ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คิดเห็นยังไง
1. เอาหมดเรื่องเล็กเรื่องใหญ่ เงิน10ล้าน หรือโปรแกรมไหนแอบโหลดฟรีได้ ทำหมดbenefit เข้าตัวเองเยอะไว้ก่อน
???
2. เรื่องใหญ่ๆทำเช่นเงิน10ล้าน หรือโควิท แต่เรื่องเล็กๆที่ตัวเองจ่ายไหวก้ไม่เอาผลประโยชเท่าไหร่
???
3. เรื่องใหญ่ๆไม่ทำ แต่เรื่องเล็กๆทำเอาที่ตัวเองสบายขึ้น
???
4. ไม่มีทางทำเรื่องโกงแน่นอน เพราะกลัวโดนจับได้
???
5. ไม่มีทางทำเรื่องโกงแน่นอนเพราะศักศรีตัวเอง
???
คะแนนทั้งหมด: 281
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8750
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 00:46
[RE: Poll ถ้าตัวเองทำผิดแต่ได้ผลประโยชจะเอามั๊ย]
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
.ดีใจจังขนมปังขึ้นรา. พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
สมัยเรียน ป.โทเมื่อนานมาแล้ว

อ.เคยเล่า(ไม่รู้ว่ามุก หรือเรื่องจริงนะ)ว่า ตปท.เคยมีแบบทดสอบ ethic (จริยธรรม) ให้คนของแต่ละประเทศทำ

ผลคือของไทยได้คะแนนสูงสุด..

คือเรื่องพวกนี้เรารู้ดีที่สุด ว่าอะไรคือถูกอะไรคือผิด..แล้วเราก็เลือกที่จะตอบข้อที่มันถูก ซึ่งไม่ได้สะท้อนความจริงเลย

ง่ายๆคือ แม้แต่ตัววัดผล เรายังโกงเลย (และตัวเลือกด้านบนก็เช่นกัน)

ส่วนตัวเลยต้องเขียนไว้ประโยคบนสุดแบบนั้นไง

เคยเอาคำถามนี้ไปถามเพื่อนเล่นๆ

เพื่อนส่วนมากตอบข้อสุดท้ายกัน

แต่พอเอาตัวอย่างไปจี้

เคยโกงเกมมั๊ย เคย

เคยขับรถเบียดเข้าเลนมั๊ย เคย

เคย โหลดโปรแกรมเถื่อนมั๊ย เคย

สรุปอะไรที่ยังไม่เคยคืออะไรที่มันใหญ่ๆที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่เอาจริงมันก้คงทำกันแหละ  

เอ็งอาจจะไม่โกงนะแรป แต่เอ็งชอบด่าคนอื่นแบบเลอะเทอะมาก นิดๆหน่อยๆก็เดือด
แล้วเอ็งทำงานไม่ใช่ศัตรูเต็มถิ่นเลยเหรอ หรือชีวิตจิงไม่ได้เปนแบบนี้?  

เอาจริงๆนะ คนไม่ดีไม่คบอะ เพื่อนน้อยแต่เพื่อนดี ดีกว่าเพื่อนเยอะแต่สวะ 55555+

ศัตรูส่วนมากไม่มีหรอก เพราะไม่ได้ไปทำไรมันแค่ไม่คบด้วยเลย แล้วก้ทำของตัวเองก้สั่งอย่างเดียวมากกว่า ใครไม่เห็นด้วยก้ไล่ออกไปสิ รับแต่คนดีๆมาก้พอ แต่ก้ไม่ได้ดีลกับคนเยอะขนาดนั้นหรอก เอาจริงๆตรรกะถูกก้พอละ

ส่วนถามว่าชีวิตจริงแบบนี้มั๊ย 80%เหมือนละกัน แต่ไม่ขนาดไปสอนเหมือนในนี้อะ ในนี้จะออกแนวสอนมากกว่าใครเถียงก้จะถยายามสอนอยุ่1-2ครั้ง ถ้ายังโง่มาเถียงก้ด่ากับเหยียดรัวๆละ  

ที่เห็นๆ มานี่เรียกว่าสอนเหรอครับ 55555+
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

นักเตะเทศบาล
Status: แค่มองเผินๆ ไม่ได้ลงมาสัมผัสเอง แล้วทำเป็นรู้ดี บอ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1802
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 00:57
[RE: Poll ถ้าตัวเองทำผิดแต่ได้ผลประโยชจะเอามั๊ย]
บอกตรงๆ ผมก็เทาๆอ่ะ เอาที่ใกล้ตัวสุด ยังดูลิงค์บอลเถื่อนอยู่เลย

0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2006
ตอบ: 1729
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 00:57
ไม่น่าเชื่อว่ามีคนกดข้อ 1 เยอะขนาดนี้

เราหวังให้สังคมดีขึ้น แต่ข้อ 1-3 รวมกันเกินครึ่ง!!! นี่ยังไม่รวมคนกดข้อ 4-5 ถ้าเจอสถานการณ์จริงอาจะเปลี่ยนได้อีก

รู้แล้วล่ะว่าประเทศไทยคงไม่พัฒนาง่ายๆ ถ้าคนยังคิดกันแบบนี้มากกว่าครึ่ง
3
0
ชมนางแบบจีนน่ารักๆได้ที่ >> https://www.facebook.com/preorderkk
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11691
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 01:09
[RE]Poll ถ้าตัวเองทำผิดแต่ได้ผลประโยชจะเอามั๊ย
เรื่องเล็กน้อยผมก็ทำนะ อย่างโกงเกม แต่เรื่องใหญ่ไม่ทำแน่นอน

เอาเข้าจริงก็พูดยาก ถ้าเรามีอำนาจจะทำได้จริงอาจความโลภครอบงำได้ เพื่อนผมคนนึงด่ารัฐบาลว่าโกง แต่ตัวเองรับผิดชอบงานจัดซื้อ เลยไปตั้งบริษัทมารับงานจากบริษัทที่ทำงานอีกที ส่วนงานจริงก็ใช้บริษัทตัวเองไปจ้างคนอื่นทำอีกที กินส่วนต่าง 10-20% สบาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20273
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 01:14
Rafia พิมพ์ว่า:
.ดีใจจังขนมปังขึ้นรา. พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
สมัยเรียน ป.โทเมื่อนานมาแล้ว

อ.เคยเล่า(ไม่รู้ว่ามุก หรือเรื่องจริงนะ)ว่า ตปท.เคยมีแบบทดสอบ ethic (จริยธรรม) ให้คนของแต่ละประเทศทำ

ผลคือของไทยได้คะแนนสูงสุด..

คือเรื่องพวกนี้เรารู้ดีที่สุด ว่าอะไรคือถูกอะไรคือผิด..แล้วเราก็เลือกที่จะตอบข้อที่มันถูก ซึ่งไม่ได้สะท้อนความจริงเลย

ง่ายๆคือ แม้แต่ตัววัดผล เรายังโกงเลย (และตัวเลือกด้านบนก็เช่นกัน)

ส่วนตัวเลยต้องเขียนไว้ประโยคบนสุดแบบนั้นไง

เคยเอาคำถามนี้ไปถามเพื่อนเล่นๆ

เพื่อนส่วนมากตอบข้อสุดท้ายกัน

แต่พอเอาตัวอย่างไปจี้

เคยโกงเกมมั๊ย เคย

เคยขับรถเบียดเข้าเลนมั๊ย เคย

เคย โหลดโปรแกรมเถื่อนมั๊ย เคย

สรุปอะไรที่ยังไม่เคยคืออะไรที่มันใหญ่ๆที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่เอาจริงมันก้คงทำกันแหละ  

เอ็งอาจจะไม่โกงนะแรป แต่เอ็งชอบด่าคนอื่นแบบเลอะเทอะมาก นิดๆหน่อยๆก็เดือด
แล้วเอ็งทำงานไม่ใช่ศัตรูเต็มถิ่นเลยเหรอ หรือชีวิตจิงไม่ได้เปนแบบนี้?  

เอาจริงๆนะ คนไม่ดีไม่คบอะ เพื่อนน้อยแต่เพื่อนดี ดีกว่าเพื่อนเยอะแต่สวะ 55555+

ศัตรูส่วนมากไม่มีหรอก เพราะไม่ได้ไปทำไรมันแค่ไม่คบด้วยเลย แล้วก้ทำของตัวเองก้สั่งอย่างเดียวมากกว่า ใครไม่เห็นด้วยก้ไล่ออกไปสิ รับแต่คนดีๆมาก้พอ แต่ก้ไม่ได้ดีลกับคนเยอะขนาดนั้นหรอก เอาจริงๆตรรกะถูกก้พอละ

ส่วนถามว่าชีวิตจริงแบบนี้มั๊ย 80%เหมือนละกัน แต่ไม่ขนาดไปสอนเหมือนในนี้อะ ในนี้จะออกแนวสอนมากกว่าใครเถียงก้จะถยายามสอนอยุ่1-2ครั้ง ถ้ายังโง่มาเถียงก้ด่ากับเหยียดรัวๆละ  

ที่เห็นๆ มานี่เรียกว่าสอนเหรอครับ 55555+  

ถ้า quote 1-2 จะสอน :D

กดข้อไหนไปอะเรา
แก้ไขล่าสุดโดย a.Raptor v.10 เมื่อ Sat May 01, 2021 01:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 01:18
rocky99 พิมพ์ว่า:
ไม่น่าเชื่อว่ามีคนกดข้อ 1 เยอะขนาดนี้

เราหวังให้สังคมดีขึ้น แต่ข้อ 1-3 รวมกันเกินครึ่ง!!! นี่ยังไม่รวมคนกดข้อ 4-5 ถ้าเจอสถานการณ์จริงอาจะเปลี่ยนได้อีก

รู้แล้วล่ะว่าประเทศไทยคงไม่พัฒนาง่ายๆ ถ้าคนยังคิดกันแบบนี้มากกว่าครึ่ง  

55555 ร้องไห้

ทำใจเหมือนกัน
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 346
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 01:28
Poll ถ้าตัวเองทำผิดแต่ได้ผลประโยชจะเอามั๊ย
กว่าครึ่งที่เลือกข้อ 5 ไปในความเป็นจริงทำไม่ได้หรอก

เคยอู้เวลางานแม้แต่นาทีไหม ถ้าอู้ก็โกงบริษัทแล้ว
เคยเบิกโอทีเกินเวลาไหม
เคยโหลดเกมเถื่อน ใช้โปรแกรมเถื่อน ดูลิ้งบอลเถื่อนไหม
เคยขับรถฝ่าเส้นทึบไหม

เราต่างรู้อยู่แก่ใจว่าเคยทำไหม แต่แค่จะยอมรับว่าทำยังยากเลยสำหรับบางคน การหล่อในโซเชียลมันง่ายกว่าความเป็นจริงเยอะ

ผมยอมรับว่าเคยอู้งาน ปัจจุบันก็ยังมีบ้าง แต่ก็ยอมรับตัวเองว่าถือว่าอู้งานก็เป็นการโกงบริษัทเล็กน้อยเหมือนกัน

ส่วนคนที่ไม่เคยเลย ผมขอแสดงความนับถือจากใจนะ คุณเจ๋งจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Canizarros เมื่อ Sat May 01, 2021 01:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
คุณไม่มีเถียงกับคนโง่ชนะหรอก เพราะคนเหล่านั้นจะชนะโดยการดึงคุณให้ต่ำลง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 02:06
Canizarros พิมพ์ว่า:
กว่าครึ่งที่เลือกข้อ 5 ไปในความเป็นจริงทำไม่ได้หรอก

เคยอู้เวลางานแม้แต่นาทีไหม ถ้าอู้ก็โกงบริษัทแล้ว
เคยเบิกโอทีเกินเวลาไหม
เคยโหลดเกมเถื่อน ใช้โปรแกรมเถื่อน ดูลิ้งบอลเถื่อนไหม
เคยขับรถฝ่าเส้นทึบไหม

เราต่างรู้อยู่แก่ใจว่าเคยทำไหม แต่แค่จะยอมรับว่าทำยังยากเลยสำหรับบางคน การหล่อในโซเชียลมันง่ายกว่าความเป็นจริงเยอะ

ผมยอมรับว่าเคยอู้งาน ปัจจุบันก็ยังมีบ้าง แต่ก็ยอมรับตัวเองว่าถือว่าอู้งานก็เป็นการโกงบริษัทเล็กน้อยเหมือนกัน

ส่วนคนที่ไม่เคยเลย ผมขอแสดงความนับถือจากใจนะ คุณเจ๋งจริงๆ  

เอาจริงนะ ถ้าขาวหมดแบบ 0% เลยงี้ไม่มีทางทำได้หรอก

แต่ถ้าข้อ1 100% ข้อ2 60 3 40 4 / 5 เอาซัก10% ของความผิดทั้งหมดมันก้ดูต่างแล้วนะ

เราไปนับรวมว่าทำผิด 1 ข้อกับทำผิด 10ข้อก้คือทำผิดเหมือนกันไม่ได้ แบบบนี้คนแข่งกันทำผิดตายเลย คิดแบบเออกูทำผิดไปแล้ว ช่างมันละกันเปนคนเลวไปเลยงี้

ขอให้คนที่โหวตข้อ5มีจิตใจทำดี ทำแย่น้อยก้พอแล้ว

ปล แต่ข้อที่บอกไม่เคยทำมา10ปี+แล้วมั้ง

เคยอู้เวลางานแม้แต่นาทีไหม ถ้าอู้ก็โกงบริษัทแล้ว - นับเป็นเวลาก้มี แต่งานเสร็จก่อนเวลาไม่นับว่าอู้มั้ง (แค่ไม่ช่วยคนอื่น)

เคยเบิกโอทีเกินเวลาไหม - ไม่เพราะเลิกปุ๊บกลับบ้านเลยตอนสมัยยยังทำงานที่อื่นนะ

เคยโหลดเกมเถื่อน ใช้โปรแกรมเถื่อน ดูลิ้งบอลเถื่อนไหม - เกมเถื่อนล่าสุดน่าจะ mount and blade ออกครั้งแรกปี 2008 ก้โหลดตอนนั้นแหละ โปรแกรมเถื่อนไม่มีนานมากละ จำไม่ได้ด้วยซ้ำโปรแกรมเถื่อนล่าสุดคืออะไร ลิ้งบอลเถื่อนนี่นานๆที ถ้าสมัยเมื่อก่อนดูsopcast ตอนนี้ดูตามแอพเอา แต่เอาจริงๆเริ่มอยากดูเถื่อนละหลังๆ มันไม่ยอมมัดรวมกันมาขายในแอพเดียว เปิดดูยุ่งยากจัด

เคยขับรถฝ่าเส้นทึบไหม- ไม่เคยแทรก ไม่เคยฝ่ายกเว้นไม่รุ้ทางจริงๆแล้วจวนตัวสุดๆ แต่ถ้าตั้งใจไม่เคย

0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23299
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 03:31
ประชาชนสะท้อนรัฐบาลจริงๆ
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2719
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 06:32
เอาตรงๆนะว่าผมก็ไม่ใช่คนขาวสะอาดอะไร แต่ในเรื่องของการโกงเงินนี่ผมทำใจทำไม่ลงจริงๆครับ ส่วนตัวคิดเสมอว่าเงินที่ได้จากการโกงคนอื่นมามันเป็นเงินไม่ดี ถ้าเราเอามากิน มาใช้ เอามาเลี้ยงดูลูกๆ มาเลี้ยงดูครอบครัว มันจะทำให้อนาคตของเขาและของเราเองไม่ดี ไม่สงบสุข

ช่วงปี 54 (ปีที่น้ำท่วม) ผมเคยมีหน้าที่ตามตำแหน่งต้องจัดการเงิน 33 ล้านที่ได้มาจากทางรัฐฯ ในการซ่อมแซมและจัดซื้อครุภัณฑ์ ผมมีช่องทางเยอะแยะมากมายที่ผมสามารถจะมีนอก มีนัย และได้เปอร์เซ็นต์จากการจัดการเงินก้อนนี้ แต่ผมไม่ทำ ผมจัดการเงินก้อนนี้โดยยึดผลประโยชน์ขององค์กรเป็นหลัก ผมไม่ได้อะไรเลยจากเงินก้อนนี้แม้แต่สลึงเดียว มาถึงปัจจุบัน ผมกับครอบครัวก็ยังอาศัยอยู่ในบ้านเล็กๆ ขับรถฮอนด้าเก่าๆ เหมือนเดิมครับ 5555 แต่มันก็เป็นความสุข และความภูมิใจนะ ที่เราสร้างมันขึ้นมาจากมือเราเอง จากน้ำพัก น้ำแรงของเราเอง โดยที่เราไม่ได้ไปเยียดเบียนใคร และไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13379
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 06:38
ถ้าไม่คอขาดบาดตายแบบพ่อแม่ไม่ได้ห้องต้องตายแน่ๆทันที ถ้าคนอื่นเค้าแย่กว่าแล้วคิวเค้าได้ก่อนก็ต้องให้เค้า

เงินถ้าต้องโกงก็อย่าทำเลย ได้เงินแบบภูมิใจมีศักดิ์ศรีกว่าเยอะ
1
0
evertonian
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16761
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 07:57
โกงแหละผม เรื่องนึงคือดูบอลเถื่อน อยากอุดหนุนทรูแต่ทำไม่ได้เพราะป้าเจ้าของบ้านไม่เซ็นมอบอำนาจให้ เลยเปลี่ยนโปรเน็ทไม่ได้ อย่างเซ็ง
0
0

It’s simple, our responsibilty isn’t to control people. Our #1 responsibility is to control ourselves.
B2W
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6620
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 08:49
[RE]Poll ถ้าตัวเองทำผิดแต่ได้ผลประโยชจะเอามั๊ย
แค่นี้ก็สะท้อนให้เห็นแล้วว่า
ทุกวันนี้ที่นักการเมืองโกงกินถ้าพวกคุณไปอยู่จุดนั้นมีหรือจะไม่โกง
ส่วนตัวผมไม่ชอบคนโกงเหมือนกันนะ
แต่ทุกวันนี้ทุกคนต้องยอมรับกันแล้วว่า
ถึงเวลาถ้าได้มีอำนาจและอยู่ในสถานการณ์มันก็ยากที่จะไม่โกง
ฉะนั้นเราก็ต้องเลือกแล้วว่าจะเอาแบบไหน

โกงแล้วประเทศชาติเดินไปข้างหน้า
เศรษฐกิจดี ประชาชนอยู่ดีกินดี

กับอีกแบบ

โกงแล้วไม่ทำห่าอะไรเลย ประเทศชาติถอยหลังลงคลองทุกวัน
สักแต่ว่าจะโกงกินไปวันๆ แก้ปัญหาไม่ได้ หาเงินไม่เป็น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย B2W เมื่อ Sat May 01, 2021 08:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Nov 2020
ตอบ: 5564
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 09:02
ถูกแบนแล้ว
ผมไม่เคยโกงฮะ ถ้าโกงลองคิดว่าถ้าตัวเองมีคนซักถามสิมันก็คล้ายๆการโกหกที่เราจะต้องซ่อนความจริงไว้ตลอดวันหนึ่งมันก็ถูกเปิดเผยอยู่ดี และ เงินผมไม่ซีเรียจเลยที่บ้านก็พอมีอยู่ระดับหนึ่งอยู่แล้ว
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 1297
โพสเมื่อ: Sat May 01, 2021 09:13
ผมยังใช้โปรแกรมเถื่อนอยู่บ้าง อย่าง window ก็ยังเถื่อนอยู่ กับอีกบางโปรแกรมที่ตอนซื้อคอมเค้าลงให้ อันนี้ยอมรับว่าไม่ดี

แต่ถ้าจะให้ตัวเองไปโกงเพื่อให้ได้เงินมา อันนี้ผมไม่ทำ ไม่ว่ามันจะมากแค่ไหนก็ตาม

อะไรที่ผมไม่ได้หามาด้วยตัวเอง ผมไม่สนใจ
0
0
"การลงทุนมีความโลภ โปรดตัดสินใจให้ดีก่อนลงทุน"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel