ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jul 2008
ตอบ: 1603
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:15
[RE: อยากทราบเหตุผลที่ทุกท่านเลือกนับถือศาสนาครับ]
Alldelete พิมพ์ว่า:
22nd พิมพ์ว่า:
Alldelete พิมพ์ว่า:
ผมนับถือพุทธ เพราะพ่อแม่เลือกให้มาก่อนจะเกิดแล้วครับ

แต่หลังจากได้เรียนรู้และศึกษามาบางๆ+บวช มาแล้ว

ผมว่าเป็นศาสนาที่ให้ยึดหลักเหตุผลและความเป็นจริง

ตรงกับแนวคิดของผมที่ชอบอะไรที่พิสูจน์ได้

ดังนั้นจึงไม่เสียใจที่พ่อแม่เลือกให้แบบนี้ครับ

ตัวผมเองก็คิดเหมือนท่านนี้ครับ ถือโอกาสขอยืมคำพูดเลยละกัน  

เฮ้ๆ ง่ายไปไหมนาย  

งั้นขอขยายความละกันครับ

เมื่อก่อนคือไม่ได้สนใจเลย เชื่อแต่เรื่องที่พิสูจน์ได้ทางคณิตศาสตาร์และวิทยาศาสตร์เท่านั้น

แต่พอได้ลองศึกษาอ่านหนังสือธรรมะ ตีความจากคำสอนหรือสิ่งที่ถ่ายทอดกันมา

ทำให้ได้รู้อะไรหลายๆอย่าง เห็นปัญหาหรือการดำเนินชีวิตง่ายขึ้น
จึงทำให้ผมรู้สึกว่า จริงๆแล้วธรรมะนั้น คือสิ่งที่อยู่รอบตัวเรานี่แหละ มิใช่อภินิหารอันใดเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2014
ตอบ: 163
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:26
[RE: อยากทราบเหตุผลที่ทุกท่านเลือกนับถือศาสนาครับ]
พ่อพุทธแต่เรานับถือคริสตามแม่ แต่ส่วนนึงเพราะได้สิทพิเศษเข้าโรงเรียนคริสโดนไม่ต้องสอบ
0
0
✖ L I V E R P O O L ✖
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23335
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:30
ตามบิดามารดรเลยครับ

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 17330
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:43
ต้องลองเองนะ ผมชอบศาสนาพุทธเพราะคำสอนจริงๆ

หลักการสอนพวกนี้น่าทึ่งมาก เป็นอีกวิชาที่ลองเรียนแล้วใช้งานได้เลย

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2011
ตอบ: 3945
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:43
ผมใบเกิดเป็นคริสต์ เด็กๆอยู่โรงเรียนคริสต์ก็เลยเรียนคำสอนตั้งแต่อนุบาล ในโรงเรียนมีโบสถ์ของตัวเองเลยเข้าโบส์2ครั้ง วันอาทิตที่วัดอีก

รับศีลไปแล้วด้วย แต่พอโตมาชักเข้าวัดบ่อยขึ้นเรื่องๆจนตอนนี้เข้าทุกโอกาสไปแล้ว เด็กๆก่อนนอนก็จะสวดแต่เดี๋ยวนี้ไหว้พระแทน บัตรประชาชนเป็นพุทธเรียบร้อย

ผมเฉยๆนะกับทั้ง2ศาสนา ดีทั้งคู่ อะไรดีๆผมรับหมดแหละ ผมไม่เคร่งมาก

ปล.ฝั่งพ่อเป็นคริสต์ ฝั่งแม่เป็นพุทธ ผมเลยเป็นพริทต์

Spoil
จริงๆแล้วตอนประถมที่เข้าโบสถ์ในโรงเรียนเพราะขี้เกียจเรียน  
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1930
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:46
ถูกแบนแล้ว
นับถือศาสนาไหนมันอยู่ที่เราครับ ผมไม่นับถือศาสนาไหนทั้งสิ้นผมก็บอกแม่ไปตรงๆเลยครับแค่นั้นแหละ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 6629
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:47
ผมศาสนาพุทธครับ ตามบัตรประชาชนอะนะ เกิดมายังไม่รู้อะไรหรอกพ่อแม่จับยัดมาให้แล้ว
ถามว่าสนใจมั้ย ตอบว่า ไม่
ผมไม่สนใจจะศึกษาศาสนาเลย ให้ผมเรียนพระพุทธศาสนาตอนมัธยมผมยังคิดเลยว่าทำไมต้องมาเรียนศาสนาเดียวเป็นวิชาหนึ่งด้วย ในเมื่อโลกนี้มีหลากหลายศาสนา
ผมก็พอไปวัดบ้าง แต่หลักๆคือเน้นไปเที่ยวชมความสวยงามมากกว่าไปทำบุญ
ถามว่าอยากบวชพระมั้ย ผมก็ตอบว่าไม่ ผมไม่ชอบให้มาสวดมนต์ สำหรับผมคิดว่ามันเป็นเรื่องน่าเบื่อ
ผมจะเชื่อก็แต่เรื่องกรรม ใครทำอะไร ก็ได้อย่างนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ทุกวันนี้ ผมยังตะหงิดใจกับเรื่องราวของพระพุทธประวัติเลย แต่ผมไม่อยากพูดอะไรมาก เดี๋ยวโดนตราหน้าเป็นคนบาป
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: อีเย็นเปียก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10185
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:57
artbar พิมพ์ว่า:
ผมใบเกิดเป็นคริสต์ เด็กๆอยู่โรงเรียนคริสต์ก็เลยเรียนคำสอนตั้งแต่อนุบาล ในโรงเรียนมีโบสถ์ของตัวเองเลยเข้าโบส์2ครั้ง วันอาทิตที่วัดอีก

รับศีลไปแล้วด้วย แต่พอโตมาชักเข้าวัดบ่อยขึ้นเรื่องๆจนตอนนี้เข้าทุกโอกาสไปแล้ว เด็กๆก่อนนอนก็จะสวดแต่เดี๋ยวนี้ไหว้พระแทน บัตรประชาชนเป็นพุทธเรียบร้อย

ผมเฉยๆนะกับทั้ง2ศาสนา ดีทั้งคู่ อะไรดีๆผมรับหมดแหละ ผมไม่เคร่งมาก

ปล.ฝั่งพ่อเป็นคริสต์ ฝั่งแม่เป็นพุทธ ผมเลยเป็นพริทต์

Spoil
จริงๆแล้วตอนประถมที่เข้าโบสถ์ในโรงเรียนเพราะขี้เกียจเรียน  

pretty
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Truly Madly Deeply
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 00:59
ไม่ได้เลือกค่ะ แต่มันถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เด็ก

ถ้าเลือกได้ก็ไม่ได้อยากเป็นคนที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นสาวกของศาสนาไหน
เพราะไม่มีศาสนาไหนดีที่สุด
และศาสนาก็เป็นเพียงยาฝิ่น
ไม่ใช่คำตอบทั้งหมดของชีวิต
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2011
ตอบ: 3945
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 01:07
ANTIMAGE พิมพ์ว่า:
artbar พิมพ์ว่า:

Spoil

pretty  

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: รฟห่ดสืำฟร่วสหฟ่แรคำสท่พรนสหฟำ่ฟหำอ่ฟหำ
เข้าร่วม: 30 Apr 2009
ตอบ: 1323
ที่อยู่: อยู่ในกะละมังที่ตั้งอยู่บนโต๊ะในตู้เสื้อผ้าที่อยู่หน้าตู้เย็น
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 01:17
เป็นคล้ายๆหลายๆท่านในมู้นี้นะครับ

ไม่นับถือ เลื่อมใสอะไร ไม่เชื่อเรื่องมหัศจรรย์ทั้งหลายในศาสนาด้วยครับ

แต่ผมนับถือเรื่องคำสอนให้คนเป็นคนดีนะครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2013
ตอบ: 358
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 03:06
ทุกวันนี้ตัวผมนับถือก็เหมือนไม่นับถืออะ ไม่เข้าวัด ไม่สวดมนต์ ไม่ทำบุญ คำสอนก็ฟังผ่าน ๆ ตอนทีวีฉายคั่นรายการแต่ก็ไม่ได้จำอะไร

แต่ผมไม่เบียดเบียนผู้อื่น ไม่คิดร้ายต่อคนอื่นไม่ว่าจะใครก็ตาม นั่นคือศาสนาพุทธที่สอนผมตอนเด็ก ๆ และนำมาปฎิบัติจนถึงทุกวันนี้

ปล.ไม่ได้พูดเอาเท่ห์นะ หลายคนอาจจะเป็นเหมือนผมเหมือนมันปลูกฝังเราตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4347
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 03:22
ถูกแบนแล้ว
ตามน้ำ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: อย่าคาดหวังอะไรใหม่ๆจากการกระทำเดิมๆ...
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 22156
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 03:26
เชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม เจอมากับตัว
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5638
โพสเมื่อ: Fri Apr 25, 2014 07:13
เกิดมาในครอบครัวพุทธครับ ก็เลยนับถือพุทธ แล้วก็เห็นด้วยกับคำสอนของพุทธองค์ทุกประการเลยครับ "หากคนมีศีลธรรมเสมอกัน สังคมจักสงบสุข แต่คนเราเป็นดั่งดอกบัวสี่เหล่าฉันใด การที่คนจะมีศีลธรรมเสมอกัน จึงมิอาจเป็นไปได้ฉันนั้น"
ปล. มีศีล ก็มีสุข
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel