ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3313
โพสเมื่อ: Sun Nov 24, 2013 22:43
[RE: 41 นิสัยที่ซ่อนอยู่ในตัว ‘คนไทย’]
เล่นรวมมาซะตั้ง 41 ข้อ ผมก็ยอมล่ะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Sun Nov 24, 2013 22:46
[RE: 41 นิสัยที่ซ่อนอยู่ในตัว ‘คนไทย’]
อะไรไม่ใช่ก็ว่ากันไปสิครับ... ทำยังกะถ้าประเทศอื่นก็เป็นแล้วเราจะดูทุเรศน้อยลง...
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Nov 2013
ตอบ: 157
โพสเมื่อ: Sun Nov 24, 2013 22:56
ข้อที่เป็นปัญหาของสังคมเห็นด้วยหมดแต่นิสัยนี่มันแชร์แต่เรื่องแย่ๆกัน แชร์แต่เรื่องเลวๆ คนดี 9 คน คนชั่ว 1 คน
คนชั่วดันได้รับการพูดถึงมากกว่าคนดีจดจำเรื่องแย่ๆมากกว่าเรื่องดีๆ
"41 นิสัยที่ซ่อนอยู่ในตัว 'คนไทย' " มันถึงมีแต่เรื่องแย่ๆ เพราะเรื่องดีๆ ไม่เป็นที่จดจำ
มันชี้จุดด้อยของคนไทยจริงหรอ? หรือ ทำให้แตกแยกมากกว่าเดิม?
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2013
ตอบ: 1196
โพสเมื่อ: Sun Nov 24, 2013 23:12
ถูกแบนแล้ว
คนไทยนี้มันไทยจริงๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Nov 2013
ตอบ: 157
โพสเมื่อ: Sun Nov 24, 2013 23:54
อีกนิดนึงนะ มันอั้นๆอยู่ในหัวไหนๆแสดงความเห็นละ
การที่แชร์เรื่องไม่ดีกันเนี่ย เห็นอะไรนอกจาก "จริงว่ะ" , "ประเทศอื่นก็เป็น" , "คนไทยป้าววะ" ที่บอกว่าแชร์ๆเรื่องแย่ๆกันเพื่อให้คนนิสัยแย่ๆได้เห็นแล้วปรับปรุงตัวจะได้หมดไป เหอะ มันไม่หมดหรอก ให้แชร์สักชาตินึงก็ไม่หมด ส่วนตัวผมว่าคนที่มีนิสัยแย่ๆจะแก้ได้จาก
ทัศนคติที่เปลี่ยนไปจากการอยู่ในสังคม กับการอบรมสั่งสอนที่ถูกต้อง ไม่ใช่มาเห็นเรื่องแย่ๆของคนไทยแล้วนึกขึ้นได้เลยปรับปรุงตัว
ตรงกันข้ามถ้าช่วยกันแชร์แต่เรื่องดีๆ สิ่งที่ผมมักจะเห็นคือ การชื่นชม การยกย่องคนดีเกิดขึ้น มันก็สามารถทำให้คนที่นิสัยแย่ๆเอาเป็นแบบอย่างได้มั้ย? ผมว่าได้นะ มีความสามัคคีไม่แตกแยกกัน มีความเป็นชาตินิยมมากขึ้นอีกต่างหาก
ในขณะเดียวกันก็ต่อต้านในสิ่งที่ไม่ดีไปด้วย มันดูดีกว่าการแชร์ในสิ่งที่ไม่ดี แล้วบอกว่าใครมีนิสัยแบบนี้ควรปรับปรุงนะหรือเปล่า?
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีอะไรกับกระทู้นี้หรือจขกท.แต่อย่างใด
1
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 174
โพสเมื่อ: Mon Nov 25, 2013 00:48
แบ่งชนชั้นมันมีทุกชาติแหละครับ ง่ายๆก็ทะเลาะกันเรื่องรวยจนเนี่ย

ท่ายากขึ้นมาหน่อยก็ผิวสี

ไอที่สุดๆก็คงจะเรื่องศาสนา
0
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 174
โพสเมื่อ: Mon Nov 25, 2013 00:52
Edinso พิมพ์ว่า:
เมียอำนวย พิมพ์ว่า:
แล้วคุณคนไทยหรือป่าว
ข้อดีมีเยอะแยะนะเอามาลงมั่ง อย่าแต่ซ้ำเติมคนในประเทศเลย
ไม่ทำให้หรรมใหญ่ขึ้นหรอก

เห้ย ทำไมถึงมองเห็นแต่ข้อเสียครับเนี่ย

มีข้อดีตั้ง 4 ข้อ

4 9 10 24

บางทีคนเราก็ควรมองบวกบ้างนะผมว่า อย่างเช่น เค้าเอามาให้เราตระหนัก ไม่ได้ตำหนิ

0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1988
โพสเมื่อ: Mon Nov 25, 2013 08:28
ผมเป็นคนนึง ที่ชอบให้มีคนติ มากกว่าคนชมนะ เพราะถ้าชมมันทำให้เราไม่รู้ว่าเราควรปรับปรุงอะไรตรงไหน แต่ถ้ามีคนติ มันจะทำให้เราปรับตัวและพัฒนาในส่วนที่ไม่ดี ไม่ใช่ว่าโลกสวย ผมว่าคนส่วนใหญ่ ชอบคำชมมากว่าคำติ เพราะมันไพเราะเสนาะหู ถ้าใครมาติ ก็จะไม่ชอบ ส่วนอยากให้ประเทศเจริญ ผมว่า ไอ้ 41 ข้อเนี่ย ไม่สำคัญหรอกครับ มันออกจะเป็นนิสัยส่วนใหญ่ๆมากกว่า ผมว่า ในหลายๆข้อ คนทั่วโลกก็เป็นนะ แต่ถ้าทำสิ่งนี้ได้ประเทศเจริญครับ เลิก "คอรัปชั่น" หรือโกงนั่นแหละ ประเทศเจริญครับ แต่ปัญหาคือ การโกงมันติดเป็นนิสัยกันไปหมดแล้วครับ ไม่ว่าจะเรื่องเล็กน้อย หรือเรื่องใหญ่ ส่วนใหญ่คนไทยจะบอกว่า โกงไปเถอะถ้าประเทศเจริญด้วย หรือได้ผลประโยชน์ด้วย แล้วชอบคิดว่าเรื่องนิดเดียวไม่เป็นไรหรอก ใครๆ ก็ทำ มันก็เหมือนเป็นการปลูกฝังให้โกงนั่นแหละ เพราะถ้าคิดแบบนี้ ประเทศเราก็ไม่มีวันเจริญหรอกครับ!!! อยากเจริญเราต้องสอนให้เด็กเล็กๆเข้าใจครับ ว่าการโกงเป็นสิ่งไม่ดี แต่ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าเลิกโกงกันได้ไหม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel