ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12087
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:59
[RE: วันนึงเราจะกลายเป็นสลิ่มเอง?]
ถ้าไม่แน่ใจว่าเราต้อง​อยู่ข้าง​ไหน​อยู่​ข้าง​ประชาชน​ไว้ดีที่สุด โหนประชาชน​ไว้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Jul 2007
ตอบ: 283
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:00
[RE: วันนึงเราจะกลายเป็นสลิ่มเอง?]
คนเราต่างมีความยึดมั่นถือมั่น หรือ "อุปาทาน" ในตัวเองกันทั้งนั้นครับ

ยึดมากก็ทุกข์มาก ยึดน้อยก็ทุกข์น้อย

ปล.สำหรับประสบการณ์ของผมคนที่มีแนวโน้มจะเป็น "สลิ่ม" ตามนิยามของ จกขท. คือคนที่น้ำเต็มแก้ว และไม่กล้าที่จะขอโทษเมื่อทำผิดครับ
3
0
ความหมายของนางฟ้า...คือคนธรรมดาไม่คู่ควร...
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:01
papangkron พิมพ์ว่า:
ตราบใดที่คุณยังรับฟังคนเห็นต่าง(ที่คุยกันรู้เรื่องนะ)ด้วยเหตุและผล คุณไม่มีทางเป็นสลิ่มหรอกครับ

เรื่องกีฬา เท่าที่ดูคอมเมนต์ก็ยังแย้งกันอยู่ ซึ่งมันก็ปกติ มันเพิ่งเริ่ม มันต้องปรับต้องจูนกัน

เรื่องเข้าห้องน้ำนี่ ผมว่ามันอยู่ที่ความเชื่อใจแล้วล่ะ ถ้าคุณเชื่อใจแฟนลูกสาวคุณและลูกสาวคุณ และสังคมมีคุณภาพมากพอ มันก็แค่ไปเข้าห้องน้ำเฉยๆ  

เรื่องกีฬาง่ายๆ คือ เพศชายไม่ควรแข่งกับเพศหญิงถ้าต้องใช้กำลังเป็นหลัก

ส่วนเรื่องห้องน้ำ เราเชื่อใจคนของเรา แต่เพศชายคนนั้นใช้ข้ออ้างในการเลือกเพศเพื่อเข้าไปทำร้ายข่มขืนคนของเราละครับ

แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Tue May 04, 2021 18:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:01
วันนึงเราจะกลายเป็นสลิ่มเอง?
JansBlu พิมพ์ว่า:
Little magic พิมพ์ว่า:
ผมว่ายากเพราะคนรุ่นเรามีอินเตอร์เน็ตมันสามารถหาข้อมูลได้เราไม่ได้เป็นแค่ผู้รับสารแล้ว
เรายังสามารถส่งสารและฟังคำตอบรับจากคนกลุ่มใหญ่ได้ด้วยเพื่อให้มีข้อมูลในการตัดสินใจ
อย่างไอ้ลูกบิดประตูนะถ้าเป็นสัก10-15ปีก่อนผมอ่านจากข่าวคงเชื่อเเหละเพราะไม่มีใครมาบอกจากประสบการ์ณผมทำได้แค่รับสาร พอมันมีโชเชียลปุ๊บมีหลายคนมาแหกมาแชร์ประสบการณว่าเขาไม่ได้เป็นอย่างที่ผู้ส่งสารเขียนนะ เลยช่วยเปิดโลกเยอะขึ้นอินเตอร์เน็ตมันทำให้โลกแคบลงหาข้อมูลได้เยอะขึ้น ดังนั้นจึงไม่แปลกใจเลยทำไมจีนกับเกาหลีเหนือถึงกลัวโซเชียลจนพี่แกต้องออกเว่ยป๋อมา  

แล้วถ้าเรื่องเพศชายไปแข่งกีฬากับเพศหญิง หรือให้เพศชายเข้าห้องน้ำร่วมกับแฟนกับลูกสาวเราได้ละครับ เหตุผลคือเรื่องความเท่าเทียมและสิทธิการเลือกเพศ

ปัญหานี้มันเกิดจากการแข่งขันกีฬายังคงใช้เกณฑ์การแบ่งประเภทด้วยเพศแค่ ชาย-หญิง ไงครับ ในเมื่อสังคมมันพัฒนามาถึงจุดที่สังคมยอมรับเรื่อง fluid gender แล้ว กฏเกณฑ์ของกีฬาก็ต้องเปลี่ยนแปลงตามครับ

ตั้งแต่แรก ที่กีฬาหลาย ๆ ชนิดมีการแยกประเภท ชาย-หญิง ก็เพราะเรื่องความยุติธรรมทางสรีระอยู่แล้ว ในการแข่งขันที่ต้องสร้างความเป็นธรรมแก่ผู้เข้าแข่งขันก็จำเป็นจะต้องปรับเปลี่ยน กฏ กติกา การแบ่งประเภทให้ตอบสนองแก่ค่านิยมของสังคม

ส่วนเรื่องห้องน้ำก็เช่นกัน การแบ่งประเภทห้องน้ำแต่เดิมมันก็ถูกสร้างฐานความเข้าใจทางเพศที่มีแค่ ชาย-หญิง เมื่อสังคมพัฒนามาถึงจุดที่มีเพศอื่น ๆ เพิ่มมากขึ้น การแบ่งประเภทห้องน้ำก็ต้องปรับเปลี่ยนไปด้วยตามยุคสมัย

อีกอย่างห้องน้ำแบบ all gender ก็ไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรขนาดนั้น ในสถานที่บางแห่ง เช่น ร้านเหล้าหรือร้านอาหารขนาดเล็ก ก็มักจะเป็นห้องน้ำแบบที่ใช้ร่วมกันทั้งชายและหญิง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13514
ไม่มีนะ ผมดูอีกฝั่งถ้าไม่หลุดโลกจริงๆไหว

อย่างช่วงพันธมิตรพีคๆผมยังดูASTVได้ เลย โสภณ องค์การณ์ ผมก็ชอบกวนดี
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2138
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:05
เรื่องนี้ก็น่าจะเกืดขึ้นแน่นอน มีให้เห็นมาแล้ว ตอนที่มีดราม่าเรื่องมอบกราบภายในโรงเรียน

เพื่อนผมเอง เอามาแชร์แล้วสเตตัสว่า มันเป็นประเพณีที่ดีงามของโรงเรียนแค่นี้ยังทนไม่ได้ ก็ออกไปเรียนที่อื่นซะ ตอนอยากจะเข้าวิ่งเต้นกันจะตาย

ผมมีโอกาสคุยเรื่องนี้กับเพื่อนอีกคนนึงที่เป็นอ.มหาลัย ว่าไอพวกทีเย้วๆ ด่าน้องๆทั้งหลายเนี่ย ถามจริงว่าพวกมึงเข้าแถวกันกี่คน อีกอย่างเรามีสิทธิอะไรไปบอกให้น้องมันไปเรียนที่อื่น ตอนนี้มันไม่ใช่ที่ของเราแล้ว เราคนนอก เป็นเรื่องของนร.กับครู อาจารย์ ที่จะไปคุยกันหาข้อสรุป ที่พวกมันทำอยู่เนี่ยไม่ต่างอะไรกับผู้ใหญ่ที่เราเกลียด ที่เคยด่าๆกันตอนเด็กว่าทำไมไม่เข้าใจ ไม่รับฟังเราป้าง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:07
Noel Wong พิมพ์ว่า:
KKomrade พิมพ์ว่า:
แต่ละข้อที่ยกมามันไม่มีข้อไหนสุดโต่งเลยนะ  

เรื่องเพศชายแข่งกีฬากับหญิงหรือเข้าห้องน้ำร่วมกับเพศหญิงได้ละครับ แต่อย่างที่บอกว่านี่แค่เริ่มต้น และสุดโต้งของผมคือเขาไม่ยอมและประท้วงจะเอาให้เปลี่ยนแปลงให้ได้  

1. กีฬา : อันนี้คงอยู่ที่องค์ประกอบต่างๆมั๊งครับ ถ้ามันไม่ทำให้เกิดการได้เปรียบเสียเปรียบมากนัก มันก็ไม่ได้แปลกที่จะแข่งกัน ถ้าเอาจริงๆผมมองว่า ที่แยกเพศปัจจุบัน เพื่อลดความได้เปรียบเสียเปรียบมากกว่า ซึ่งถ้านักกีฬาฝึกฝนจนสามารถแข่งกันได้ ไม่แตกต่างกัน ผมเฉยๆนะ

2. ห้องน้ำ : ผมไม่แน่ใจนะ ว่าระดับไหน แต่ถ้าแค่ห้องเดียวกันเพื่อมีห้องย่อยแล้วต่างคนต่างเข้า มันก็เฉยๆนี่ ออฟฟิศเก่าผม มีทั้งห้องน้ำแยกเพศชาย/หญิง และห้องน้ำรวมให้เลือกเข้ามาไม่ต่ำกว่า 15 ปีแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาอะไร ทุกคนมีความคิด มีมารยาทพอที่จะอยู่/ใช้งานร่วมกัน อยู่ที่เราเรียนรู้ที่จะให้เกียรติซึ่งกันและกัน เรียนรู้ที่จะมีมารยาทหรือเปล่า

ปัญหา/ประเด็นของเรื่องทั้งหมดนี้ ผมมองว่าไม่ใช่"วัย"นะ แต่เป็น"พื้นฐานความคิด"มากกว่า
คนสูงอายุ แต่มีพื้นฐานความคิดที่พร้อมจะเรียนรู้ ปรับเปลี่ยนตามกาลเวลา...ก็เยอะ
เด็กวัยรุ่น ที่มีความคิดไดโนเสาร์กว่าคนแก่...ก็แยะครับ  

มีห้องน้ำรวมก็น่าจะเป็นทางที่ ยกเว้นว่ามันจะมีมากกว่า 2 หรือ 3 เพศ อาจจะเป็นปัญหาอีกเรื่องความปลอดภัย

เรื่องกีฬามันมีปัญหากันแล้วครับที่เพศชายไปแข่งกับผู้หญิงแล้วกวาดเงินรางวัลไปหมดมีหลายประเภทกีฬาเลย
https://www.youtube.com/embed/iJe82yniZQo
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 15370
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:08
[RE]วันนึงเราจะกลายเป็นสลิ่มเอง?
ท่านก็เป็นสลิ่มอยู่แล้วนิครับ แต่ท่านเถียงด้วยข้อมูล ผมโครตชอบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:09
Armcub พิมพ์ว่า:
คนเราต่างมีความยึดมั่นถือมั่น หรือ "อุปาทาน" ในตัวเองกันทั้งนั้นครับ

ยึดมากก็ทุกข์มาก ยึดน้อยก็ทุกข์น้อย

ปล.สำหรับประสบการณ์ของผมคนที่มีแนวโน้มจะเป็น "สลิ่ม" ตามนิยามของ จกขท. คือคนที่น้ำเต็มแก้ว และไม่กล้าที่จะขอโทษเมื่อทำผิดครับ  

น่าสนใจครับ เห็นด้วย ขอบคุณครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 3847
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:12
มีแน่นอนครับไม่ต้องห่วง ไม่หมดง่ายๆหรอกมากน้อยอีกเรื่อง สังคมมันรีพีทซ้ำเรื่อยๆอยู่แล้ว สังคมมันถึงเปลี่ยนแปลงช้า รับน้องที่คนมองว่าน่าจะยกเลิก ถึงเวลาคนที่อยู่จุดนั้นที่เคยโดนปฏิบัติมาก็ยังทำซ้ำส่งต่อไปเรื่อยๆ

มุมมองการเมืองสถาบันเราอาจะกระจายเผยแพร่กันได้ไวเพราะมีอินเตอร์เนต แต่นิสัยติดตัวที่ส่งต่อกันในสังคม เปลี่ยนยากครับ ผมมองว่าสลิ่มมันคือนิสัยของคนแบบนึงเลย แม้แต่ในฝั่งประชาธิปไตยก็มีคนนิสัยสลิ่มอยู่ แต่ข้อดีและข้อเสียของฝั่งนี้ก็คือมันกล้าจวกกันเองนี่แหละ

พยายามสำรวจความคิดตัวเองให้ดีครับ ความคิดสลิ่มอะไรที่มันน่ารังเกียจอย่าให้วันนึงมันกลายเป็นเราทำซะเอง
1
0
นักเตะตำบล
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1945
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:13
[RE]วันนึงเราจะกลายเป็นสลิ่มเอง?
แก่แช้ว แต่ยังมีสมองให้ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:14
JackSparrow พิมพ์ว่า:
มีแน่นอนครับไม่ต้องห่วง ไม่หมดง่ายๆหรอกมากน้อยอีกเรื่อง สังคมมันรีพีทซ้ำเรื่อยๆอยู่แล้ว สังคมมันถึงเปลี่ยนแปลงช้า รับน้องที่คนมองว่าน่าจะยกเลิก ถึงเวลาคนที่อยู่จุดนั้นที่เคยโดนปฏิบัติมาก็ยังทำซ้ำส่งต่อไปเรื่อยๆ

มุมมองการเมืองสถาบันเราอาจะกระจายเผยแพร่กันได้ไวเพราะมีอินเตอร์เนต แต่นิสัยติดตัวที่ส่งต่อกันในสังคม เปลี่ยนยากครับ ผมมองว่าสลิ่มมันคือนิสัยของคนแบบนึงเลย แม้แต่ในฝั่งประชาธิปไตยก็มีคนนิสัยสลิ่มอยู่ แต่ข้อดีและข้อเสียของฝั่งนี้ก็คือมันกล้าจวกกันเองนี่แหละ

พยายามสำรวจความคิดตัวเองให้ดีครับ ความคิดสลิ่มอะไรที่มันน่ารังเกียจอย่าให้วันนึงมันกลายเป็นเราทำซะเอง  

วันนึงโลกคงต้องเปลี่ยนจริงๆ ไม่ช้าก็เร็ว ในอีก 1,000 ปีขึ้นหน้าคนรุ่นเราเราอาจจะไม่ชอบอะไรในโลกนี้เลยก็ได้ เห็นด้วยครับว่าทุกฝั่งมีคนที่ไม่ดี แต่ก็อาจจะดีในแบบของเขาเองอีก
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: No one left behind
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 35306
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:17
ผมคนนึงล่ะที่เมื่อก่อนรอบๆตัวมีแต่สลิ่ม ปลูกฝังความคิดแบบสลิ่มมาตลอดตั้งแต่เด็กๆ พอเรียนมหาลัยแล้วสิ่งแวดล้อมเปลี่ยนความคิดเปลี่ยนจนเป็นผู้เป็นคนธรรมดาได้นี่ดีใจเหลือเกิน พอมองย้อนกลับไปเออกูเข้าใจเลยทำไมเมื่อก่อนกูคิดแบบสลิ่ม รอบๆตัวนี่สลิ่มเข้าเส้นเลือดทั้งนั้น
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7567
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:17
มีห้องน้ำรวมก็น่าจะเป็นทางที่ ยกเว้นว่ามันจะมีมากกว่า 2 หรือ 3 เพศ อาจจะเป็นปัญหาอีกเรื่องความปลอดภัย  

"ปัญหาเรื่องความปลอดภัย" อย่างที่ว่าครับ อยู่ที่มารยาทในการอยู่ร่วมกัน ไม่ใช่วัย
ซึ่งตรงนี้ ถ้ามีมารยาทในการอยู่ร่วมกัน จะ 2, 3, 4, หรือกี่เพศก็ตาม มันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่กลับกันถ้าไม่มีมารยาทในการอยู่ร่วมกัน เพศเดียวก็มีปัญหาได้ครับ เห็นกันบ่อยๆ

และผมยังสงสัย ว่ามันคือการเห็นต่างอะไรแบบที่ท่านว่าตรงไหน?
จุดนี้ไม่ได้เกี่ยวกับแก่ไปเป็นสลิ่มอะไรอย่างที่ท่านว่าซักนิด

เรื่องกีฬามันมีปัญหากันแล้วครับที่เพศชายไปแข่งกับผู้หญิงแล้วกวาดเงินรางวัลไปหมดมีหลายประเภทกีฬาเลย
https://www.youtube.com/embed/iJe82yniZQo  

ผมยังไม่ได้เปิดคลิปท่านดูนะ แต่อ่านเอาจากชื่อคลิป ซึ่งบอกอะไรอยู่
ตามคลิปที่ท่านแปะ นั่นคือTransgender(ผู้หญิงข้ามเพศ) จุดนี้ก็ต้องถามให้ชัดเจนก่อนล่ะครับ ว่าท่านมองว่าTransgenderคือเพศไหน? หญิง? ชาย?

ซึ่งในคลิป น่าจะเป็นการยอมรับแล้วว่านักกีฬาเหล่านั้นเป็น"หญิง(เทียมก็ตามเถอะ)"ถึงให้ลงแข่งได้ หรือไม่งั้นก็ไม่มีการจำกัดเพศตั้งแต่แรก

ซึ่งถ้าเป็นการยอมรับให้เข้าร่วมกติกากันตั้งแต่แรก แล้วพอเขาชนะ กลับบอกว่าเขาเอาเปรียบ ผมว่ามันก็แปลกๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Noel Wong เมื่อ Tue May 04, 2021 18:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักบอลถ้วย ค.
Status: LFC
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 3579
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:22
Michael_Lannister พิมพ์ว่า:
เรื่องไหนเห็นด้วยไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไปตามเหตุผลอะครับ แต่สลิ่มไม่ได้มีเหตุผล

แล้วเราจะเป็นสลิ่มหรือถูกเรียกว่าสลิ่มได้ไงถ้าเราไม่ใช่อยู่แล้ว อันนี้ผมไม่เข้าใจ

เหตุผลของเรากับของเขาไม่เหมือนกันไงครับ ตอนนี้เรายังเป็นคนส่วนใหญ่อยู่ แต่วันนึงเราอาจจะกลายเป็นคนส่วนน้อยที่เห็นต่าง  

ก็ขอให้รู้ตัวเองดีว่ามันเป็นเหตุเป็นผลจริงๆที่ไม่ได้มาจากตรรกะผิดๆเพี้ยนๆก็พอครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel