ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status: อยู่เพื่อตัวเอง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 3865
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:11
[RE: อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน]
Red John พิมพ์ว่า:
นอกเรื่อง อุลตร้าแมนมีลิขสิทธิ์ไหมครับ แล้ววาดแล้วเอามาขายแบบนี้ ผิดไหมครับ

แล้วพวกสกรีนเสื้อเป็นรูปวงดนตรี การ์ตูนต่างๆขาย ผิดไหมครับ  

ผมว่าผิดนะครับ แต่เจ้าทุกข์เค้าจะมาตามเอาเรื่องหรือเปล่านี้อีกเรื่องนึง แต่ช่องทางพวกนี้ส่วนมากเป็นหนทางทำกินตำรวจอีกทางซะมากกว่าในสายตาประชาชน
รับทำโคมไฟอะคริลิคตามสั่งครับ facebook/GzLightZone
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66205
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:17
[RE: อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน]
ถ้ามีคนเอาฉากวัดแก ไปวาดใส่ตัวละครการ์ตูนแก้ก็คงไม่โกรธแล้วใช่ปะ
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5511
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:29
จริงๆหน้ารูปปั้นเขาเหมือนนะ ไม่ผิดที่จะจินตนาการ
911
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1359
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:39
จริงๆ อุลตร้าแมนก็ได้แรงบันดาลใจมาจากพระพุทธรูปรึเปล่า

ถ้าจะโดน เรื่องลิขสิทธิ์น่าห่วงกว่าอีกทั้ง อุลตร้าแมน และ LV ส่วนตัวเฉยๆกับเรื่องนี้
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2007
ตอบ: 1304
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:41
อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน
ศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
มันย่อมมีทั้งคนรับได้ และรับไม่ได้

ผมว่าถ้าไปวาดพาดพิงศาสนาอื่น
จะยิ่งโดนหนักกว่านี้อีก

อย่าเอาความรู้สึกคนอื่นมาล้อเล่นเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android

นักบอลถ้วย ง.
Status: [Live]-to-[Ride]
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:43
โคตรไร้สาระ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1979
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:43
[RE]อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน
ผมไม่มีศาสนานะ แต่ก็สงสัยอย่าง คนที่บอกว่าตัวเองรักศาสนาปกป้องศาสนาแรงๆเนี่ย เค้าไม่นึกบ้างเหรอว่าคำสอนของพระพุทธเจ้าบอกว่าอย่ายึดติดกับรูปลักษณ์ ให้ปล่อยวาง ตลกดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS

"I'll never forget the club or him, I don't see Arsenal without Arsene Wenger" - Thierry Henry
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20162
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:51
สนใจแต่รูปลักษณ์ ละคำสอนที่เหลือไว้คืออะไร??

ปัญญาอ่อนฉิบเลย
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39641
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:56
[RE]อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน
ผู้ว่าอายบ้างป่าววะ นี่ศิลปินแห่งชาติเขามาพูดเองเลยนะเว้ย เสียชื่อคนโคราช เสียชื่อโรงเรียนชิบบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS

SAVE OF THE CENTURY !!

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2010
ตอบ: 4271
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:58

แก้ไขล่าสุดโดย daaa เมื่อ Sun Sep 08, 2019 19:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: Man U
เข้าร่วม: 11 Mar 2009
ตอบ: 3924
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 19:00
งานศิลปะมีแรงๆกว่านี้อีกเยอะ

มีมาทุกยุคทุกสมัย ในประวัติศาสตร์ศิลป์ (2000 ปี +)

ศาสนา ก็ มีความเชื่อของเขา

ศิลปะ ก็ มีความเชื่อของเขาเช่นกัน

และด้วยความเชื่อนี้ ศิลปินจะทำแบบนี้ไปอีกแสนนาน

.
แก้ไขล่าสุดโดย BrainBread เมื่อ Sun Sep 08, 2019 19:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2009
ตอบ: 250
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 19:00
พระพุทธเจ้าสวมชุดอุลตร้าแมน เป็นเรื่องใหญ่โตทั้งที่อุลตร้าแมนก็ไม่ได้ปฏิบัติตนสียหายเป็นตัวอย่างที่ดีเสียอีก แต่กลับกันเหี้ยสวมชุดของพระพุทธเจ้าหาแดกเต็มบ้านเต็มเมืองไม่เห็นเดือดร้อน ปล.หมายถึงตัวเหี้ยในผ้าเหลืองนะครับ พระดีๆผมเคารพนับถือครับ
เบื่อ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2010
ตอบ: 448
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 19:03
7ROSICKY พิมพ์ว่า:
ผมไม่มีศาสนานะ แต่ก็สงสัยอย่าง คนที่บอกว่าตัวเองรักศาสนาปกป้องศาสนาแรงๆเนี่ย เค้าไม่นึกบ้างเหรอว่าคำสอนของพระพุทธเจ้าบอกว่าอย่ายึดติดกับรูปลักษณ์ ให้ปล่อยวาง ตลกดี  

ชาวพุทธเราศึกษากันไม่จริง เพราะพระพุทธเจ้าสอนว่าอย่ายึดติดกับความชั่ว แต่ให้เรายึดติดกับความดี​ แต่เรากลับเอาแค่ประโยคสั้นๆว่าอย่ายึดติด... แล้วเติมคำในช่องว่างกันตามชอบใจครับ​

ธรรมในเบื้องต้นท่านให้ทำตามนี้​ คล้ายกันทุกศาสนาคือสอนให้คนเป็นคนดี​ ไม่ทำตนและสังคมให้เดือดร้อน​ ส่วนธรรมในขั้นสุดคือ​ ทิ้งทั้งดีและชั่วเพื่อเข้าสู่พระนิพพาน​ แต่ก็เป็นข้อปฏิบัติสำหรับคนที่ละชั่วได้เด็ดขาดแล้วเท่านั้น

สมัยเรียนมีวิชานึงอจ.พิเศษเป็นศิลปินแห่งชาติ3คนมาสอน​ เค้าถามนร.ว่าประวัติศาสตร์จำเป็นต่อการสร้างสรรค์งานศิลปะมั้ย.. ผมยกมือตอบอย่างมั่นใจว่าไม่จำเป็นครับ.. ผลคือโดนด่ายับ​ หาว่าเป็นมารวัฒนธรรม​ 555

ควาใคิดของผมคือจะวาดรูปจำเป็นด้วยเหรอต้องไปรู้ประวัติอะไรยืดยาว​ เพื่อนผมขำกันหนักเลย​ เป็นความคิดสมัยยังเป็นเด็กๆ​ ซึ่งมันก็มีทั้งถูกและผิด​ แต่ในด้านมูลค่าทางความรู้สึกมันอาจได้ไม่เต็มส่วนเท่ากับคนที่อ้างอิงผลงานโดยไม่ลืมที่มาที่ไปของสิ่งนั้นๆครับ

แค่อยากบอกเล่าเฉยๆครับ​ ผมไม่ได้อะไรกับข่าวนี้นะ​ แต่มันเป็นกระแสที่น่าสนใจเลยร่วมออกความคิดเห็นสักหน่อย​ เหมือนครั้งนึงผมหุ้นทำร้านกะเพื่อน​ เพื่อนอยากได้ห้องน้ำแบบมีพุทธศาสนสุภาษิตเขียนไว้ทั่วห้อง​ ผมนี่แย้งเลยแล้วคนที่เขานับถือล่ะ.. เข้าร้านเราเขาจะคิดยังไง.. เพื่อนด่าผมรึงไม่เข้าใจ​ศิลปะไม่เข้าใจแก่นพุทธศาสนาเฉย..555 นานาจิตตังครับ

ป๋าชูอาร์แซนเวนเกอร์มหัศจรรย์จุงเบย!
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2006
ตอบ: 3921
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 19:04
เมื่อก่อนก็เอาพระพุทธเจ้ามาโยงเข้ากับเทพฮินดูนะ จริงๆมันก็คนละเรื่องเหมือนกันนะ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 588
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 19:04
ถูกแบนแล้ว
ัวัดแกยังมี Marvel superman doremon เต็มเลย 555
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel