ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 00:03
ถูกแบนแล้ว
ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ
ตอนนี้กำลังจะเรียนจบเหลือส่งเล่มโปรเจค(วิจัย) เลยทำ Resume บวกกับหายื่นสมัครงาน
ด้วยความที่โปรเจคจบได้พัฒนาเว็บไซต์ร่วมกับ Machine Learning เพื่อใช้ทำนายผล
จึงอยากทำงาน Data Engineer หรือ Machine Learning Engineer
มีบริษัทที่เปิดรับอยู่เราควรยื่น 2 ตำแหน่งหรือเลือกตำแหน่งที่เรามั่นใจที่สุดดีครับ

ปล.พี่ๆมีงานแนะนำได้นะครับ

ขอบคุณครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6034
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 00:06
[RE]ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ
ยื่นไปได้เลยครับมีสิบก็ยื่นสิบ ยื่นไปก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13041
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 00:18
[RE: ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ]
ยื่นไปเถอะสิบยี่สิบที่ก็ยื่นไปให้เค้าเรียกสัมภาษณ์ก็ไปให้หมดและแล้วตัดสินใจอีกที
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 00:37
ถูกแบนแล้ว
[RE: ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ]
MiTH พิมพ์ว่า:

shawnmitchy พิมพ์ว่า:

เเล้วที่เขารับแบบมีประสบการณ์ แต่ไม่มีประสบการณ์อย่างเราก็ยื่นไปก่อนได้ใช่ไหมครับ
0
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13041
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 00:43
wit123ddd พิมพ์ว่า:
MiTH พิมพ์ว่า:

shawnmitchy พิมพ์ว่า:

เเล้วที่เขารับแบบมีประสบการณ์ แต่ไม่มีประสบการณ์อย่างเราก็ยื่นไปก่อนได้ใช่ไหมครับ  

มันจะมีข้อกำหนด ว่ารับมีประสบการณ์ หรือไม่มีพึงจบยื่นแบบไม่มีประสบการณ์จะดีกว่าเพราะบางที่ยื่นแบบมีประสบการณ์ไปเค้าก็เรียก แต่โอกาสได้มันน้อยเปลือง รูปถ่าย เอกสาร
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8893
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 01:04
น่าสนใจทั้งสองตำแหน่งเลยแหะ
1
0
Signature
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2006
ตอบ: 944
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 01:28
[RE]ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ
ยื่นไปให้หมดอะครับ

แล้วอย่าไปคิดว่าจะเอาเฉพาะที่เราถนัดที่สุด .... open mind ด้วยครับ คือพร้อมเรียนรู้อะไรใหม่ๆ เสมอ สิ่งที่เราเรียนมามันคือพื้นฐาน มันต้องต่อยอดได้ ไม่ว่าเป็นสายไหน อย่าจำกัดตัวเองอยู่แค่ กล่องๆเดียว เพราะต่อให้เราไปทำสิ่งที่เราถนัด สุดท้ายบริษัทมักจะหาอะไรที่เราไม่ถนัดมาให้ทำเสมอครับ เรียนสายนี้ต้องทำใจ เทคโนโลยีมันเปลี่ยนไว คนที่ไปได้ไกลคือคนที่เปิดรับก่อนคนอื่น
3
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20901
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 01:57
ตามที่บนๆว่าแหละครับ

แต่แนะนำ ถ้าไปสายนี้จริง ผมไม่รู้นะว่าทราบหน้าที่หรือบทบาทรึเปล่า

ทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า Data Engineer มีกน้าที่แบบไหน ทำอะไร สกิลประมาณไหน

......คือ ปกติในวงการ Data จะมีหลักๆด้วยกัน 3 ส่วน คือ Data Science , Data Analyst , Data Engineer

คนที่อยู่เบื้องหลังและคอยทำให้งานอื่นๆไหลลื่นตะเป็น Data Engineer ครับ ซึ่ง DE ไม่ได้เป็นคนทำโมเดลนะ อีพวก MachineLearning ทั้งหลาย จริงๆแล้วเค้าเป็นคนต่อ Plugin ดูแล PipeLine ของข้อมูล และ เอาพวก MachineLearning ที่ DataScience ทำมาขึ้น AutoMate(เลยต้องมีความรู้โมเดลด้วย) แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดของสายนี้ คือ ต้องสตรองในเรื่อง Data Base และ Big Data tools ครับ ซึ่งเอาจริงๆหายากมากๆเลยนะ ถ้ามีโอกาสได้เข้าไปทำก็รีบๆคว้าไว้ครับบอกเลยอนาคตจะสดใสไปอีกนาน แต่ถ้าสนใจพวก Machine Learning จริงๆให้ไป DataScience แล้วศึกษา Algorithm (ต้องเข้าใจด้วยนะ) เยอะๆครับ ที่สำคัญ ต้องอธิบายความหมายของวิธีการนั้นๆให้พวกผู้บริหารเข้าใจให้ได้นะ(ยากมาก) แต่เป็นทั้งเวปและทำพวกนี้ได้ คิดว่าอนาคตดีอยู่นะสู้ๆครับ
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7899
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 02:05
คนละสายเลยนะครับแต่จะแนะนำน้องว่า

ถ้าคิดจะยื่นสมัครงานละหงอเวลาเจอประสบการณ์ทำงาน

แสดงว่าตัวคุณไม่เจ๋งจริง ถ้าคุณเจ๋งจริงยื่นไปเลย คนเก่ง

ต่อให้ยังไงใครเห็นก็อยากได้ครับ และมันก็ได้งานกันจริงๆมาเยอะแล้ว

แต่สำคัญคือคุณต้องเก่งจริง
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 51
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 03:18
เลือกที่เราชอบที่สุดครับ ลองจำแนกความต่างของ 2 ตำแหน่งนี้ก่อน แล้วเลือกที่ตรงกับเราที่สุด
แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องยื่นอย่างเดียวนะครับ ยื่นไปให้หมดถ้ามันตรงกับที่เราชอบ แค่ต้องจำแนกให้ได้และคิดให้ดี ลองเรียง priority ดูครับ
ส่วนเรื่องประสบการณ์ ตามที่หลาย ๆ คนบอกเลยครับ ถ้าเรามั่นใจว่าเราทำได้ ลองยื่นเลยครับ แต่ด้วยความที่ไม่มีประสบการณ์แปะใน resume ก็อาจจะต้องขายด้วย project ที่เราเคยทำเพื่อดึงดูดให้น่าสนใจและพิสูจน์ว่าเราทำได้จริง

ปล. บริษัทผมตอนนี้ทำเว็บเป็นหลัก แต่กำลังจะตั้งทีม Data Engineer ถ้าสนใจลองหลังไมค์มาได้นะครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Emirates Stadium
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 8818
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 06:25
ปรึกษาเด็กจบใหม่สมัครงานครับ
ส่งเรซูเม่ให้ผมได้นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย DFB_Crazydays เมื่อ Tue Feb 04, 2020 06:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5556
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 09:22
ไปสาย Data Base เลยครับ ผมว่าตายยาก

์Network นี่อีกไม่นานก็ตาย ใครๆก็ทำเป็น
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: งามไส้ตุดยอดดด!
เข้าร่วม: 13 Mar 2010
ตอบ: 12556
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 11:32
ยื่นไปก่อนเลยครับ อย่าคิดมาก

แต่แรกผมก็ยื่นไปเกือบ 10 ที่ บางทีโทรมาต้องถาม จากไหนครับ
1
0
Arsenal || Gunner || Forever

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 04, 2020 12:28
ถูกแบนแล้ว
ขอบคุณทุกท่านมากครับนี้เริ่มยื่นไปบ้างเเล้ว
ช่วงทำโปรเจค(วิจัย)ที่ปรึกษาอัดความรู้ให้หนักมาก
เลยสนใจในสายงานนี้มากๆครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel