ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4170
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:28
คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?
ของผมคือ รัฐสวัสดิการไม่เหมาะสมกับภาษีที่จ่ายไปครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6228
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:32
Top Comment [RE: คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?]
ประเทศนี้ให้ความสำคัญกับนายทุนกับชนชั้นมากเกินไปครับ
ผลคือ ประชาชนออกเสียง จะไม่ค่อยได้ยิน
แต่นายทุน หรือ ชนชั้น ขยับปากนิดเดียว พร้อมประเคนให้

มันหมายถึงว่าเราเรียกร้องคุณภาพชีวิตที่ดีหรือให้บำรุงอะไรก็ตามทำได้ยากมาก บางครั้งการเรียกร้องนั้นไปขัดผลประโยชน์นายทุน ยิ่งทำให้เป็นเรื่องยากเลย ที่ประชาชนจะสมหวัง
เลยทำให้รู้ว่าประเทศไทยไม่มีทางเจริยไปกว่านี้แน่ ถ้าระดับบนไม่ยอม

ยกตัวอย่าง ประเทศเราจะไม่มีการย้ายเมืองหลวงเกิดขึ้นเด็ดขาด ถามย้ายเมืองเหลวงแล้วประชาชนเดือดร้อนอะไร นี้ มีแต่ส่วนน้อยเลยนะที่เดือดร้อน ประเทศเราได้การกระจายเมืองเจริญ ลดประชาชนแออัด
วางแผนปรับผังเมืองใหม่ สิ่งอำนวยความสะดวกเรื่อง ขนส่ง

แต่ถ้าในมุมของนายทุน มีห้างร้านของเค้า ที่ดินของเค้า อะไรต่างๆ ที่เค้าลงทุนไว้ เค้ากลัวเสียมูลค่า เค้ากลัวเสียกำไร คงยากที่เราจะได้เห็นการย้าย
อื่นๆ เช่น บุหรี่ไฟฟ้า รถพลังงานไฟฟ้า พวกนี้เกี่ยวข้องกับ นายทุน กับภาษีทั้งนั้น

มาแก้ต่อ ผมยังอยากอยุ่ต่อนะ ถ้ามันพอเห็นแสงสว่างบ้าง แต่ มันมึดมน ไม่เห็นความหวังเลย
นายทุนก็ยังได้สัมปทานนู้นนี้ นายทุนก็ยังผูกขาดตลาดเอา ยิ่งโควิด ทำให้เห็นธาตุแท้คน นายทุนกับชนชั้น ชัดขึ้น
ที่ผมไม่อยากอยุ่ต่อ ไม่ใช่ผมรับไม่ได้กับสิ่งนี้ แต่ รับไม่ได้กับการอยู่แบบไม่มีความหวังตางหาก ยิ่งมีคนไม่ลืมหูลืมตารักและปกป้องแบบผิดๆ มันยิ่งทำให้ความหวังผมเริ่มหมดไป
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Tue May 04, 2021 12:08, ทั้งหมด 4 ครั้ง
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 3965
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:31
[RE: คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?]
คนไม่ฉลาดแล้วอวดฉลาดที่บริหารประเทศครับ แต่ก่อนเฉยๆนะ ตอนนี้ยิ่งดูยิ่งเซ็ง
1
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6228
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:32
[RE: คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?]
ประเทศนี้ให้ความสำคัญกับนายทุนกับชนชั้นมากเกินไปครับ
ผลคือ ประชาชนออกเสียง จะไม่ค่อยได้ยิน
แต่นายทุน หรือ ชนชั้น ขยับปากนิดเดียว พร้อมประเคนให้

มันหมายถึงว่าเราเรียกร้องคุณภาพชีวิตที่ดีหรือให้บำรุงอะไรก็ตามทำได้ยากมาก บางครั้งการเรียกร้องนั้นไปขัดผลประโยชน์นายทุน ยิ่งทำให้เป็นเรื่องยากเลย ที่ประชาชนจะสมหวัง
เลยทำให้รู้ว่าประเทศไทยไม่มีทางเจริยไปกว่านี้แน่ ถ้าระดับบนไม่ยอม

ยกตัวอย่าง ประเทศเราจะไม่มีการย้ายเมืองหลวงเกิดขึ้นเด็ดขาด ถามย้ายเมืองเหลวงแล้วประชาชนเดือดร้อนอะไร นี้ มีแต่ส่วนน้อยเลยนะที่เดือดร้อน ประเทศเราได้การกระจายเมืองเจริญ ลดประชาชนแออัด
วางแผนปรับผังเมืองใหม่ สิ่งอำนวยความสะดวกเรื่อง ขนส่ง

แต่ถ้าในมุมของนายทุน มีห้างร้านของเค้า ที่ดินของเค้า อะไรต่างๆ ที่เค้าลงทุนไว้ เค้ากลัวเสียมูลค่า เค้ากลัวเสียกำไร คงยากที่เราจะได้เห็นการย้าย
อื่นๆ เช่น บุหรี่ไฟฟ้า รถพลังงานไฟฟ้า พวกนี้เกี่ยวข้องกับ นายทุน กับภาษีทั้งนั้น

มาแก้ต่อ ผมยังอยากอยุ่ต่อนะ ถ้ามันพอเห็นแสงสว่างบ้าง แต่ มันมึดมน ไม่เห็นความหวังเลย
นายทุนก็ยังได้สัมปทานนู้นนี้ นายทุนก็ยังผูกขาดตลาดเอา ยิ่งโควิด ทำให้เห็นธาตุแท้คน นายทุนกับชนชั้น ชัดขึ้น
ที่ผมไม่อยากอยุ่ต่อ ไม่ใช่ผมรับไม่ได้กับสิ่งนี้ แต่ รับไม่ได้กับการอยู่แบบไม่มีความหวังตางหาก ยิ่งมีคนไม่ลืมหูลืมตารักและปกป้องแบบผิดๆ มันยิ่งทำให้ความหวังผมเริ่มหมดไป
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Tue May 04, 2021 12:08, ทั้งหมด 4 ครั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9904
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:39
จ่ายภาษีแบบไร้อนาคตคับ เสียดาย เอามาจ่ายค่าประกันเอามาลงทุนชีวิตยังมีความมั่นคงกว่านี้ อันนี้จ่ายภาษีเหมือนจ่ายค่าคุ้มครอง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:40
เด็กแว้น พวกขยะ ที่คิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำแม่งเท่ แม่งดี
มะวานในหมู่บ้านแม่งไล่ตีกันอีกแล้ว แจกกรวย แจกเฮีย กันเต็ม เสียงท่อรถนี่จัดจ้าน

พวกสลิ่มที่อวยแต่รัฐบาล อวยเจ้า
แต่คุณภาพชีวิต สวัสดิการพื้นฐาน แม่งอย่างง่อย สาธารณูปโภคโคตรกระจอก แต่ดันอวยรัฐบาล

การคอรัปชั่นตั้งแต่ระดับท้องถิ่นไปถึงหัวๆ
เปลี่ยนมากี่พรรค คุณภาพชีวิตเหมือนเดิมเด๊ะ ไม่รุ้สึกถึงการพัฒนาแบบจับต้องได้เลย (ก็มีแต่หน้าเดิมๆอะเนอะ)

คอนเสิร์ต
ถ้าไปอยู่อังกฤษนี่ พวกวงที่ผมชอบนี่คอนเสิร์ตจัดโคตรบ่อย แค่วงเปิดก็คุ้มแล้ว

cursed country
hopeless country

ประเทศต้องคำสาป หมดหวัง ผมว่ามันจะเป็นแบบนี้ไปอีก 50-100 ปี ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย tonglovedt เมื่อ Tue May 04, 2021 08:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2504
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:40
[RE]คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?
ผู้ใหญ่บ้านหมู่10เหี้ย เอาผลประโยชน์เข้าตัวเองไม่สนใจลูกบ้าน

หมารับใช้ก็เอาแต่เลียไข่ผู้ใหญ่บ้านหมู่ 10

ภาษีถูกไปใช้ในสิ่งที่ไม่ควรและไม่เหมาะสมกับราคาที่จ่ายไป

แก้ไขเพิ่มเติม

ควายบริหารประเทศ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย ยูสนี้ใช้แล้วรวย เมื่อ Tue May 04, 2021 08:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13163
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:42
ถ้าพิมพ์หมดมันจะยาวมากเลยครับ
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8467
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:48
เกิดมาแล้วไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณครับ ทั้งๆที่แผ่นดินญาติโกโหติกาหลั่งเลือดสู้มา แต่ทุกคนเกิดมากลายเป็นหนี้เขาแค่คนเดียว
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GAMIN
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11729
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:50
ภูมิประเทศมันน่าอยู่ แต่ที่มันทำให้ไม่น่าอยู่คือคนบริหารประเทศ ระบบราชการ ปัญหาคอรัปชั่น และตระกูลที่คุณก็รู้ว่าใคร
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:51
การเมืองก็ส่วนหนึ่ง มันดูหมดความหวัง เพราะคนบางกลุ่มพยายามที่จะหยุดมันไว้ให้เป็นแบบเดิมๆ

คุณภาพประชากรก็เลยแย่ไปด้วย นิยมการเอารัดเอาเปรียบ เพราะมันใช้ชีวิตยาก เหตุผลก็มาจากข้อแรก

การจราจรก็แย่ใน กทม ส่วนจะไป ตจว ก็รายได้ต่างกันแบบเว่อร์ๆ (แทบจะตัด 0 ออกตัวนึงสำหรับงานแบบผม)

ผมเคยเสียเวลาบนถนนวันละ 4-5 ชั่วโมง จันทร์-ศุกร์ ผมเคยทนได้ จนกระทั่งมีลูก ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะทนไปทำไม เอาเวลามาอยู่กับลูกดีกว่า คิดแล้วก็ย้ายเถอะ

พอได้มาอยู่ เห็นสภาพสังคม เห็นคุณภาพประชากรเค้าแล้ว

พูดเลย ให้ตายก็ไม่กลับ (ไม่กลับไปอยู่ กลับไปเที่ยว ไปเยี่ยมญาติได้)
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 649
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:52
มีคนชอบบอกว่าไทย จ่ายภาษีน้อยกว่าต่างประเทศที่เค้าเก็บ หลัก เกือบ 50เปอร์เซนของรายได้

คือแบบ ผมพร้อมจ่ายนะ 50เปอร์เซนต์ ถ้าฟุตบาทเป็นแบบญีปุ่น คุณภาพชีวิตแบบนอร์เวย์ เกษียรแบบสวีเดน
แต่แบบทุกวันนี้เอกชนแบกรัฐ โดยที่รัฐไม่ยอมปรับตัวเองเลย เงินน้อยจะทำให้ดีไม่ได้ จะคาดหวังเงินมากแล้วจะทำให้ดีได้ไง คนมันก็ไม่เชื่อมั่นจะให้เก็บหรอก

ผมอยากย้ายไปญีปุ่นนะ ผมเชื่อว่าผมทนได้ นิสัยแย่ๆของทางนั้น แต่อันที่ดีมันน่าจะเข้ากับผมมาก
สรุปคืออยากย้ายเพราะ คุณภาพชีวิต ในอนาคตของไทยมันคือระเบิดเวลาที่รอวันพัง และผมไม่เห็นแสงสว่างใดๆไม่ว่าผมจะพยายามช่วยประเทศยังไงก็ตาม ถ้าเลือกได้ผมก็คงเลือกย้ายไปสร้างสิ่งแวดล้อมที่ดีให้ตัวเอง
3
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 9658
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 08:53
สิ้นหวังที่จะเปลี่ยนแปลง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 11807
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 09:04
สิ้นหวัง ครับ
0
0
#PochettinoOut

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 2399
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 09:10
คุณอยากย้ายออกจากประเทศไทยด้วยเหตุผลอะไรครับ?
อยากเยสาวผมทอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

แข้งเจลีก
Status: ~~ ♡. (° ο°)~
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6489
โพสเมื่อ: Tue May 04, 2021 09:10
สิ่งที่ได้รับไม่เหมาะกับภาษีที่เสียไป

แล้วผมเสือกบังเอิญ ไปวงโคจรระบบราชการ หดหู่ครับ ตาสว่างทันทีระบบข้าราชการแม่งเน่า

เข้าใจได้ทันทีทำไมประเทศไทยถึงยังอยู่จุดนี้ ภายนอกดูสวยหรู แต่ข้างในแม่งศูนย์รวม...

หัวคิว ใต้โต๊ะ เรียกค่าดำเดินการ เงินทอน สมัยเด็กๆคงคิดว่าคงมีแค่ในละคร ชีวิตจริงแม่งยิ่งกว่า

1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel