ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 16, 17, 18
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2924
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:36
[RE: บิณฑ์พร้อมบวก]
Saint's Knight พิมพ์ว่า:
KJKrono พิมพ์ว่า:
ถ้ามองอย่างตรงไปตรงมา แกคืออีกหนึ่งคนที่กำลังโลดแล่นหากินอยู่บนระบบนี้อยู่แหล่ะ ผมไม่ตัดสินว่าแกทำผิดหรือถูกนะ แต่เพราะระบบรัฐห่วยๆแบบทุกวันนี้ ทำให้แกได้มีพื้นที่เข้าไปช่วยเหลือคนได้ สุดท้ายสิ่งที่แกได้รับจะเป็นชื่อเสียงเงินทองจากภาพลักษณ์คนใจบุญที่สปอนเซอร์จ่ายให้ หรือจะเป็นความสุขทางใจที่แกได้รับ สำเร็จความใคร่ทางศีลธรรมให้กับตัวเองก็ตาม แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่า หากระบบรัฐดีขึ้น พื้นที่ของแกก็จะน้อยลงไปโดยปริยาย  

ระบบรัฐจะดีขึ้น ต้องทำยังไงบ้างฮะ  

ก็ต้องเริ่มจากไม่เอาภาษีไปละลายแม่น้ำอย่างเช่นสร้างซุ้มอะไรแบบนี้  

ถ้าไม่สร้างซุ้ม ระบบรัฐจะดีขึ้นทันทีเลยเหรอ

พวกรถ emergency จะมาแทน กลุ่มรถมูลนิธิเลยใช่ไหม  

ผมบอกว่า"เริ่มจาก"ครับ หลังจากนั้นก็ตัดเงินที่ซื้อพวกอาวุธเรือดำน้ำเครื่องบินรบบ้าง ค่าไปดูงานต่างประเทศของราชการไรงี้ก็ตัดๆบ้างก็ได้ เห็นข่าวว่ามีแบบไปเยอรมันอะไรแบบนั้นก็มีนะครับ น่าจะแพงอยู่  

1. ถ้าตัดงบทหาร คิดว่าจะมีอะไรกระทบกับการส่งออกสินค้าของเราบ้างไหมครับ

2. ตัดงบดูงานของข้าราชการ ยากยิ่งกว่าข้อ 3 อีก คิดว่าจะทำกันได้ง่ายๆเหรอ

3. งบสถาบันทั้งหมดเท่ากับ 1 % กว่าๆ ของงบประมาณทั้งประเทศ

คิดว่าทำ 1 2 3 แล้วเพียงพอให้ระบบรัฐดีขึ้นจริงๆเหรอ  

ถ้าคุณจะอยากเชื่อมโยงขนาดงบทหารกับการส่งออกขนาดนั้นผมก็โยงให้คุณได้

สมมติถ้าตัดงบทหารไป 1 หมื่นล้าน แล้วเอางบนี้ไปออกนโยบายคืนภาษีบางส่วนให้บริษัทส่งออก ก็มีผลกับส่งออกแล้วไหมครับ??

ข้อสอง เราไม่ได้ถกประเด็นว่าทำได้ง่ายหรือไม่ง่ายอยู่หนิครับ คุณถามผมว่าทำยังไงให้ดีขึ้น ผมเองก็ไม่ได้บอกว่าง่าย แต่ที่แน่ๆถ้ารัฐบาลนี้ยังอยู่ ก็คงยากกว่ารัฐบาลอื่น เพราะรัฐบาลนี้เน้นรัชราชการรวมศุนย์

ข้อ 3 ผมตอบด้วยภาพละกันพูดเยอะไม่ได้

ถ้าคุณเห็นว่า 1% มันน้อย และคุ้มค่าแล้ว คุณอาจจะถูกก็ได้ บอกผมหน่อยได้ไหมว่า 1% นี้ใช้ไปกับอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง เผื่อคุณจะเปลี่ยนใจหลายๆคนได้ว่า 1% นี้มันคุ้มค่าแล้ว[/img]  

1. คิดตื้นๆไปรึป่าวครับ คิดว่าประเทศพวกนั้นรวยได้เพราะอะไร แล้วถ้าเราไม่ซื้ออาวุธกับเค้าคิดว่าเค้าจะรับสินค้าเราเหรอ ในเมื่อสินค้าอย่างเรา ประเทศอื่นๆก็มี ใช่เราจะปลูกได้ประเทศเดียวที่ไหน

ยกตัวอย่างง่ายๆ สัก 2-4 ปีก่อน อยู่ๆเมกามันกล่าวหาว่าซาอุดื้อๆ ว่าอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ 911 ตอนแรกก็งง อะไรของทรัมป์อีกวะเนี้ย บ้าหนักเกิ๊น เลอะเทอะจัด มันก็กล่าวหาแบบเอาจริงเอาจังสักพักนึง
แล้วไม่กี่อาทิตย์ ข่าวก็ออก ซาอุซื้ออาวุธจากเมกา 1 หมื่นล้านเหรียญ ทีนี้พอจะเข้าใจละยังครับ ทำไมถึงต้องมีงบไว้ซื้ออาวุธ ทั้งๆที่ มันค่อนข้างจะไม่จำเป็นสักเท่าไหร่
ประเทศอื่นๆ เค้าก็ฉลาด ไม่ใช่มีแต่ไทยที่ฉลาด จะขายอย่างเดียวไม่คิดซื้ออุดหนุนคืนเลย แล้วใครจะมาค้าขายด้วยกันละ

ปัญหาจริงๆของการจัดซื้ออาวุธ คือค่าคอมมิชชั่นที่จ่ายให้ทหาร ตรงนี้แหล่ะ ทั้งๆที่เป็นเงินของรัฐบาล มันต้องคืนค่าคอมเข้ารัฐสิ ไม่ใช่งาบไปกินเอาเอง 10-20%

2. ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็แก้ไม่ได้หรอก เรื่องงบประมาณมันมีกฎเกณฑ์ของมันอยู่ แต่ละหน่วยงานก็จัดแจงใช้กันจนหมดก่อนปิดงบ

3. เพิ่งพิมพ์ไปกระทู้นี้เอง http://www.soccersuck.com/boards/topic/1934853  

เหอะๆ ผมเข้าใจแนวความคิดคุณละ คุณจะบอกว่า ที่เราส่งออกได้เพราะ ค่าคอมมิชชั่นอาวุธถูกไหม งั้นคิดตามผมนะ ถ้าสมมติผมเชื่อตามคุณเต็มร้อยเลยนะ งั้นทำไมไม่เอาเงินที่ต้องซื้ออาวุธ ทั้ง 100% ไปลดภาษีราคาสินค้าทั้งจำนวนเลยหล่ะ คนซื้อน่าจะพอใจกว่าอีกนะ ไม่ต้องผลิตอาวุธมาให้ด้วย หรือ จ่าย cashback คืนเลยก็ได้ (นี่อยู่ในสมมติฐานว่าเชื่อคุณนะ เอาจริงผมว่ามันมีทางอื่นที่จะสานสัมพันธ์ได้ดีกว่าการซื้ออาวุธอีกเยอะ)

ข้อ 2 คุณบอกมีกฏเกณ กฏเกณก็แก้ได้ไหมหล่ะครับ??

ข้อ 3 เอาเป็นรูปประธรรมหน่อยสิครับ ถ้างบที่จ่ายไปมันเกิดประโยชน์คุ้มค่าขนาดนั้นไม่น่าหายากนะ

ขอถามเพิ่มอีกข้อเอาแบบไม่ต้องใช้โลจิคเลย อีโมชั่น ล้วนๆ ท่านรัก 10 มากไหมครับ แล้วท่านรักแง่มุมไหนของ 10 มากที่สุดครับ อันนั้นอยากรู้เฉยๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 8751
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:36
ถ้ามองอย่างตรงไปตรงมา แกคืออีกหนึ่งคนที่กำลังโลดแล่นหากินอยู่บนระบบนี้อยู่แหล่ะ ผมไม่ตัดสินว่าแกทำผิดหรือถูกนะ แต่เพราะระบบรัฐห่วยๆแบบทุกวันนี้ ทำให้แกได้มีพื้นที่เข้าไปช่วยเหลือคนได้ สุดท้ายสิ่งที่แกได้รับจะเป็นชื่อเสียงเงินทองจากภาพลักษณ์คนใจบุญที่สปอนเซอร์จ่ายให้ หรือจะเป็นความสุขทางใจที่แกได้รับ สำเร็จความใคร่ทางศีลธรรมให้กับตัวเองก็ตาม แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่า หากระบบรัฐดีขึ้น พื้นที่ของแกก็จะน้อยลงไปโดยปริยาย  

ระบบรัฐจะดีขึ้น ต้องทำยังไงบ้างฮะ  

โอเค ผมขออภัยคุณละกันที่เม้นที่แล้วผมติดแขวะไปหน่อย

เผื่อคุณอยากคุยจริงจัง ผมขอแก้ตัวตอบคุณอย่างจริงจังเป็นโลจิกละกัน

ระบบรัฐจะดีขึ้นได้ ต้องเริ่มจากได้นักการเมืองที่ดี
จะได้นักการเมืองดีๆ ต้องได้จากระบบสรรหานักการเมืองที่ดี
ระบบสรรหานักการเมืองที่ดี ต้องได้จากระบบการเลือกตั้งที่ยุติธรรม
ระบบการเลือกตั้งที่ยุติธรรม ต้องได้จากรัฐธรรมนูญที่ดี

เพราะฉนั้นก้าวแรกมันก็จะมาเริ่มที่การแก้รัฐธรรมนูญครับ  

นักการเมืองไทย มันไม่เหมือนพวก เมกา อังกฤษ หนะสิ คิดว่าจะเริ่มแก้รัฐธรรมนูญแบบไหนดี

พูดถึงนักการเมือง
ถ้าเป็นสมัยผมโฉดกว่านี้ บรรหาร สนั่น เสนาะ สมัคร 9ล9 พอหมดยุคนี้ คิดว่าจะดีขึ้น
แป้งมัน ปารีณา เต้ เก่ง การุณ ลูกเหลิม คิดว่าจะทำยังไงถึงจะได้ นักการเมืองที่ดีๆ อย่างเมืองนอกเค้า

พูดถึงพรรคการเมือง
บ้านเรามันใครจะพรรคอะไรมาก็ได้ สร้างๆมันขึ้นมา จ่ายถึงก็จบ แล้วค่อยไปยื่นประมูลตอนจัดตั้งรัฐบาล ใครให้ราคาดีก็ค่อยไปเข้ากับเค้า

เมกา อังกฤษ มี 2 พรรค นโยบายชัดเจน เลือกพรรคไหนจะได้แบบไหน ไม่มีพรรคทางเลือก ไม่มีพรรคแทงกั๊ก
ไม่ต้องไปไล่จ่ายค่าตัวสส. ให้มาเข้าพวกตัวเอง
ไม่ใช่เลือกๆกันไป แล้วค่อยมารวมหัวกันอีกที ใครจะจับมือกับใครรวมเป็นรัฐบาล นโยบายก็มั่วนั้นทีมั่วนี่ที

ถ้าสามารถบีบจนเหลือ 2 พรรคได้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะเดินหน้าไวกว่านี้อีกเยอะ

-------------

คิดว่าประยุทธได้เป็นนายก ได้จัดตั้งรัฐบาล เพราะรัฐธรรมนูญ หรือเพราะ กลุ่มนักการเมือง  

ถ้าไม่มีรัฐธรรมนูญที่เขียนไว้ให้ฝั่งประยุทธ์มี250สว.ในมือ ประยุทธ์ไม่มีทางจัดตั้งได้หรอก พรรคที่เป็นพลเรือนเค้าไม่เอาทหารไว้แน่ วลีนักการเมืองโกง-นักการเมืองไม่ดี พอเหอะ ไม่ได้ทำให้สถาบันทหารหรือสถาบันกษัตริย์มีความชอบธรรมในการขโมยอำนาจอธิปไตยไปจากประชาชน โกงตั้งแต่เข้ามา เลวยันราก
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2005
ตอบ: 2109
kidorange41 พิมพ์ว่า:
แต่ละฝ่าย บิดเบือนกันเก่งจริงๆ อันนี้แค่ไม่กี่ชั่วโมงเองนะ ยังบิดเบือนกันไปได้ขนาดนี้
แล้วคนก็พร้อมจะเชื่อทันที ไม่ได้คิดจะไปเช็คกันอีกทีเลย

นักข่าวมันเล่าว่า ถ้าเห็นว่าชี้นิ้วไปที่ขบวนเสด็จ ถ้าเห็นจะเข้าไปตบ  

บิดเบือนตรงไหนครับ

ยังไม่ได้ดู

แต่ถ้าชี้นิ้วไปที่ขบวนเสด็จจะเข้าไปตบนี่คือได้หรอครับ

แล้วอยู่ๆจะไปชี้นิ้วใส่ทำไมละครับ  

แค่ชี้นิ้วใส่นี่มีสิทธิ์เข้าไปตบเลยหรอเนี่ย

จะชี้ให้เพื่อนดูได้มั้ยล่ะ

หัวรุนแรงจริง ๆ ว่ะ

ไม่มีสิทธ์ไปตบใครหรอก แต่ถ้ารู้ว่าทำแล้วมีคนไม่พอใจ ยังจะทำไหมละ
เหมือนเดินๆ ไปชี้หน้าคนนั้นคนนี้ โอกาสจะโดนมันก็มี ถูกไหม

ทำไมต้องคิดว่า ตัวเองจะทำอะไรก็ได้ไม่ผิด โลกมันไม่ได้เป็นแบบนั้นมั่ง  

ไม่ได้บอกว่าทำอะไรก็ได้ในโลกไม่ผิดนะ

แต่ถ้าไปชี้นิ้วใส่ขบวนเสด็จ

ย้ำนะใส่ขบวนเสด็จ ไม่ได้ไปชี้หน้าใคร

แล้วสามารถไปตบคนอื่นได้เพราะไม่พอใจเนี่ย

เราว่าความคิดคน ๆ นั้นคงมีปัญหาแล้วล่ะ

รวมถึงคนอื่น ๆ ที่มีแนวคิดแบบนี้ด้วยนะ

แฝด เค้าไม่ได้พูดตรง มันเรื่องตามข่าวนี้
ผมก็เลี่ยงๆไปแล้วนะ แต่คงไม่เป็นไรมั่ง ยังไงๆก็มาจากเว็บข่าว

https://mgronline.com/onlinesection/detail/9630000105644
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 1065
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:37
ที่ผม quote ไปไม่ตอบต่อแล้วเหรอครับ อยากคุยกันด้วยเหตุผลดูซะหน่อย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: คำพูดมากมาย ความหมายเท่าเดิม
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9064
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:37
ไม่น่าจะมีแค่บิณฑ์นะที่พร้อมบวก
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 3897
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:40
ก่อนหน้านี้เคยดีครับ แต่หลังจากคดีไอ้ไข่เริ่มเห็นสันดานครับ จากเคยโดนสอบถามเรื่องเงินบริจาค แกก็โพรเทคตัวเองเรื่องภาษีขึ้นมาทันที จนถึงทุกวันนี้มีใครเคยรู้เรื่องรายรับรายจ่ายบ้าง? จริงที่ทำเพื่อประชาชนแต่ควรโปร่งใสครับ แม้นจะมีเจ้าสัวเบียร์สิงห์มอบเงินเดือนให้ แต่มองตามความเป็นจริงทำไมมาร้องฟูมฟายเรื่องเงิน แล้วหลังจากนั้นมหาศาลครับ
แก้ไขล่าสุดโดย PhookNarawat เมื่อ Sun Oct 25, 2020 23:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: TwentyFiveTwenty One Forever
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 16178
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:41
มีไอ้เห็บในกะลาด้วยหรอกระทู้นี่

เหมือนคุยกับกำแพงที่เปื้อนขี้เลยโว้ย

0
0

TwentyFiveTwentyOne
Forever :)
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16382
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:42
หิวตีนวัยรุ่น มันก็ไม่ได้นุ่มนวลนะครับคุณบิณ
0
0
Do you hear the people sing ?
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 103
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:43
sirawitta พิมพ์ว่า:

โอเค ผมขออภัยคุณละกันที่เม้นที่แล้วผมติดแขวะไปหน่อย

เผื่อคุณอยากคุยจริงจัง ผมขอแก้ตัวตอบคุณอย่างจริงจังเป็นโลจิกละกัน

ระบบรัฐจะดีขึ้นได้ ต้องเริ่มจากได้นักการเมืองที่ดี
จะได้นักการเมืองดีๆ ต้องได้จากระบบสรรหานักการเมืองที่ดี
ระบบสรรหานักการเมืองที่ดี ต้องได้จากระบบการเลือกตั้งที่ยุติธรรม
ระบบการเลือกตั้งที่ยุติธรรม ต้องได้จากรัฐธรรมนูญที่ดี

เพราะฉนั้นก้าวแรกมันก็จะมาเริ่มที่การแก้รัฐธรรมนูญครับ  

นักการเมืองไทย มันไม่เหมือนพวก เมกา อังกฤษ หนะสิ คิดว่าจะเริ่มแก้รัฐธรรมนูญแบบไหนดี

ถ้าเป็นสมัยผมโฉดกว่านี้ บรรหาร สนั่น เสนาะ สมัคร 9ล9 พอหมดยุคนี้ คิดว่าจะดีขึ้น
แป้งมัน ปารีณา เต้ เก่ง การุณ ลูกเหลิม คิดว่าจะทำยังไงถึงจะได้ นักการเมืองที่ดีๆ อย่างเมืองนอกเค้า

บ้านเรามันใครจะพรรคอะไรมาก็ได้ สร้างๆมันขึ้นมา จ่ายถึงก็จบ แล้วค่อยไปยื่นประมูลตอนจัดตั้งรัฐบาล ใครให้ราคาดีก็ค่อยไปเข้ากับเค้า

เมกา อังกฤษ มี 2 พรรค นโยบายชัดเจน เลือกพรรคไหนจะได้แบบไหน ไม่มีพรรคทางเลือก ไม่มีพรรคแทงกั๊ก
ไม่ต้องไปไล่จ่ายค่าตัวสส. ให้มาเข้าพวกตัวเอง
ไม่ใช่เลือกๆกันไป แล้วค่อยมารวมหัวกันอีกที ใครจะจับมือกับใครรวมเป็นรัฐบาล นโยบายก็มั่วนั้นทีมั่วนี่ที

ถ้าสามารถบีบจนเหลือ 2 พรรคได้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะเดินหน้าไวกว่านี้อีกเยอะ

คิดว่าประยุทธได้เป็นนายก ได้จัดตั้งรัฐบาล เพราะรัฐธรรมนูญ หรือเพราะ กลุ่มนักการเมือง  

ผมตอบคำถามสุดท้ายให้ ก็เห็นๆกันอยู่ว่าเป็นเพราะรธนฉบับ 60 นี้ไม่ใช่หรือครับ  

ถ้า กลุ่มเนวิน กับ ปชป ไม่เข้าร่วมกับทหาร คิดว่าจะตั้งรัฐบาลได้เหรอ  

ก็เพราะเสียง 250 สวนี้ไม่ใช่เหรอที่เป็นปัจจัยสำคัญในการจี้หัวพรรคร่วมสองพรรคนี้ให้ตัดสินใจเข้ามาร่วม รบ และผมเชื่อว่าถึงสองพรรคนี้ไม่เข้าร่วมรบ พลังประชารัฐก็ยังจะดึงดันตั้ง รบ เสียงข้างน้อยในสภาไปอยู่ดี

อีกอย่าง คุณบอกว่า ถ้าสามารถบีบจนเหลือ 2 พรรคได้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะเดินหน้าไวกว่านี้อีกเยอะ ลองถามตัวเองดูว่าเป็นเพราะกติกาแบบนี้ไม่ใช่หรือที่เอื้อให้เกิดการตั้งพรรคขนาดเล็กอย่างมากมายจนรอบนี้จัดตั้งรัฐบาลผสมมากถึง 20 พรรค พรรคที่ได้สสมากสุดอย่งเพื่อไทยกลับไม่สามารถจัดตั้ง รบ ได้ ส่วนอนาคตใหม่และพรรคขนาดกลางหลายๆพรรคก็ถูกปล้นคะแนนไปให้พรรคเล็กด้วยสูตรของกกต เมื่อผลลัพธ์เป็นแบบนี้ ถ้าไม่แก้ที่กติกา รัฐธรรมนูญ จะแก้ที่อะไรล่ะครับ

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2005
ตอบ: 2109
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:43

ก็ต้องเริ่มจากไม่เอาภาษีไปละลายแม่น้ำอย่างเช่นสร้างซุ้มอะไรแบบนี้  

ถ้าไม่สร้างซุ้ม ระบบรัฐจะดีขึ้นทันทีเลยเหรอ

พวกรถ emergency จะมาแทน กลุ่มรถมูลนิธิเลยใช่ไหม  

ผมบอกว่า"เริ่มจาก"ครับ หลังจากนั้นก็ตัดเงินที่ซื้อพวกอาวุธเรือดำน้ำเครื่องบินรบบ้าง ค่าไปดูงานต่างประเทศของราชการไรงี้ก็ตัดๆบ้างก็ได้ เห็นข่าวว่ามีแบบไปเยอรมันอะไรแบบนั้นก็มีนะครับ น่าจะแพงอยู่  

1. ถ้าตัดงบทหาร คิดว่าจะมีอะไรกระทบกับการส่งออกสินค้าของเราบ้างไหมครับ

2. ตัดงบดูงานของข้าราชการ ยากยิ่งกว่าข้อ 3 อีก คิดว่าจะทำกันได้ง่ายๆเหรอ

3. งบสถาบันทั้งหมดเท่ากับ 1 % กว่าๆ ของงบประมาณทั้งประเทศ

คิดว่าทำ 1 2 3 แล้วเพียงพอให้ระบบรัฐดีขึ้นจริงๆเหรอ  

ถ้าคุณจะอยากเชื่อมโยงขนาดงบทหารกับการส่งออกขนาดนั้นผมก็โยงให้คุณได้

สมมติถ้าตัดงบทหารไป 1 หมื่นล้าน แล้วเอางบนี้ไปออกนโยบายคืนภาษีบางส่วนให้บริษัทส่งออก ก็มีผลกับส่งออกแล้วไหมครับ??

ข้อสอง เราไม่ได้ถกประเด็นว่าทำได้ง่ายหรือไม่ง่ายอยู่หนิครับ คุณถามผมว่าทำยังไงให้ดีขึ้น ผมเองก็ไม่ได้บอกว่าง่าย แต่ที่แน่ๆถ้ารัฐบาลนี้ยังอยู่ ก็คงยากกว่ารัฐบาลอื่น เพราะรัฐบาลนี้เน้นรัชราชการรวมศุนย์

ข้อ 3 ผมตอบด้วยภาพละกันพูดเยอะไม่ได้

ถ้าคุณเห็นว่า 1% มันน้อย และคุ้มค่าแล้ว คุณอาจจะถูกก็ได้ บอกผมหน่อยได้ไหมว่า 1% นี้ใช้ไปกับอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง เผื่อคุณจะเปลี่ยนใจหลายๆคนได้ว่า 1% นี้มันคุ้มค่าแล้ว[/img]  

1. คิดตื้นๆไปรึป่าวครับ คิดว่าประเทศพวกนั้นรวยได้เพราะอะไร แล้วถ้าเราไม่ซื้ออาวุธกับเค้าคิดว่าเค้าจะรับสินค้าเราเหรอ ในเมื่อสินค้าอย่างเรา ประเทศอื่นๆก็มี ใช่เราจะปลูกได้ประเทศเดียวที่ไหน

ยกตัวอย่างง่ายๆ สัก 2-4 ปีก่อน อยู่ๆเมกามันกล่าวหาว่าซาอุดื้อๆ ว่าอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ 911 ตอนแรกก็งง อะไรของทรัมป์อีกวะเนี้ย บ้าหนักเกิ๊น เลอะเทอะจัด มันก็กล่าวหาแบบเอาจริงเอาจังสักพักนึง
แล้วไม่กี่อาทิตย์ ข่าวก็ออก ซาอุซื้ออาวุธจากเมกา 1 หมื่นล้านเหรียญ ทีนี้พอจะเข้าใจละยังครับ ทำไมถึงต้องมีงบไว้ซื้ออาวุธ ทั้งๆที่ มันค่อนข้างจะไม่จำเป็นสักเท่าไหร่
ประเทศอื่นๆ เค้าก็ฉลาด ไม่ใช่มีแต่ไทยที่ฉลาด จะขายอย่างเดียวไม่คิดซื้ออุดหนุนคืนเลย แล้วใครจะมาค้าขายด้วยกันละ

ปัญหาจริงๆของการจัดซื้ออาวุธ คือค่าคอมมิชชั่นที่จ่ายให้ทหาร ตรงนี้แหล่ะ ทั้งๆที่เป็นเงินของรัฐบาล มันต้องคืนค่าคอมเข้ารัฐสิ ไม่ใช่งาบไปกินเอาเอง 10-20%

2. ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็แก้ไม่ได้หรอก เรื่องงบประมาณมันมีกฎเกณฑ์ของมันอยู่ แต่ละหน่วยงานก็จัดแจงใช้กันจนหมดก่อนปิดงบ

3. เพิ่งพิมพ์ไปกระทู้นี้เอง http://www.soccersuck.com/boards/topic/1934853  

เหอะๆ ผมเข้าใจแนวความคิดคุณละ คุณจะบอกว่า ที่เราส่งออกได้เพราะ ค่าคอมมิชชั่นอาวุธถูกไหม งั้นคิดตามผมนะ ถ้าสมมติผมเชื่อตามคุณเต็มร้อยเลยนะ งั้นทำไมไม่เอาเงินที่ต้องซื้ออาวุธ ทั้ง 100% ไปลดภาษีราคาสินค้าทั้งจำนวนเลยหล่ะ คนซื้อน่าจะพอใจกว่าอีกนะ ไม่ต้องผลิตอาวุธมาให้ด้วย หรือ จ่าย cashback คืนเลยก็ได้ (นี่อยู่ในสมมติฐานว่าเชื่อคุณนะ เอาจริงผมว่ามันมีทางอื่นที่จะสานสัมพันธ์ได้ดีกว่าการซื้ออาวุธอีกเยอะ)

ข้อ 2 คุณบอกมีกฏเกณ กฏเกณก็แก้ได้ไหมหล่ะครับ??

ข้อ 3 เอาเป็นรูปประธรรมหน่อยสิครับ ถ้างบที่จ่ายไปมันเกิดประโยชน์คุ้มค่าขนาดนั้นไม่น่าหายากนะ

ขอถามเพิ่มอีกข้อเอาแบบไม่ต้องใช้โลจิคเลย อีโมชั่น ล้วนๆ ท่านรัก 10 มากไหมครับ แล้วท่านรักแง่มุมไหนของ 10 มากที่สุดครับ อันนั้นอยากรู้เฉยๆ  

1. คือคุณไม่เข้าใจเรื่องการค้าระหว่างประเทศ ถ้าอยู่ๆคุณไปช่วยลดหย่อนภาษีแบบนั้น มันเข้าข่ายแทรกแซงการค้า เป็นการค้าที่ไม่เป็นธรรมต่อคู่แข่งรายอื่นๆ คุณก็โดนอีกอยู่ดี แทรกแซงการค้าก็คล้ายๆกับแทรกแซงค่าเงิน ตัวอย่าง เมกา-จีน ฟัดกันเละเทะ

2. ถ้าแก้ได้ แก้กันไปนานแล้วครับ ปชช เค้ารู้กันมาหลาย 10 ปีแล้ว

3. รูปประธรรมแบบไหน ผลงาน โครง หรืออะไร
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20314
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:47
เม้นหน้า6 เม้นไปก้ไม่มีคนอ่านละ เกบไว้ดีกว่า
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:48
จึ๊กกะดึ๋ย พิมพ์ว่า:
แล้วก็ยังมีคำว่ารุ่นผมโหดกว่านี้เยอะ อีกแล้ว
อีกแล้ว!!! มึงไม่ย้อนกลับไปสมัยกรุงสุโขทัยเลยล่ะครับ
โหดกว่าสมัยมึงเยอะ!!  

ก็เรื่องของมึงสิ !
มาบอกเพื่อไร เก็บไว้ในหัวมึงโน้น  
โควททำไมอ่ะ ใครพูดกะมึง อย่าเสล่อดิ ไอ้กระจอก
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3271
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:50
มันจัดเลยทู้นี้ น่าจะมี เเบบคู่เอฟเวอร์ตันเเน่นอนดูทรงละ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2924
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:50

ผมตอบได้เต็มปากว่าเพราะรัฐธรรมนูญครับ ถ้ารัฐธรรมนูญไม่ให้อำนาจ สว.250 ประยุทธไม่ได้เป็นนายกหรอกครับ

โอเค ผมตอบคำถามคุณเยอะละ ผมขอถามแนวความคิดคุณมั่ง ถ้าคุณคิดว่านักการเมืองไทยมันไม่มีทางดีเท่าต่างประเทศ และบอกว่าแก้ระบบหรือรัฐธรรมนูญก็ไม่มีประโยชน์ หมายความว่าคุณจะบอกว่า คนไทยมันเลวอยู่ใน DNA ใช่หรือไม่?? ถ้าไม่ใช่ คุณคิดว่าทำอย่างไรถึงจะได้นักการเมืองที่ดีได้ครับ??  

250 สว. ไม่น่าจะเกี่ยวนะ ลองคิดดูใหม่อีกที

อ้าว ก็ถามอยู่นี่่ไงครับ ในเมื่อ สส. หน้าเดิมๆอย่างแป้งมัน ปารีณา กลุ่มเนวิน เข้ามาเหมือนเดิม แล้วมันจะมีอะไรแตกต่างไปจากตอนนี้เหรอ มันจะดีขึ้นได้ยังไง  

เรื่องนักการเมือง ผมถามคุณไงว่าทำอย่างไร คุณไม่ตอบแล้วมาถามผมกลับทำไมเนี่ย หรือคุณเป็นพวกที่แบบว่า พอคนอื่นเสนอความเห็นคุณก็ขัดไว้ก่อน แต่พอคนอื่นถามความเห็นคุณว่างั้นต้องทำไงหล่ะ ก็ตอบ "กุก็ไม่รู้" คุณเป็นคนแบบนั้นหรอเนี่ย??

ส่วนเรื่อง สว.250 โอเค ผมจะเชื่อว่าคุณซื่อๆเลยนะ คิดตามผมนะ ถ้าสมมติ มีห้อง A กับ B หลังจากนั้นให้คน 500 คนเลือกว่าจะเข้าห้องไหน โดยบอกกับคนทั้ง 500 คนว่า ถ้าคุณเข้าไปในห้องที่มีคนมากกว่าอีกห้อง คุณจะถือว่าเป็นผู้ชนะ แล้วได้เงินรางวัลไปคนละ 1 ล้านบาท ส่วนคนที่เข้าห้องที่คนน้อยกว่า จะต้องเสียเงิน 1 ล้านบาท โดยประตูห้อง A และ B จะมีป้ายบอกอยู่ตลอดว่ามีคนอยู่ในห้องแล้วกี่คน โดยที่ประตู A เลขเริ่มต้นที่ 250 ส่วนประตู B เริ่มที่ 0 แม้จริงๆแล้ว ตัวเลข 250 บนประตูห้อง A นั้นจะเป็นตัวเลขหลอกๆ และในห้อง A ไม่มีคน 250 อยู่ตั้งแต่ต้นจริงๆก็ตาม

คำถามคือ คุณคิดว่าคนจะเข้าห้อง A หรือ B มากกว่ากันครับ??

8
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 22527
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 23:52
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
เม้นหน้า6 เม้นไปก้ไม่มีคนอ่านละ เกบไว้ดีกว่า  
เห้ยผมรีเฟรชตามอ่านอยู่นะ
0
0
ฝากเพจเล่นเกมหมาด้วยครับ https://www.facebook.com/playdoggame
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 16, 17, 18
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel