ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: โลกแห่งการหลอกลวง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2008
ตอบ: 357
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 12:41
^^ประเทศไทยในอดีต^^ Full version
ย้อนอดีตหน่อยนะครับวันนี้ผมได้รวบรวมภาพอดีตเก่าๆที่บางท่านอาจจะยังไม่เคยเห็นมาก่อน วันนี้มาย้อนรำลึกหาอดีตเก่าๆ กันนะครับ เผื่อจะได้จำได้ว่าอดีตที่ผ่านมาประเทศไทยเป็นยังไงบ้าง วันนี้จึงขอย้อนหาอดีตกันอีกครั้ง ขอเชิญชมภาพเหล่านั้นได้เลยครับผม

ก่อนจะไปดูนั้น ท่านลองเปิด เพลงนี้ควบคู่การ รับชมไปด้วยครับ

เริ่มกันเลยครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมนะครับ

ลูกอบเหล่านี้หลายๆคนคงเคยได้ชิมกันบ้างแล้ว..ปัจจุบันยังหาซื้อได้อยู่นะครับบบ

วีดีโอ ปัจจุบันหาแทบไม่ได้แล้ว..แต่มันคือสิ่งบันเทิงที่อยู่คู่คนไทยมานานแสนนาน

กล่องไม้ขีดเก่าๆ เช่นยี่ห้อ ตราอูฐ จรเข้ สามดาว เป็นต้นปัจจุบันไม่พบแล้ว

แพคลิ้งค์..ก่อนที่จะมีมือถือ..เราๆได้ใช้เจ้าตัวนี้แหละครับเป็นเครื่องมือสื่อสารกันอย่างดีเลยครับ

เมื่อก่อนมีเท่ด้วย ไปไหนมาไหน ขึ้นรถลงเรือ ฟังอย่างสบายใจเลยครับ

มันคือ..หมากฝรั่ง..ครับเมื่อก่อน 3 อัน 1 บาทครับ

สะสมไว้กันบ้างไหม เด็กๆชอบครับ

หลายคงเคยซื้อเก็บไว้นะครับ

ภาพสินค้ารวมๆครับ ..แฟซ่า..เหล้าแม่โขง..แก้วโค๊ก..

ภาพนี้ของใหม่นะครับ...ภาพก่อนเปลี่ยนโฉม..

ใครเคยใช้บ้าง..ถ้าเคย..ตอนนี้ท่านแก่มากแล้วนะ

ขนมนี้คุ้นๆกันนะครับ คงเคยทานกันนะครับ..ปัจจุบันยังมีให้ทานอยู่นะครับ

ภาพไกลๆตาคือโรงแรมโนโวเทลครับ..ภาพนี้ไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ

พนง.ขับแท็กซี่การบินไทย ที่ดอนเมือง รถรุ่นนี้ใครมีก็อนุรักษ์ไว้นะครับ

ภาพนี้คงเหมาะสำหรับท่านนักเสี่ยงโชคนะครับ (ภาพนี้เพื่อท่านจริงๆนะครับ)

ภาพพระธุดงค์..กิจกรรมที่จัดขึ้นภายในวัดครับ

ภาพการทำงาน กับวิถีของคนไทยในสยัยก่อนครับ เด็กสมัยนี้ควรดูไว้นะครับ

อนุเสาวรีย์ชัย เปลี่ยนไปเยอะมากไหมครับ เห็นภาพตอนนี้คือรถติดน่าดู..ผมอยากให้ปัจจุบันเป็นดั่งภาพนี้จังเลย..รถคงวิ่งสบายมากๆๆๆๆๆ

งานพระเมรุ ของพระบรมวงศ์พระองค์หนึ่งที่สนามหลวง

ไม่ทราบสถานที่ครับ (หลายๆท่านบอกว่ามันคือภาพวาดครับ)

ไม่ทราบสถานที่ครับ (บางท่านบอกว่า..ชาวบ้านเอาช้างไปลากต้นไม้กลางป่า)

รถรางบางกอก..วิ่งผ่าน เสาชิงช้า ทันสมัยไหมครับ

ยามว่างเล่น ..หมากรุกดีกว่า...

เป็นนักบอล

เป็นคนที่ไปเรียนเมืองนอก แล้วเอากลับมาเล่นที่ประเทศไทย ขอบคุณท่าน little-coffee

แม่น้ำท่าจีน (ตามข้อมูลนะครับ)

ชาวบ้านมุงดูนกอีแร้งกินศพ...(เห็นแล้วหดหู่ใจ)

ภาพวัดพระแก้วครับ ถ่ายจากข้างนอกครับ

หัวลำโพง ในอดีตน้ำท่วมครับทำให้ชาวบางกอกต้องนำเรือออกมาวิ่งแทนการเดิน

หัวลำโพง..มุมสูงครับ (น้ำไม่ท่วมครับ)

ไม่ทราบสถานที่ครับ

ไม่ทราบสถานที่ครับ (หลายๆท่านบอกว่าตลาดน้ำบางกอกน้อย)

ตลาดสด (ตามข้อมูลครับ)

ถนน..ราชดำเนิน (ตามข้อมูล)

14 ตุลาคม ภาพการนองเลือด (การต่อสู้ของนักศึกษา)

รอบๆบริเวณใกล้ๆสนามหลวง (ริมคลองหลอด)

ภาพบนซ้าย..ท่าเรือคลองเตย ภาพบนขวา..ศาลาเฉลิมไทย

ภาพล่างซ้าย..ห้องบันทึกเสียงศรีกรุง ภาพล่างขวา..เวทีมวยราชดำเนิน

แม่น้ำเจ้าพระยา..เรือที่เห็นคงคุ้นๆกันนะครับ เพราะเมื่อไม่นานมาก็ได้เห็นกันทั้งประเทศ..ประเทศไทยยังคงรักษาสิ่งสวยงามไว้ให้คนรุ่นหลังได้ดูเสมอ

การขุดหาซากของโบราณ ณ. อุทยานประวัติศาสตร์ศรีสัชนาลัย เป็นอุทยานประวัติศาสตร์ของประเทศไทยตั้งอยู่ที่ตำบลศรีสัชนาลัย อำเภอศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย ครับ

น่าจะเป็นพระราชพิธีตรียัมปวาย ขอบคุณท่าน G.Conlon

ภาพเสาชิงช้า..

หอพระสมุด วชิรญาณ

การต่อยมวยไทย

ภาพการเอาหัวเสียบประจานชาวบ้านกระทำกับผู้ที่ทำผิดกฏหมายครับ

ภาพการประหารชีวิต..กับผู้กระทำความผิดร้ายแรง

ภาพการขึ้นศาล

ถนน..เสือป่าตัดใหม่ครับ

ภาพถนน..เยาวราช

ถนน..สุรวงค์ โฆษณาปั๊มคาร์เทค ยังมีให้เห็นครับ

ถนน...ประชาธิปก..เชิงสะพานพุทธ..สังเกตุให้ดีมีโฆษณายาทัมใจ บนบ้านและกรีนสปอตร์ที่ข้างรถด้วยนะครับ เก่าจริงๆ

ถนน...ประชาธิปก..เชิงสะพานพุทธ (เช่นกัน) โฆษณาโอวันติน และ ปั๊มน้ำมันคาร์เทค ก็เก่าจริงๆ

ถนน...เพชรบุรี บริเวณสี่แยกราชเทวี โฆษณา 2 ภาพนี้ด้านซ้ายคือ บ.เอียนหงวน มอเตอร์ ขายรถบรรทุก ด้านขวามือ..โฆษณาน้ำมันยี่ห้อ..โอลสโมบิล

ถนน..เจริญกรุง โฆษณา โกดัก และ นาฬิกามิโด ก็เก่าสุดๆ เหมือนนะครับ หลายๆท่านคงได้ใช้ไปแล้ว

ถนน..เจริญกรุง เชิงสะพานพิทยเสียรไปตลาดน้อย

ถนน...ประชาธิปก..เชิงสะพานพุทธ โฆษณาเบียร์สิงห์ก็ใช่ย่อยเก่ามากๆ

ถนน...เจริญกรุง มองจากหน้าโอเดียน

ภาพกองเกียรติยศ (หลายๆคนบอกว่า..เห็นแล้วขนลุก)

ข้างๆวัดพระแก้วครับ

ไม่ทราบสถานที่ครับ..แต่สังเกตให้ดีนี่คือ..ภาพช้างสามเศียน สามเศียนจริงๆนะครับ

พ่อค้าขายกล้วย...

การแต่งกายสาวๆสมัยนั้นครับ

ภาพนี้คุ้นๆครับ..เป็นพระราชวังบางประอินครับ lamsakang

ถนน..ราชดำเนินครับ..อลังการณ์มากๆ

ไม่ทราบสถานที่ครับ..บางท่านบอกว่าคือโรงเรียนสวนกุหลาบ

วิธีชีวิตชาวบ้านออกหาปลา หรือ ทำไร่ ทำนา

ไม่แน่ใจว่าพิธีอะไร........ขออภัยจริงๆครับ

อนุเสาวรีย์ประชาธิประไตย ในอดีต (เกาะกลางคือ ที่จอดรถนะครับ)

น่าจะรถไฟไทย ครั้งแรก

สะพานพุทธครับ น้ำตื้นมากๆ คนเล่นน้ำได้เลย

ภาพการออกทำหน้าที่ของตำรวจครับ

ไม่ทราบสถานที่ครับ

ตลาดสดวโรรส จังหวัดเชียงใหม่ครับ บ้านเกิดผม อิอิ หลายๆท่านคงเคยไปเยี่ยมเยียนแล้วนครับ ปัจจุบันเปลี่ยนไปตามกาลเวลาครับ

วิทยุโบราณครับ คนรุ่นใหม่ๆอาจจะไม่คุ้นหน้าคุ้นตาเท่าไหร่นะครับ

หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ในช่วงที่มีการประท้วงของนักศึกษา 19 ตุลาคม

มันชื่อว่า...เกวียนครับปัจจุบันคนในสมัยนี้เอามาเป็นกำแพงบ้านกันหมดแล้ว

โฆษณายาแก้ สิว แก้ฟ้า ครับ

นิตยสารโลกดาราครับ ฉบับนี้ของวันที่ 15 กันยายน 2513

ขวดเก่าๆเอามาให้ดูกันครับ เพื่อย้อนให้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงในปัจจุบัน

นมตราหมีครับ ข้างกระป๋องเขียนว่า...นมอย่างดี..สำหรับเลี้ยงเด็ก...

กล้องถ่ายรูป ด้านบนยี่ห้อ...lalital2 ครับ

กล้องถ่ายรูป ด้านล่างยี่ห้อ...Yashica ครับ

เจ้าของรถคันนี้คือ....คุณวราภรณ์ มณีเทศ หมายเลขป้ายทะเบียน ลป 0081 จังหวัดลำปาง.. ไม่ทราบปีที่ถ่ายครับ

รถเมร์สาย 29 วิ่งระหว่าง บางเขน - หัวลำโพง (ในปัจจุบัน) แต่ไม่ได้วิ่งฟรีนะครับ เขียนด้านหน้ารถ.....ล้อเล่นนะครับ ขำๆๆ

ผงซักฟอก เปาปุ้นจิ้น คุ้นๆกันนะครับ

จักรยานรุ่นนี้เมื่อก่อนคนที่ขับขี่ได้คือ ผู้ชายเท่านั้น เพราะต้องนั่งแยกขาแล้วปั่น และ มันสูงมากๆๆครับ

ภาพหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ช่วงที่มีการประท้วงของนักศึกษา 16 ตุลาคม ครับ

โฆษณาขายหมวก จากห้าง ปุสตาคาร พระนคร

โฆษณาเพื่อให้พี่น้องชาวไทย ..จงรักกันสามัคคีกัน ครับ รวมทั้งห้ามเผยความลับของทางราชการ..ของทหารด้วยครับ

ก่อนที่จะเป็น..เหล้าแม่โขง...มันคือ...พ่อโขง ..อย่างฮา

ภาพนี้ขอขอบคุณ...บริษัทไทยนครนายก จำกัด

..เห็นภาพแล้วผมรัก..และ..ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนสยาม..

ขอขอบคุณภาพจากทุกๆแหล่งที่มานะครับ ที่ได้แจกจ่ายภาพแห่งความหลังให้ทุกๆคนได้เห็น ขอบคุณจริงๆ และขอบคุณ dek-d.com ครับ

ปล ขอบคุณ ท่านน้ำเชี่ยวผู้น่ารัก แห่ง http://www.oknation.net/ ที่นำเสนอกระทู้ดีดีครับผม ขออนุญาติ นำมาแบ่งปันครับผม

[/code]
แก้ไขล่าสุดโดย bothha เมื่อ Tue Jan 28, 2014 13:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 12:46
[RE: ^^ประเทศไทยในอดีต^^ Full version]
เด็กๆเล่นที่เสาชิงช้า ยามค่ำ ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

น่าจะเป็นพระราชพิธีตรียัมปวายมากกว่า

เสาชิงช้าไม่น่ามีใครปีนขึ้นไปเล่นได้
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
เลขาสโมสร
Status: I'm crazy about Jesus.
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7356
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 12:48
[RE: ^^ประเทศไทยในอดีต^^ Full version]
ชอบสบู่กำจัดสิว "เหมือนเอาไปทิ้งทะเล" ^^
1
0
I love Jesus and He loves me. He's the reason why I am Catholic.

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 214
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 12:53
ถูกแบนแล้ว
คิดถึงอดีตเนอะ
มันคงไม่ค่อยวุ่นวายเท่าไหร่สมัยก่อน
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 7178
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 12:54

อันนี้ไม่ใช่ทหารครับ แต่เป็นนักบอล

เป็นคนที่ไปเรียนเมืองนอก แล้วเอากลับมาเล่นที่ประเทศไทย
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 851
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:18
ภาพที่บอกว่าเป็น มหาลัยธรรมศาสตร์ คิดว่าเป็น พระราชวังบางประอินนะครับ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 495
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:22
พอได้ถามผู้สูงอายุในบ้าน ที่พอได้ชิมลิ้มรสชาติ "พ่อโขง"
เห็นท่านบอกว่า สมัยมีพ่อโขง ก็มีแม่โขงแล้ว แม่โขงเขาผลิตออกมาก่อน
เป็นสุรา 35 ดีกรีเหมือนกัน
พ่อโขงผลิตโดยโรงงานสุราจังหวัดสุโขทัย
ส่วนแม่โขงผลิตที่โรงงานสุราบางยี่ขัน

แต่พ่อโขงไม่ค่อยได้รับความนิยม ต่อมาจึงเลิกผลิตไป
3
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
ตอบ: 44007
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:23
คลาสสิคมาก
1
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 495
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:28
lamsakang พิมพ์ว่า:
ภาพที่บอกว่าเป็น มหาลัยธรรมศาสตร์ คิดว่าเป็น พระราชวังบางประอินนะครับ  

เป็นพระราชวังบางประอินครับ ยืนยันด้วยคน
2
0

นักเตะเทศบาล
Status: ก็ไม่รู้สินะ
เข้าร่วม: 18 Nov 2013
ตอบ: 3461
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:29
หมากฝรั่งตรานกแก้ว
0
0
"จุดหมายต่อให้อยู่แค่ไกล้แค่ไหน แต่ถ้าไม่เดินไปหาก็ไม่มีวันไปถึง"

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2011
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:30
ชอบมากครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: โลกแห่งการหลอกลวง
เข้าร่วม: 01 Jun 2008
ตอบ: 357
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:39
แก้ไขข้อมูล แล้วนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูล ที่ถูกต้อง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2006
ตอบ: 2143
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:44
ผมว่ากรุงเทพสมัยก่อนสวยคลาสลิคมากเลยนะ
ป้ายร้าน บ้านเรือนได้อารมณ์ไทยๆผสมฮ่องกง

แต่ทำไมปัจจุบันมันคนละทิศทางเลยหนอ
0
0
"We are a team of devils. Our colors are red as fire and black, to invoke fear in our opponents". - Herbert Kilpin, 1899.

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2007
ตอบ: 11666
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 13:52
ของเล่น ผมยังเก็บไว้อยู่
0
0
รูปไม่หล่อ แถมจน แต่ก้อเลือกนะ

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2014 14:43
เฮ้อออ คิดถึงอดีตจัง ไม่ต้องอะไรมากมายอยู่บ้านนอก มีเเต่ป่าเขา ไปโรงเรียนวิ่งเล่นกับเพื่อนๆสบายใจสุดๆ วันไหนนึกสนุกก็ไปเดินเล่นหลังโรงเรียน หาของป่าเล่นๆกัน บรรยากาศเย็นสบาย มีเเต่เสียงนกร้องเสียงลมเย็นๆ ตกค่ำก็ไปเตะบอลสนุกสนาน กลับบ้านเเม่ก็ทำกับข้าวเย็นนั่งกินกันมีความสุขสุดๆ ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมาย ผมหละอยากให้มีที่เเบบนี้อีกจัง เพราะปัจจุบันหมู่บ้านผมมันเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง เฮ้ออออ เสียดาย
0
0
รบกวนดูลายเซ็นอย่าให้สูงเกิน 250 ทีครับ
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel