ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 426
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:38
ถกปัญหาหลังเกม มาเล-ไทย
ว่ากันตรงๆนะครับ เรามั่นใจเกินไปในเกมนี้

กลายเป็นว่า มาเลเซียเปิดแผลเราหลายจุดเลย

แต่ถ้ามองแง่ดี เราก็ได้เห็นปัญหาแต่เนิ่นๆ หลังการมาเยือน บูกิต จาลิล ซึ่งแม่งโคตรยากอยู่แล้ว

ปัญหาที่พอจะเห็นจากเกมนี้มีอะไรบ้าง

ไลน์อัพต้นเกมวันนี้ มีความคล้ายคลึงกับนัดเปิดบ้านชนะยูเออีพอสมควร

เราได้เจกลับมา ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี แต่ว่าเราเลือกเปลี่ยนตัวหลายตำแหน่งในแผงหลัง

อุ้มติดแบน ส่งกรกชมาตามตำแหน่ง ซึ่งพอเข้าใจได้

ทีเนี้ย ปัญหาคือ ระบบ กับตัวผู้เล่นที่ส่งมาแทน มันไม่เข้ากันครับ

ส่วนตัว คิดว่าเหตุผลที่ส่ง เอเลียส กะ โด ลงมาในเกมนี้ คือเรื่องร่างกายที่แข็งแกร่งกว่า

ชดเชยที่เสียอุ้มด้วย ละก็รับมือกับ ซูมาเร ตัวแอฟริกาโอนสัญชาติด้วย

กลายเป็นว่า ตัวที่ส่งมาแทน ทำให้แทคติกมีจุดอ่อนครับ

เอเลียส แข็งจริง แต่ทักษะการเล่นกับบอล การครองบอล ค่อนข้างแย่

ส่วนโด แฟนบอลไทยรู้ดีว่าเกมรับค่อนข้างหลวม แต่ได้ความเร็ว กะความขยันเข้าสู้

ทีเนี้ย มันมีเหตุผลว่าทำไมกองหลังสมัยใหม่ต้องเล่นกับบอลได้ เพราะว่าถ้าเล่นไม่ได้ ช้อยคุณคือ เตะสาด ไม่ก็เสียบอล ซึ่งทำให้ทีมคุณเสียเปรียบ และจะโดนคู่ต่อสู้บุกกดดันเรื่อยๆ

กดดันเข้าเรื่อยๆ ถ้าหลังยืนตำแหน่งดี ก็จะเป็นรถบัส ซึ่งทีมที่เหนื่อยจะเป็นทีมเข้าบุกซะมากกว่า

แต่ว่าเราเองก็มีจุดอ่อนในการยืนตำแหน่งกองหลัง ซึ่งก็ยังไม่เหนียวแน่นขนาดนั้น สุดท้ายก็โดนเปิดแผลจริงๆ

ซึ่งแทคติกเดิมของนิชิโนะเนี่ย มีผลอย่างมากกับผลการแข่งขันนัดนี้

คู่กองกลางอย่าง พิธิวัต กะ สารัช ที่เล่นได้ดีมากๆ ในเกมก่อนหน้านี้ ก็มีส่วนที่ทำให้เราเสียเปรียบนะครับ

พิธิวัตเนี่ย ไม่ใช่กลางรับครับ อันนี้สำคัญมากๆ และหลายคนเข้าใจผิด ยิ่งไปเทียบกะก็องเต้ ยิ่งไปกันใหญ่

จุดแข็งแกคือ การสวิตช์บอล เคลื่อนที่แก้เพรส คุมจังหวะ ก็คือตัวโฮลบอลนั่นแหละครับ

แกพอเล่นตัวตัดเกมได้ แต่ไม่ใช่นักเตะที่โดดเด่นในการโคฟเวอร์พื้นที่ วิ่งไล่แย่งบอลคืนมาขนาดนั้น ยิ่งตัวเล็กด้วย จะมีบางจังหวะที่เสียเปรียบอยู่แล้ว ซึ่งจะเห็นว่าเกมนี้ เบอร์ 14 มาเล ที่ตัวใหญ่กว่า กะเบรนแดน ที่เป็นลูกครึ่ง ได้เปรียบตอนเข้าปะทะค่อนข้างบ่อย

นอกจากนี้ พอกองหลังแก้เพรสไม่ค่อยได้ ทำให้คู่กลางต้องถอยลงมาเชื่อม ทีเนี้ย ไทยเรามีจุดแข็งเรื่องเชื่อมบอลสั้นใช่ไหมครับ พอคู่กลางถอยลงมา กลายเป็นว่า เราก็ต้องออกบอลยาวขึ้น จะต่อสั้นเพื่อล่อคู่แข่งให้เสียตำแหน่งก็ยาก จะวางยาว เราก็ไม่ได้เร็วมากพอที่จะวิ่งฉีกแนวรับได้บ่อยครั้ง

นั่นทำให้เราถูกมาเลเซียดักบอลได้บ่อย และถูกบุกเข้าใส่เรื่อยๆ

อีกอย่างคือ เวลากองกลางเราถูกบีบ มันไม่มีคนที่คอยรองอยู่ข้างหลัง คอยรับบอล และออกบอลให้ทีมครองได้ขนาดนั้น และเราก็ไม่มีผู้เล่นที่แข็งพอที่จะเก็บบอลไว้กับตัวได้นานๆ เพื่อให้เรามีเวลาเล่นกับบอล

นั่นทำให้การเข้าทำที่เราถนัดอย่างการต่อบอลสั้น การครองบอล ทำได้ยาก ยิ่งมาเลส่งคนประกบตาย เจ ก็ยิ่งยากกว่าเดิม

เหตุผลที่แท็คติกอันนี้ได้ผลในนัดก่อนๆ เพราะว่าคู่แข่งไม่ได้เข้าบีบกดดันดีพอ ละก็เราสามารถถ่ายบอลไปมาได้ลื่นไหลกว่าด้วยในแนวรับ พอแนวรับต่อบอลได้ พื้นที่จะเปิดให้แนวรุกมีที่เล่น

ประเด็นที่ติดใจในการจัดตัวครั้งนี้ คือการจัดตัวที่ยึดของเดิมมากเกินไป และเน้นรุกเกินไปมากกว่า

เราอาจจะมั่นใจเกินไปจนลืมไปว่าการไปเยือน บูกิต จาลิล น่ะยากขนาดไหน

เกมศักดิ์ศรี กองเชียร์กดดัน แถมหญ้าใบใหญ่กว่าสนามอื่น

นอกจากนี้ ปัญหาการเข้าทำเวลาเจอรถบัส ก็ต้องเป็นโจทย์สำคัญที่ทีมชุดนี้ต้องแก้ให้ได้ครับ

หลายๆ ทีม น่าจะจับจุดได้แล้วว่า ถ้าต้องเจอทีมชาติไทย วางแนวรับแน่นๆ ลึกๆ จัดระเบียบดีๆ เพรสซิ่งเร็ว เพรสซิ่งแนวรับให้การต่อบอลสั้นรวน ก็จะพอหยุดทีมชุดนี้ได้แล้ว

ถ้าเราไปเยือนเวียดนาม ด้วยการเข้าทำแบบในเกมนี้ อย่างมากคือผลเสมอครับ

แน่นอนว่าผู้เล่นที่ติดทีมไป และคนที่เกี่ยวข้องกับทีมชาติทุกคนมีความสามารถครับ แต่เราจะผสมผสานความสามารถที่มียังไงให้เข้ากับบริบท สถานการณ์มากกว่า

วันนี้แพ้ไปแล้ว แต่เราก็พบปัญหาหลายจุด ก็เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป

รอวันที่เหงียนระทมอยู่ ฮ่าๆ

8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 23 Apr 2006
ตอบ: 967
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:44
[RE: ถกปัญหาหลังเกม มาเล-ไทย]
ผมไม่โทษการจัดตัวนะ เพราะก่อนเกมส์ผมก็คิดไม่ออกว่าจะเอาใครคู่เบียร์

ถ้าเอาธนบูรณ์ลงแล้วแพ้ นิชิโนะโดนด่าเยอะกว่านี้แน่ เพราะเกมส์ที่แล้ว ธนบูรณ์เป็นคนเล่นพลาดจังหวะเสียประตู

ส่วนโดกับนิติพงษ์ ถ้าตอนก่อนเตะ ผมก้อยังเชื่อในประสบการณ์ในตัวโดมากกว่านิติพงษ์

บอกตรงๆว่า ผมไม่ติดใจกับการจัดตัวเลย เกมส์นี้ ปัจจัยอะไรต่างๆ ไม่เหมือนเกมส์ก่อนเยอะเลย

แล้วอีกอย่างที่ทุกคนคงลืม เกมส์ที่แล้วไม่มีเจ เกมส์รุกดูลื่นกว่านี้ แล้วเอาจริงๆ ถ้าไม่นับจังหวะยิงได้ เจพลาดเยอะกว่าโดอีกนะ

ซึ่งถ้าไม่ใช่ชื่อเจ ชนาธิป นัดหน้าเค้าต้องโดนดร็อปแล้ว

ผมว่าตั้งแต่เจเจ็บไป ฟอร์มดร็อปลงไปมาก แม้กระทั่งกับซัปโปโรก้อเถอะ อย่าด่าผมเลย ผมก้อชอบเจ แต่ต้องพูดตามเนื้อผ้า ว่าช่วงนี้ โดยเฉพาะกับทีมชาติ มันยังไม่ใช่วันของเจจริงๆ
7
0
Canto Canto
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39193
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:46
คือผมไม่รู้นะว่าทีมสก๊าท์ได้ข้อมูลมาแบบไหน แนวรับเราถึงไม่สามารถหยุดแนวรุกมาเลย์ได้เลย เพราะคิดว่าการจัดตัวคงเป็นไปตามข้อมูลที่ได้มา แต่กลับกลายเป็นว่าคนที่ลงมาเป็นบ่อซะงั้น เหมือนโฟกัสว่ามาเลย์จะเล่นลูกกลางอากาศเยอะ เอาเอเลียสมา ที่ไหนได้ เค้าเล่นบอลกับพื้นเยอะซะอีก
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4960
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:50
ไม่ขอลงรายละเอียดอื่นมาก

แต่หญ้าและพื้นสนามวันนี้ทำให้นักเตะค่อนข้างมีปัญหากับฟอร์มการเล่น

ยกตัวอย่างที่ผมเห็น พิธิวัต สปีดต้นจะช้าลงมาก การไล่บอลเลยมีปัญหา

เราเจอเกมส์ที่ยากทั้งสนามและสภาวะจิตใจ เกมส์ต่อๆไป ผมว่านักเตะและโค้ชรับมือได้แน่นอน

ลุยต่อนัดหน้าครับ
1
0

Once a Red, always a Red!
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 1258
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:51
เรื่องอผนการ ตัวผู้เล่น ก็ตามที่แต่บะคนจะคิด แต่ผมขอมองเรื่อง หัวใจและกัน คือแมทนี้บอกเลย ใจไม่สู้เลย โดน ตีเสมอ ก็เนือยๆ เล่นพลาดจ่ายพลาด ชั่งมัน ไม่มีการกระตุ้นกันเลย แต่ละคนเหมือนต่างคนต่างเล่น มันคนละเรื่องกับแมทที่แล้วเลย แมทที่แล้ววิ่งบี้สู้ขาดใจ พยามเอาบอลคืน ตลอด น่ากลัวนะ ถ้าใจแต่ละคนเปนแบบแมทนี้ แมทหน้าก็รอโดนได้เลย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เผด็จการจงพินาศ ประชาราษฎ์จงเจริญ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 881
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 22:57
ถกปัญหาหลังเกม มาเล-ไทย
ผมว่านัดนี้เลยพลาดแค่แบ็คเราเอาไม่อยู่
ต้องยอมรับว่าการขาดพี่อุ้มไปมีผลมาก
และจารย์โนะคงมองเห็นปัญหานี้ว่าคงโดนเจาะแบ็ค
แล้วก็โดนจิงๆ ซึ่งอาจคิดแก้เกมโดยเอาดอเลาะมาไว้โหม่งเคลียร์
ผมว่าเราจัดตัวได้ดีที่สุดแล้ว ปัจจัยภายนอกมีผลจริงๆ

นัดหน้าสู้ต่อไปครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5122
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 23:05
Fredrik พิมพ์ว่า:
ผมไม่โทษการจัดตัวนะ เพราะก่อนเกมส์ผมก็คิดไม่ออกว่าจะเอาใครคู่เบียร์

ถ้าเอาธนบูรณ์ลงแล้วแพ้ นิชิโนะโดนด่าเยอะกว่านี้แน่ เพราะเกมส์ที่แล้ว ธนบูรณ์เป็นคนเล่นพลาดจังหวะเสียประตู

ส่วนโดกับนิติพงษ์ ถ้าตอนก่อนเตะ ผมก้อยังเชื่อในประสบการณ์ในตัวโดมากกว่านิติพงษ์

บอกตรงๆว่า ผมไม่ติดใจกับการจัดตัวเลย เกมส์นี้ ปัจจัยอะไรต่างๆ ไม่เหมือนเกมส์ก่อนเยอะเลย

แล้วอีกอย่างที่ทุกคนคงลืม เกมส์ที่แล้วไม่มีเจ เกมส์รุกดูลื่นกว่านี้ แล้วเอาจริงๆ ถ้าไม่นับจังหวะยิงได้ เจพลาดเยอะกว่าโดอีกนะ

ซึ่งถ้าไม่ใช่ชื่อเจ ชนาธิป นัดหน้าเค้าต้องโดนดร็อปแล้ว

ผมว่าตั้งแต่เจเจ็บไป ฟอร์มดร็อปลงไปมาก แม้กระทั่งกับซัปโปโรก้อเถอะ อย่าด่าผมเลย ผมก้อชอบเจ แต่ต้องพูดตามเนื้อผ้า ว่าช่วงนี้ โดยเฉพาะกับทีมชาติ มันยังไม่ใช่วันของเจจริงๆ  
ผมมองเหมือนกันเลย ว่าบางทีจังหวะของเจมันจูนไม่ติดกับเพื่อนๆ แล้วกลางเราเสียเปรียบมากเลย พูดตรงๆว่าตั้งแต่เจไปอยู่ญี่ปุ่น เจเล่นทีมชาติไม่ดีเท่าก่อนไป อาจจะเพราะจังหวะที่เปลี่ยนไปก็ได้ เราอาจจะต้องส่งคนไปเยอะกว่านี้ น่าจะยกระดับกันไปได้หมด
1
0
Toshi
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SANA THE BEST
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 25098
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 23:07
มั่นใจเกิน 4231 มาบุก แถมกองหลังไม่เข้าขา เคมีไม่เข้ากันอย่างแรง

ลูกแรก สารัชมั้ง ไม่วิ่งมาซ้อนโดนจ่ายตัดแบ็คมาแล้ว ไปด่าโดมันไม่ได้หรอก ยืนกันเป็นกรวยเลย 4 คน จากภาพช้า

ลูกสอง คู่ cb ทิ่มมาปิดคู่เลย โดนตักง่ายๆ แบคซ้ายเชคไลน์สู้ แบคขวาใจลอยไปละ อยู่ไกล ให้ไลน์แมนมองชัดๆ ไม่ล้ำแน่นอน เรียบร้อย 2-1

ตัดมาที่เกมส์รุกการเชื่อมต่อบอล การเข้าทำขั้นแย่(ทำดีจังหวะเดียว จังหวะได้ประตูนั่นแหล่ะ) ทั้งเจทั้งมุ้ย ข้อผิดพลาดเยอะมาก จ่ายล้นขาดเกินมาหมด

จากหลังไปกลาง กลางเชื่อมไม่ได้ มุ้ยลงมา กองหน้าก็หมดละ เปลี่ยนสารัชออก ก็ไม่ช่วยอะไร การประสานงาน ปีกกับแบคทั้งสองข้างขาดๆเกินๆ

เด่นอยู่คนเดียวทั้งเกมส์ ทอมเบียร์ การบ้านเยอะมาก เอาใจช่วยละกัน ยังไงก็เชียร์ทุกนัด
แก้ไขล่าสุดโดย MercQ เมื่อ Thu Nov 14, 2019 23:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
_กูเด็ก Noto_

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 23:11
[RE]ถกปัญหาหลังเกม มาเล-ไทย
ลูก2 มันไม่ควรจะปล่อยพื้นที่ก่อน18หลาโล่งขนาดนั้น
เค้าจะตัก จะยิง ก็โล่งไปหมด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5285
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 23:19
เจ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่นเป็นตัวทะลุทะลวงแล้ว อยู่ซัปโปโร ก็เป็นตัวจ่ายซะส่วนใหญ่
พอมาเจอทีมรับลึก ก็ทำอะไรไม่ค่อยได้ละ
วันนี้นอกจากแบคที่เอาไม่ค่อยอยู่ ผมว่ากลางรับวันนี้แย่มาก ยิ่งลูกเสียประตูนี่น่าเขกกะโหลกกลางรับมาก ปล่อยแถวสองเค้ายืนโล่งเป็นทุ่งเลย
มีหลายจังหวะที่เต้ไปยืนอยู่กับเซนเตอร์ แล้วปล่อยแถวสองโล่ง
พอๆกับกรกชที่ชอบหุบเข้าไปเป็นเซนเตอร์ แต่ก็นั่นแหละ วันนี้ปีกไม่ค่อยลงมาช่วยด้วย
ความมั่นใจเกินไปมันจะกลับมาเป็นหอกทิ่มแทงตัวเอง
อย่างนัดยูเออี ทุกคนคิดว่าเป็นรอง ลงมาช่วยเกมรับกันแน่นมาก
แต่เกมนี้ปีกหลวมๆ ไม่ค่อยลงมาช่วยเลย
1
0
Love at first sight ~
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2007
ตอบ: 107
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2019 23:29
วันนี้หงุดหงิดมาก ไม่อยากโทษสนามแต่เห็นๆเลยว่าเราช้ากว่ามาเลย์ก้าวนึงตลอด วิ่งไม่ออกไม่เหมือนนัดก่อนๆ จังหวะช้าไปมากเวลาวิ่งนี่จะเห็นเลยว่าต้องซอยๆเท้าเพื่อไม่ให้ลื่น ต่างจากมาเลย์ที่ดูจะคล่องและสภาพสนามไม่ค่อยสร้างปัญหา
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Always a Red
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3333
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2019 06:44
[RE]ถกปัญหาหลังเกม มาเล-ไทย
Fredrik พิมพ์ว่า:

แต่ผมติดใจการจัดตัวนะ แผงหลังชุดที่พึ่งชนะUAEจริงๆมันดีอยู่แล้ว อุ้มโดนแบบแค่คนเดียวแต่นิชิโนะกลับเลือกเปลี่ยนยกชุดเหลือมานูเอลไว้ตามเดิมคนเดียว

ซึ่งผมไม่เข้าใจเหตุผลข้อนี้จริงๆครับ ตัวเอเลียสเองแทบไม่มีประสบการณ์กับทีมชาติชุดใหญ่ จู่ๆมาส่งลงเอาซะเฉยๆในเกมส์นี้ซึ่งธนบูรณ์เองไม่ได้เจ็บแถมฟิตพร้อมลงสนามด้วย ตัวเอเลียสนอกจากขาดประสบการณ์แล้วผมอยากรู้ว่านิชิโนะกับทีมงานทำการบ้านแค่ไหนในการศึกษาฟอร์มของนักเตะกองหลังคนนี้ที่โฉ่งฉ่างเหมือนคนโดนจับมาฝืนเล่นผิดตำแหน่ง

ตัวแบ็คซ้ายเหมือนกันทำไมถึงเลือกกรกชที่ช้าไม่ทันเกมส์ลงมาสู้กับซูมาเร่ตัวที่อันตรายที่สุดของมาเลเซีย

ส่วนแบ็คขวาโอเคยังพอเข้าใจว่าโดประสบการณ์เยอะกว่านิติพงษ์แต่ประเด็นคือนัดที่เจอยูเออีกดดันกว่านี้อีก นิติพงษ์ก็แสดงให้เห็นชัดเจนว่าเค้าพร้อมและเล่นได้ดีกว่าโดทั้งรับและรุก

วันนี้ผมไม่สามารถเข้าใจนิชิโนะได้จริงๆ ผมบ่นกับน้องตั้งแต่เห็นไลน์อัพแล้วว่าเอเลียสกับกรกชได้พาหลังไทยยุ่ยแน่ และก็เป็นตามนั้นจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Nov 2009
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2019 09:04
เกมรับแย่มาก ผิดจังหวะผิดตำแหน่งหลายครั้ง เกมรุก ครองบอลได้เรื่อยๆ แต่ไม่มีโอกาสเข้าทำประตู ดีแต่ป้อล่อไม่เป็น ทีมชาติไทยช่วงหลังที่ผ่านมา ผมเห็นแค่ยุคซิโก้เองที่หาจังหวะเข้าทำประตูได้เยอะ
1
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel