ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Sep 2008
ตอบ: 330
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 03:36
[RE: แฟนผีคิดยังไงกับโซลชา?]
สำหรับผม คิดว่า ทุกสิ่งมีขึ้นมีลงอยู่แล้ว กะอีกแค่ช่วงขาลงที่ทีมอื่นพบมาก่อน เราควรรับมันให้ได้เหมือนกัน

เอาตรงๆ ตอนแกเข้ามาคุมทีมก็ยังไม่แน่ใจนะ แกยังถือว่าอ่อนประสบการณ์มาก ผ่านไปช่วงแรกทีมชนะรัวๆ ผมเลยคิดว่าต้องสนับสนุนแกเต็มที่นะ ที่เห็นคือเรื่องใจนักเตะที่ช่วงมูคุม ดูแล้วในทีมหลายคนไม่มีใจเล่น หรือมีใจแต่ถูกจำกัดบทบาทมากเกินไป พอแกมาเปลี่ยนไปเยอะเลย

พอแกมารับช่วงต่อ ก็ทำได้เท่าที่พอจะทำได้แล้ว ช่วงที่เป๋ๆ ผมก็เข้าใจนะช่วงเปลี่ยนถ่าย ความฟิตนักเตะไม่พอผลงานมันก็ต้องดรอปลง ความเข้าใจ “วิถีแมนยู” อย่างที่แกพร่ำบอกมันยังต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป จนทีมมาอยู่กลางตาราง น้องชายผมที่เป็นแฟนลิเวอร์พูล ก็ถามว่ายังมั่นใจในโซลชาอยู่หรอ ผมตอบว่า “มั่นใจ และต้องให้เวลา” น้องชายผมนี่แปลกใจจนต้องถามย้ำหลายรอบผมเอาใจช่วยแกมาตลอดนะ ไม่เคยบ่นเลย เห็นแฟนผีรุ่นใหม่ๆบ่นและด่าแกยับเลย

จนถึงตอนนี้ก็ถือว่าพอใจครับ อาจจะยังไม่ถึงแชมป์ แต่วิถีแมนยูกลับมาแล้ว เล่นสนุกขึ้น น่าติดตามขึ้น แทคติคอาจไม่ดีเท่ากุนซือคนอื่นๆ แต่ตอนนี้แกก็น่าจะพอรู้ว่านักเตะในมือ “คือใคร และทำอะไรได้บ้าง” (ไม่เหมือนกุนซือก่อนนี้หลายคนที่พยายามยัดให้นักเตะเป็นในแบบที่ต้องการให้ได้) แต่โซลชาคือหลังจากที่ลองแล้ว ใครที่ไม่ใช่จริงๆก็ตัดออก ค่อยๆถ่ายเลือดเสียออก แล้วมาเติมสิ่งที่ขาดจริงๆ และผลักดันเลือดใหม่ที่มีพลังงานที่แกอยากได้ชัดเจน ต้องอดทนไปครับ เอาใจช่วยแก และขอให้ทีมบริหารแมนยูแน่วแน่ไปกับแนวทางที่แกค่อยๆวางรากฐานต่อไปครับ

ปล. ผมเชียร์แมนยูมาเกิน 27ปีละ เห็นแมนยูได้แชมป์จนเป็นเรื่องปกติ อาจจะเสพติดความสำเร็จ จนเกือบลืมคิดถึงว่า “การเปลี่ยนแปลง“ มันต้องให้เวลา มันต้องมีลองผิดลองถูกครับ อย่างที่หลายๆทีมต้องพบเจอมาเหมือนๆกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Malbo เมื่อ Sat Apr 04, 2020 03:45, ทั้งหมด 2 ครั้ง
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6562
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 06:12
ผมเพิ่งเลิกด่าช่วงที่บรูโน่ย้ายมานี่แหละ ก่อนหน้านี้รู้ๆกันอยู่ลูปนรกพี่แกเป็นยังไง

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1602
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 06:46
แฟนผีคิดยังไงกับโซลชา?
ผมหัวแถวทีมซัพพอทแก แต่ก้มีถอดใจตอนแพ้อาเซน่อลแบบสุ้ไม่ได้ พอหายหัวร้อนมานั่งคิดดู ก็จริงนักเตะเราไม่ดีพอในต่ำแหน่งชี้ขาดด้วย แผนแก ก้ส่วนหนึ่ง มี14/15ตรงนั้นคงได้แค่นั้น แต่ชมที่แกใช้ตัวผุ้เล่นที่โคตรน้อยพาทีมเกาะหัวแถวมาได้ขนานนี้ ปีนี้เราเจอผุ้เล่นสำคัญๆเจ็บตลอด ปอคก้แทบทั้งปี แรชกำลังจะฟากความหวัง ก้เจ้บยาว
พอได้บรุโน่ อิกาโล่มา ทีมเล่นดีขึ้นชัดเจน พิสูจนความคิดผมว่าตัวที่มีมันไม่ดีจริงๆ ให้โอกาศแกอีกปี ปีหน้ายังไงต้องมีแชมติดมือละ ถ้าไม่ได้ คงไม่มีใครซัพพอตแกไหว ปีนี้แกซ่อม ถูกหมดละ สปิริท การบุกตลอด โดยเฉพาะ ถ้านำแล้วจะยิงอีกไม่ลงไปอุด แต่ก้น่ะมันมีพลาดกันตลอดจากนักเตะเอง เลยแต้มหล่นเรี่ยราด เอาใจช่วยไป

ปล..โอเล่โหมดโหด ก้ตอนไอลินกาก ทำเสียบอลโง่ๆจนแกต้องลุกมาด่าว่า ถ้าพลาดอีก จะเปลี่ยนออกนั้นและ ทำให้รุ้ว่าแก ก้โหด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 8301
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 06:48
ถ้าเอาแท็คติกความเขี้ยว แก้เกมส์ ลูกล่อลูกชนยังไม่เยอะ ไม่ใช่แค่เจอโค้ชระดับท็อปนะ บางที่เจอโค้ชมีประสบการณ์ที่คุมทีมเล็ก ก็เสียท่าเพราะไม่เก๋าพอมาหลายทีอยู่ แต่มีความพยายาม ความขยัน ทำให้สภาพภายในทีมดีขึ้นจริงๆ ดูน่าจะพัฒนาขึ้นได้อีก ดูว่าถ้าได้นักเตะตามต้องการจะดีขึ้นและยืนระยะได้มั้ย ส่วนตัวผมยึดติดกับทีมมากกว่าโค้ชคือใครมาคุมทีมผมก็เชียร์
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19830
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 06:54
[RE]แฟนผีคิดยังไงกับโซลชา?
ผมยังงงหลายคอมเมนท์ที่บอกว่า โซลชาไม่เก่งแท็คติค วางแผนไม่เก่ง ถ้าใครตามอ่านหลังเกมจะรู้เลยว่า โซลชาเนี่ยตัวเปลี่ยนแผนเปลี่ยนแทคติกเป็นว่าเล่นเลย. ที่แกไม่เก่งคือแก้เกมระหว่างบอลตาม(ตอนบอลนำแกก็แก้เกมดีมาก). เรียกได้ว่าตัวเคี่ยวแทกติกเลยหละสำหรับโซลชา(เวปเจาะลึกแทกติคหลังเกม เอาแทกติกโซลชาไปวิเคราะห์บ่อยมาก)

ผมดูโซลชาทำทีมแล้วเหมือนดูไอ้โด้ลงเล่นใหม่ๆเลยครับ มันสนุกดี เดี๋ยวเล่นดี เดี๋ยวทำอะไรของเอ็งวะ55 แต่ก็แฝงไปด้วยความหวัง และมีพัฒนาการ ให้กำลังใจกันต่อไปเหมือนตอนเชียร์ไอ้โด้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย giggscii เมื่อ Sat Apr 04, 2020 09:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
14
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2009
ตอบ: 6706
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 07:03
[RE]แฟนผีคิดยังไงกับโซลชา?
สำหรับผมมือยังไม่ถึง เหมือนโค้ชดาวรุ่งมีเรื่องให้แก้อีกเพียบ หลักเลยคือการแก้เกม การเปลี่ยนตัวไม่ค่อยเห็นผลชอบเปลี่ยนช้า แล้วก็เปลี่ยนแบบทีละหลายๆตัวเหมือนว่าเกมรู้ผลแล้วค่อยเปลี่ยนไม่ก็เชื่อมั่นใน11คนมากๆ จะเห็นผลก็แค่คนลงไปใหม่สดกว่า แต่เรื่องแท็คติกไม่ค่อยมีผล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะตำบล
Status: กองปราบปรามพวกเกรียน
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1216
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:17
ผมหัวแถวฝั่งสนับสนุน แล้วคอยบอกตลอดว่าsquad ที่มีอยู่ในช่วงแรกไม่ดีพอ ซึ่งก็เป็นความผิดพลาดของโซลชาร์เองที่ปล่อยให้ขนาดทีมเล็กเกินไป และคิดจะผลักดาวรุ่งทดแทน พอแกได้เรียนรู้ความผิดพลาดมาแล้ว แกก็ดีขึ้นเยอะ บอกบอร์ดว่าต้องเสริมทีมหลายตำแหน่ง โชคดีที่มกราคมได้ทั้งบรูโน่และอิกฮาโล่ อันนี้ผมเคยบอกให้แฟนผีใจเย็นช่วงฟอร์มแย่ๆของให้ได้กลางcreative แล้วก็ได้บรูโน่มาจริงๆทีมดีขึ้นเยอะ ส่วนเรื่องแก้เกมส์แกยังไม่เก่งจริง แต่ลองมองดูช่วงหอร์มแย่ๆนักเตะตัวสำรองมันไม่สามารถเพิ่งพาได้จริงๆ เอา14/15 ซอง โกเมส มาต้า นักเตะเหล่านี้พวกเราจะหวังมาเปลี่ยนเกมส์ได้เลยเหรอ ก็ต้องเห็นใจแกตัวหลักเจ็บบาน แกเป็นโค้ชมี่ยังไม่เก่งอะไรมาก แต่ผมเห็นการพัฒนาของแก และสิ่งที่นักเตะให้ใจแก ถ้าได้ตัวครบแล้วฟอร์มกากอันนี้ค่อยมาไล่ครับ
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1832
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:21
แฟนผีคิดยังไงกับโซลชา?
ผมพูดมาเสมอว่าผมเห็นทิศทางในสิ่งที่ โซลชาร์ และสโมสรพยายามจะทำ ผมเลยไม่เคยด่า เพราะผมเห็นเป้าหมายในสิ่งที่เขาจะทำชัดเจน และสิ่งที่ทีมต้องแก้แต่ละอย่าง..มันคือสิ่งที่แฟนบอลเห็นว่าต้องแก้จริง ๆ โซลชาร์ เห็น โซลชาร์ ก็เอามาทำเอามาแก้ เหมือนมองในมุมมองแฟนบอล

ซึ่ง มูริณโญ่ ก็เคยเห็นเคยเจอพวกคอมเมนต์อะไรแบบนี้ เป็นปัญหาที่ใคร ๆ ก็บอก นักข่าวบอก แฟนทั่วโลกบอก แต่ มูริณโญ่ ไม่ทำ! อาจจะยึดถือตัวเองมากไป (ตอนย้ายไปคุม ท็อตแน่มฯ ก็เคยบอกว่าช่วงที่พักได้เวลาไปคิดและกลับมาถ่อมตัวมากขึ้น) เช่นทีมเคลื่อนที่กันน้อย, นักเตะไม่ค่อยวิ่ง, ลูกกากูเก็บบอลไม่ได้ก็สาดไปให้มันยืนค้ำเก็บบอลอยู่นั่นแหละ เหมือนคิดว่ามันไม่ใช่ปัญหา วนลูปซ้ำ ๆ เดิม ๆ จนผมไม่เห็นรูปแบบว่าทีมจะเล่นดีขึ้นได้ยังไง จะเป็นระบบได้แบบไหน ถ้ายังเล่นบอลด้วยวืธีมวยวัดอย่างนี้ ผมนั่งดูด้วยการเอามือกุมหน้าผาก เพราะมันมืดมนจริง ๆ ตั้งแต่ดูบอลมาเลย ผมพูดกับตัวเองว่าถ้าเล่นด้วยวืธีนี้ไม่มีวันกลับมาได้แล้วแหละ นักเตะในทีมแทบไม่ได้พัฒนาอะไรไปเลย เตะจบไปวัน ๆ ซ้อมจบไปวัน ๆ ให้รู้ว่ามาทำงาน ผ่านยุค มูริณโญ่ มาทำให้ผมใจเย็นขึ้นเยอะ ผมไม่รีบคาดคั้น ค่อย ๆ แก้ปัญหาไปทีละเปราะ แพ้บ้างเสมอบ้างชนะบ้างไม่เป็นไร บางคนอาจจะบอกว่านั่นคือ "วนลูป" แต่คำว่า "วนลูป" ของผมคือการที่ทีมเล่นได้อย่างไร้ทิศทาง ให้ผ่านไปนัดต่อนัดด้วยแพทเทิร์นเดิม ๆ ( 1. กองหลังและมิดฟิลด์ตั้งแผงถอยคุมโซนแทบไม่วิ่งเข้าหาบอล ถ้าโชคดีไม่เสียประตูได้บอลสาดทิ้งไปข้างหน้า > กองหน้าจับบอลลั่นเก็บบอลไม่ได้ทีมตรงข้ามเอาบอลมาบุก > (วนกลับไปข้อ 1 ใหม่)

ผมมั่นใจว่าผมเป็นคนนึงที่ไม่เคยด่า โซลชาร์ และบอกว่าให้รอหน่อย ผมเห็นในสิ่งที่เขากำลังทำ(สามารถย้อนดูประวัติการตอบของผมได้)

ไม่ใช่ว่าผมซัพพอร์ตตำนานหรือเป็นแฟนคลับ โซลชาร์ แล้วสนับสนุนอย่างหัวชนฝาโดยไม่มีเหตุผลนะ ตอนรายชื่อแคนดิเดทแต่งตั้งตั้งทีแรกผมยังไม่อยากได้ โซลชาร์ ด้วยซ้ำไป ผมอยากได้ ซีดาน ตอนที่ชนะแรก ๆ คนอื่นเขาตื่นเต้นไชโยโห่ฮิ้ว ผมก็เฉยไม่ได้อยากได้ตั้งแต่ทีแรก แต่สัปดาห์แล้วสัปดาห์เล่าผมอ่านบทสัมภาษณ์ แนวทางที่เขาคิดแก้ไข วิธีที่เขาอยากเล่น, การวาง Position ของทีม, วิธีคิด Mindset ของนักเตะที่จะเข้าร่วมทีมนี้ และอื่น ๆ เฮ้ย.. มันตรงกับที่เรา ๆ เห็นเลย เราก็คิดแบบนี้ หลังจากนั้นผมเลือกที่จะให้เวลาเขาได้ทำในสิ่งที่ผมคิดว่าถูกทาง และอดทนรอได้
ผมกับกลุ่มเพื่อนแฟนบอลบางส่วนที่คิดอย่างนี้กลับโดนหาว่าเป็นแฟนบอลโลกสวยซะงั้น ซึ่งผมไม่ชอบคำนี้เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
6
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30618
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:22
ฝีมือ ผมไม่ค่อยเชื่อ

แต่การบริหารทีม การซื้อตัวค่อนข้างดีเลย

จากตอนแรกที่เคยไล่ ถ้าพาทีมจบท็อปโฟร์ได้ผมก็สนับสนุนต่อ

แต่ส่วนตัวคิดว่าทูเคิ่ลน่าสนใจกว่าอ่ะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2009
ตอบ: 1436
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:29
ขอดูฝีมืดในการแก้เกมส์กับทีมใหญ่ในuclก่อนว่าเจอทีมเขี้ยวๆแบบบาซ่า มาดริด บาเยิน จะไหวมั้ย
0
0
ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:43
ชอบมากครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2914
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 08:59
ถูกแบนแล้ว
ชอบมากกว่า ไม่ชอบ อยากให้โอกาสปรับแต่งทีม อีก 1ฤดูกาล

ถ้าได้นักเตะเพิ่มอีก 1-2ตัว ระดับ B+ - A ผมว่าโอเล่น่าจะทำทีมลุ้นเลยละ

ทีนี้ก็อยู่ที่ กึ๋นของโอเล่แล้วว่ามีมากน้อยแค่ไหน ซึ่งตอนนี้เราทุกคนเห็นตรงกันว่า

เค้าไม่เก่งพอ แต่แลกมาด้วยการบริหารจัดการภาพรวมแทน ผมพอใจทีมปัจจุบันมาก
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1986
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 09:06
ผมทีมโอเล่ ต้องมีดีแหล่ะไม่งั้นจะได้โอกาสหรอ

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1279
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 10:05
ถูกแบนแล้ว
อยู่ยาวๆครับ มาถูกทางแล้ว
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2004
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 10:12
ยืนยันคำเดิม อยากให้คุณโอเล่ ไปตำแหน่ง Director of Football (DOF) ส่วนโค้ช โธมัส ทูเคิล ชอบเป็นการส่วนตัวมาก ชอบตั้งแต่สมัย ทำทีมโบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel