ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7065
โพสเมื่อ: Wed Mar 15, 2023 23:26
[RE: ทำไม ไทย ถึงไปไม่สุด ใน มวยสากล]
pepino พิมพ์ว่า:
OrangE_KnighT พิมพ์ว่า:
นักมวยสากลอาชีพ ขอไม่ออกความเห็น
แต่สมัครเล่น จนป่านนี้ ก็ไม่พัฒนาจากเมื่อก่อนนะครับ

โค้ชห่วย โค้ชชาวไทยนี่แหละครับ โคตรห่วยเลย บางคนยังล่อเป้าไม่เป็นด้วยซ้ำ
ไม่เคยผ่านการอบรมอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน สมัยเป็นนักมวย ประสบความสำเร็จอะไรบ้าง
พอเลิกชกมาเป็นโค้ช เอาไรไปสอนนักมวยได้
สอนฟุตเวิร์ค การเดินมวยไม่เป็น สอนกะระยะหมัดไม่เป็น
อยากให้สังเกตกันนะครับ นักมวยสากลทั้งอาชีพ ทั้งสมัครเล่น ส่วนใหญ่ประชิดตัวแล้วชอบกอด เพราะบางคนนี่ต่อยหมัดสั้นไม่เป็น พอใกล้แล้ว ทำไรไม่ถูก กอดแม่มเลย
การเดินตัดเวที การเดินแก้ทางมวยซ้าย มวยขวา ก็ไม่มี จ้างโค้ช ตปท.เก่งๆมาก็ไม่ฟังเขา ทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว
โค้ชไทยเก่งๆก็มีนะ แต่ไม่ได้รับโอกาส เลียขาไม่เป็น ได้แต่ก้มหน้าก้มตาทำงาน

เด็กเส้น มีนะครับ เยอะด้วย เด็กจากที่นั่น ที่นี่ ได้โอกาสไปแข่ง ตปท. ไปเก็บตัวฝึกซ้อม ส่วนคนไม่มีเส้น เก่งกว่าแค่ไหนก็อยู่แต่ในไทยนี่แหละครับ

พอมวยสากลสมัครเล่นไทย ไม่มี ฮวน ฟอนตาเนียล มาคุมนี่ ผลงานบ้อท่ามากจริงๆ
มวยอาชีพนี่ไม่ต้องพูดถึง ขาดแคลนโค้ชฝีมือดีหนักๆ พวกต่อยเก่งๆ น้อยคนจะมาเป็นโค้ช

ถ้าคนไทยยังไม่มองมวยสากลกับมวยไทยแยกต่างหากกัน มันก็ไม่มีทางโตไปกว่านี้หรอกครับ  

เชื่อไหมครับว่าฮวนแกไม่ได้เป็นโค้ชมวยมาก่อนนะ
ปัจจุบันนี่ได้ข่าวว่ามี 2 คน เก่งมากๆ แต่โค้ชไทยไม่ค่อยฟัง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10184
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 00:23
[RE: ทำไม ไทย ถึงไปไม่สุด ใน มวยสากล]
นักมวยสากลอาชีพ ขอไม่ออกความเห็น
แต่สมัครเล่น จนป่านนี้ ก็ไม่พัฒนาจากเมื่อก่อนนะครับ

โค้ชห่วย โค้ชชาวไทยนี่แหละครับ โคตรห่วยเลย บางคนยังล่อเป้าไม่เป็นด้วยซ้ำ
ไม่เคยผ่านการอบรมอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน สมัยเป็นนักมวย ประสบความสำเร็จอะไรบ้าง
พอเลิกชกมาเป็นโค้ช เอาไรไปสอนนักมวยได้
สอนฟุตเวิร์ค การเดินมวยไม่เป็น สอนกะระยะหมัดไม่เป็น
อยากให้สังเกตกันนะครับ นักมวยสากลทั้งอาชีพ ทั้งสมัครเล่น ส่วนใหญ่ประชิดตัวแล้วชอบกอด เพราะบางคนนี่ต่อยหมัดสั้นไม่เป็น พอใกล้แล้ว ทำไรไม่ถูก กอดแม่มเลย
การเดินตัดเวที การเดินแก้ทางมวยซ้าย มวยขวา ก็ไม่มี จ้างโค้ช ตปท.เก่งๆมาก็ไม่ฟังเขา ทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว
โค้ชไทยเก่งๆก็มีนะ แต่ไม่ได้รับโอกาส เลียขาไม่เป็น ได้แต่ก้มหน้าก้มตาทำงาน

เด็กเส้น มีนะครับ เยอะด้วย เด็กจากที่นั่น ที่นี่ ได้โอกาสไปแข่ง ตปท. ไปเก็บตัวฝึกซ้อม ส่วนคนไม่มีเส้น เก่งกว่าแค่ไหนก็อยู่แต่ในไทยนี่แหละครับ

พอมวยสากลสมัครเล่นไทย ไม่มี ฮวน ฟอนตาเนียล มาคุมนี่ ผลงานบ้อท่ามากจริงๆ
มวยอาชีพนี่ไม่ต้องพูดถึง ขาดแคลนโค้ชฝีมือดีหนักๆ พวกต่อยเก่งๆ น้อยคนจะมาเป็นโค้ช

ถ้าคนไทยยังไม่มองมวยสากลกับมวยไทยแยกต่างหากกัน มันก็ไม่มีทางโตไปกว่านี้หรอกครับ  

เชื่อไหมครับว่าฮวนแกไม่ได้เป็นโค้ชมวยมาก่อนนะ
ปัจจุบันนี่ได้ข่าวว่ามี 2 คน เก่งมากๆ แต่โค้ชไทยไม่ค่อยฟัง  

รู้แต่ว่าแกเก่งเรื่องจิตวิทยา แล้วคนไทยชอบให้มาคุม แต่จะให้เจ้าตัวมาคุมตลอดไปมันก็ไม่ได้

ถ้าเป็นอย่างท่านว่าจริงไม่แปลกใจว่า ต่อให้เปลี่ยนกติกาขนาดไหน มวยสากลไทยก็ไม่มีทางไปได้ไกลกว่านี้ครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7065
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 09:02

รู้แต่ว่าแกเก่งเรื่องจิตวิทยา แล้วคนไทยชอบให้มาคุม แต่จะให้เจ้าตัวมาคุมตลอดไปมันก็ไม่ได้

ถ้าเป็นอย่างท่านว่าจริงไม่แปลกใจว่า ต่อให้เปลี่ยนกติกาขนาดไหน มวยสากลไทยก็ไม่มีทางไปได้ไกลกว่านี้ครับ  

เรื่องการซ้อมล่อเป้า ลองสังเกตนะครับ โค้ชมวยไทยจะมีนิสัยแทบจะเหมือนกันทุกคนคือ ชอบตบหมัดนักมวย ให้เกิดเสียงดังๆ
เหมือนจะคิิดว่ายิงดังยิ่งเท่
ทั้งที่ปัญหาที่จะตามมาคือ นักมวยออกหมัดได้ไม่สุดแขน กะระยะไม่เป็น
และที่สำคัญ นักมวยเราที่ช่วงชกได้เปรียบ จะไม่มีความได้เปรียบจุดนี้เลย นั่นก็เพราะกะระยะหมัดไม่เป็นนี่แหละครับ
ต้องเดินเข้าไปใกล้อีกหน่อย เผื่อชกไม่ถึง แต่พอเข้าไปใกล้ เขาก็ต่อยถึง

แล้วการตบหมัดเนี่ย เวลาต่อยจริงๆ เป้าที่โค้้ชล่อ กับเป้าที่นักมวยต้องต่อย มันคนละจุดกันด้วยนะครับ
ชอบถือเป้า บริเวณหัวไหล่ หรือต้นแขนของโค้ช ซึ่งจริงๆเป้ามันต้องมาอยู่บริเวณคาง เพราะเป็นจุดที่หลบหมัดยากที่สุด
นักมวยมันก็ต่อยเป้าโค้ช ตามความเคยชิน แต่พอเจอของจริง มันไม่ใช่ กล้ามเนื้อทุกมัด มันจดจำการออกหมัดของเราครับ แค่เป้าหมายขยับนิดหน่อย กล้ามเนื้อก็คนละมัดแล้ว

แล้วอีกอย่างที่เห็นชัดโคตรๆเลยนะครับ จากที่ไปดูตอนซ้อมมาตอนมีแข่ง คือโค้ชไทยล่อเป้า มักยืนอยู่กับที่
ส่วนโค้ชต่างชาติ ไม่ว่าประเทศไหน เขาเดินกันเต็มพื้นที่
เพราะเวลาแข่งจริง ไม่มีนักมวยคนไหนมายืนโง่ๆ ปักหลักให้ต่อยหรอกครับ

ขอโทษที่บ่นเยอะ คุยเรื่องมวยแล้วผมหงุดหงิดในคุณภาพครับ
จริงๆปัญหามันมีมากกว่านี้อีกนะครับ
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6886
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 09:12
1 นักมวยต่อยเพราะจำเป็นและจำยอม ไม่ได้ฝันว่าอยากจะเป็นนักมวยตั้งแต่แรก
2 เบสิค ทุกคนมาจากมวยไทยหมด หาคนโตมาจากมวยสากลสมัครเล่นยากมาก
3 รายได้น้อย รายการน้อย >> มวยไทยต่อยทุก 50-60วัน มีเงินเข้ากระเป๋าแน่ๆเดือนละ1-2หมื่น บวกค่าชกอีกไฟต์ละ 4-5หมื่น ไปยันหลักแสน หลักล้าน >> มวยสากลต่อยปีละ3-4ไฟต์ก็เยอะแล้ว รายได้พอๆกัน แต่รายการชกน้อยกว่าครึ่งนึง
4 นักมวยเป็นลูกจ้างของค่ายและโปรโมเตอร์ ต่างจากมวยนอกที่นักมวยคือนายจ้าง ที่จะเลือกจ้างผู้จัดการคนไหน เลือกโค๊ชคนไหน เลือกว่าจะเซ็นต์กับโปรโมเตอร์ไหน
5 ระบบทั้งหมดมันห่วย โค๊ชก็ห่วย สถานที่ฝึกซ้อมห่วย อาหาร-โภชนาการห่วย(ทำน้ำหนักไปชกเมืองนอก แต่งอแงเรื่องอาหาร อาซ้อเมียเจ้าของค่ายเลยทำหมูทอดใส่กล่องไปให้กินด้วย ส่วนอาเฮียเจ้าของค่ายตุ๋นไก่ดำให้กินเสริม แม่มมั่วชิปหาย) ระบบการจัดแข่งการเก็บเงินยิ่งห่วย เพราะต้องง้อเงินนักการเมืองมาจัดให้ดูฟรีๆ

ภาพรวมคือมันพังทั้งระบบ นักมวยเองก็ไม่มี passion
ลองดูมวยที่ต่อย one แต่ละคน เลือกโค๊ชเอง เลือกค่ายซ้อมเอง ไปต่อยก็พักโรงแรมหรูๆ ไปแถลงข่าวพูดอังกฤษคล่องปร๋อ
ส่วนมวยไทยแท้ๆ ทั้งมวยไทยและมวยสากล ไปไหนใส่เสื้อวอร์มค่ายเดินก้มหน้าก้มตาเดิมตามหัวหน้าค่าย นอนโรงแรมที่ถูกที่สุดในเมืองนั้นๆ แถลงข่าวก็ก้มหน้าก้มตาให้ลูกชายเจ้าของค่ายแถลงให้ เค้าให้ทำอะไรก็ทำ .... น่าสงสารครับ
Support,Believe,Respect = LOVE
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฮันเตอร์ ซง จิน วู
เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 9874
ที่อยู่: แสงสีส้มแห่งความเจริญ กำลังถือกำเนิดขึ้นใน วันที่ 14 พค 66
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 09:53
ฟุตเวิคไม่ดี เบสิคมวยสากลไม่ดี
เดินไม่เป็น ขึ้นไปต่อยโดนเค้าเลือกต่อยสบายๆๆ

ฟิตไม่ถึง นี่เเหละสำคัญ เเละอีกอย่าง ค่ายไม่ยอมปล่อยไปต่อยต่าปงระเทศ
ค่ายไม่กล้า
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 11:00
อีกเรื่องคือประโยคล้าหลังด้อยพัฒนาอย่างคำว่า "ยักษ์แคระ" ที่ชื่นชอบกัน
คือการดองนักมวยในรุ่นเดิมๆเกิน10ปี นักมวยก็จะตัวใหญ่ขึ้นๆแต่น้ำหนักคุมไว้เท่าเดิม กะว่าจะได้เปรียบทุกคนบนโลก
พวกนี้เหมือนไม่เคยดูปาเกียวต่อยรุ่น 140 ด้วยน้ำหนักขึ้นชกแค่ 139 , หรือตอนปาเกียวขึ้นรุ่น147 แต่ขึ้นชั่งจริงแค่ 145ปอนด์
พวกนี้มันให้นักมวยต่อยรุ่น 115 แต่สภาพนักมวยมันคือ 118 แต่รีดมาจากสภาพจริงที่ 122ด้วยซ้ำ

อีกส่วนที่ผลักดันค่ายให้สร้าง"ยักษ์แคระ" ก็เพราะหากขึ้นรุ่นไป ต่อยไปไล่ต่อยมวยส้วมอีก 5-10ไฟต์ กว่าจะขึ้นไปอยู่อันดับ2ของโลก เพื่อลุ้นไฟต์บังคับชิงแชมป์โลก
หากดองนักมวยในรุ่นเดิมๆ นักมวยมันก็ยังวิ่งขึ้นลงแค่2-3อันดับ ไม่ต้องไปต่อยไล่อันดับโลกใหม่
3
0
Support,Believe,Respect = LOVE
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25110
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 15:03
ผมว่าเรื่องความนิยมแล้วการสนับสนุน เงินทอง ซึ่งมันไปคู่กัน

ผมเลยคิดว่าเราไม่จำเป็นต้องเป็นเลิศในกีฬาทุกอย่างก็ได้ เอาที่เรานิยมให้ดีก็พอ นึกภาพนักกีฬาจะเก่งไปทำไม ถ้าต้องทุ่มเททั้งชีวิตเพื่อซ้อมๆๆ เงินก็ไม่ได้ คนก็ไม่ดู
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Mar 16, 2023 15:56
Mind set คนทำมวยก่อนเลยครับ รู้สูตรอยู่แล้วว่าต้องไปต่อยเมืองนอก ยุคพงษ์ศักดิ์เล็กกับวีรพลไปต่อยเมืองนอกปีละ3ไฟต์ โดกยเงินเยนกลับมาน่าจะเป็นร้อยล้านบาท ยืนยาวแบบนี้ได้4-5ปียาวๆ
แต่ยังเลือกต่อยมวยส้วมบ่าย3 เพราะต้องเอาใจนักการเมือง แทนที่จะขยับไปอเมริกาที่อาจจะดร็อปลงหน่อยเหลือ2-3แสนเหรียญในช่วงแรก แต่ถ้าชนะได้รัวๆก็แตะเงินล้านเหรียญได้แหละ

แบบศรีสะเกษที่เกือบๆจะแตะเงินล้านเหรียญอยู่แล้ว แต่เจอปัญหาสารพัด รวมถึงโควิด เลยหายต๋อมไปเลย
ไปอเมริกาอ่ะ ไม่ต้องชนะรัวๆก็ได้น่ะ ขอให้ต่อยสนุก หรือถ้ามีโชคได้จังหว่ะมวยมันแมตช์กันได้แบบช่วงSuper flyที่ศรีสะเกษเข้าวงโคจรนั้น ควรจะมีไฟต์ต่อเนื่องระดับ10ไฟต์ การันตีเงินน่าจะ1.5-2ล้านเหรียญในมือเลย
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11793
โพสเมื่อ: Sun Apr 02, 2023 19:40
ระบบนักกีฬาอาชีพบ้านเรามันห่วยครับ
ทุกอย่างก็เลยห่วยตามระบบนี่แหละ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel