ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11988
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:03
[RE: คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน]
ส่วนใหญ่คนมีปืนกันนี่เขารซื้อมือสอง หรือเป็นพวกราชการอะครับ
ที่ได้ราคาสวัสดิการ เพราะราคาชาวบ้านไปซื้อหน้าร้าน มันแพงมากเลยอะ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2008
ตอบ: 8499
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:03
คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน
มีเหตุการณ์เกิดขึ้น ผมได้ข้อสรุปว่าถ้ามีแล้วไม่ได้ยิง คนใกล้ตัวจะโดนเอง มีเคสปืนลั่น ลูกเอาไปเล่นแล้วเสียชีวิตกันเยอะ ผมไม่จำเป็นต้องใช้เลือกที่จะไม่มีดีกว่าคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1867
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:09
[RE: คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน]
มีปืนพกสองกระบอกครับ บ้านผมอยู่ชานเมืองอะ (พุทธมณฑลสาย 2) ก็เลยจำเป็นต้องมี เพราะตอนย้ายมาใหม่ๆเมื่อ 20ปีที่แล้ว โดนโจรงัดบ้านไปสองรอบ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11543
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:21
พูดถึงปืน ไอคดีลุงหัวร้อนยิงเด็กตายสรุปเป็นไงบ้าง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 10987
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:26
ผมนี่กำลังสำรวจจิตใจตัวเองอยู่ตอนนี้เหมือนกันครับ ตั้งเป้าจะซื้อปืนพกสักกระบอกเป็นยของขวัญเลื่อนตำแหน่ง แต่..ก็มานั่งๆ คิดครับ เช่น
- กฎหมายที่คุ้มครองโจรมากกว่า ของบ้านเรา
- เรามีวุฒิภาวะมากพอไหม กับการครอบครองปืน มั่นใจได้ไงว่าจะไม่ขาดสติ
- ซื้อปืนแล้วต้องหมั่นซ้อม ไปเรียน เสียเงินเยอะ จะจริงจังแค่ไหน
- สมมติจะฆ่าใคร รับผลกรรมตามมาได้รึเปล่า เพราะต้นทุนชีวิตตัวเองก็สูงพอควร กับคนที่เกลียดไม่กี่คน คุ้มไหม?
ฯลฯ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Feb 2007
ตอบ: 4204
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:32
ยิงโจรในบ้านยังไงเราก็ไม่ผิด ขึ้นศาลยังไงศาลก็เข้าข้างเราครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 758
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:36
บ้านเดี่ยว อยู่ในบ้าน เจอคนปีนรั้วเข้ามา กำลังงัดประตูบ้าน เอาปืนไปยืงขู่ เรียกตำรวจมา

แม่งบอกสติไม่สมประกอบ ปล่อยเฉย แต่มึงเก่งขนาดปีนบ้าน งัดบ้าน งัดรถนะ ข้ออ้างทุเรศสุดๆจับไม่ได้เพราะเหตุผลนี้ แม่งเลยมีคดีโดนแทงแล้วบอกเปนประสาทเนี่ยละ

คอ วอ ยอ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 15807
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:36
ด้วยอารมณ์ร้อน เป็นผมไม่ขอมีครีบ กลัวทั้งตัวเอง กลัวทั้งหลานมาหยิบแล้วลั่น
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7896
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:40
ถูกแบนแล้ว
จากใจคนที่เล่นปืนมาพักนึงนะครับ

1. ควบคุมสติตัวเองได้รึป่าว

ถ้าคุณควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้ อย่าเล่นครับ ขาข้างนึงอยู่ในคุกแล้ว

การจะยิงป้องกันตัว อย่างที่หลายๆท่านว่า คุณมีสิทธิติดคุกได้ง่ายมาก ฉะนั้น

การควบคุมตัวเองต้องดี ต้องรู้ว่าจังหวะไหนใช้ได้ใช้ไม่ได้ และที่สำคัญอย่างกร่างครับ

ชักออกมาคือยิง ไม่ใช่โชว์

2. มีเวลาฝึกซ้อมหรือไม่

ถ้าคุณมีปืนแล้วไม่มีเวลาใช้เวลาให้คุ้นชินมือ อย่ามีเลยครับ เศษเหล็กชัดๆ คนที่บอกยิงไม่ยาก

แนะนำนะครับ นัดแรกใครก็ยิงได้ แต่ยิงให้แม่นและซ้ำนัดสองสามได้ต่อเนื่องไม่ง่ายแน่นอนครับ

การหยิบฉวยมาใช้ก็เช่นกันถ้าไม่มีสติกว่าจะใช้ โดนสวนตายไปแล้ว

สำหรับข้อแนะนำถ้าจะใช้นะครับ

1. ตัวปืน แนะนำมือใหม่หรือไม่ค่อยใช้บ่อย ลูกซองหรือลูกโม่เหมาะสุดครับ เฝ้าบ้านทั้งคู่

หยิบปุ๊บยิงได้ปั๊บสำหรับลูกโม่ บำรุงรักษาง่ายด้วยครับ กลไกไม่ซับซ้อน ถึงเวลา

สามารถคว้ายิงได้เลย ถ้ากึ่งออโต้ไม่มีสติลืมปลดเซฟ ลืมขึ้นนก ลำบากครับหรือลูกซองนี่ง่ายเลย

ยิงไปสุ่มๆทิศทางเป้าหมาย มีเฮแน่นอนครับ แถวลูกปลาย โอกาสตายน้อยกว่าปืนพกโดนจังๆ

อย่างน้อยก็บอกป้องกันตัวได้ง่ายกว่า ปืนโดนไปแล้ว ไม่ใช่ในหนัง ความสามารถในการต่อสู้หายครับ

2. การยิงแนะนำจากผู้รู้กฎหมายคือ ใช้เมื่อมีอาวุธเท่าเทียมกัน ปืนต่อปืน ถ้าเค้ามีมีด อันนี้แย่หน่อย

โดนเกินกว่าเหตุได้ ให้ยิงต่ำไว้ก่อนครับ ซึ่งสัมพันธ์การซ้อมมาก ถ้าท่านซ้อมมากโอกาสยิงไม่ถูกจุดสำคัญ

ก็จะสูงตามมา ร้านปืนวันก่อนยิงขาหรือแขนนี่แหละ ของโจรที่มาปล้น สะท้อนเลยครับว่าซ้อมมาดี

ระยะต่อสู้ทั่วไป 5-10 เมตรไม่เกินกว่านี ซ้อมดีๆ ยิงตัวไม่ยากหรอกครับ แต่เล็งนอกลำตัวกับแขน

อาจจะลำบากนิดนึงครับสำหรับเป้าเคลื่อนที่

อยากมีก็จัดไปครับ แต่ต้องมีสติทุกเวลา กฎความปลอดภัยต้องท่องขึ้นใจเสมอ และที่สำคัญหาเวลาซ้อม

ไม่ไปยิงก้ดรายที่บ้านไป วันๆนึงผมดรายเกือบร้อย เอาให้ชินมือ ชักเล่นก็10-20 ที

เพราะเราบอกไม่ได้หรอกครับ ตอนไหนต้องใช้ เก็บมิดชิดแต่สะดวกหยิบใช้ยามวิกฤติ และถ้าคิดจะพก

ไปหาใบพกพามาด้วย (อันนี้ไม่เส้นหนาอย่าได้หวัง)

ค่าเรียนอันนี้บอกเลยไม่แพงมากครับ หลายที่สอนฟรีด้วยซ้ำ ผมก็เรียนฟรีมา แต่การซ้อมสิ้นเปลืองมาก

นี่คือหนึ่งในกีฬาที่เสียเงินเยอะที่สุดเลย กระสุนซ้อมถูกสุดที่หาไดตกนัดละ 15 บาทโดยเฉลี่ย

ไปซ้อมครั้งนึงกำไปเลยครับ 1500-3000 บาท ทุกสัปดาห์เป็นเงินเท่าไหร่ ปีละเท่าไหร่ ต้องทำใจให้ได้
4
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
คอมเมนเตเตอร์
Status: You'll Never Walk Alone
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 28190
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:54
คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน
บ้านผมมีลูกโม่อยู่กระบอกนึงของพ่อ มีนานละก่อนผมเกิดอีกมั้ง วางไว้ในที่ลับตาคนหน่อยแต่ก็รู้ที่วางกันทั้งบ้านละ ผมเองเคยหยิบมาครั้งนึงตอนนั้นเด็กอยู่ ด้วยความจำเป็นเพราะข้างบ้านขโมยขึ้น แล้วเจ้าของบ้านรู้ตัว เลยส่งเสียงโวยวาย แล้วทางบ้านผมมันทางผ่านด้วย(บ้านยกใต้ถุน) พ่อแม่ก็เผอิญไม่อยู่พอดี กลัวมันมาทางบ้านผมๆล่กจัดคว้าปืนมารอท่าเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

"You'll never walk alone "& SCG Redvolution

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 431
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:07
ในอนาคตคงคิดว่าจะซื้อลูกซองครับ เน้นปกป้องทรัพย์สินโดยเฉพาะ ไม่เน้นพกพา
0
0
AMD Ryzen 5 2600 / ASROCK B450M Pro4
Klevv Bolt X 16 GB DDR 4 / SSD 240 GB + M2 256 GB
Asus Rog Strix 3060 TI / Deepcool 750W 80 PLUS GOLD
Loga Asura Pro / HyperX Pulsefire Haste
HyperX Cloud Stinger Core / HyperX Cloud Earbuds
HyperX Solocast
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 Nov 2013
ตอบ: 2097
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:28
[RE]คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน
จำเป็นนะ ผมเองมีไว้ 2 กระบอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2009
ตอบ: 4130
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 18:38
คิดอยากมีนะครับ

แต่ก็กลัวเอามาปลิดชีวิตตัวเองก่อนจะมีภัย

สรุปเลยยังไม่มีดีกว่า

ถ้าใครอยากฝึกสมาธิ bbgun ช่วยได้เยอะครับ ยิงในบ้านก็ได้ไม่ต้องไปสนาม กระสุนถูกกว่าด้วย

ยิง bb เก่งมีส่วนช่วยให้เล็งปืนยิงได้ดีขึ้นด้วยครับ

1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19737
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 19:36
[RE]คิดว่าอาวุธปืน จำเป็นไหม ไว้ในบ้าน
มี Glock อยู่. ตอนนี้ขัดลำกล้อง ตอนนี้ยังไม่อยากซ่อม รู้สึกการเมืองแบบนี้ เศรษฐกิจแบบนี้ อารมณ์คนรอบข้างแบบนี้ กลัวใจตัวเอง รู้สึกควบคุมอารมณ์ยังไม่ดี

ไว้จิตใจสงบ ควบคุมอารมณ์ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ค่อยซ่อม
0
0
นักเตะอบต.
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2477
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 19:46
ผมคิดจะซื้อลูกซองมาป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่บ้านครับ

คุณคิดดูนะครับถ้าไม่มีปืนแล้วโจรเข้ามา

โอกาสของคุณมีคือ

ยกมือไหว้โจร แล้วแต่มันจะสงสารมั้ย ว่าจะฆ่าหรือปล่อย

แต่ถ้าคุณมีปืน

อย่างน้อยชีวิตคุณก็อยู่ในมือคุณ ไม่ใช่มือโจร
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel