ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27009
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 10:16
[RE: ในวันที่เงินมีค่าแค่กระดาษ 1 ใบ]
ได้ความรู้ดี น่าเก็บไว้อ่านตอนกินข้าวเที่ยง พลาดเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2008
ตอบ: 941
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 11:00
[RE: ในวันที่เงินมีค่าแค่กระดาษ 1 ใบ]
มู้สาระ ชอบๆ

มองข้ามบางเม้นไปบ้าง ทำให้ได้ความรู้ดีครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11793
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 12:02
เห็นแค่คนแผลบท๊อปเมนท์ผมก็สิ้นหวังแล้วครับ
เอาแค่เวเนขายน้ำมันอย่างเดียวก็มั่วแล้ว
ก่อนจะมาถึงตรงนี้เวเนเคยทำเองทุกอย่างครับเนื้อสัตว์ ข้าว คิดเป็น%ของการผลิตทั้งหมดคือ 3.7% เลยนะ
สำหรับประเทศที่ขายน้ำมันเป็นหลัก
(ไทยเรา 8.3) แต่เนื่องจากนโยบายของพรรคที่มันเป็นประชานิยมแบบสุดโต่งเนี่ยมันเลยเจ๊งแบบนี้คนไม่ปลูกละข้าวเข้ามาทำงานในเมืองดีกว่า ไทยห่างจากจุดนี้มั้ยห่างครับ แต่ไม่ใช่ไม่มีโอกาศแน่นอน

3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11218
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 12:17
LoveS พิมพ์ว่า:
เบื่อพวกด่าประเทศตัวเอง ได้หาอ่านหรือวิเคราะห์อะไรเองบ้างไหมครับ หรือด่าตามน้ำไป หรือเกลียดรัฐบาลก็ด่า พออีกรัฐบาลขึ้นอีกกลุ่มก็ด่า วนไปแบบนี้ไม่รู้จักจบ

----------
เวเนฯพังเพราะมีรายได้ทางเดียวคือ น้ำมัน

แล้วพอน้ำมันราคาตกครึ่งนึง รายได้หายไปครึ่งนึง

แล้วเวเนฯไปยึดกิจการเอกชนหมด ทำให้คนในประเทศเหมือนรับราชการกันเป็นส่วนใหญ่

พอประเทศไม่มีเงินจ่ายเงินเดือน ซึ่งมันเป็นคนส่วนมากในประเทศ มันเลยพัง

สรุปเวเนฯไม่ได้พังเพราะแจกเงิน แต่พังเพราะขายของอยู่อย่างเดียวไม่มีรายได้อย่างอื่น
-------------

ทีนี้ย้อนกลับมาดูที่ไทย รายได้ไทยหลักๆเลยคือการส่งออกเหมือนกัน แต่เป็นส่งออกสินค้าการเกษตรซึ่งเราผลิตเอง อันนี้จะเหมือนเวเนฯ ถามว่าถ้าวันนึงสินค้าราคาตกเหมือนน้ำมันเราจะพังเหมือนเวเนฯไหม ตอบเลยว่าไม่ เพราะเป็นแค่บางกลุ่ม ซึ่งสินค้ามันก็ราคาตกอยู่ตลอดแต่ไม่พร้อมกัน เช่น ยางราคาตก แต่ทุเรียนราคาขึ้น รัฐก็ไปช่วยคนสวนยาง ซึ่งสเกลคนเดือดร้อนมันน้อยมากๆๆ ไม่ได้กระทบเป็นวงกว้างขนาดเวเนฯ

และไทยก็ไม่ได้ส่งออกแค่การเกษตร อิเล็กทรอนิก รถยนต์ พวกนี้ก็เยอะมาก แต่เป็นของเอกชน เราก็จะได้การจ้างงาน เก็บภาษีจากเอกชน ซึ่งตรงนี้ต่างหากที่ถ้าเอกชนย้ายการผลิตไปประเทศอื่น เราจะลำบาก รัฐบาลชุดนี้จึงมีโครงการ ECC เพื่อดึงนักลงทุนเข้ามาในประเทศให้มาก จะเห็นได้เลยว่าจุดนี้ต่างจากเวเนฯสิ้นเชิง

และประเทศไทยยังมีรายได้อื่นๆอีกมากเช่น การท่องเทียว อะไรอีกเยอะ

พอเห็นภาพยังครับ ทั้งหมดนี้ผมอ่านและสรุปเอง หากผิดพลาดยังไงพูดคุยกันได้ครับ  

EEC มันดีจริงเหรอ สร้างความเหลื่อมล้ำมากขึ้นอีก คนทำธุรกิจจังหวัดอื่นจะตายเพราะ EEC เนี่ยแหละ แรงงานหายหมด แทนที่จะกระจายไปทุกภูมิภาค แต่ไปกระจุกตัวอยู่แค่ตรงนั้น การซัพพอร์ตจากภาครัฐและเอกชนมีแค่ตรงนั้น มาตั้งสาขาต่างจังหวัดก็บอกไม่คุ้ม เอาง่ายๆ โรงงานผมเนี่ยอยู่ต่างจังหวัด เครื่องยี่ห้อ M เสียจะเป็นเดือนแล้ว โทรเรียกให้มาซ่อม โคตรเล่นตัวเลย บอกว่างานแถวนั้นเยอะมาก พูดของเราเล็กๆ ไม่สำคัญ เน้นแถวกรุงเทพ+ภาคตะวันออกหมดก่อน ตอนนี้ก็ยังไม่มาซ่อมเลย แต่ขอโทษครับ มูลค่างานที่ผมเสียไปตอนนี้หลายแสนแล้วครับ ไม่ได้ให้มาซ่อมฟรีด้วย แทบจะกราบมันให้มาแล้ว

ปล. แถวนี้มีแต่บริษัท HAAS ที่กล้ามาตั้งสาขา แล้วเป็นไงละ โรงงานแถวนี้เกือบทั้งหมดใช้ HAAS หมดเลย (นิคมลำพูน)
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Wed Mar 13, 2019 12:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3242
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 13:27
John teddy พิมพ์ว่า:
เห็นแค่คนแผลบท๊อปเมนท์ผมก็สิ้นหวังแล้วครับ
เอาแค่เวเนขายน้ำมันอย่างเดียวก็มั่วแล้ว
ก่อนจะมาถึงตรงนี้เวเนเคยทำเองทุกอย่างครับเนื้อสัตว์ ข้าว คิดเป็น%ของการผลิตทั้งหมดคือ 3.7% เลยนะ
สำหรับประเทศที่ขายน้ำมันเป็นหลัก
(ไทยเรา 8.3) แต่เนื่องจากนโยบายของพรรคที่มันเป็นประชานิยมแบบสุดโต่งเนี่ยมันเลยเจ๊งแบบนี้คนไม่ปลูกละข้าวเข้ามาทำงานในเมืองดีกว่า ไทยห่างจากจุดนี้มั้ยห่างครับ แต่ไม่ใช่ไม่มีโอกาศแน่นอน

ผมหมายถึงรายได้หลักของเขามาจากน้ำมันครับ ผมหาตัวเลขไม่ได้มีแต่คนบอก 90% แต่ไม่อยากอ้างอิงเพราะไม่รู้ที่มา พอรายได้น้อย(น้ำมันราคาตก) แต่รายจ่ายเท่าเดิม(ประชานิยม) มันก็พังสิครับ

แค่จะสื่อว่าประเทศไทยถ้าจะเป็นแบบเวเนฯเลยอะยาก เพราะไทยเราไม่ได้มีนโยบายแบบเวเนฯ

แต่ถ้าเงินเฟ้อ หรือวิกฤตเศรฐกิจอะมันก็เป็นไปได้ทุกประเทศปะครับ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2010
ตอบ: 4064
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 13:30
ผมก็เหนื่อยหน่ายกับพวกที่ว่า คนที่มาแซะประเทศ คนที่แซะประเทศ=ไม่รักประเทศงั้นหรอ

ผมแซะคนที่ทำลายประเทศ ผมไม่ได้แซะประเทศ ผมรักประเทศนี้ ผมอยากให้มันดีขึ้น สิ่งที่มันเป็นมะเร็งอยู่ตอนนี้ก็เห็นๆกันอยู่ ยังจะมาทำเป็นพูด ถ้ามีข้อมูลอะไรเอามาพูดแลกเปลี่ยนกัน ไม่เอาเอาแต่แซะ

ศึกษาประชานิยมของประเทศเวเนแล้วหรือยัง แล้วมาเทียบกับไทย ซึ่งมันอาจเป็นแค่จุดเริ่มต้นของประชานิยมก็ได้ การแจกเงินให้คนจนทั่วประเทศ เหมือนหว่านปุ๋ยลงไปจากเครื่องบินอะ มันดูง่ายและคนมันเห็นง่าย แต่ในความเป็นจริง ปุ๋ยตรงนั้นจะไปตกตรงไหนบ้างก็ไม่รุ้ ตกตรงต้นไม้ก็ดีไป ต้นไม้เติบโต แต่ถ้ามันไปตกตรงแม่น้ำที่มีปลาหละ สารเคมีบางอย่างก็ทำร้ายปลาเช่นกัน แจกเงินแต่ต้องไปซื้อของร้านที่มันรับซึ่งมันก็มีน้อย เงินก็เข้าแต่ร้านพวกนั้น ไม่ได้เข้าพ่อค้าแม่ค้าที่กระจายอยู่ทั่วๆไปเลย ไหนจะค่าเดินทางของคนที่ต้องการจะใช้เงินจากบัตรคนจนอีก เห็นมีนโนบายจะเพิ่มเงินคนจนต่อไปอีกถ้าได้เป็นรัฐบาลต่อ

แล้วก็เลิกเหมารวมคนที่ว่าประเทศตัวเองว่าด่าตามน้ำซักที คุณได้ลองดูข้อมูลที่เค้าพิมพ์หรือยัง ว่าเค้าพิมพ์จากข้อมูลที่ได้รับมาจริงๆ หรือ ไม่มีอะแค่อยากด่า หรือถ้าเค้าได้รับข้อมูลมาผิด ก็แค่พิมพ์ท้วงติงไป ผมเชื่อว่าคนที่มีการศึกษาเค้าจะยอมรับความคิดเห็นและข้อมูลของคนอื่น มากกว่าที่จะมาเถียงและแซะคนที่มาท้วงติง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: Try Again or Let It Be
เข้าร่วม: 21 Feb 2007
ตอบ: 2361
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 13:38
โคตรโหด สยองเลยถ้าเป็นบ้านเรา จะอยู่กันยังไงเนี่ย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I Rossoneri Rossoneri Alè
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 7590
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 13:38
waradol พิมพ์ว่า:
ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าทางออกจะเป็นยังไง แต่คิดว่าชาติใหญ่ๆคงไม่นิ่งเฉยหรอกมั้งเพราะมีทรัพยากรเยอะมากก  

ทรัพยากร มีอ่ะใช่ แต่มันมาพร้อมหนี้ เผลอๆหักลบกัน ไม่เหลือผลประโยชน์เลยมั้งครับ

ไม่งั้นป่านนี้มีประเทศที่สนใจช่วยเข้าไปแสดงตัวแล้วครับ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3242
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 13:39
Spoil
Rustey พิมพ์ว่า:
เบื่อพวกด่าประเทศตัวเอง ได้หาอ่านหรือวิเคราะห์อะไรเองบ้างไหมครับ หรือด่าตามน้ำไป หรือเกลียดรัฐบาลก็ด่า พออีกรัฐบาลขึ้นอีกกลุ่มก็ด่า วนไปแบบนี้ไม่รู้จักจบ

----------
เวเนฯพังเพราะมีรายได้ทางเดียวคือ น้ำมัน

แล้วพอน้ำมันราคาตกครึ่งนึง รายได้หายไปครึ่งนึง

แล้วเวเนฯไปยึดกิจการเอกชนหมด ทำให้คนในประเทศเหมือนรับราชการกันเป็นส่วนใหญ่

พอประเทศไม่มีเงินจ่ายเงินเดือน ซึ่งมันเป็นคนส่วนมากในประเทศ มันเลยพัง

สรุปเวเนฯไม่ได้พังเพราะแจกเงิน แต่พังเพราะขายของอยู่อย่างเดียวไม่มีรายได้อย่างอื่น

ทีนี้ย้อนกลับมาดูที่ไทย รายได้ไทยหลักๆเลยคือการส่งออกเหมือนกัน แต่เป็นส่งออกสินค้าการเกษตรซึ่งเราผลิตเอง อันนี้จะเหมือนเวเนฯ ถามว่าถ้าวันนึงสินค้าราคาตกเหมือนน้ำมันเราจะพังเหมือนเวเนฯไหม ตอบเลยว่าไม่ เพราะเป็นแค่บางกลุ่ม ซึ่งสินค้ามันก็ราคาตกอยู่ตลอดแต่ไม่พร้อมกัน เช่น ยางราคาตก แต่ทุเรียนราคาขึ้น รัฐก็ไปช่วยคนสวนยาง ซึ่งสเกลคนเดือดร้อนมันน้อยมากๆๆ ไม่ได้กระทบเป็นวงกว้างขนาดเวเนฯ

และไทยก็ไม่ได้ส่งออกแค่การเกษตร อิเล็กทรอนิก รถยนต์ พวกนี้ก็เยอะมาก แต่เป็นของเอกชน เราก็จะได้การจ้างงาน เก็บภาษีจากเอกชน ซึ่งตรงนี้ต่างหากที่ถ้าเอกชนย้ายการผลิตไปประเทศอื่น เราจะลำบาก รัฐบาลชุดนี้จึงมีโครงการ ECC เพื่อดึงนักลงทุนเข้ามาในประเทศให้มาก จะเห็นได้เลยว่าจุดนี้ต่างจากเวเนฯสิ้นเชิง

และประเทศไทยยังมีรายได้อื่นๆอีกมากเช่น การท่องเทียว อะไรอีกเยอะ

พอเห็นภาพยังครับ ทั้งหมดนี้ผมอ่านและสรุปเอง หากผิดพลาดยังไงพูดคุยกันได้ครับ  

EEC มันดีจริงเหรอ สร้างความเหลื่อมล้ำมากขึ้นอีก คนทำธุรกิจจังหวัดอื่นจะตายเพราะ EEC เนี่ยแหละ แรงงานหายหมด แทนที่จะกระจายไปทุกภูมิภาค แต่ไปกระจุกตัวอยู่แค่ตรงนั้น การซัพพอร์ตจากภาครัฐและเอกชนมีแค่ตรงนั้น มาตั้งสาขาต่างจังหวัดก็บอกไม่คุ้ม เอาง่ายๆ โรงงานผมเนี่ยอยู่ต่างจังหวัด เครื่องยี่ห้อ M เสียจะเป็นเดือนแล้ว โทรเรียกให้มาซ่อม โคตรเล่นตัวเลย บอกว่างานแถวนั้นเยอะมาก พูดของเราเล็กๆ ไม่สำคัญ เน้นแถวกรุงเทพ+ภาคตะวันออกหมดก่อน ตอนนี้ก็ยังไม่มาซ่อมเลย แต่ขอโทษครับ มูลค่างานที่ผมเสียไปตอนนี้หลายแสนแล้วครับ ไม่ได้ให้มาซ่อมฟรีด้วย แทบจะกราบมันให้มาแล้ว

ปล. แถวนี้มีแต่บริษัท HAAS ที่กล้ามาตั้งสาขา แล้วเป็นไงละ โรงงานแถวนี้เกือบทั้งหมดใช้ HAAS หมดเลย (นิคมลำพูน)  

ผมไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า ผมหมายถึงรัฐบาลทุกยุคเขาก็จะมีนโยบายดึงต่างชาติมาลงทุนในประเทศอยู่แล้วครับ

แต่ที่ผมคิดคือ ECC มันน่าจะใกล้ท่าเรือน้ำลึกในภาคตะวันออก ต่างชาติที่มาตั้งโรงงานก็จะสะดวกต่อการส่งออกมั้งครับ และถ้าเอามารวมกันก็จะไม่เปลืองงบประมาณในการทำสาธารณูปโภคเพื่อรองรับเมืองขนาดใหญ่ เช่น ถนน โรงไฟฟ้า ประปา ถ้ามีหลายที่ก็ต้องลงทุนเพิ่มไปอีกครับ

ส่วนปัญหาของท่านผมมองว่ากำลังคนเขาไม่พอหรือป่าวครับ เพราะเขาก็บอกจะทำแถวกรุงเทพกับตะวันออกก่อน มันเหมือนสเกลงานเขาใหญ่ขึ้นครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11218
โพสเมื่อ: Wed Mar 13, 2019 14:03
Spoil
Rustey พิมพ์ว่า:

----------

ผมไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า ผมหมายถึงรัฐบาลทุกยุคเขาก็จะมีนโยบายดึงต่างชาติมาลงทุนในประเทศอยู่แล้วครับ

แต่ที่ผมคิดคือ ECC มันน่าจะใกล้ท่าเรือน้ำลึกในภาคตะวันออก ต่างชาติที่มาตั้งโรงงานก็จะสะดวกต่อการส่งออกมั้งครับ และถ้าเอามารวมกันก็จะไม่เปลืองงบประมาณในการทำสาธารณูปโภคเพื่อรองรับเมืองขนาดใหญ่ เช่น ถนน โรงไฟฟ้า ประปา ถ้ามีหลายที่ก็ต้องลงทุนเพิ่มไปอีกครับ

ส่วนปัญหาของท่านผมมองว่ากำลังคนเขาไม่พอหรือป่าวครับ เพราะเขาก็บอกจะทำแถวกรุงเทพกับตะวันออกก่อน มันเหมือนสเกลงานเขาใหญ่ขึ้นครับ  

ใช่ครับใกล้ท่าเรือน้ำลึก แต่ของบางอย่างมันการขนส่งมันมีผลน้อยครับ เช่นพวกอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคเล็กๆ หรือแม้กระทั่งอุตสาหกรรมที่เป็น software ซึ่งสร้างมูลค่าได้มหาศาล แต่กลับไม่มีการส่งเสริมแบบจริงจัง มาส่งเสริมแต่เรื่องเกษตรและท่องเที่ยว ซึ่งมันยั่งยืนสู้อุตสาหกรรมที่กล่าวไปข้างต้นไม่ได้ ถ้าผมถามคนภาคอื่นดูว่านิคมลำพูนเค้าทำอะไรเป็นส่วนใหญ่ ผมเชื่อว่าถ้าไม่หาข้อมูลมาคนเกือบทั้งหมดจะบอกว่าเกษตรแปรรูป แต่มันไม่ใช่เลย อุตสาหกรรมอิเล็คทรอนิคต่างหากที่เป็นแกนสำคัญ

ส่วนปัญหาของผมไม่ใช่เรื่องกำลังคนหรอกครับ มันเป็นเรื่องความต่อเนื่องของงานมากกว่า กลัวมาแล้วไม่คุ้มเสียเวลา ผมลองแอบถามเด็กที่คุยด้วยดูแล้ว เค้าบอกว่าเราติดต่อไปแรกๆ เลยแต่ไม่ยอมจัดคิวให้ หัวหน้าเอาแต่รายใหญ่ก่อน เอาจนไม่มีงานจริงๆ ถึงจะลงคิวให้ บริษัทแถวนี้ไม่น่าสนใจ ขายของไม่ค่อยได้ แต่ขอโทษเหอะ การบริการของคุณโคตรช้าเลยทั้งๆ ที่บินจากกรุงเทพแค่ชั่วโมงเดียวแล้วใครจะอยากซื้อ ศูนย์บริการก็ไม่มี เทียบกับเจ้าตลาดที่มีรถวิ่งซัพพอร์ตตลอด

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2010
ตอบ: 4231
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 09:50
อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ครับ

อย่ามั่นใจไป
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ผมสายฮา ไม่ใช่สาย WAR
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 2959
โพสเมื่อ: Thu Mar 14, 2019 15:42
ผมว่า บางทีเราควรตระหนัก นะครับ โดยแนวพระราชดำริที่ ในหลวงรัชการที่ 9 พระองค์ท่านให้เรายึดถือความพอเพียง ซึ่งเป็นภูมิคุ้มกันอย่างดี
0
0
One planet, one people. And as long as we remember

that we share one future...We will survive!
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Fri Mar 15, 2019 15:34
ตัวอย่างมี กรณีศึกษามี แค่อย่าไปซ้ำรอย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 606
โพสเมื่อ: Sat Mar 16, 2019 11:23
เหมือนหลายคนจะลืมวิกฤต40 ขอโทดนะ จอร์จ โซรอส มาทุบค่าเงินครั้งนั้น ยังลืมไปแล้วใช่ไหม
0
0
พันธมิตรบอลนอก

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel