ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5791
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 21:56
[Baseball] อธิบายระบบลีกMLBให้ทีครับ
คือผมพึ่งเริ่มดูเบสบอลมาประมาณปีนึง​ แต่ไม่เคยดูหรือตามข่าวของทางฝั่งเมกาเลย​ ขี้เกียจดู​ ดูแต่NPB(เชียร์ยาคูลท์)

แต่ไปๆมาๆอยากข้ามมาดูMLBบ้าง​ แต่งงๆกับระบบลีก​ มันแบ่งเป็น2ฝั่งเหมือนญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ​ แล้วแต่ละฝั่งทำไมแบ่งอีกเป็น3(ไปดูในวิกิมาเห็นมันแบ่งย่อยไปอีก)​ ปกติมันแข่งกันยังไง​ แบบลำดับต่างๆใน1ปีเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ​ พยายามค้นดูแล้วแต่ไม่เจอใครมาอธิบายระบบลีกเลย​ กะจะศึกษาไว้พอลีกเปิดจะลองตามดู

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
COYS

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 8998
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 22:50
[RE: [Baseball] อธิบายระบบลีกMLBให้ทีครับ]
คล้ายๆNBA อ่ะครับ มี 30 ทีม แบ่ง เป็น2ลีก National league กับ America league ลีกละ 15 ทีม

แต่ละลีกแบ่งเป็น 3ดิวิชั่น east, central, westดิวิชั่นละ 5 ทีม

แข่งฤดูกาลปกติ 162 นัด เอาที่ 1 ของแต่ละดิวิชั่น เข้าเพลย์อ๊อฟ กับทีมที่สถิติดีที่สุดในทีมที่เหลือของแต่ละลีกอีกลีกละ 2ทีมเป็นทีมไวลดีการ์ด

ทีมไวลด์การ์ดมาเจอกันเอง ชนะเข้าไปเล่นเพลย์อ๊อฟกับแชมป์ดิวิชั่นของแต่ละลีก

เพลย์อ๊อฟรอบแรกเล่น 3ใน5 ชนะเข้าชิงลีก แพ้ตกรอบ

รอบชิงแต่ละลีกเรียก แชมเปี้ยนชิป ซีรี่ย์ เล่น 4 ใน 7 ใครชนะเป็นมป์ลีก

จากนั้นเอ่แชมป์ชอง NL กับ AL มาเจอกัน
ชิงเวิร์ด ซีรี่ย์ แข่ง 4ใน7 เหมือนกัน

6
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 22:55
[RE: [Baseball] อธิบายระบบลีกMLBให้ทีครับ]
Call down the thunder พิมพ์ว่า:
คล้ายๆNBA อ่ะครับ มี 30 ทีม แบ่ง เป็น2ลีก National league กับ America league ลีกละ 15 ทีม

แต่ละลีกแบ่งเป็น 3ดิวิชั่น east, central, westดิวิชั่นละ 5 ทีม

แข่งฤดูกาลปกติ 162 นัด เอาที่ 1 ของแต่ละดิวิชั่น เข้าเพลย์อ๊อฟ กับทีมที่สถิติดีที่สุดในทีมที่เหลือของแต่ละลีกอีกลีกละ 2ทีมเป็นทีมไวลดีการ์ด

ทีมไวลด์การ์ดมาเจอกันเอง ชนะเข้าไปเล่นเพลย์อ๊อฟกับแชมป์ดิวิชั่นของแต่ละลีก

เพลย์อ๊อฟรอบแรกเล่น 3ใน5 ชนะเข้าชิงลีก แพ้ตกรอบ

รอบชิงแต่ละลีกเรียก แชมเปี้ยนชิป ซีรี่ย์ เล่น 4 ใน 7 ใครชนะเป็นมป์ลีก

จากนั้นเอ่แชมป์ชอง NL กับ AL มาเจอกัน
ชิงเวิร์ด ซีรี่ย์ แข่ง 4ใน7 เหมือนกัน

โอ้วววว​ ขอบคุณมากครับบบบบ
0
0
COYS

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2011
ตอบ: 1722
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 01:12
ถูกแบนแล้ว
บาสว่าแข่งเยอะแล้ว MLB กะไม่พักเลยหรอ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 8998
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 07:04
BOSS_KUNG พิมพ์ว่า:
บาสว่าแข่งเยอะแล้ว MLB กะไม่พักเลยหรอ  

เบสบอลมันไม่ได้ใช้แรงอะไรมากครับ ตีๆวิ่งๆ หยุดบ่อย เหนื่อยหน่อยแค่พิชเชอร์ บางทีถ้ามีเกมเลื่อนมานี่แข่งกันเช้าบ่าย 2 นัดในวันเดียวก็มี
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7173
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 11:35
เชียร์ทีมอะไรครับ

ผมเปลี่ยนทีมไปเรื่อยๆ

ล่าสุดแน่นอนต้อง Angels
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 12:05
Rinsama พิมพ์ว่า:

เล็งWhite sock ไว้​ครับชื่อเท่ดี​ แต่ก็คงต้องดูไปเรื่อยๆก่อนเพราะผมยังไม่เคยดูMLBเลย
0
0
COYS

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7173
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 13:05
El Coco11 พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:

เล็งWhite sock ไว้​ครับชื่อเท่ดี​ แต่ก็คงต้องดูไปเรื่อยๆก่อนเพราะผมยังไม่เคยดูMLBเลย  

มารอเชียร์ Shohei กับผมดีกว่า
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 870
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 17:52
ถูกแบนแล้ว
เคยพยายามดูแล้วหลับเกือบทุกเช้า เลยดูบาสดีกว่า 55
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: EPL / NBA / NFL
ตอบ: 388
โพสเมื่อ: Wed Jun 10, 2020 14:51
ดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจกฏเท่าไหร่เลยครับ

แต่เคยดูหนังเรื่อง Money ball ที่ แบรต พิต แสดง

กลับชอบหนังมาก ทำให้รู้จักทีม Oakland A's เป็นครั้งแรก

0
0

ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel