ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
16 October 2019 15:23 by แร๊ปเตอร์
ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน

พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ยกย่องสปิริตอันแข็งแกร่งนักเตะและทีมงานสตาฟฟ์โค้ชทีม "ช้างศึก" เป็นปัจจัยสำคัญให้ทีมทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม พร้อมชม นิชิโนะ สุดยอดจริงๆ

ทัพ "ช้างศึก" ระเบิดฟอร์มเก่งเฉือนเอาชนะ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ได้เป็นครั้งแรกในรอบ 15 ปี ด้วยสกอร์ 2-1 จากการยิงของ ธีรศิลป์ แดงดา และ เอกนิษฐ์ ปัญญา พร้อมขยับขึ้นไปรั้งจ่าฝูงของกลุ่ม จี ในฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบ 2 ด้วยการมี 7 คะแนน จากการลงสนาม 3 นัด

ด้าน พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ กล่าวแสดงความยินดีกับนักเตะว่า "ก่อนอื่นต้องขอใช้สิทธิ์ความเป็นคนไทย แสดงความยินดีกับพี่น้องชาวไทยทั้งประเทศ หลังทีมฟุตบอลทีมชาติไทย ชนะ ยูเออี ไป 2-1 ต้องขอบคุณนักเตะทุกคน รวมไปถึงโค้ช ตลอดจนเจ้าหน้าที่สมาคมฯ, เจ้าหน้าที่ไทยลีก ที่ช่วยกันทำให้แฟนบอลไทยมีความสุข ถือว่าเป็นความสำเร็จคนไทยทั้งชาติ ไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง"

"เราทำงานหนักมาโดยตลอดทั้งเป็นข่าวและไม่เป็นข่าว เราทำงานเต็มที่ตามความรับผิดชอบของแต่ละคน สมาคมฯ มีบทบาทคือดูแลทุกสิ่งที่ทำให้ทีมชาติประสบความสำเร็จ เราไปติดต่อโค้ชมาไม่ใช่เรื่องง่าย เมื่อโค้ชมาแล้วก็ต้องมีทีมงานที่ดี แข็งแกร่ง ทั้งหมดทั้งสิ้นโค้ชเป็นคนตัดสินใจ ตลอดจนการเลือกนักเตะติดทีมชาติ โค้ชเป็นคนตัดสินใจเองทั้งสิ้น อะไรที่ทำให้ทีมชาติไทยประสบความสำเร็จ สมาคมฯ พร้อมสนับสนุนเต็มที่"

"นักเตะทุกคนทุ่มเท เสียสละ ใครที่ได้ชมเกมต่างบอกว่ารูปแบบการเล่น สไตล์การเล่นของเราสวยงาม ดุดัน สามารถต่อกรกับทีมแกร่งระดับชั้นนำของเอเชียหรือระดับโลกได้อย่างไม่มีที่ติ ทั้งหมดที่เกิดขึ้นเกิดจากสิ่งที่เรียกว่า ทีมสปิริต ของนักกีฬาทุกคน โค้ช และทีมงาน"

"เกมต่อไปเราต้องไปเยือน มาเลเซีย และ เวียดนาม หลังจากจบการแข่งขันไทยลีก ในช่วงปลายเดือนมันจะมีช่วงว่างก่อนถึงฟีฟ่าเดย์ นิชิโนะ จะเรียกนักเตะมาเข้าแคมป์เก็บตัวฝึกซ้อมเป็นเวลา 3-4 วัน หรือที่เรียกว่า มินิแคมป์ และจะปล่อยให้นักเตะกลับไปพักผ่อน จากนั้นจะเรียกนักเตะกลับมารวมตัวกันอีกครั้งก่อนฟีฟ่า เดย์ 2-3 วัน ซึ่ง นิชิโนะ มีปรัชญาการคุมทีมว่า การที่นักเตะอยู่ในแคมป์มากๆ จะทำให้นักเตะเบื่อ และ เหนื่อยล้า โค้ชจึงอยากปล่อยนักเตะออกไปทำธุระบ้าง"

"ส่วนแคมป์ต่างๆ จะเก็บตัวที่ไหนอย่างไร สมาคมฯ จะเร่งติดต่อประสานงาน เพื่อเตรียมความพร้อมล่วงหน้า ให้การเก็บตัวฝึกซ้อมเป็นไปอย่างราบรื่นครับ" นายกสมาคมฯ กล่าวปิดท้าย

สำหรับทีมชาติไทย จะต้องทำการแข่งขันฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบ 2 กลุ่มจี นัดที่ 4 ด้วยการบุกไปเยือน มาเลเซีย ที่สนาม บูกิต จาลิล ในวันที่ 14 พฤศจิกายน 2562 เวลา 19.45 น. ถ่ายทอดสดทาง ไทยรัฐ ทีวี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5319
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 18:44
Top Comment [RE: ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน]
masaharuu พิมพ์ว่า:
ไม่มีใครบอกใช่อยุ่แล้วนะ  

แกจะบอกว่าเวลาบอลแพ้ก็ไม่ใช่ผม
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3838
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:27
Top Comment [RE: ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน]
ยิ้มแย้มเหมือนคนถูกหวย แต่ก็ดีใจด้วยนะ แต่ขอไว้อย่างเดียวถ้าวันไหนโค้ชพาทีมไปแพ้พวกเบอร์เอ้ๆของเอเซียเช่น อิหร่าน เกาหลี ญี่ปุ่น ซาอุ ออสเตรเลีย หรือแม้กระทั่งเบอร์รองๆมาอย่าง กาตาร์ อุซเบ จีน อิรัก ก็อย่าเพิ่งไปด่า ไปอายกับเค้านะ ผมว่าเค้าพาทีมไทยมาถูกทางแล้ว มันต้องเล่นแบบนี้ ฟิสิคัลร่างกายเราสู้พวกเค้าไม่ได้ แต่ใจต้องสู้ ช่วยกันวิ่งแบบนี้เต็มสูบตลอด90นาทีแบบสโลแกน ช้างศึกเล่นไม่เลิก อย่างน้อยแพ้มา แฟนบอลเลเวล1 อย่างผมก็รับได้ จะแพ้ 6-0 ผมก็ไม่อาย เพราะผมเชื่อว่า ถ้าวิ่งขนาดนี้เเล้ว ไม่มีทางที่จะโดนขนาดนั้นหรอก โค้ชเองก็รู้อยู่แก่ใจเวลาเจอทีมใหญ่ๆเหล่านั้นว่าคงสู้ไม่ได้ คงต้องโดนแน่ๆช่วงใดช่วงนึง แต่จะให้ไปบอกลูกทีมว่าเราสู้เค้าไม่ได้ นักเตะใจก็แป้วกันหมดแล้ว แต่สิ่งที่นิชิโนะบอก เค้าบอกให้นักเตะทำตัวตามสบาย ไม่ต้องเกรง ลงไปทำจ๊อบของตัวเองที่วางไว้แบบตอนซ้อมให้เต็มที่ที่สุด พอเล่นไปซักพัก นักเตะมันก็คงรู้กันทั้งทีมว่า จริงๆ เราก็สู้เค้าได้ดีเลยนี่หว่า พอกำลังใจมา ทีมก็มา แฟนบอลที่ได้เห็นก็ยิ่งเชียร์ดังขึ้นๆ เป็นโมเมนตั้มมาเรื่อยๆ ที่เหลือก็รอจังหวะฟุตบอลก็แค่นั้น เหนือสิ่งอื่นใดเลย นอกจากนักเตะ ผมชอบนิชิโนะที่สุดเเล้ว ให้่โอกาส ให้เวลาเค้าให้มากกว่านี้ เราจะได้สิ่งที่ดีตามมาอย่างแน่นอน การพาญี่ปุ่นขึ้นนำทีมอย่างทีมชาติเบลเยียมทีมที่เกือบจะได้เข้าชิงบอลโลกหนล่าสุด 2-0 ไม่ใช่ฟลุ๊คมาแต่อย่างใด คนนี้ ของจริง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

รีไทร์ผู้จัดการ
Status: YNWA : )
: 0 ใบ : 1 ใบ
ตอบ: 7993
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 15:27
ถูกแบนแล้ว
[RE: ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน]
ละเอียดจริงๆอาจารย์โนะ

กราบบบบบ
0
0
I'm much more me when I'm with you

YNWA

นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6572
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 15:31
[RE: ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน]
"นิชิโนะ มีปรัชญาการคุมทีมว่า การที่นักเตะอยู่ในแคมป์มากๆ จะทำให้นักเตะเบื่อ และ เหนื่อยล้า โค้ชจึงอยากปล่อยนักเตะออกไปทำธุระบ้าง"

อันนี้ดีนะ ถ้าเป็นนักเตะคงอยากกลับบ้าน เป็นผมคงไปนอนโง่ๆที่บ้าน นอนพักผ่อน
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4960
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 17:27
เส้นทางไปบอลโลกยุคที่ผ่านๆมา

1
0

Once a Red, always a Red!
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 868
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 18:19
ถูกแบนแล้ว
4
0
Status:
ตอบ: 5319
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 18:44
masaharuu พิมพ์ว่า:

แกจะบอกว่าเวลาบอลแพ้ก็ไม่ใช่ผม
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 3723
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:09
ใครที่เคยด่าพ่ออ๊อดของผมไว้ ขอโทษเดี๋ยวนี้!!! แผล่บๆๆ
2
0

Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 3223
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:23
แกคงอยากบอกกลายๆแหละว่าตอนแพ้ก็อย่าโทษตรู!!!
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:27
ยิ้มแย้มเหมือนคนถูกหวย แต่ก็ดีใจด้วยนะ แต่ขอไว้อย่างเดียวถ้าวันไหนโค้ชพาทีมไปแพ้พวกเบอร์เอ้ๆของเอเซียเช่น อิหร่าน เกาหลี ญี่ปุ่น ซาอุ ออสเตรเลีย หรือแม้กระทั่งเบอร์รองๆมาอย่าง กาตาร์ อุซเบ จีน อิรัก ก็อย่าเพิ่งไปด่า ไปอายกับเค้านะ ผมว่าเค้าพาทีมไทยมาถูกทางแล้ว มันต้องเล่นแบบนี้ ฟิสิคัลร่างกายเราสู้พวกเค้าไม่ได้ แต่ใจต้องสู้ ช่วยกันวิ่งแบบนี้เต็มสูบตลอด90นาทีแบบสโลแกน ช้างศึกเล่นไม่เลิก อย่างน้อยแพ้มา แฟนบอลเลเวล1 อย่างผมก็รับได้ จะแพ้ 6-0 ผมก็ไม่อาย เพราะผมเชื่อว่า ถ้าวิ่งขนาดนี้เเล้ว ไม่มีทางที่จะโดนขนาดนั้นหรอก โค้ชเองก็รู้อยู่แก่ใจเวลาเจอทีมใหญ่ๆเหล่านั้นว่าคงสู้ไม่ได้ คงต้องโดนแน่ๆช่วงใดช่วงนึง แต่จะให้ไปบอกลูกทีมว่าเราสู้เค้าไม่ได้ นักเตะใจก็แป้วกันหมดแล้ว แต่สิ่งที่นิชิโนะบอก เค้าบอกให้นักเตะทำตัวตามสบาย ไม่ต้องเกรง ลงไปทำจ๊อบของตัวเองที่วางไว้แบบตอนซ้อมให้เต็มที่ที่สุด พอเล่นไปซักพัก นักเตะมันก็คงรู้กันทั้งทีมว่า จริงๆ เราก็สู้เค้าได้ดีเลยนี่หว่า พอกำลังใจมา ทีมก็มา แฟนบอลที่ได้เห็นก็ยิ่งเชียร์ดังขึ้นๆ เป็นโมเมนตั้มมาเรื่อยๆ ที่เหลือก็รอจังหวะฟุตบอลก็แค่นั้น เหนือสิ่งอื่นใดเลย นอกจากนักเตะ ผมชอบนิชิโนะที่สุดเเล้ว ให้่โอกาส ให้เวลาเค้าให้มากกว่านี้ เราจะได้สิ่งที่ดีตามมาอย่างแน่นอน การพาญี่ปุ่นขึ้นนำทีมอย่างทีมชาติเบลเยียมทีมที่เกือบจะได้เข้าชิงบอลโลกหนล่าสุด 2-0 ไม่ใช่ฟลุ๊คมาแต่อย่างใด คนนี้ ของจริง
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:31
ekaphop007 พิมพ์ว่า:
"นิชิโนะ มีปรัชญาการคุมทีมว่า การที่นักเตะอยู่ในแคมป์มากๆ จะทำให้นักเตะเบื่อ และ เหนื่อยล้า โค้ชจึงอยากปล่อยนักเตะออกไปทำธุระบ้าง"

อันนี้ดีนะ ถ้าเป็นนักเตะคงอยากกลับบ้าน เป็นผมคงไปนอนโง่ๆที่บ้าน นอนพักผ่อน  

อันนี้นักเตะแต่ละคนยิ่งต้องมีวินัยเลยครับ ถ้าเกิดช่วงที่โค้ชปล่อยให้ไปพักแล้วดันไม่พัก ไปปาร์ตี้ หรือ บันเทิงจนร่างกายไม่ไหวขึ้นมา ผมว่าคนอย่างนิชิโนะตัดหางเเล้วหาตัวใหม่มาแทนแน่ๆครับ ต่อให้คนๆนั้นเป็นตัวหลักของชาติก็ตาม เพราะมันจะทำให้คนอื่นในทีมเสียสปิริตไปด้วย ถ้าไม่ลงโทษอย่างเด็ดขาด
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6626
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 19:48
แต่ผมให้เครดิตอ๊อดครับ
ไม่มีอ๊อด ก็ไม่มีโน๊ะ
3
0
นักเตะกลางซอย
Status: เลิกกิจการสปา&รีสอร์ท อย่างเป็นทางการ
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 588
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 20:46
ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน
ArseneXXII พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แล้วเจอกัน!!!
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29299
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 20:53
GGxDEATHMHK พิมพ์ว่า:
เส้นทางไปบอลโลกยุคที่ผ่านๆมา

ผมล่ะอย่างเซียน
5
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Soccer is soccer forever
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 1969
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 21:16
นี่เป็นสิ่งทีสมาคมชุดนี้ขาดอยู่เลย คือผลงานในสนาม

ระบบการจัดการของสมาคมชุดนี้ หลายๆเรื่องผมว่าดีอยู่แล้ว ที่ผ่านมาแฟนๆติดใจอยู่เรื่องเดียวคือผลงานในสนาม แต่ตอนนี้ นิชิโนะ ได้เข้ามาทำให้งานของสมาคมชุดนี้ดูสมบูรณ์ขึ้นจริงๆ
3
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 973
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 21:32
[RE]ไม่ใช่ผม! "บิ๊กอ๊อด" ยกเครดิต "นิชิโนะ" พา "ช้างศึก" ดุดัน
ช่วงเวลาที่ดีเลย สมาคมกำลังจะหมดวาระ ผลงานก็ในสนามก็ดีขึ้นมาชัดเจน อีกอย่างผมว่าสมาคมจัดการปัญหาต่างๆที่ชุดเก่าทำไว้เกือบหมดละ ...ตอนนี้ทุกๆอย่างดูเป็นมืออาชีพ ยิ่งได้โค้ชญี่ปุ่นนี่ขึ้นชื่อเรื่อง ความสมบูรณ์แบบ จังหวะทุกอย่างดูดีหมด เวียดนามก็ขึ้นไปสุดๆแล้ว แฟนบอลไทยก็เริ่มรับกับความเก่งของเวียดนามได้แล้ว ถึงเวลาที่เราและเวียดนามจะสร้างชื่อในระดับเอเชียด้วยกัน ผมว่ามันดีมากนะ เหมือนเกาหลีใต้ กับญี่ปุ่น แข่งกันตลอดจนตอนนี้ก็ก้าวไประดับโลกด้วยกัน ...หวังว่าไทยกับเวียดนามจะขึ้นไปจุดนั้นด้วยกันนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Na”Ole เมื่อ Wed Oct 16, 2019 21:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel