ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
อยากได้มั้ย?
อยากได้
???
ไม่อยากได้
???
คะแนนทั้งหมด: 312
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10816
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 01:46
[RE: [Poll] อยากได้โค้ชแตม (ยุน จอง ฮวาน) มาคุมทีมชาติมั้ยครับ!]
ให้ประธานเทคนิคทำงานดีมั้ยพวกเลือกโค้ชเนี่ย ไหนๆก็รอเเต่งตั้งมาเเล้วตั้งนานปล่อยเเกเลือกไปเลยดีกว่าผมว่าทางสมาคนให้ข้อมูล + เงื่อนไข + ข้อจำกัดประกอบเฉยๆก็พอ
แก้ไขล่าสุดโดย YOKKUB เมื่อ Tue Jun 18, 2019 01:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Allez Allez Allez!!!

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2006
ตอบ: 11760
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 06:18
[RE: [Poll] อยากได้โค้ชแตม (ยุน จอง ฮวาน) มาคุมทีมชาติมั้ยครับ!]
ปัญหามันไม่ใช่ลูกรักหรอก ถ้าลงแล้วเล่นพอตัวก็รอดแล้ว ผลรวมนี่แหละสำคัญ ยิ่งตอนนี้ต้องชนะไว้ก่อนแค่นี้เลยรูปเกมจะเป็นไงไม่ต้องคิดมาก กลับมาชนะให้ได้ก่อนแล้วค่อยพัฒนารูปแบบดีกว่า

แต่ผมอยากลองวินนี่อีกซักรอบ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2672
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 06:53
[Poll] อยากได้โค้ชแตม (ยุน จอง ฮวาน) มาคุมทีมชาติมั้ยครับ!
seev พิมพ์ว่า:
นอกเรื่องหน่อย

ทำไมไอวิธีแพคหลังโหดๆใครบอมมาเคลียร์ทิ้งสบายๆนี่

ทำไมลืมกันไปหมดละ

หรือวิธีวางหมากมันไม่เหมือนเดิม วิธีการเลยเปลี่ยนไป

ทุกยุคทุกสมัยผมนี่กระสับกระส่ายมากเวลาไทยเจอฟรีคิกหรือเตะมุม

พึ่งมาสบายใจเวลาทีมชาติสมัยราเยวัชนี่ล่ะ งงว่าทำไมเวลาห่างกันไม่นานทำไมเป็นงี้ละ กลับมาเป็นแบบเดิม

ผมเดานะ นักเตะไม่เล่นตามแผน ตามแทคติคที่กำหนด โค๊ชคุมไม่อยู่ บางทีก็เห็นตามเม้นท์ด้วยนะ ว่าไม่ต้องเอาหรอกโค๊ชน่ะ ถ้าจะเล่นกันแบบนี้ คุมกันเอง เล่นกันเองไปเลยดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31308
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 07:17
เอาคุมยู23นี่ท่าจะเวิร์ค ทรงแกแบบนี้ปั้นเด็กขึ้น แต่ชุดใหญ่ต้องคาตาลันเท่านั้น
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 7988
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 09:47
บอลไทยสิ่งแรกที่ต้องทำคือการเลือกนักเตะ อย่ายึดติดกับผู้เล่น ถ้าทำตรงนี้ได้ทุกอย่างก็จะดีขึ้น

โค้ชไทยที่ไปช่วยก็ไม่มีอำนาจใดๆ แค่ไปเรียนรู้งาน ไปช่วยคุมทีมซ้อมเท่านั้น

ตัวทีมชาติต้องฟิตและฟอร์มดีเท่านั้น แบบนี้จะเป็นการกระตุ้นนักเตะไปในตัว ต่างประเทศโค้ชออกมากดดันผู้เล่นบ่อยๆว่าต้องได้ลงเล่น ให้เวลานักเตะถ้านั่งสำรองจะหลุดแน่ นักเตะก็จะกระหาย อยากย้ายทีมเพื่อกลับไปติดทีมชาติ

ประธานเทคนิคคนใหม่กับโค้ชยุนคงทำงานด้วยกันได้แหละ
1
0

คนโง่มักคิดว่าตัวเองฉลาด คนฉลาดมักแกล้งโง่

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16243
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 10:32
มาถึงเมืองไทยแล้วจะปล่อยให้กลับไปเฉยๆ ได้ไงต้องลอง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Aug 2006
ตอบ: 430
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 11:47
ความเห็นผมยาวหน่อยนะครับ หากรบกวนขออภัย เลื่อนผ่านได้เลยครับ

ผมว่าควรรอแต่งตั้ง โค๊ชชุดใหญ่ก่อนครับ เราจะได้รู้ว่าเป็นใคร แผนการเล่นแบบไหน
ทางที่ดีก็ควรเลือกโค๊ชที่เขา ok กับแนวทางไทยแลนด์เวย์ ที่สมาคมประกาศออกมา
จะได้เริ่มต้นกันสักทีครับกับแนวทางนี้

พอเราได้โค๊ชชุดใหญ่แล้ว เราค่อยหาโค๊ชชุด u23 u21 u19 อะไรก็ว่าไป แต่ทุกชุด
สมาคมควรมีการพูดคุยกับโค๊ชที่จะมาคุมว่า เราต้องเล่นในทิศทางเดียวกันกับทีมชาติ
ชุดใหญ่ ครับ

ผลพลอยได้คือนักเตะ key player ของแต่ละชุด ก็จะไล่ขึ้นมาติดทีมชาติเมื่ออายุ
มากขึ้นตามเกณฑ์ นักเตะพวกนี้พอเขาเล่นกันมาตั้งแต่เด็ก และระบบทีมไม่เปลี่ยน
ก็ได้ทั้งความเข้าใจแท็กติก และเข้าใจกันและกัน เป็นการตัดปัญหาเรียกเก็บตัวนาน
เป็นดรีมทีมแบบสมัยก่อนไปในตัว ถึงจะอยู่คนละสโมสร แต่เมื่อเข้ามาเล่นทีมชาติ
เขาก็รู้ว่าต้องเล่นกันแบบไหน

แบบนี้มันถึงจะพัฒนาไปทั้งระบบจริงๆ ถ้ามีเวลาลองดูยูโรu21 ที่กำลังแข่งกันตอนนี้
ทีมชั้นนำ อย่างสเปน เยอรมัน ฝรั่งเศษ หรือแม้แต่ อังกฤษ อิตาลี่ ก็ใช้แนวทางนี้
กันทั้งนั้น อิตาลี่ นี้เห็นชัดเจน เมื่อก่อนก็มั่วซั่วชุดใครชุดมัน หลังจากล้มเหลวหลายปี
มารอบนี้เปลี่ยนมาทำเป็นระบบ ทุกชุดแทบจะเล่น 4-3-3 ระบบเดียวกับ มันชินี่
ที่คุมชุดใหญ่ ล่าสุดฟอร์มดีตบสเปน 3-1 เดี๋ยวพอถึงรายการทีมชาติชุดใหญ่
เขาก็เล่นแผนนี้เป็นหลัก เปลี่ยนแค่ตัวนักเตะ บางคนที่ฝีเท้าถึงก็ดันขึ้นชุดใหญ่
โดยที่แทบไม่ต้องไปเปลี่ยนแผน เปลี่ยนตำแหน่งอะไรเลย

จริงๆระบบแบบนี้ ญี่ปุ่น ทีมแม่แบบของเราก็ใช้มานานแล้วครับ ทีมชาติทุกชุดเล่น
เป็นแนวทางเดียวกัน โครงหลักของทีม ติดทีมชาติไล่มาจากเยาวชนแทบทุกชุด
น้อยมากจริงๆที่อยู่ๆ จะมีนักเตะที่ฟอร์มวูบวาบช่วงนั้นแทรกเข้ามา อย่างปีที่แล้ว
ฮิโรชิม่าช่วงไร้พ่าย ติดทีมชาติแค่คนเดียวคือกัปตันทีม อาโอยามะ
ไม่ใช่ต้องไปบังคับสโมสรทุกทีมให้เล่นแผนเดียวกับทีมชาติ แต่ทีมชาติทุกชุดต้อง
เล่นแนวทางเดียวกัน โค๊ชมีหน้าที่เลือกนักเตะที่คิดว่าเข้ากับแผนได้มาจากสโมสร

ไม่ได้บอกว่าไม่ให้เลือกนักเตะที่ฟอร์มดีมาติดทีมชาตินะครับ แต่คุณต้องฟอร์มดีมากๆ
ถึงจะสอดแทรกเข้ามาได้ โดยแกนหลักคือนักเตะที่อยู่ในฟอร์มและเล่นทีมชาติไล่มา
ตั้งแต่อายุน้อยๆ ตัวอย่างก็ทีมชาติยุคซิโก้ ที่แกนหลักเราเป็นเด็กที่ดันขึ้นมาจากเทโร
ยกชุด และเด็กพวกนี้ก็ไล่ติดทีมชาติมาทุกชุดด้วย บวกตัวเก่าฟอร์มดีของ เมืองทอง บุรีรัมย์ ชลบุรี รวมถึงตัวฟอร์มดีในลีค จะด้วยเป็นแนวทางที่ดีหรือโชคดีก็ว่ากันไป
แต่เราเห็นเลยว่าทีมชาติเราช่วงนั้นเล่นกันรู้ใจดีนะ ดูแล้วกลมกล่อม แม้เราก็พอรู้
กันว่าซิโก้ไม่ใช่โค๊ชระดับสุดยอดอะไร แท็กติกก็เหมือนจะตันๆ แต่ทีมของซิโก้
กลับดูเป็นระบบ จนไปหยุดในระดับเอเชีย เราจึงต้องหาโค๊ชใหม่ ที่ดูจะเก่งกว่า
ซิโก้หลายขุม แต่เรากลับไปไม่ผ่านแม้กระทั้งระดับอาเซียน

ผมว่าที่เราล้มเหลวเพราะเราคาดหวังที่จะเป็นแชมป์ในทุกชุด จนลืมไปว่าระบบเยาวชน หน้าที่หลักคือผลิตนักเตะที่พร้อม ป้อนขึ้นไปให้ทีมชาติชุดใหญ่
ไม่ใช่แยกมาทำทีมของใครของมัน จะเล่นระบบไหน แผนอะไรก็ได้ ขอแค่ได้แชมป์
จนปัจจุบันทีมชุดใหญ่ของเรา ไม่มีโครงหลักแล้ว
แม้กระทั้งแนวทางการเล่น ยังไม่มีเลย

7
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 9654
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 12:02
ขอลูกเซตพีซกลับมาได้มั้ยยยย ลุงราออกไปแปีบเดียว ทีเด็ดหายเลย
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 16903
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 12:07
a.Raptor พิมพ์ว่า:
Fafox พิมพ์ว่า:
ผมว่าไม่น่ารอดอะเกาหลี

เมื่อคืนดูกาต้าเล่นประทับใจสุดจัด อยากได้โค้ชแบบกาต้ามีใครใกล้เคียงไหมคับผม  

โค้ชแบบกาต้ารุ้สึกจะล้มลุกคลุกคลานมายอะหนิ คนหัวโล้นปะ

ถ้ามาอยุ่ไทยนี่โดนปลดตั้งแต่ปีแรกมั้ง คนไทยไม่อดทนหรก5555  

โค้ชนั่นปลายทางครับ พื้นฐานคือการ์ต้าอัดเงินกับโครงสร้างพื้นฐานฟุตบอลเยอะมาก จนตอนนี้เค้ากำลังเก็บเกี่ยวสิ่งที่เค้าลงทุนอยู่ครับ วัตถุดิบดีๆเยอะ อุปกรณ์พร้อม โค้ชปรุงอะไรก็อร่อยครับ
2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 12:09
ดูแกคุมเมืองทองก็เฉยๆนะยังไม่เห็นรูปแบบการเล่นที่ชัดเจน ก็เล่นแบบเมืองทองๆแบบเดิม เลยบอกไม่ได้เลยว่าอยากให้มาคุมรึเปล่า
1
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11513
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 12:45
แกคุมก็ดีนะ อาจจะได้เห็นตัวจากเมืองทองน้อยลง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1367
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 13:57
ทำไมต้องแซะเรื่องเอาโค้ชไทยไปประกบ มันไม่ดียังไง ก็แฟนบอลไทยเองไม่ใช่เหรอ ที่ด่าแต่โค้ชไทย พอเขาอยากให้โค้ชไทยได้เรียนรู้งานจากโค้ชต่างชาติ ดันไปแซะเขาอีก อะไรนักหนาวะ จะด่าอย่างเดียวเลยรึไง ทำออะไรก็ผิด ลองไปบริหารดูไป๊ พวกโค้ชคีบอร์ด
2
0
CHELSEA ที่รัก

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel