหลังๆโชว์วางบอลยาวได้แบบสโคลส์ แล้วก็เพิ่มขนาดตัวซักนิด ผมว่าไปได้ไกลเลย ไม่ว่าจะเป็นโฮลดิ้งมิดฟิลด์ หรือบอลวินนิ่ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 00:25
phil_nukaew พิมพ์ว่า:
Lebron17 พิมพ์ว่า:
LuLLaZZx พิมพ์ว่า:
Lebron17 พิมพ์ว่า:
ภาพสุดท้าย "ขาดประสบการณ์" Blackett ปล่อยให้บอลผ่านขาตัวเองไป เพียงเพราะไม่ได้มองหลังว่า มี Euardo Vargas ยืนรออยู่ เล่นเอาเกือบเสียประตูไป ลองนึกถึงคนยิงว่าเป็น Diego Costa ดูสิครับ จะเหลือมั้ย

ไม่ใช่โรโฮหรือครับ ที่จ่ายยัดๆมาให้แบลคเก็ตเล่นยาก

ตัวที่มีนี่ยังไม่ถึงครึ่งของกลาติกอสหรอกครับ ลองดูยุคแรกอย่างยุคฟิโก้ ซีดาน

หรือยุค2อย่างโด้ กาก้า

ของเรายังเทียบไม่ได้ที่เวิลคลาส 4-5 คนแบบเก่งสุดแต่ละตำแหน่งนั้นๆในยุคนั้น

ไม่ครับ ลูกนั้นโรโฮจ่ายมาดีแล้ว แถมแบล็คเก็ตเป็นคนชี้ให้โรโฮจ่ายมาทางนั้นเอง

แต่จังหวะนั้น ถ้าแบล๊คเก็ตทำอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะเตะออกทางเดิม เก็บบอล หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่การปล่อยบอลไหลผ่านตัว จะไม่มีจังหวะนี้เกิดขึ้นเลย  

ผมไม่รุนะ แต่ทิศทางนั้นโรโฮหันหน้าเข้าหาประตู และเค้าก็เห็นกองหน้าทีมคู่ต่อสู้ก่อนแบคเกตแน่นอน

ไม่สมควรจ่ายบอลกั้กๆแบบนั้นไปหน้าประตูตัวเอง  

คืออย่างงี้ครับ โรโฮจ่ายออกไซร้ไปนิดนึง ซึ่ง ถ้าเป็น กองหลังคนอื่น ภาพที่เห็นคือ จะแตะทะแยงออกมา เพื่อออกจากการแซนวิชครับ

แต่เขาดันเลือกจะเดินข้ามบอลไปเองเลย  

ตามที่เคยเล่นฟุตบอลมา ความคิดของแบล็คเก็ตที่ชี้มือคือมันจะปล่อยให้ เดเกอา เล่น แต่มันไม่รู้ว่า วากัสรอหมูหกอยู่ข้างหลัง โรโฮจ่ายถูกแล้ว ผิดที่แบล็คเก็ตมันไม่เห็นว่าวากัสมันอยู่ข้างหลัง เจตนามันชี้มือเพื่อให้ เดเกอา ออกมาเล่น
1
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 1756
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 02:32
ผมว่าต้องมองยาวๆครับ แดนกลางแมนยูเล่นดีมากครับ เคลื่อนที่กันซะจับทางยาก

แต่ส่วนนึงมาจากนัดนี้ QPR เล่นห่วยมาก ห่วยทั้งทีม

รอโดนอย่างเดียว ดูไม่สู้ ไม่ทำไรเลย ยิ่งพอโดน ยิ่งตื้อ เหมือนเตะรอหมดเวลา

1
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2010
ตอบ: 400
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 07:08
ขอตอบทีเดียวเลยนะครับ
1. เขียนทุก match จะไหวมั้ย
ตอบ : จะพยายามนะครับ ช่วงนี้อยู่ม.6 ด้วย กำลังจะสอบเข้าต่อ ถ้าผมได้ที่เรียนแล้ว ผมสัญญาเลยว่าจะเขียนให้ทุก match

2. ปัญหา Rojo Blackett
ตอบ : ความจริงความผิดพลาดมันอยู่ที่ Rojo ด้วยก็จริงนั้นแหละครับ แต่ว่า ผมตั้งใจอยาก focus ไปที่ Blackett มากกว่า เพราะ ถ้าหาก Blackett มีประสบการณ์เหมือนกองหลังตัวเก๋าอย่าง Vidic หรือ Ferdinand น่าจะเหลียวหลังดูซักนิด ก่อนตัดสินใจทำอะไรไป ซึ่งบางครั้ง ถ้าเจอทีมใหญ่ โอกาสที่จะฉกฉวยแบบนี้ยังมีอยู่ จัดว่าอันตรายครับ

3. เกมส์ Pressing
ตอบ : เมื่อวันอาทิตย์มีบางช่วงที่พลพรรคปีศาจแดงโดนบีบพื้นที่ แต่ก็ไม่ได้เยอะ จะสังเกตได้ว่า พอโดน pressing ปุ๊บ ทีมก็จะไม่ตะบี้ตะบันเสี่ยงบุกแหลก จะค่อยๆมองหาช่องไปเรื่อยๆ เกมส์นี้หลายท่านอาจว่าดูตื่นตาตื่นใจดี แต่สำหรับผม เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่ต้องคอยลุ้นในจังหวะ build-up ว่าจะมาเมื่อไหร่ เพราะ พอขึ้นไปแล้ว หลังแพคแน่น หรือ กลางเข้ามาบีบตรงกลางสนาม บอลจะถูกป้ายออกข้าง, กลับหลัง (เป็นสิ่งที่เทพทั้งหลายทำกันมานาน 555+) แต่บลินด์ กับ เอร์เรร่ากล้ากว่านั้นคือ พอมีคนมารับบอลต่อ ก็ส่งให้ทันที่ ถ้าไม่เสี่ยงมาก แล้วก็จะต่อบอลเร็วให้ถึง Final Third แต่ส่วนใหญ่ก็แป๊ก แล้วกองหลัง หรือ บลินด์เองเนี่ยแหละครับที่จะมาช่วยเก็บตก เพราะทาง QPR ทิ้งตัวไว้ข้างหน้าไม่เยอะ
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23360
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 07:57
ิัby half / by third / by flank หมายถึงอะไรครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2010
ตอบ: 400
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 08:14
cybernet พิมพ์ว่า:
ิัby half / by third / by flank หมายถึงอะไรครับ  

By half คือ แบ่งครึ่งสนาม เป็นแดนตัวเอง กับ แดนฝั่งตรงข้ามครับ
By third คือ แบ่งสนามออกเป็น 3 ส่วน ฝั่งหน้าประตูตัวเอง กลางสนาม ฝั่งหน้าประตูฝั่งตรงข้าม
By flank คือ แบ่งเป็นฝั่งสนามครับ ฝั่งปีกซ้าย ฝั่งปีกขวา

รูปที่ผมเอามาเนี่ยเป็น Full pitch คือ เต็มสนาม เขาจะแบ่งสนามเป็นส่วนๆ 18 ส่วนครับ
2
0

นักบอลถ้วย ง.
Status: Real Pilot Don't Need Runway
เข้าร่วม: 22 Jul 2008
ตอบ: 2132
โพสเมื่อ: Tue Sep 16, 2014 16:02
Fatherart พิมพ์ว่า:
giggscii พิมพ์ว่า:
Fatherart พิมพ์ว่า:
แบลคเกตขาดประสบการณ์ก็ถูกแล้วนิครับ จริงอยู่ว่าชี้ให้ส่งไปให้เดเกอาแต่เมื่อโรโฮจ่ายมาแบบนั้นมันก็ต้องแตะทแยงออกด้านข้างเพื่อเตะขึ้นหน้า หรือจวนตัวก็เตะออกข้างไป จริง ๆ มันตั้งแต่นัดแรกแล้วครับความลกของเจ้าหนูคนนี้ สวอนซีได้ฟาวไปคืนบอลให้เค้าหน้าตาเฉย จนเค้าเล่นเร็วลงไม่ทันเสียประตู  

นัดนี้ไอ้หนูแบลคเกตผิดจริง แต่นัดสวอนซีลูกเสียโง่นั่น สมอลลิ่งครับ  
อ้าวไม่ใช่แบลคเกตหรอนึกว่าแบลคเกตเป็นคนไปส่งให้เค้านะนั้นสงสัยมองผิด  

แบล็คเก็ตเตะบอลส่งให้สวอนซีคับ เพราะเกมส์นั้นผมยังด่าอยุ่เลยว่าเตะไปให้เค้าทำไม

1
0

18
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1054
โพสเมื่อ: Thu Sep 18, 2014 11:42
สาระ อ่านง่าย มีภาพ ตรงประเด็น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel