ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 22:56
ถูกแบนแล้ว
ขอโทษสำหรับข่าวที่ลงไปเมื่อบ่ายนะครับ
จากข่าวนี้
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1742531

ผ่ามพ้าม!!
Spoil
"วันทิพย์" ผู้สมัคร ส.ส.เสรีรวมไทย ยอมรับเขียนเองเรียนวุฒิ ป.6

จากกรณีที่ เอกสารชวนเชิญไปเลือกตั้ง ของคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) มีการพิมพ์วุฒิการศึกษาของ นางสาววันทิพย์ หิรัญธนาอังกูร ผู้สมัคร ส.ส. เขต 3 จ.นครปฐม ว่าเธอเรียนจบระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ทั้งที่ความจริงเรียนจบปริญญาตรี และกำลังศึกษาต่อระดับปริญญาโท

(13 มี.ค.) ในโลกออนไลน์ได้มีการแชร์เอกสารที่ น.ส.วันทิพย์ ผู้สมัครรับเลือกตั้งเป็น ส.ส.เขต 3 จ.นครปฐม พรรคเสรีรวมไทย ยื่นต่อผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำเขตในวันที่ 4 ก.พ. พบว่า น.ส.วันทิพย์ ได้เขียนด้วยลายมือลงในเอกสารว่าวุฒิการศึกษาสูงสุด ป.6

ล่าสุด น.ส.วันทิพย์ ได้โพสต์ชี้แจงผ่านเฟซบุ๊ก โดยระบุว่า ยอมรับว่าเอกสารดังกล่าวตนเองเป็นผู้กรอกวุฒิการศึกษาด้วยตนเอง และตนทราบเรื่องที่วุฒิการศึกษาผิดมานานแล้ว จึงได้ให้ทีมงานไปแจ้งทาง กกต. ว่าจะแก้ไขทางไหนได้บ้าง

อย่างไรก็ตาม น.ส.วันทิพย์ คิดว่า ถ้าแก้ไขเอกสาร 1 ฉบับ แล้วส่งไปให้ชาวบ้านใหม่ ชาวบ้านอาจจะไม่ทราบว่าแก้ไขเรื่องอะไร จึงคิดว่าไม่ต้องแก้ก็ได้ และอาศัยการลงพื้นที่เพื่อพูดคุยทำความเข้าใจกับชาวบ้านจะดีกว่า

ซึ่งหลังจากกลายเป็นข่าวดังในโลกโซเชียล น.ส.วันทิพย์ จึงต้องการออกมาโพสต์ชี้แจงว่า กกต.ก็มีส่วนผิดพลาด ที่พิมพ์วุฒิการศึกษาเพียงแค่หน้าที่ตนเองเขียน โดยไม่ตรวจสอบก่อน เพราะเอกสารหลายๆ หน้าที่แนบไปด้วยก็มีข้อมูลเขียนเอาไว้

อย่างไรก็ตาม น.ส.วันทิพย์ ซึ่งขณะนี้นอนพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล เนื่องจากไวรัสลง ระบุว่า พรุ่งนี้ตนเองจะรีบไปที่ กกต.เพื่อตรวจสอบข้อมูลโดยเร็วที่สุด และขอจบเรื่องราวที่เกิดขึ้น เพื่อเอาเวลาไปทำประโยชน์ส่วนอื่นๆ มากกว่า

https://www.sanook.com/news/7710134/

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวเตะกัลโช่
Status: ไก่แห่ง Valoran
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 11827
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:00
[RE: ขอโทษสำหรับข่าวที่ลงไปเมื่อบ่ายนะครับ]
เอ๊ ยังไงน้าา
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1309
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:03
ถูกแบนแล้ว
[RE: ขอโทษสำหรับข่าวที่ลงไปเมื่อบ่ายนะครับ]
สรุปคือ ข้อมูลหน้าอื่นๆเอกสารอื่น มีเขียนว่าจบป.ตรี แต่ในใบสมัครไปกรอกป.6 แล้วไปโทษกกตว่าผิดครึ่งนึง ที่ไม่เอะใจว่ามันมีเขียนทั้งป.ตรี และป.6 ไม่ตรงกัน

แต่ความจริงกกต.ก็ต้องอ่านต้องตรวจเอกสารผู้สมัครจริงๆนั่นแหละ ถ้าจะไม่ตรวจทานความถูกต้องของข้อมูลเลย เอาแต่copy paste แบบนี้ผมว่าไม่ค่อยคุ้มภาษีผมที่จ่ายไปเท่าไร อย่างนี้เรียกว่าผิดทั้งคู่ได้ไหม ผมว่าได้
แก้ไขล่าสุดโดย Hayashida เมื่อ Wed Mar 13, 2019 23:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:05
แต่มันก็แปลกจริงๆนะ ใครจะเขียนวุฒิการศึกษาตัวเองผิดขนาดนั้น

ป.ตรี กับ ป.6
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1202
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:15
ขอโทษสำหรับข่าวที่ลงไปเมื่อบ่ายนะครับ
ไม่ใช่ว่าต้องจบการศึกษาภาคบังคับหรอคับ ถึงจะลงสมัครได้ หรือเค้าไปแก้กฏกันตอนไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 3895
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:18
คงเบลอเขียนผิดจริงๆ แต่เอกสารหน้าอื่นก็มีบอกแต่กกต.ไม่อ่านประมาณนั้น

โทษใครดีละ ทั้งคู่ละกัน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 11222
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:22
Mr.Sagittarius พิมพ์ว่า:
ไม่ใช่ว่าต้องจบการศึกษาภาคบังคับหรอคับ ถึงจะลงสมัครได้ หรือเค้าไปแก้กฏกันตอนไหน  

แก้นานแล้ว จบอะไรมาก็สมัครได้
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9964
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:23
เขียน ป.ตรี เป็น ป.6 คือถ้าเขียนผิดจริงๆนี่ ถือว่าแย่มากครับระดับนี้ละ เพราะ.6 ป.ตรี มันเขียนแตกต่างกันมากเลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:23
เรื่องแค่นี้ยังผิดพลาด ได้มาบริหารบ้านเมืองมันจะขนาดไหน
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3724
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:29
ด้วย common sense เรื่องแบบนี้ไม่น่าจะกรอกผิดครับ ดูยังไงก็ตั้งใจกรอก ป.6

Spoil
พยายามค้นดูชื่อเขานะว่าจบอะไรที่ไหน แต่ไม่มีข้อมูลใน google เลย หวังว่าคงไม่ใช่จบ ป.6 จริง ๆหรอกนะ  
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3724
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 23:42
Murinye พิมพ์ว่า:

เห็นแบบนี้รู้สึก fail นิด ๆ จริง ๆขั้นต่ำควร ป.ตรี เพราะคุณต้องเข้าไปในสภาทำหน้าที่แทนคนหลายหมื่นในเขตของคุณ ถึงจะบอกว่ามีความรู้ความสามารถแม้จะไม่ได้จบ ป.ตรีก็ตาม แต่เมื่อเข้าไปในสภาต้องประชุมพูดคุยกันในเชิงวิชาการมันจะไหวไหม และการต่อยอดเพิ่มพูนองค์ความรู้ใหม่ให้ตัวเองเพื่อนำไปพัฒนาท้องถิ่นจะทำได้หรือเปล่า อันนี้น่าคิด
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 11222
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 00:08
EveningSky พิมพ์ว่า:

เห็นแบบนี้รู้สึก fail นิด ๆ จริง ๆขั้นต่ำควร ป.ตรี เพราะคุณต้องเข้าไปในสภาทำหน้าที่แทนคนหลายหมื่นในเขตของคุณ ถึงจะบอกว่ามีความรู้ความสามารถแม้จะไม่ได้จบ ป.ตรีก็ตาม แต่เมื่อเข้าไปในสภาต้องประชุมพูดคุยกันในเชิงวิชาการมันจะไหวไหม และการต่อยอดเพิ่มพูนองค์ความรู้ใหม่ให้ตัวเองเพื่อนำไปพัฒนาท้องถิ่นจะทำได้หรือเปล่า อันนี้น่าคิด  

เห็นด้วยๆ แต่เขาแก้กันตั้งนานแล้วนะ ผมเองก้เพิ่งสังเกตุเหมือนกัน ตั้งแต่รัฐธรรมนูญฉบับปี 50 นู้นอะ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2008
ตอบ: 2238
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 00:28
เอิ่มมม กุควรเลือกเมิงมั้ยเนี่ย อยู่เขตผมด้วย

เรื่องแค่นี้ยังสะเพร่า มันบ่งบอกอะไรหลายอย่างนะ

มันเป็นเรื่องของตัวเอง จบอะไรมา ป.ตรี กับ ป.6 แม่งต่างกันเยอะนะ ตอนเขียนไม่มีสติหรอ

ถ้าเข้าสภาไปไม่ชิบหายกันหรอ เป็นปากเป็นเสียงให้ ปชช แต่เรื่องของตัวเองที่รุ้ดีที่สุดกลับทำพลาด
4
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ถ้าคุณกรีดเลือดผมออกมา มันคงเป็นสีฟ้าแน่ๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7938
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 00:32
EveningSky พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยๆ แต่เขาแก้กันตั้งนานแล้วนะ ผมเองก้เพิ่งสังเกตุเหมือนกัน ตั้งแต่รัฐธรรมนูญฉบับปี 50 นู้นอะ  

ผู้สมัครแถวบ้านผมคนนึง เป็นลุงแก่ๆ จบ ป.4
อีกคนอาชีพเก่าเป็นภารโรง ไม่มีวุฒิการศึกษา
คนแบบนี้ก็สมัครได้เหรอ ?
เข้าใจนะว่าพรรคเล็กไม่ได้หวังคะแนนเสียง
แต่ถ้าได้จับพลัดจับผลูเข้าไปจริงๆจะไปทำอะไรได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 2290
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 00:41
[RE]ขอโทษสำหรับข่าวที่ลงไปเมื่อบ่ายนะครับ
ซากุระ พิมพ์ว่า:
เอิ่มมม กุควรเลือกเมิงมั้ยเนี่ย อยู่เขตผมด้วย

เรื่องแค่นี้ยังสะเพร่า มันบ่งบอกอะไรหลายอย่างนะ

มันเป็นเรื่องของตัวเอง จบอะไรมา ป.ตรี กับ ป.6 แม่งต่างกันเยอะนะ ตอนเขียนไม่มีสติหรอ

ถ้าเข้าสภาไปไม่ชิบหายกันหรอ เป็นปากเป็นเสียงให้ ปชช แต่เรื่องของตัวเองที่รุ้ดีที่สุดกลับทำพลาด  

จะผิดได้ขนาดนี้นี่ เป็นผมก็ใจไม่ดีเลยนะว่าคนนี้น่ะเหรอสมัครเข้าบริหารประเทศ หรือระแวงถึงคนอื่นๆอีก ว่าจะสะเพร่าได้ขนาดนี้มั้ย

แทบไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยอะที่จะผิดแบบนี้ ไม่ใช่ว่าเขียนย่อว่า ป.ตรี หรือ ป.6 ด้วยนะ ตัวอักษรครบ

ตอนเขียนต้องสติหลุดไปขนาดไหนยังนึกภาพไม่ออกจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel