ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 18973
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 16:26
เสนอแนวทางเพิ่มเวลาเก็บตัวก่อนแมตช์เจอเวียดนาม จาก 10 วัน เป็น 17 วัน
ตัดวิธีเอาไปยัดกลางสัปดาห์อะไรแบบนี้ทิ้งไปก่อนนะครับ แค่นี้ก็น่าจะตายแล้ว

เนื่องจากว่าผมได้เห็นโปรแกรมไทยลีกและบอลถ้วยทั้งหมดแล้ว ผมขอเสนอวิธีที่มันเมคเซนส์กว่านั้น

(แต่ก็ไม่แน่ใจว่าในทางปฏิบัติจะเปลี่ยนแปลงหรือทำได้ง่ายๆรึเปล่านะครับ แต่เห็นความเป็นไปได้น่ะ)

--------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ผมแน่ใจแล้วว่า สมาคมวางโปรแกรมบอลลีก/บอลถ้วย ไว้โดยการ...

"หยุดลีก 1 สัปดาห์" ก่อนโปรแกรมฟีฟ่าเดย์ที่เป็นแมตช์คัดบอลโลกทุกแมตช์ (ไม่ใช่แค่แมตช์แรก)

มันเป็นแบบนี้ครับ...

โปรแกรมเดือนกันยายน (วันพฤหัสที่ 5 เจอเวียดนาม / วันอังคารที่ 10 เจออินโด)
- บอลลีกเตะนัดสุดท้ายวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหา (ไม่นับนัดตกค้าง เชียงใหม่-สุพรรณ วันที่ 29)
- วันเสาร์อาทิตย์ที่ 31 สิงหา - 1 กันยา หยุดลีกให้ทีมชาติเก็บตัว
- เท่ากับว่ามีเวลาซ้อมเต็มๆ 10 วัน ตามข่าวที่ออกมา

โปรแกรมเดือนตุลาคม (วันพฤหัสที่ 10 ว่าง / วันอังคารที่ 15 เจอ UAE)
- บอลลีกเตะวันสุดท้ายวันอาทิตย์ที่ 22 กันยา แต่มีบอลถ้วยลีกคัพนัดชิงวันที่ 28 กันยา
- วันเสาร์อาทิตย์ที่ 5-6 ตุลา หยุดลีกให้ทีมชาติเก็บตัว และวันที่ 10 เราไม่มีแข่ง ไปแข่งวันที่ 15 เลย
- ถ้าเราพัก 2 ทีมที่ชิงลีกคัพไว้ก่อน แล้วเรียกเก็บตัวตั้งแต่วันจันทร์ที่ 23 เลย เราจะมีเวลาเก็บตัวซ้อมถึง 22 วัน

--------------------------------------------------------------------------------------

ข้อเสนอของผมก็คือ ย้ายโปรแกรมวันที่ 24-25 สิงหา ไปลงในวันที่ 5-6 ตุลา แทนจะดีมั้ย?

เอาง่ายๆนะครับ ตามนี้เลยคือ...

แบบปัจจุบัน: ซ้อมก่อนเจอเวียดนาม 10 วัน / ซ้อมก่อนเจอยูเออี 22 วัน (ถ้าสโมสรปล่อย)

แบบที่ผมเสนอ: ซ้อมก่อนเจอเวียดนาม 17 วัน / ซ้อมก่อนเจอยูเออี 8 วัน

ซึ่งอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความเห็นท่านๆเลยครับ ว่าแบบไหนเวิร์กกว่า จะเห็นได้ว่าเวลาโดยรวม แบบเดิมจะเยอะกว่า

แต่ถ้าถามผม ผมชอบแบบที่ผมเสนอใหม่ครับ เพราะมันเป็น "นัดแรก" ของโค้ชใหม่ ที่นักเตะยังไม่เคยเล่นด้วย
ผมอยากให้ได้เวลาตรงนี้ให้นักเตะได้ทำความเข้าใจแท็คติกของโค้ชนานที่สุด แล้วก็เป็น 2 แมตช์สำคัญที่ต้องคว้า 6 แต้ม

ส่วนนัดเจอ UAE ถ้าเอาตามเดิมเวลาจะนานมากๆ แต่ผมไม่คิดว่ามันจะจำเป็นขนาดนั้นอ่ะ
เพราะการเก็บตัวครั้งแรก และ 2 แมตช์แรก นักเตะน่าจะเริ่มปรับตัวเข้ากับโค้ชและการเล่นได้แล้ว ถ้ามีเวลาพอ
คิดว่าไงกันบ้างครับ?

ปล. ผมคิดในกรณีที่ขยับแค่โปรแกรมบอลลีกนัดเดียวนะครับ บอลถ้วยอย่าไปขยับมัน แค่นี้ก็วุ่นวายมากแล้ว

แล้วอย่างที่บอก ถ้าทำแบบที่ผมบอกก็ไม่รู้จะทำได้ง่ายๆรึเปล่า แต่เลื่อนแค่นัดเดียวนี่ง่ายสุดละ ถ้าคิดว่าเวิร์กนะ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5017
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 16:31
[RE: เสนอแนวทางเพิ่มเวลาเก็บตัวก่อนแมตช์เจอเวียดนาม จาก 10 วัน เป็น 17 วัน]
10 วันนี่ถ้าเป็นชาติตะวันตกนี่ เหลือกินเหลือใช้เลยนะครับ ทำไมชาติเราต้องกังวลกับเรื่องเก็บตัวนักเตะด้วย ถ้าจะไประดับเอเชีย ชาติชั้นนำในเอเชียเค้าก็เก็บตัวกันตาม เงื่อนไข ของ Fifa สโมสรก็ปล่อยตัวมาแค่ช่วงที่ Fifa กำหนด จะว่าเพราะ โค้ชเราพึ่งมาใหม่ก็ไม่สมเหตุสมผล เพราะ ชาติอื่นเวลาเปลี่ยนโค้ชก็เก็บตัวเท่าเดิม
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31998
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 16:37
[RE: เสนอแนวทางเพิ่มเวลาเก็บตัวก่อนแมตช์เจอเวียดนาม จาก 10 วัน เป็น 17 วัน]
เราต้องยอมรับนักบอลเราไม่เทพเท่าฝรั่งผู้เจริญแล้ว ที่จะมารวมไม่กี่วันแล้วทีมเวิร์คเข้าที่ แต่ก็ต้องจัดการไม่ให้ช้ำทั้งทีมชาติทั้งสโมสร
3
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 18973
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 16:43
IL KaarK พิมพ์ว่า:
เราต้องยอมรับนักบอลเราไม่เทพเท่าฝรั่งผู้เจริญแล้ว ที่จะมารวมไม่กี่วันแล้วทีมเวิร์คเข้าที่ แต่ก็ต้องจัดการไม่ให้ช้ำทั้งทีมชาติทั้งสโมสร  

เห็นด้วยครับ คือไอ้พวกเอะอะบอกให้ยัดกลางสัปดาห์นี่ไม่เห็นเหรอว่าแค่นี้ก็ยัดไม่รู้จะยัดยังไงละ

สมมุติคุณเป็นแฟนทีมสโมสรพรีเมียร์ลีก แล้ว FA ทำแบบนี้เพื่อเก็บตัวทีมชาตินะ

รับรองร้อยทั้งร้อยด่า FA กันยับอ่ะ ต้องใจเขาใจเราบ้าง
2
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2534
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 16:50
ได้โค้ชดีๆมา แต่ถ้านักบอล ไม่เอาด้วยเรื่องการซ้อมเข้ม ระเบียบวินัยที่จัดๆ เอาใครมาคุมมันก็ไม่เป็นผล
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 17:06
เห็นด้วยครับ โปรแกรมไทยลีกตอนแรกคงเว้นไว้เผื่อเราต้องเตะคัดบอลโลกวันที่ 10 ตุลาด้วยแหละ แต่ในเมื่อวันที่ 10 ไม่มีแมทช์เตะ โยกโปรแกรมลีกไปก็น่าสนนะ จะได้มีเวลาเตรียมทีมเพิ่มด้วย
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 17:14

จริงๆรวมไม่กี่วันแล้วเข้าที่เลยมันก็เป็นไปได้นะครับ ในกรณีที่เราสร้างระบบทีมมาดีแล้ว สมมติเวลาแค่ 7 วันก็แค่มารวมทีมซ้อมกลยุทธ์ที่จะเจอคู่แข่งแค่นั้นเอง

ถ้าจะเก็บตัว 2-3 สัปดาห์แล้วมาซ้อมกลยุทธ์อย่างเดียวงี้ผมว่าเปลืองเวลาเตะบอลลีกอะ นักเตะซ้อมอย่างเดียวนานๆมันขาดแรงจูงใจ แล้วก็แมทช์ฟิตจังหวะการเล่นอะไรมันอาจจะหายด้วย (อย่างตอนซิโก้คุมเก็บตัวเจออิรักงี้เก็บตัว 2-3 วีกงี้ แข่งจริงไม่เห็นแตกต่างอะไรจากเดิมเล่น ยังเล่นแบบเดิมๆ 55)

แต่ของนิชิโนะนี่ต้องเริ่มจาก 0 มาเลย ระบบการเล่นอะไรก็ยังไม่ได้ฝึก 10 วันพอมั้ยผมว่าก็พอได้แหละ แต่ถ้าให้ดีมีเวลามากกว่านั้นมันก็ดีอะ สมมติ 2 วีค วีคแรกซ้อมแทคติกเกมรุกเกมรับเข้มๆ อีกวีคนึงเจาะเรื่องกลยุทธ์แก้แทคติกฝั่งตรงข้ามงี้ ผมว่ากำลังดีเลย
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5713
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 17:23
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:

จริงๆรวมไม่กี่วันแล้วเข้าที่เลยมันก็เป็นไปได้นะครับ ในกรณีที่เราสร้างระบบทีมมาดีแล้ว สมมติเวลาแค่ 7 วันก็แค่มารวมทีมซ้อมกลยุทธ์ที่จะเจอคู่แข่งแค่นั้นเอง

ถ้าจะเก็บตัว 2-3 สัปดาห์แล้วมาซ้อมกลยุทธ์อย่างเดียวงี้ผมว่าเปลืองเวลาเตะบอลลีกอะ นักเตะซ้อมอย่างเดียวนานๆมันขาดแรงจูงใจ แล้วก็แมทช์ฟิตจังหวะการเล่นอะไรมันอาจจะหายด้วย (อย่างตอนซิโก้คุมเก็บตัวเจออิรักงี้เก็บตัว 2-3 วีกงี้ แข่งจริงไม่เห็นแตกต่างอะไรจากเดิมเล่น ยังเล่นแบบเดิมๆ 55)

แต่ของนิชิโนะนี่ต้องเริ่มจาก 0 มาเลย ระบบการเล่นอะไรก็ยังไม่ได้ฝึก 10 วันพอมั้ยผมว่าก็พอได้แหละ แต่ถ้าให้ดีมีเวลามากกว่านั้นมันก็ดีอะ สมมติ 2 วีค วีคแรกซ้อมแทคติกเกมรุกเกมรับเข้มๆ อีกวีคนึงเจาะเรื่องกลยุทธ์แก้แทคติกฝั่งตรงข้ามงี้ ผมว่ากำลังดีเลย  

ผมก็คิดแบบนี้​ ถ้าเอาแบบนี้อย่างนี้ผมว่า​ 10 วันพอ​ เซสชั่นละห้าวัน(ซ้อมสี่พักหนึ่ง)​ได้มาสองเซสชั่นส่วนจะทำความเข้าใจอะไรยังไงก็แล้วแต่แผนงานโค๊ช​ แล้วสองนัดแรกรอดูเลยยังไงก็เน้นผลเต็มรูปแบบ​ แล้วค่อยเอาเวลาที่เหลือประมาณ​ 2-3 สัปดาห์ก่อนเจ​อ​ UAE นัดที่สาม​ ค่อยไปปรับแท็คติกส์จริงๆเอาช่วงนั้นแถมผ่านมาสองเกมส์แล้วด้วยข้อมูลดาต้าก็มีให้เก็บแล้ว​ ให้นิชิโนะกับทีมงานยิงยาวเลยทีนี้
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8847
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 17:48
มันเกี่ยวกับสโมสรต้นสังกัดครับ เค้าเป็นคนจ่ายเงินเดือนนักเตะ สโมสรเค้าจะปล่อยตามกฎเราก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ต่อให้ฝั่งสมาคมหยุดลีคแต่เค้าไม่ปล่อยเค้าก็ไม่ผิดอะไรอยู่ดี ในมุมสโมสรเค้าก็รักษาผลประโยชน์ของตัวเค้าเอง ซึ่งสำหรับผมมองว่าสโมสรต้นสังกัด "ทำถูกแล้ว"

ผมเข้าใจนะไอ้เรื่องอยากให้รวมกันก่อน แต่อีกด้านการทำตามกฎสากลที่ใช้กันทั้งโลก เราก็ใช้ให้เป็นปกติมันก็ดีนะ
แก้ไขล่าสุดโดย JummaTaeng เมื่อ Wed Jul 24, 2019 17:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1011
โพสเมื่อ: Wed Jul 24, 2019 22:03
เสนอแนวทางเพิ่มเวลาเก็บตัวก่อนแมตช์เจอเวียดนาม จาก 10 วัน เป็น 17 วัน
Nomeartor พิมพ์ว่า:
10 วันนี่ถ้าเป็นชาติตะวันตกนี่ เหลือกินเหลือใช้เลยนะครับ ทำไมชาติเราต้องกังวลกับเรื่องเก็บตัวนักเตะด้วย ถ้าจะไประดับเอเชีย ชาติชั้นนำในเอเชียเค้าก็เก็บตัวกันตาม เงื่อนไข ของ Fifa สโมสรก็ปล่อยตัวมาแค่ช่วงที่ Fifa กำหนด จะว่าเพราะ โค้ชเราพึ่งมาใหม่ก็ไม่สมเหตุสมผล เพราะ ชาติอื่นเวลาเปลี่ยนโค้ชก็เก็บตัวเท่าเดิม  

ผมก็ว่างั้น มัวแต่จะเพิ่มเวลาเก็บตัว ไม่เริ่มนับ1กับการเปลี่ยนแปลง เมื่อไหร่มันจะถึง10ซักที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Thu Jul 25, 2019 08:45
ถูกแบนแล้ว
ถ้าครั้งแรกผมเห็นด้วย ครั้งต่อไปไปแล้วแต่ผลงาน
0
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel