ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2976
โพสเมื่อ: Wed Mar 26, 2014 12:47
[RE: ศิวะเทพ (ที่มา สาระ)]
muzachihero พิมพ์ว่า:
สนุก ๆ คอยติดตามผลงานอยู่นะครับ  
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: มาทีหลังแต่รักจิง~*
เข้าร่วม: 13 Sep 2008
ตอบ: 79
โพสเมื่อ: Tue Apr 01, 2014 17:27
พรีเซ็นเตอร์ โออิชิ พิมพ์ว่า:
jofromhell พิมพ์ว่า:
พรีเซ็นเตอร์ โออิชิ พิมพ์ว่า:
jofromhell พิมพ์ว่า:
news22 พิมพ์ว่า:
กามเทพของฮินดู กับคิวปิด ใช้ศรความรักเหมือนกันด้วย ใครลอกใครล่ะเนี่ย หรือมีเทพองค์เดียวกัน  
จุดสังเกตุดีมากครับ ผมอ่านเจอมาว่า กรีกโรมัน อิหร่าน อินเดีย มาจากชนชาติเดียวกัน คือชาวอาระยัน(แขกขาว) ที่อพยพมาจากถิ่นฐานเดิมคือแถวๆไซบีเรียในปัจจุบัน แยกออกมาเป็นสายๆ จึงมีความคล้ายคลึงกันด้านการบูชาเทพเจ้า สังเกตุเทพเจ้าโปรไซดอนก็ถือตรีศูลคล้ายๆพระศิวะ  

แถมแต่ละศาสนายังมีความเชื่่อเรื่องเทพเจ้าสูงสุด3พระองค์(และศาสนาอื่นก็มีหลักคำสอนที่เกี่ยวกับเลข3)เหมือนกันอีกด้วย

กรีก - ซูส , โพเซดอน , เฮดีส
โรมัน- จูปิเตอร์ , เนปจูน , พลูโต
พราหมณ์ - พระพรหม , พระนารายณ์ , พระศิวะ
อียิปต์ - เทพราห์ , เทพโอชิริส , เทพโฮรัส

น่าสนใจนะว่าแท้จริงแล้วเลข3นี้มีความลับอะไรเกี่ยวกับเรื่องเหนือธรรมชาติ  
เทพเจ้าสูงสุด สามพระองค์ หรือตรีมูรตินี่มีเกือบทุกความเชื่อเลยน่ะครับ ท่านพูดมา ผมก็นึกแปลกใจเหมือนกัน ทางความเชื่อจีนมีรึป่าวน่ะ  

ของคริสต์ ก็มี พระมารดา , พระบุตร , พระจิต (อันนี้ไม่รู้ว่าเรียกหลักอะไรเหมือนกัน)
พุทธก็ พระพุทธ , พระธรรม , พระสงฆ์

จีนผมเคยศึกษาแค่ผิวเผินเหมือนเขาจะมีความเชื่อเรื่องโป๊ยเซียนหรือ8เซียน(ลัทธิเต๋า)มากกว่าครับ  

ของคริสต์ ก็มี พระมารดา , พระบุตร , พระจิต (อันนี้ไม่รู้ว่าเรียกหลักอะไรเหมือนกัน)
เขาเรียกว่า Trinity
0
0
K$ MaJENTa
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7503
โพสเมื่อ: Mon Apr 21, 2014 18:44
พราหมณ์ : พระพรหม พระวิษณุ พระอิศวร >>>> ตรีมูรติ สร้าง(เกิด). ดูแล(การตั้งอยู่). การทำลาย(ดับไป). พระพุทธเจ้า ได้แนวคิดจากพราหมณ์ เต็มๆ กฏไตรลักษณ์ ศาสนาพราหมณ์ นับ พระพุทธเจ้าเป็น ศาสดา เป็น ปางนึงของ พระนารายณ์ เป็นคนแยกมารออกจากศาสนาพราหมณ์ (คนนับถือศาสนาพุทธเป็นมารของศาสนาพราหมณ์)

เอ พระนารายณ์ เป็น ปาง นึงของพระวิษณุ ใช่ไหมครับ หุหุ ยังคงสับสนอยู่

คหสต ศานาทางยุโรป เกิดจากความกลัว ธรรมชาติ เป็นหลัก แตกต่างกับ พราหมณ์ เข้าใจธรรมชาติ ทำตนให้สอดคล้องกับธรรมชาติ.
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 4025
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2016 16:45
อ่านสนุกมากเพลินดีครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel