ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8808
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 18:30
[RE: ลับคม! "นิชิโนะ" หวัง "ช้างศึก" ปิดบัญชีให้เฉียบ เพื่อคว้า 3 แต้มจาก "อิเหนา"]
สมาชาย ทาร์แกเรียน พิมพ์ว่า:
ลองเอาสมาคม ออกจากระะบราชการ
แล้วบริหารเหมือนสโมสรเอกชนสิครับ
ให้รัฐถือหุ้นในสัดส่วนที่เหมาะสม (อาจจะให้อำนาจในเชิงนโยบายพอ)

ผมเชื่อว่าไปได้ไกลกว่านี้
เพราะที่ผ่านมาผมูรุ้สึกมันไม่บูรณาการ ไม่ปะติดปะต่อกันหลายปีละ
เปลี่ยนโค้ชทิ้งเป็นว่าเล่น

วิทยาศาสต์การกีฬาต้องจริงจังได้แล้ว
ระดับความฟิตต้องกี่ % ถึงจะติดทีมชาติได้

แบบนี้ก็ไม่มีนักเตะเล่นกันอะ หานักเตะไม่ได้ ความฟิตมันเรื่องวินัยล้วน ๆ ทั้งเรื่องอาหารการกิน การฝึกซ้อม การพักผ่อน การใช้ชีวิต นักเตะไทยใช้ชีวิตกันสบายใจเพราะความกดดันในการดำเนินชีวิตมันต่ำครับ แล้วอีกอย่างคือการฝึกซ้อมของสโมสร มันเป็นเรื่องการจัดการสโมสรสมาคมไปทำอะไรมากไม่ได้หรอก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1249
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 18:47
[RE: ลับคม! "นิชิโนะ" หวัง "ช้างศึก" ปิดบัญชีให้เฉียบ เพื่อคว้า 3 แต้มจาก "อิเหนา"]
แบ็คขวา ทีมชาติ ในประเทศมีใครอีกมั้ยๆ
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 7335
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 20:24
123PLACHALAM พิมพ์ว่า:
แบ็คขวา ทีมชาติ ในประเทศมีใครอีกมั้ยๆ  

แบ็คขวาหล่อกว่า โด ไม่มีแล้ว

แต่ถ้ามองที่ผีเท้าใครเก่งกว่า โด ผมว่ามีเยอะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1036
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:07
ถูกใจแบ๊คขวา มีคนนับบ้างไหมว่าโดทำบอลเสียกี่ครั้ง นึกว่าผมเห็นอยู่คนเดียวว่าแบ๊คขวาอ่อน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 494
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 07:16
หายุ่นโอนสัญชาติมาสักตัวดิ๊
0
0
เมาไม่หลับ นะครับ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2009
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 20:36
slahadin พิมพ์ว่า:
kimharuhara พิมพ์ว่า:
slahadin พิมพ์ว่า:
เมื่อ 20 กว่าปีก่อน ชาติในอาเซียนทั้งหลาย ทั้งเวียดนาม อินโด มาเล สิงคโปร์ ทีมเหล่านี้ ห่างชั้นกว่าไทยหลายก้าวนะ แต่มาวันนี้พวกเขากลับเป็นคู่แข่งสำคัญของเรา ผู้คนต่างยินดีโห่ร้องเมื่อทีมชาติไทยสามารถเอาชนะ เวียดนาม มาเลเซีย สิงคโปร์ อินโดนีเซีย ได้ แต่พวกเขาหลงลืมคิดไปว่า เมื่อ 20 ปีก่อน ทีมพวกนี้ ไม่ได้อยู่ระดับเดียวกับทีมชาติไทยเลย จำยุคดรีมทีมของบิ๊กหอยได้ไหม นั่นคือทีมชาติไทยที่เกรียงไกรที่สุด เราควรอยู่ในระดับนั้น

.... จึงมีคำถามเกิดขึ้นว่าทีมชาติไทย หยุดอยู่กับที่ หรือ ทีมในชาติอาเซียน พัฒนาก้าวขึ้นมาทันกับทีมชาติไทย  

เรื่องการก้าวขึ้นมาอยู่ในระดับใกล้เคียงเรื่องแบบนี้ปกติครับ ในอันดับฟุตบอลโลกก็เห็นหลายๆทีมพัฒนาขึ้นครับ ถามว่าเพราะอะไร

ผมจะตอบให้ละกันครับ ขีดจำกัดของมนุษย์มีจำกัดหรือเพดานครับ ไม่ว่าจะเก่งแค่ไหนสุดท้ายมันจะมีขัดจำกัดที่มนุษย์จะทำได้ครับ

แล้วขีดจำกัดด้านร่างกายของไทยก็มีอยู่เช่นกันครับ ถ้าเราไม่พัฒนาด้านร่างกายเราก็ติดเพดานครับ เราต้องปรับโครงสร้างร่างกายนักเตะตั้งแต่เยาวชนครับ เพื่อให้ขีดจำกัดเค้าพัฒนาขึ้นทั้งร่างกายและความฟิตครับ

ถ้าจะให้เปรียบง่ายๆนะครับดูอังกฤษครับ เก่งแค่ไหนเมื่อเทียบเมื่อ 20 ปีก่อนกับไอวอรี่โคสครับ แล้วดูปัจจุบันครับเจอกันผมบอกเลยเหนื่อยครับ ระดับมันเข้าใกล้กันมากแล้วครับ

ให้วิเคราะห์ตามที่ผมมองคือทีมชาติไทยเรามาตรฐานไม่ได้ตํ่าลงครับด้านความสามารถเฉพาะตัวเราเหนือกว่าเดิมด้วยซํ้า ถ้าเราจะปรับขีดจำกัดเราต้องปรับโครงสร้างร่างกายและความฟิตครับ รวมถึงวินัยการเล่นที่เราต้องปูตั้งแต่เยาวชนครับ นักเตะไทยเก่งๆเยอะครับแต่ขาดวินัยสุดๆยิ่งดังแล้วไม่มีวินัยเพียบครับ  

การเปรียบเทียบนั้นเราควรเปรียบเทียบกับทีมที่เหนือกว่าไม่ใช่เปรียบเทียบกับทีมที่ต่ำกว่า หากบอกว่าไทยพัฒนาขึ้นทำไมทีมชาติไทยไม่อยู่ในระดับที่ใกล้เคียงกับญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ล่ะครับ  

เอาจริงๆครับ มันหลายปัจจัย เราต้องมองถึงปัจจัยเสริมด้านเยาวชนครับ ถ้าเอาขีดจำกัดร่างกาย ดูเกาหลีใต่ ญี่ปุ่น สมัยเมื่อญี่ปุ่นเมื่อ 20 ปีที่แล้วครับ เค้าไม่ได้โครงสร้างร่างกายแบบนี้จ้า

ถ้าถามว่าไทยพัฒนาไหม ผมบอกเลยพัฒนาแต่มันแค่ไม่ไวเท่ากับญี่ปุ่นเกาหลีใต้จ้า

เพราะเราวางฐานเยาวชนน้อยไป ถ้าคุณเอาแต่พูดว่าเราต้องเก่งกว่าทีมที่เคยด้อยกว่าเราเสมอ งั้นแบบนี้อังกฤษไม่โดนด่ากันหมดแล้วหรอครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kimharuhara เมื่อ Tue Sep 10, 2019 20:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel