ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: เมียตบโยกหลบได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 7119
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 10:32
ถามเรื่องพาแฟนไปเจอพ่อแม่
ปีใหม่นี้จะพาแฟนไปกินข้าวกับพ่อแม่ครั้งแรก และคนแรกด้วย ก่อนหน้านี้ไม่เคยพาแฟนคนไหนไปเลย

(เพราะแฟนเก่าอยู่ไกลพ่อแม่ผม) คนนี้อยู่ใกล้บ้านพ่อแม่ผมมาก

ประเด็นคือแม่ผมเคยชวนๆมากินข้าวที่บ้านอยู่บ้าง แต่พอจะพาไปจริงๆ แม่มาถามผมว่า มั่นใจคนนี้ใช่มั้ย ไม่เปลี่ยน

แล้วใช่มั้ย ไม่งั้นพ่อแม่เสียผู้ใหญ่นะ

แต่ในมุมมองผม แค่พาแฟนไปกินข้าว พอไหว้พ่อแม่ แล้วต่อไปถึงจะต้องเลิกกันจริงๆ (อะไรก็ไม่แน่นอน)

มันก็ไม่ได้ Big deal ถึงขนาดจะเสียหน้า เสียผู้ใหญ่ขนาดนั้น

เลยอยากฟังมุมมองของชาว ss ที่เป็นทั้ง

-พ่อแม่ที่มีลูกสาว

-พ่อแม่ที่มีลูกชาย

หรือเป็นฝ่ายแฟนที่เคยพาแฟนสาวไปเจอพ่อแม่ คิดว่ามันเป็นเรื่องใหญ่แค่ไหนครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
1.สลายตัวตน
2.ตัวเราเองคือภาพสะท้อนจากคนอื่น
3.มองทุกอย่างที่เป็นไม่ใช่ที่อยากให้เป็น
4.กลลวงของชีวิต

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2022
ตอบ: 6071
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 10:35
[RE]ถามเรื่องพาแฟนไปเจอพ่อแม่
ผมเคยกังวลแบบนี้ละ กลัวแม่จะด่าเราให้แฟนฟัง กลัวแฟนมาแล้วไม่ชอบบ้านเรา ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องแน่ใจแฟนเราระดับหนึงแล้วก็ปล่อยมันไปอะไรจะเกิดก็เกิด ปัจจุบันคือมาทีไรก็รวมหัวกันด่าผมเวรเอ้ย55555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3346
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 10:37
[RE: ถามเรื่องพาแฟนไปเจอพ่อแม่]
ผมก็กำลังจะพาแฟนไปกินข้าวกับพ่อแม่ครั้งแรกนี้เหมือนท่านเลย เพราะว่าวะนจันทร์วันพ่อ แล้ววันเกิดแฟนก็คือวันพ่อพอดี เลยพามากินซะเลย แต่ไม่ได้คาดหวังว่าจะแต่งงานอะไรกับคนนี้หรอก อะไรๆมันไม่แน่นอน พ่อแม่ผมก็คงชิวๆ ไม่คิดอะไรมากเหมือนกัน คงกินข้าวพูดคุยกันปกติ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 22439
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 10:39
[RE: ถามเรื่องพาแฟนไปเจอพ่อแม่]
อย่าไปเครียดพาไปเถอะ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8151
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 10:40
พ่อแม่ผมไม่ค่อนสนใจแหะ แบบพามาเที่ยวมานอนบ้านก็พามาเลยเดียวทำกับข้าวให้กิน เลิกกันก็หาคนใหม่แค่นั้น พ่อแม่ผมเป็นคนชิวๆอะเลยไม่มีปัญหาที่เหลือก็อยู่ที่แฟนแล้วว่านิสัยเข้าหาผู้ใหญ่เป็นไง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 110
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 11:07
พาไปเถอะครับ อย่างน้อยพ่อแม่ก็จะได้รู้ว่าคบกับใครอยู่ และผู้หญิงก็จะได้รับรู้ด้วยว่าเราก็จริงจังอยู่นะที่คบกับเค้า ส่วนเรื่องเลิกกันมั้ยในอนาคตเนี่ย อย่าเพิ่งไปคิดครับ ถ้าจะเลิกแต่งกันไปแล้วก็เลิกได้ แบบนั้นพ่อแม่เสียหน้ามากกว่าอีกนะ อันนี้แค่เป็นแฟน อย่าไปคิดมากครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3011
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 11:14
ไม่ค่อยเก็ตว่าถ้าได้เจอหน้ากันรู้จักกัน แล้ววันนึงเลิกกัน พ่อกับแม่จะเสียผู้ใหญ่ยังไง
มันมีมุมตรงไหนที่ผมคิดไม่ถึงว่าจะทำให้แกดูไม่ดียังไง แฟนนี่เราก็จีบกันเองใช่ไหมหรือแกแนะนำให้
ถ้าเป็นผมคงเคลียร์เรื่องนี้ก่อนอะเพราะไม่งั้นยากเลย ขนาดเป็นแฟนจะมากินข้าวด้วยกันเฉยๆ กลายเป็นอีกเงื่อนไขให้ต้องกังวลถ้าจะเลิกกัน งี้อีกหน่อยเกิดแต่งงานแล้วเกิดอะไรขึ้นมา จะหย่ากันนี่ไม่ใหญ่กว่านี้อีกเหรอ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 11:20
พ่อแม่ผม ถ้าตอนเรียนไม่อยากให้มีแฟนนะ (แม้ท่านจะรู้ว่าห้ามยาก) ถึงมีก็ไม่อยากให้ไปมาหาสู่บ้านพ่อแม่ทั้ง 2 ฝั่ง ก็เหมือนคบกันคุยกันที่มหาลัยพอ

แต่พอเรียนจบ ทำงานแล้วพ่อแม่ไม่เคยห้าม ไม่เคยอะไรกับเรื่องแฟนเลย อย่างมากก็แค่บอกว่าอย่าไปทำเขาท้องถ้าไม่พร้อม ส่วนจะพาแฟนมากินข้าวนี่เรื่องธรรมดามากเลย ต่อให้มาแล้วเลิกกันเขาก็ไม่อะไร

แต่ถ้าคุยเรื่องหมั้น เรื่องแต่งเอออันนั้นมันอีกสเต็ป 1 ละ แต่แค่พามากินข้าว มาทำความรู้จักกันท่านเฉย ๆ นะ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23330
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 11:28
ทำไมเวลาพาแฟนไปบ้านต้องพาไปกินข้าวอ่ะครับ สงสัยเฉยๆ นะครับหรือมันเป็นธรรมเนียม
ตอนผมพาแฟนไปบ้านครั้งแรกคือไปขับรถให้แม่ผม เพื่อไปดูผมเกณฑ์ทหาร พอดีพ่อติดธุระต้องไปทำอย่างอื่น
ผมเองก็ขับรถกระบะไม่เป็นเลยต้องพึ่งแฟน แม่ผมกับแฟนก็ได้เจอและได้คุยกันทั้งวัน เพราะกว่าจะคัดทหารเสร็จก็นานเลย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16099
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 11:52
มุมมองของผมมันเล็กมาก ๆ นะ มันคือการทำความรู้จักกันผมมองว่ามันเป็นมารยาทที่ดีด้วยซ้ำ ผมคิดเหมือนท่านบนอะ ว่ามันจะเสียผู้ใหญ่ยังไง คือพ่อมันท่านเป็นพวกอวยลูกตัวเองรึเปล่า แบบเขากลัวเวลามาเจอเขาจะพูดแบบว่า ท่านดีแบบนั้นดีแบบนี้ แล้วสุดท้ายมันไม่เป็นแบบนั้นเขาจะกลัวแบบนี้รึเปล่า

เพราะผมเคยไปกินข้าวบ้านแฟนคนหนึ่ง โอโห .. เจอ อวยลูกสุดปอกเลย ลูกแม่เก่งอย่างงั้นเก่งยังงี้ เรานี่ถือว่าโชคดีเลยนะเนี่ย ปรกติเขาไม่ค่อยพาใครมา ตัวแฟนผมตอนนั้นยังงงเลยบอกจะอวยอะไรขนาดนั้นกลัวลูกสาวไม่มีใครเอาหลอไง 55555+
1
0
Milet..
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 3827
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 12:41
อย่าคิดมาก พ่อแม่ผมเจอแฟนผมมาครึ่งโหลละ 555555

ล่าสุดโทรมาหา เรียกชื่อแฟนเก่าผมแทนอีก นางหันมามองค้อนเลย แม่ก็ขำแล้วบอกแม่ขอโทษ 555
1
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 743
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 12:45
ถามเรื่องพาแฟนไปเจอพ่อแม่
ตอบในมุมของบ้านชิลๆนะครับ ชวนไปเถอะกินข้าวหน่ะพ่อเเม่ก็คงไม่รุ้จะต้องพูดอะไรแหละบางทียิ่งท่านบอกไม่เคยพาไปบ้านด้วยแล้วหัวออกของพ่อเเม่เค้าก็คงตื่นเต้นแหละ55555

แต่ผมแนะนำนะหาร้านข้าวชิลๆ กินกันนอกบ้านก่อนก็ดีนะ แล้วก็ถ้าให้อะไรมันง่ายขึ้นก็นัดทีละคนให้พ่อหรือแม่ไปคนเดียงเเฟนจะได้ไม่เกร็งไรงี้ หรือวันไหนพาแม่ไปห้างนัดเเฟนมากินไอติมไรงี้พอเสร็จธุระไปส่งเเม่ที่บ้านหรือส่งเเฟนที่บ้านอันไหนก่อนหลังก็ได้

สรุปคือค่อยๆเป็นค่อยๆไปไล่ระดับไหมครับ แต่อย่าวงว่าแหละแต่ละบ้านไม่เหมือนกันแต่ที่คล้ายๆกันคือถ้ามันสบายใจหลายๆอย่างจะออกมาดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9267
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 12:58
พ่อแม่ผมเจอมาหมดแล้วทั้งแฟนเก่าและแฟนคนปัจจุบันของผม ได้หมดครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4528
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 13:46
แนะนำให้พาไปรู้จักพ่อแม่พี่น้องเราแม้จะยังไม่ได้ตกลงปลงใจกันมั่นเหมาะ
ปัญหาของคนรุ่นใหม่คือเดี๋ยวนี้รู้จักกันง่าย คบกันง่าย หลงกันง่าย ดูคนไม่ออก คบกันโดยมีความหลงนำหน้า พออยู่กันจริงๆ มันไปไม่รอด เสียทั้งเวลาเสียความรู้สึก เสียเงินด้วย
การพาไปรู้จักพ่อแม่พี่น้องต้องเข้าใจก่อนว่าพ่อแม่พี่น้องอยู่กับเรามานาน พวกเขารักเราแบบไม่มีเงื่อนไข เลี้ยงดูเรามาพอวันหนึ่งโตขึ้นจะออกไปใช้ชีวิตเองพวกเขาก็อยากให้เราไปได้ดี การได้รู้จักแฟนเราเขาจะช่วยมองแบบยุติธรรมว่ามีอะไรสะดุดตาสะดุดใจที่อาจเป็นปัญหาหรือเปล่า การที่พ่อแม่ถามว่าเราแน่ใจแล้วเหรอว่าเป็นคนนี้เป็นการถามแบบไม่ได้ห้าม แต่ถามเพื่อให้เราได้ย้อนดูตัวเองว่ารอบรอบหรือยัง

ดีที่ตอนนี้ยังไม่ได้อยู่ด้วยกัน เพราะถ้าอยู่ด้วยกันแล้วเวลาพาไปเจอกับพ่อแม่แล้วพ่อแม่อยากจะทักอะไรจะทำไม่ได้เลย เพราะสองคนจะติดกันเป็นปาท่องโก๋ แทนที่จะได้รับคำแนะนำดีๆ พ่อแม่ก็ต้องปล่อยให้รับกรรมไป

ถ้าพ่อแม่พี่น้องแนะนำอะไรพยายามตั้งสติเปิดใจรับฟัง ไม่มีใครที่ไหนกล้าบอกเราเหมือนคนพวกนี้อีกแล้ว
1
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3271
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 15:10
เรื่องเสียผู้ใหญ่ผมว่าแม่ท่านพูดเล่นนะ ส่วนเรื่องที่ท่านบอกว่ามั่นใจแล้วรึเปล่า ผมก็อยากให้เน้นเรื่องนั้นมากกว่า ผมเองถ้าแค่คบกันใหม่ๆผมจะไม่พาไปที่บ้านเลย ต้องแน่ใจแล้วระดับนึงเลยว่าเราโอเคกับคนนี้จริงๆ ถึงจะพาไปให้คนที่บ้านสกรีนให้อีกทีว่าเป็นยังไง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel