ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17659
โพสเมื่อ: Fri Aug 08, 2014 11:15
[RE: เหมืองแร่ ความมั่งคั่งบนทุกขลาภ]
sukiojenny พิมพ์ว่า:
Juk_Grooo พิมพ์ว่า:
i7-PM พิมพ์ว่า:
ก่อนจะไลค์ หัดใช้สมองคิดก่อนนะ

เด่วจะตกเป็นเครื่องมือของคนบางกลุ่ม

อยากจะรู็้ให้จริง ให้พูดได้กันอย่างเต็มปาก ไปหาข้อมูลมาให้มากกว่านี้ ทำการบ้านมาให้มากกว่านี้ แล้วมาถกเถียงกัน

โลกมันไม่ได้สวยงามไรมากหรอก

คันค้านกันไปเหอะ เหมืองแร่ เหมืองหิน เหมืองถ่านหินอะ...? เอะอะก็จะคันค้าน เหอะๆๆ มองให้หลายๆมุมหน่อย

(NGO)---> บางคนอ่านว่า แอนจีโอ แต่บางคน อ่านว่า โง่..?

อ่อ ผม วิศวะกรเหมืองแร่ครับ  

มีข้อมูล มีหลักฐานอะไร ก็พูดมา อ้างอิงมาสิคร้าบ

ไม่ต้องดูถูกความคิดคนอื่นก็ได้  

ก็ไม่ได้ดูถูกนะ...ผมคิดว่างั้นนะ

ให้ท่านอนุรักษ์โลกอะดีแล้ว โลกสวยงาม

ที่ว่า" ก่อนจะไลค์ หัดใช้สมองคิดก่อนนะ" นี่เหรอครับไม่ได้ดูถูก

ทำแล้วบอกไม่ได้ทำ เลิกเถอะครับนิสัยแบบนี้ เชื่อผม  

ผมไม่ได้บอกว่าไม่ได้ทำนะ ผมพิมไปว่า --->ผมคิดว่างั้นนะ<-----

ตามนั้นย์ครับ เวลาเป็นเงินเปนทอง ไปละ อยากจะเอาชนะก็เชิญครับ มันไม่ได้มีผลไรต่อชีวิตผมเลย จุ๊บๆ  

ใทำอะไรก็ตามสบายท่านเถอะครับ มาไม่มีข้อมูลอะไร แล้วก็ไป

ถ้ามีเกร็ดความรู้อะไรจะได้เข้าใจมากขึ้นสักหน่อย

โชคดีนะครับ  

ผมสันนิสฐานว่า คุณก็แค่ คนเล่นเว็บธรรมดาๆคนหนึ่ง ที่อยากจะหาบทความที่น่าสนใจ มาให้คนอื่นๆได้อ่านกัน

แต่พอเจอผมสวน ก็คงเงิบไปนิดๆ หมั่นไส้หน่อยๆ เลยแจ้งความ ผมเข้าใจครับ

เรื่องข้อมูลอยากรู้เรื่องอะไร pm ถามครับ ข้อมูลเพียบไม่มีมั้วแน่นนอน

เพราะบางครั้ง การเปิดเผยข้อมูลต่อสาธารณะ มันอาจจะเกิดผลเสียได้อะนะครับ (หากคุณอยู่ฝั่ง NGO ก็คงไม่มีวันคุยกับคนทำเหมืองรู้เรื่องหรอกครับ ผมคิดว่างั้นนะ)

1) ท่านมาถึงตอบกระทู้ด้วยการดูถูกสมองคนอื่น ดูถูกคนที่กดไลค์ รู้จักดูตัวเองด้วยนะครับ

2) ผมก็บอกแล้วว่ามีข้อมูลอะไรก็เอามาคุยกัน จะได้เข้าใจกันมากขึ้น แต่ท่านไม่มีเลย

3) กระทู้ก็บอกอยู่ว่าความมั่งคั่งบนทุกขลาภ หมายความว่ามันมีทั้งข้อดีทั้งข้อเสีย เพียงแต่เนื้อหาตีแผ่เรื่องผลกระทบ ไม่ได้บอกว่าไม่มีข้อดีแต่อย่างใด โปรดแยกแยะด้วย ซึ่งข้อมูลทุกอย่างเอามาจาก nationalgeographic ทั้งสิ้น

4) ปุ่มกดอุทธรณ์หรือจะแย้งอะไรก็มี ก็ทำได้ ง่ายๆแค่นั้นเอง มันยากสำหรับวิศวะขุดเหมืองอย่างท่านมากเหรอ

5) ***จะเบื่อผม ก็ตามสบายท่านเลยครับ แต่ถ้าจะอวดอ้างตัวเองว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ รบกวนช่วยเลิกนิสัยดูถูกคนอื่นด้วยนะครับ รู้จักใช้เหตุใช้ผลมาคุยให้มากขึ้น อย่างที่ปัญญาชนเค้าคุยกัน ไม่ใช่มาดูถูกคนอื่น พอถามไปก็บอกไม่ได้ทำอีก ข้อมูลอะไรก็ไม่มี เอาให้สมกับที่เรียนมาสูงอย่างที่ท่านอวดอ้างมานะครับ

ปล ที่ pm มาใช้คำว่า"แม่ง"กับผม ผมไม่ถือสาหรอกครับ  

แหม่แก้ขอความเลยน่ะครับ ผมเองที่ PM ไปถาม และอีกอย่างช่วยตอบข้อความด้วยน่ะครับ

ที่บอกว่า "เห็นสลับกันตอบเลยคิดว่าคงเล่นอยู่ด้วยกัน" เจตนาไม่ค่อยดีน่ะครับ

ข้อสามที่ผมพิมพ์ว่า กระทู้ก็บอกว่า ใน pm ผมพิมพ์ว่า กระทู้กูบอกว่า อันนี้ผมพิมพ์ผิด ขอชี้แจงนะครับ

ส่วนที่บอกว่าสลับกันเล่น ก๋เพราะท่าน pm มาบอกเมื่อเช้าว่านั่งอยู่ข้างกันเนี่ย ว่าจริงๆมีสองคนแต่นั่งข้างกัน ถึงเป็น ip เดียวกัน อันนั้นก็ต้องว่ากันตามกระบวนการนะครับ เพราะผมแค่สงสัยถึงแจ้งความไปตั้งแต่เมื่อวาน

ส่วนท่านยกเอาแค่ประโยคเดียวมานี่ มีอะไรแอบแฝงรึเปล่า

ส่วนทาง pm ได้ตอบไปแล้วนะครับ จะคุยทางไหน ก็เอาสักทางนะครับ  

โอเคครับ จบครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1294
โพสเมื่อ: Fri Aug 08, 2014 11:15
[RE: เหมืองแร่ ความมั่งคั่งบนทุกขลาภ]
ก่อนจะไลค์ หัดใช้สมองคิดก่อนนะ

เด่วจะตกเป็นเครื่องมือของคนบางกลุ่ม

อยากจะรู็้ให้จริง ให้พูดได้กันอย่างเต็มปาก ไปหาข้อมูลมาให้มากกว่านี้ ทำการบ้านมาให้มากกว่านี้ แล้วมาถกเถียงกัน

โลกมันไม่ได้สวยงามไรมากหรอก

คันค้านกันไปเหอะ เหมืองแร่ เหมืองหิน เหมืองถ่านหินอะ...? เอะอะก็จะคันค้าน เหอะๆๆ มองให้หลายๆมุมหน่อย

(NGO)---> บางคนอ่านว่า แอนจีโอ แต่บางคน อ่านว่า โง่..?

อ่อ ผม วิศวะกรเหมืองแร่ครับ  

มีข้อมูล มีหลักฐานอะไร ก็พูดมา อ้างอิงมาสิคร้าบ

ไม่ต้องดูถูกความคิดคนอื่นก็ได้  

ก็ไม่ได้ดูถูกนะ...ผมคิดว่างั้นนะ

ให้ท่านอนุรักษ์โลกอะดีแล้ว โลกสวยงาม

ที่ว่า" ก่อนจะไลค์ หัดใช้สมองคิดก่อนนะ" นี่เหรอครับไม่ได้ดูถูก

ทำแล้วบอกไม่ได้ทำ เลิกเถอะครับนิสัยแบบนี้ เชื่อผม  

ผมไม่ได้บอกว่าไม่ได้ทำนะ ผมพิมไปว่า --->ผมคิดว่างั้นนะ<-----

ตามนั้นย์ครับ เวลาเป็นเงินเปนทอง ไปละ อยากจะเอาชนะก็เชิญครับ มันไม่ได้มีผลไรต่อชีวิตผมเลย จุ๊บๆ  

ใทำอะไรก็ตามสบายท่านเถอะครับ มาไม่มีข้อมูลอะไร แล้วก็ไป

ถ้ามีเกร็ดความรู้อะไรจะได้เข้าใจมากขึ้นสักหน่อย

โชคดีนะครับ  

ผมสันนิสฐานว่า คุณก็แค่ คนเล่นเว็บธรรมดาๆคนหนึ่ง ที่อยากจะหาบทความที่น่าสนใจ มาให้คนอื่นๆได้อ่านกัน

แต่พอเจอผมสวน ก็คงเงิบไปนิดๆ หมั่นไส้หน่อยๆ เลยแจ้งความ ผมเข้าใจครับ

เรื่องข้อมูลอยากรู้เรื่องอะไร pm ถามครับ ข้อมูลเพียบไม่มีมั้วแน่นนอน

เพราะบางครั้ง การเปิดเผยข้อมูลต่อสาธารณะ มันอาจจะเกิดผลเสียได้อะนะครับ (หากคุณอยู่ฝั่ง NGO ก็คงไม่มีวันคุยกับคนทำเหมืองรู้เรื่องหรอกครับ ผมคิดว่างั้นนะ)

1) ท่านมาถึงตอบกระทู้ด้วยการดูถูกสมองคนอื่น ดูถูกคนที่กดไลค์ รู้จักดูตัวเองด้วยนะครับ

2) ผมก็บอกแล้วว่ามีข้อมูลอะไรก็เอามาคุยกัน จะได้เข้าใจกันมากขึ้น แต่ท่านไม่มีเลย

3) กระทู้ก็บอกอยู่ว่าความมั่งคั่งบนทุกขลาภ หมายความว่ามันมีทั้งข้อดีทั้งข้อเสีย เพียงแต่เนื้อหาตีแผ่เรื่องผลกระทบ ไม่ได้บอกว่าไม่มีข้อดีแต่อย่างใด โปรดแยกแยะด้วย ซึ่งข้อมูลทุกอย่างเอามาจาก nationalgeographic ทั้งสิ้น

4) ปุ่มกดอุทธรณ์หรือจะแย้งอะไรก็มี ก็ทำได้ ง่ายๆแค่นั้นเอง มันยากสำหรับวิศวะขุดเหมืองอย่างท่านมากเหรอ

5) ***จะเบื่อผม ก็ตามสบายท่านเลยครับ แต่ถ้าจะอวดอ้างตัวเองว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ รบกวนช่วยเลิกนิสัยดูถูกคนอื่นด้วยนะครับ รู้จักใช้เหตุใช้ผลมาคุยให้มากขึ้น อย่างที่ปัญญาชนเค้าคุยกัน ไม่ใช่มาดูถูกคนอื่น พอถามไปก็บอกไม่ได้ทำอีก ข้อมูลอะไรก็ไม่มี เอาให้สมกับที่เรียนมาสูงอย่างที่ท่านอวดอ้างมานะครับ

ปล ที่ pm มาใช้คำว่า"แม่ง"กับผม ผมไม่ถือสาหรอกครับ  

-อย่าเบี่ยงประเด็น โดยการบอกว่า ผมดูถูกสิครับ

-เรื่องข้อมูล ก็ชี้แจงไปแล้วอ่านะครับ

-อย่ามาอ้างว่า>>> ข้อมูลอะไรก็ไม่มี เอาให้สมกับที่เรียนมาสูงอย่างที่ท่านอวดอ้างมานะครับ<<<< (บอกคนอื่นว่าอย่าดูถูก ที่คุณกำลังทำอยู่ รู้ตัวป่าว ?)

-เอิ่ม....คือว่า ผมยังไม่ได้ pm หาท่านนะ ท่านสับสนอะไรรึป่าวเอ่ย

ผมว่าท่านลองย้อนไปดูที่ตัวเองพิมพ์ไว้บรรทัดแรกสุดดีกว่าครับ ว่าเป็นไง

ส่วนเรื่องเบี่ยงประเด็น ผมว่าใครกันแน่ที่เบี่ยงประเด็น ผมว่าเนื้อหากระทู้เป็นข้อมูลทางด้านผลกระทบ ท่านมาถึงมาบอกให้หัดใช้สมองก่อนไลค์ บอกว่า NGO คือโง่ โดยไม่มีข้อมูลอะไรเลย

อ้อ pm เป็นอีกไอดีนึงครับ ออนพร้อมกันคนนึงทางกระทู้ อีกคนทาง pm จนผมสับสน โทษทีครับ  

ผมถึงบอกไงละครับ ว่า คุยกันไม่รุ้เรื่องหรอก

ขอบคุณที่ทำให้ผมขำครับ 555

ผมจบครับ ท่าน ขอโทษมาแล้ว

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel