ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6440
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 17:56
ถูกแบนแล้ว
[RE: รักแม่ก็ดีนะครับ]
น่าจะพวกเดียวกับพวกกราบเท้าแม่แล้วโพสเฟส
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29345
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 18:25
papangkron พิมพ์ว่า:
คุณหมอต้องเข้าใจนะครับว่า ถ้าเอาลงเฟสบุ๊ควันอื่น มันจะได้ค่าความกตัญญูไม่เท่าวันนี้  

วันอื่น EXP ความดีมันไม่ x2 ครับ พี่ Joker
1
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29345
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 18:26
i-ka พิมพ์ว่า:
ถ้ามีจิตสำนึกต่อส่วนรวมหรือคิดเป็น ก็น่าจะรู้ความหมายของคำว่าห้องฉุกเฉิน

แม่ตัวร้อน พาไปหาหมอ เขาให้พารามา ก็ด่าเขาอีก ไป รพ. ได้แต่ พารา WTF
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7168
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 18:52
ถูกแบนแล้ว
สู้ๆครับคุณหมอ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2010
ตอบ: 7599
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 18:54
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ถ้ามีจิตสำนึกต่อส่วนรวมหรือคิดเป็น ก็น่าจะรู้ความหมายของคำว่าห้องฉุกเฉิน

แม่ตัวร้อน พาไปหาหมอ เขาให้พารามา ก็ด่าเขาอีก ไป รพ. ได้แต่ พารา WTF  

สงสัยต้องขึ้นเขียงผ่าตัดมั้งครับจะได้ไม่บ่น
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15022
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 19:57
pohihi188 พิมพ์ว่า:

สงสัยต้องขึ้นเขียงผ่าตัดมั้งครับจะได้ไม่บ่น  

จับตรวจคลื่นหัวใจ 1 ครั้ง ดีขึ้น 90% ครับ
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: i am a slow walker but i never walk backwards
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 20:18
Silence พิมพ์ว่า:
shineigi พิมพ์ว่า:
ไอเรื่องลัดคิวเนี่ยไม่เห็นด้วยอย่างแรง

แต่เรื่องเค้าจะไปตรวจที่ไหน เมื่อไหร่ มันก็เรื่องของเค้าป่ะ

ถ้าไม่รับตรวจสุขภาพวันหยุดก็แจ้งเค้าไป ให้มาวันทำการ

จะยั๊วะเพราะเค้ามาแซงคิวเนี่ยแล้วพาลหรอคับ แต่คนเป็นลูกบางทีก็ไม่ได้กลับบ้านนาน

กลับมาก็อยากจะทำอะไรให้คนที่เค้ารัก อย่าบ่นดิ มันเป็นหน้าที่  

คิดแบบนี้นี่แหละ ห้องฉุกเฉินถึงได้มีดรามาตลอด

อยากมาตรวจวันไหนก็เรื่องของกู

อยากให้เป็นแบบประเทศที้พัฒนาแล้วบ้างจัง เป็นหวัดมา ไม่ได้ตรวจ เอาบัตรนัดไป แต่ก็คงไม่ได้ ขนาดตรวจให้ยังมีดรามาเยอะเลย

จงรู้ไว้ว่า คนไข้ที่ไม่ฉุกเฉินแล้วมาตรวจที่ห้องฉุกเฉิน ถือเป็นการเบียดเบียนคนไข้ฉุกเฉินจริงๆ แทนที่คนไข้ฉุกเฉินจริงๆจะได้รับการดูแลจากแพทย์และพยาบาลเต็มทีม กลายเป็นว่าแพทย์ต้องมีเวลาที่ละเลยจากคนไข้ฉุกเฉินเพื่อมาตรวจพวกที่ไม่ฉุกเฉิน  

เค้ามีคัดกรองปะคับ ตามลำดับความสำคัญ เขียว เหลือง ส้ม แดง คงไม่ใช่ว่าแค่เป็นไข้ต้องมาให้คนที่มีอุบัติเหตุมารอนี่คับ  

จำคำผมไว้นะ ต่อให้มีการคัดกรอง คนไข้สีเขียว เหลือง ก็ต้องได้รับการตรวจอยู่ดี

ซึ่งคนไข้สีแดง ยังไงก็ไม่ได้รับความสนใจจากหมอ 100% เพราะคนไข้สีเหลือง สีเขียวพวกนี้นี่แหละ

เพราะหมอมีแค่คนเดียว พยาบาลก็มีแค่ทีมเดียว ซึ่งจริงๆแล้วทีมเดียวนั้นน่ะ ควรจะดูแลคนไข้สีแดงจน Complete

แต่พอมีสีเขียว สีเหลือง ซึ่งเป็นคนไข้ไม่หนัก และยังสามารถพูดได้ มันก็สร้างความลำบากใจให้กับทีมเสมอนั่นแหละ

ผมไม่ขออะไรมาก ขอให้คุณเป็นคนไข้สีแดงที่ถูกละทิ้ง เพราะมีไอ้พวกสีเขียว สีเหลือง มาโวยวาย

แล้วคุณจะเข้าใจเองว่าคำว่า อยากมาตรวจตอนไหนก็ตรวจที่คุณพิมพ์ มันเป็นเรื่องที่ "เห็นแก่ตัว" มาก  

ผมก็แสดงความคิดเห็นตามที่ผมเข้าใจ เพราะไม่เคยได้คำตอบเหมือนที่ท่านบอกตามเม้นนี้ ไม่เห็นต้องแช่งผมถึงขนาดนั้นเลยนี่ท่าน เอาเป็นว่าถ้าที่ผมพิมพ์อะไรไปแล้วทำให้ใครไม่สบายใจ ผมขอโทษ ก็แล้วกันนะครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15022
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 21:21
ไอเรื่องลัดคิวเนี่ยไม่เห็นด้วยอย่างแรง

แต่เรื่องเค้าจะไปตรวจที่ไหน เมื่อไหร่ มันก็เรื่องของเค้าป่ะ

ถ้าไม่รับตรวจสุขภาพวันหยุดก็แจ้งเค้าไป ให้มาวันทำการ

จะยั๊วะเพราะเค้ามาแซงคิวเนี่ยแล้วพาลหรอคับ แต่คนเป็นลูกบางทีก็ไม่ได้กลับบ้านนาน

กลับมาก็อยากจะทำอะไรให้คนที่เค้ารัก อย่าบ่นดิ มันเป็นหน้าที่  

คิดแบบนี้นี่แหละ ห้องฉุกเฉินถึงได้มีดรามาตลอด

อยากมาตรวจวันไหนก็เรื่องของกู

อยากให้เป็นแบบประเทศที้พัฒนาแล้วบ้างจัง เป็นหวัดมา ไม่ได้ตรวจ เอาบัตรนัดไป แต่ก็คงไม่ได้ ขนาดตรวจให้ยังมีดรามาเยอะเลย

จงรู้ไว้ว่า คนไข้ที่ไม่ฉุกเฉินแล้วมาตรวจที่ห้องฉุกเฉิน ถือเป็นการเบียดเบียนคนไข้ฉุกเฉินจริงๆ แทนที่คนไข้ฉุกเฉินจริงๆจะได้รับการดูแลจากแพทย์และพยาบาลเต็มทีม กลายเป็นว่าแพทย์ต้องมีเวลาที่ละเลยจากคนไข้ฉุกเฉินเพื่อมาตรวจพวกที่ไม่ฉุกเฉิน  

เค้ามีคัดกรองปะคับ ตามลำดับความสำคัญ เขียว เหลือง ส้ม แดง คงไม่ใช่ว่าแค่เป็นไข้ต้องมาให้คนที่มีอุบัติเหตุมารอนี่คับ  

จำคำผมไว้นะ ต่อให้มีการคัดกรอง คนไข้สีเขียว เหลือง ก็ต้องได้รับการตรวจอยู่ดี

ซึ่งคนไข้สีแดง ยังไงก็ไม่ได้รับความสนใจจากหมอ 100% เพราะคนไข้สีเหลือง สีเขียวพวกนี้นี่แหละ

เพราะหมอมีแค่คนเดียว พยาบาลก็มีแค่ทีมเดียว ซึ่งจริงๆแล้วทีมเดียวนั้นน่ะ ควรจะดูแลคนไข้สีแดงจน Complete

แต่พอมีสีเขียว สีเหลือง ซึ่งเป็นคนไข้ไม่หนัก และยังสามารถพูดได้ มันก็สร้างความลำบากใจให้กับทีมเสมอนั่นแหละ

ผมไม่ขออะไรมาก ขอให้คุณเป็นคนไข้สีแดงที่ถูกละทิ้ง เพราะมีไอ้พวกสีเขียว สีเหลือง มาโวยวาย

แล้วคุณจะเข้าใจเองว่าคำว่า อยากมาตรวจตอนไหนก็ตรวจที่คุณพิมพ์ มันเป็นเรื่องที่ "เห็นแก่ตัว" มาก  

ผมก็แสดงความคิดเห็นตามที่ผมเข้าใจ เพราะไม่เคยได้คำตอบเหมือนที่ท่านบอกตามเม้นนี้ ไม่เห็นต้องแช่งผมถึงขนาดนั้นเลยนี่ท่าน เอาเป็นว่าถ้าที่ผมพิมพ์อะไรไปแล้วทำให้ใครไม่สบายใจ ผมขอโทษ ก็แล้วกันนะครับ  

ไม่เป็นไรหรอกครับ ไอ้เรื่องพวกนี้คุณไม่ต้องห่วง ผมแช่งไปก็ไม่เปลี่ยนอะไรหรอก

เพราะคนไทยที่เป็นคนไข้อาการหนัก "ทุกคน" โดนคนไทยที่ไม่ใช่คนไข้หนักแย่งหมอ แย่งพยาบาลไปอยู่แล้วครับ โดยที่คนไข้อาการหนักทุกคนไม่รู้ตัว เพราะมันเป็นแบบนี้มาโดยตลอด

เพราะอะไร เพราะคนไทยหลายๆคนมีทัศนคติแบบคุณ ที่บอกว่าจะเห็นแก่ตัวยังไงก็ได้ ติดจนเป็นสันดานแล้วครับ คนที่ทำงานห้องฉุกเฉินต้องเจอแบบนี้ตลอดอยู่แล้ว ถ้าลดคนที่ทัศนคติเห็นแก่ตัวได้ 1 คน คนไข้หนักก็ได้รับการดูแลที่ดีขึ้นเรื่อยๆครับ

หน้าที่ก็ทำไป ก็ทำตลอดอยู่แล้วล่ะครับ ไม่ต้องห่วง เพียงแค่หน้าที่ที่ทำนั้น เหมาะสมกับสิ่งที่คนไข้จะได้รับหรือไม่ มันเป็นอีกเรื่อง

ถ้าคนไข้หนักเป็นญาติพี่น้องของผม แล้วผมได้รับรู้เรื่องแบบนี้ ผมก็คงไม่พอใจ

และคุณก็คงไม่พอใจเช่นกัน แต่ไม่ต้องห่วง

หมอกับพยาบาล ไม่เคยบอกคุณเรื่องนี้หรอก
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44015
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 21:29
หมอใจเย๊นนนน
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1302
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 22:00
ลัดคิวหรือติดบ่นอะไม่เห็นด้วยนะ แม่งโคตรด้อยพัฒนาเลย เพราะหมอเขาก็งานเยอะละ

มาบ่นให้เขาสุขภาพจิตเสียอีก แต่หมอถ้าบ่นเฉย ๆ ถ้าอยากให้รับฟังก็รับฟังได้ครับ

แต่ถ้ามาบ่นให้ไปตรวจที่อื่นเนี่ย แนะนำให้ Complain รพ. เลยครับ ว่าให้เปิด

แผนกอายุรกรรม / จัดคิวเวรยังไง ควรเพิ่มไหม เพราะส่วนตัวเชื่อว่า

ค่าเหนื่อยหมอคุ้มค่าเสียเวลาอยู่แล้ว (เคยมีแฟนเป็นพยาบาลทำงานวันหยุดเงินก็ดี)

อยากงานน้อย ๆ ไม่ไปหาโรงพยาบาลที่คนไข้น้อย ๆ ละ? ไม่เข้าใจ

มันเป็นสิทธิ์ของคนไข้ในการเลือกรับที่รักษาครับ แต่ควรจะต้องเคารพกฎรพ. + มารยาท

ทางสังคมด้วย แต่ไม่ว่ายังไงก็ยังเชิดชูวิชาชีพแพทย์ พยาบาลครับ ช่วยเหลือคนไข้

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 8777
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 22:04
เข้าใจแล้วทำไมเจอพยาบาลห้องฉุกเฉินทำหน้าเหวี่ยง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1331
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 22:30
หมอหัวร้อนมากครับ 5555

แต่ผมเห็นด้วยกับหมอทุกประการครับ

โรคสำนึกบุญคุณบิดามารดามักจะมาในวันหยุดที่ รพ แบบนี้แหละครับ

ผมก็ไม่ค่อยชอบเหมือนกัน

เปนไข้ ไม่สบาย ปวดท้อง ขี้แตก ฉลองหนักไปหน่อย เรื่องง่ายๆ ดูแลตัวเองเบื้องต้น ไม่ยอมทำกัน มาเบียดเบียนคนไข้ที่เค้าฉุกเฉินจริงๆตลอด

ปลงมากๆละครับ กับการทำงาน รพ รัฐ

แต่ถ้าออก แล้วจะกินไร //ก้มหน้าทำงานกันต่อไป

สู้ๆ ครับท่าน คุณหมอ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26616
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 22:35
อุตส่าห์พามาตรวจแค่ปีละครั้ง เผือกงกอีก
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: กินหวานไม่กินคาว สันดานไพร่
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 9799
โพสเมื่อ: Mon Aug 12, 2019 23:45
Katanyu fever syndrome
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 2584
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 14:15
ไม่เกี่ยวกับเรื่องนะ

แต่ถ้าเยอะจัดก็แปะป้ายอธิบายขอความเห็นใจคนก็อาจจะเข้าใจมากขึ้น

ก่อนมาบ่นนี่ได้อธิบายให้คนกลุ่มนั้นเข้าใจก่อนไหม ด้วยวาจาหรือป้ายประกาศก็ได้

ถ้ามาบ่นแค่ในบอร์ด ปีหน้าเขาก็มาอีก อีกสองปีถัดไปเขาก็มา

แก้ปัญหาแบบsimpleๆอ่ะ ได้ทำหรือยัง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel