ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2013
โพสเมื่อ: Mon Jun 07, 2021 17:30
[RE: อัพเดทเล็ก ๆ น้อย ๆ เรื่องของประสิทธิภาพวัคซีน]
angleuuji พิมพ์ว่า:
มีใครพอทราบไหมครับ ว่าสมมุติเราฉีด ชิโนแวค แล้ว

สามารถฉีดไฟเซอร์ได้อีกไหม ต้องรอนานไหมกรณีฉีดได้ครับ

ขอบคุณครับ  

ยังศึกษาอยู่ครับ ยังไม่ออกรายงานมา

ที่มีผลรายงานออกมาแล้วตอนนี้มีแต่ ใช้ AZ โดสแรก ตามด้วยไฟเซอร์โดสสอง ให้ผลดีอยู่ครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2009
ตอบ: 1852
โพสเมื่อ: Mon Jun 07, 2021 17:59
[RE: อัพเดทเล็ก ๆ น้อย ๆ เรื่องของประสิทธิภาพวัคซีน]
จักรกลคนเกเร พิมพ์ว่า:
angleuuji พิมพ์ว่า:
มีใครพอทราบไหมครับ ว่าสมมุติเราฉีด ชิโนแวค แล้ว

สามารถฉีดไฟเซอร์ได้อีกไหม ต้องรอนานไหมกรณีฉีดได้ครับ

ขอบคุณครับ  

ยังศึกษาอยู่ครับ ยังไม่ออกรายงานมา

ที่มีผลรายงานออกมาแล้วตอนนี้มีแต่ ใช้ AZ โดสแรก ตามด้วยไฟเซอร์โดสสอง ให้ผลดีอยู่ครับ  

ขอบคุณครับท่าน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1564
โพสเมื่อ: Wed Jun 09, 2021 09:38
ถูกแบนแล้ว
lambo5 พิมพ์ว่า:
ผมว่าคนในบอร์ดนี้99% ไม่มีใครบอก sinovac ดีกว่าไฟเซอร์นะ

แต่คนที่ฉีดไปแล้ว หรือ กำลังรอไม่ว่าจะ az หรือ sinovac

เค้าอยากฉีดเพื่อป้องกันตัวเอง ซึ่งมันดีกว่าไม่ฉีดอะไรเลยมากกว่า  

ก็ตามที่ท่านบอกแหละครับ แต่ที่ผมตั้งกระทู้เพราะอยากย่อยข้อมูลที่มันเข้าใจง่าย ๆ ให้คนอ่าน เผื่อไว้อธิบายเวลาเจอคนอวยหรือด้อยค่าวัคซีนเกินจริง

ส่วนเรื่องฉีดกันตาย วัคซีนที่ไทยมีอยู่ตอนนี้มันก็ตอบโจทย์ได้แหละ แต่ถามว่าจะถอดหน้ากากใช้ชีวิตแบบ old normal ได้มั้ย ผมบอกเลยว่าอีกนานครับ รอไปยาว ๆ

เพราะสิทธิภาพการป้องกันการติดเชื้อมันต่ำ เผลอ ๆ ต้องฉีดให้แตะใกล้ ๆ 100% ของจำนวนประชากรทั้งประเทศเลยมั้งถึงจะเปิดประเทศได้ แล้วอย่าลืมว่าตัวนี้ต้องฉีดสองเข็ม ลองคำนวนดูว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่ กับอัตราการฉีดในตอนนี้ ในขณะที่ตัวอื่น ๆ ใช้เวลา ใช้จำนวนวัคซีนที่น้อยกว่านั้นได้มากโข

ผมไม่เคย blame คนที่ไปฉีดเพราะรักชีวิตตัวเอง แต่ผม blame รัฐบาลเพราะมันสามารถเอาตัวที่มีประสิทธิภาพดีกว่านี้เข้ามาได้ แต่มันเสือกไม่ทำ  

ชิลี นี้ ไฟเซอร์ 10ล้าน ซิโนเวค 14ล้าน โคเว็ก8.7ล้าน แอสตร้าส่วนที่เหลือ ดแล้วเป็นชาติแรกๆเลยมั่งได้ไฟเซอร์ตั้งแต่ปลายปีแล้วครับ อาจจะต้องไปดูรายละเอียดภายในจริงๆ ว่าเป็นเพราะอะไร ประชากรก็ไม่ได้เยอะด้วย
คือผมดูยุทธ์ศาสตร์ ซื้อวัคซีนแก่ถือว่าดีมาก
แก้ไขล่าสุดโดย leeloe เมื่อ Wed Jun 09, 2021 09:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2013
โพสเมื่อ: Wed Jun 09, 2021 15:22
leeloe พิมพ์ว่า:
lambo5 พิมพ์ว่า:
ผมว่าคนในบอร์ดนี้99% ไม่มีใครบอก sinovac ดีกว่าไฟเซอร์นะ

แต่คนที่ฉีดไปแล้ว หรือ กำลังรอไม่ว่าจะ az หรือ sinovac

เค้าอยากฉีดเพื่อป้องกันตัวเอง ซึ่งมันดีกว่าไม่ฉีดอะไรเลยมากกว่า  

ก็ตามที่ท่านบอกแหละครับ แต่ที่ผมตั้งกระทู้เพราะอยากย่อยข้อมูลที่มันเข้าใจง่าย ๆ ให้คนอ่าน เผื่อไว้อธิบายเวลาเจอคนอวยหรือด้อยค่าวัคซีนเกินจริง

ส่วนเรื่องฉีดกันตาย วัคซีนที่ไทยมีอยู่ตอนนี้มันก็ตอบโจทย์ได้แหละ แต่ถามว่าจะถอดหน้ากากใช้ชีวิตแบบ old normal ได้มั้ย ผมบอกเลยว่าอีกนานครับ รอไปยาว ๆ

เพราะสิทธิภาพการป้องกันการติดเชื้อมันต่ำ เผลอ ๆ ต้องฉีดให้แตะใกล้ ๆ 100% ของจำนวนประชากรทั้งประเทศเลยมั้งถึงจะเปิดประเทศได้ แล้วอย่าลืมว่าตัวนี้ต้องฉีดสองเข็ม ลองคำนวนดูว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่ กับอัตราการฉีดในตอนนี้ ในขณะที่ตัวอื่น ๆ ใช้เวลา ใช้จำนวนวัคซีนที่น้อยกว่านั้นได้มากโข

ผมไม่เคย blame คนที่ไปฉีดเพราะรักชีวิตตัวเอง แต่ผม blame รัฐบาลเพราะมันสามารถเอาตัวที่มีประสิทธิภาพดีกว่านี้เข้ามาได้ แต่มันเสือกไม่ทำ  

ชิลี นี้ ไฟเซอร์ 10ล้าน ซิโนเวค 14ล้าน โคเว็ก8.7ล้าน แอสตร้าส่วนที่เหลือ ดแล้วเป็นชาติแรกๆเลยมั่งได้ไฟเซอร์ตั้งแต่ปลายปีแล้วครับ อาจจะต้องไปดูรายละเอียดภายในจริงๆ ว่าเป็นเพราะอะไร ประชากรก็ไม่ได้เยอะด้วย
คือผมดูยุทธ์ศาสตร์ ซื้อวัคซีนแก่ถือว่าดีมาก  

ถ้ามีวัคซีนเป็นตามนั้นจริง ผมว่าชิลีจัดการได้พลาดมาก

เพราะล็อตแรกที่ปูพรมฉีดไป 90 กว่าเปอร์เซ็นของวัคซีนเป็นซิโนแวค

https://www.bbc.com/news/world-latin-america-56731801

"More than 93% of the doses administered in Chile so far have been CoronaVac, produced by the Beijing-based biopharmaceutical company Sinovac"
แก้ไขล่าสุดโดย จักรกลคนเกเร เมื่อ Wed Jun 09, 2021 15:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1798
โพสเมื่อ: Thu Jun 10, 2021 15:34
แล้วยังไปซื้ออีกเยอะเลยนะ เข้า sinovac เนี่ย

เงินทอนเยอะจริงๆ ของก็ห่วย
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel