ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Chelsea fan since 2001
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 9260
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:05
[RE: คิดเล่นๆเรื่องย้ายประเทศ]
ถ้าเข้าไปแบบถูกกฎหมายไม่น่ามีปัญหานะครับ แสดงว่าคัดแล้ว มีโปรไฟล์มีการสอบ สอบสัมภาษณ์ต่างๆ ใครไม่เก่งจริงก็อดไป

ไม่นับพวกแรงงานผิดกฎหมายละกันอันนี้มันมีตลอดอยู่แล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9564
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:08
[RE: คิดเล่นๆเรื่องย้ายประเทศ]
ถ้าโคตรรวยมีธุรกิจเป็นแสนล้าน โมนาโก น่าจะตอนรับเลยครับ
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Dec 2009
ตอบ: 2439
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:15
ไม่ใช่ง่ายๆครับ ยกตัวอย่างของญี่ปุ่น เขาจะให้เราไปเทียบกับเกณฑ์ต่างๆถ้าถึง 70 คะแนนก็สามารถยื่นไปเป็น High skilled labor ได้(แรงงานทักษะสูง)

https://www.lb.emb-japan.go.jp/Points-Based-Immigration-Treatment.PDF

กรณีคนรู้เรื่องญี่ปุ่นจะได้เปรียบหน่อย ถ้าสอบได้ n1 ก็ได้15คะแนนละ เหลืออีก55 ก็หาจุดที่ตัวเองมีมาใส่ให้ครบแล้วไปยื่น
ทั้งนี้มันมีอายุของมันด้วย ไม่ใช่ถาวร นั่นหมายถึงเราต้องทำงานตลอด จนนานพอที่จะหาลู่ทางอยู่ที่นั่นถาวรได้

ส่วนการสอบ n1 แม่งโคตรยากครับ ผมตกจนชินชาไปละแต่ก็ยังสอบอยู่ไม่เลิกรา
แล้วต่อให้เราย้ายไปทำงานได้ ด้วยวัฒนธรรมญี่ปุ่นยังไงเขาก็บอกเราเป็นคนนอกนะครับ แต่ถึงขั้นเหยียดไหมคงไม่ แต่จะโดนเหยียดโดยไม่รู้ตัวหรือไม่นี่ ไม่แน่ใจครับ

แต่จากปสก ที่ผมทำงานที่บ.ญี่ปุ่นในไทย 5ปีกว่าที่ได้คลุกคลีกับคนญป และไปเที่ยวมารอบนึง บอกได้เลยว่าดีกว่าที่เป็นอยู่ที่นี่เยอะ

0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:18
น่าจะเต็มใจนะครับ

อย่างผมรู้จักลูกจ้างคนนึง เป็นกะเหรี่ยงอยู่ค่ายอพยพที่ตาก

เล่าให้ฟังว่ามันจะมีโควต้าจากยูเอ็นมารับไปทำงานที่ประเทศต่างๆเลยครับ

ไปทำงานดีๆด้วยนะครับ เพราะเค้าจะส่งไปเรียนฝึกอาชีพเลย

ไม่ใช่ว่าแบบไปล้างจานอะไรแบบนั้น

มีที่ได้เป็นผู้ช่วยพยาบาลไรงี้ด้วยครับ
0
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8226
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:31

ถ้าประเทศที่เขาดีๆหน่อยมีมาตรฐาน
เขาจะมีกฎหมาย หรือขั้นตอน คัดคนคุณภาพมาเป็นพลเมืองเขาครับ

แต่ของไทย เราตั้งมาตรฐานไม่สูงมาก
ใครอยากเป็นคนไทย นั้นง่ายกว่าไปเป็นคนอเมริกา ญี่ปุ่น ฯลฯ

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3682
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:39
เขารับทุกคนโดยไม่เกี่ยงสัญชาติอะครับถ้าคุณความสามารถถึง

ยกตัวอย่างออสเตรเลีย อย่างอาชีพนักบัญชีกับไอทีที่การแข่งขันสูงจัดๆ
เอาแค่ requirement ภาษาอังกฤษก็คัดคนได้ระดับนึงแล้ว IELTS ต้อง 8 ขึ้นถึงมีลุ้น

จะเห็นได้ว่ามันเป็นคะแนนที่สูงระดับที่ native english speaker หลายๆคนยังทำไมได้เลย
เขาคนแต่คนที่เก่งๆเท่านั้นอะ ยกเว้นอยากได้ทางลัด ก็แต่งงาน
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1847
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 14:41
เรื่องเหยียดนี่ เป็นปกติครับ ของบ้านเรา ท่าน สส ยังออกมาเหยียด ปชช ผ่านการให้สัมภาษณ์เลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14146
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 16:06
[RE]คิดเล่นๆเรื่องย้ายประเทศ
มันไม่ใช่ว่าอยากไป ก็ไปได้ จบ

มันต้องมีสกิลที่เค้าต้องการด้วยครับ จะไปอยู่ประเทศเค้า ไปใช้ทรัพยากรร่วมกับเค้าก็ต้องเอาอะไรไปแลกเปลี่ยน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7625
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 16:53
ถ้าใครไปได้ (แบบถูกกฎหมาย) มันก็น่าจะการันตี คุณภาพของคนคนนั้นแล้วหล่ะครับ ผมว่า
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 17:28
ฝรั่งเป็นสังคมผู้สูงอายุ วิถีชีวิตชาวตะวันตกไม่ได้เป็นครอบครัวใหญ่ ดังนั้นงานดูแลคนชรา จะเหมาะมากกับคนไทยที่จิตใจดี รักเคารพคนแก่ แต่ก็ต้องไปเข้าครอสอบรมก่อนอยู่แล้ว ซึ่งก็ไม่ยากเหมือนงานด้านเทคนิคอื่นๆ สำคัญคือภาษามากกว่า ที่เป็นต้นทุนในการออกจากประเทศนี้

ถ้าตั้งใจจริงก็สนับสนุนเยาวชนคนรุ่นใหม่ ออกไปตั้งรกรากในต่างประเทศ เจอคนดี ก็แต่งงาน ฐานะมั่นคงแล้ว ก็พาพ่อแม่ ไปอยู่ด้วยนะลูก

คนที่ไม่มีโอกาสไป ก็สู้กันต่อไป ทุกคนล้วนพ่ายแพ้ต่อธรรมชาติ คนเสื้อแดงสู้มา แม้ไม่ชนะ แต่ฝ่ายตรงข้ามบิ๊กๆก็ตายไปตามกาลเวลา เข้าใจตรงกันนะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel