ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1541
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 19:01
ถูกแบนแล้ว
ข้าราชการครู VS อาจารย์มหาลัย
ขอไอเดียในการเลือกอาชีพครับ ตอนนี้เรียนโทด้านการสอนภาษาอังกฤษ อีกปีกว่าๆจะจบครับ อายุก็เกือบ 30 แล้ว แต่เกิดลังเลวา่จะไปต่อสายไหนดีระหว่างข้าราชการครู หรืออาจารย์มหาลัย

สิ่งที่กังวลคือ พ่อแม่ผมไม่ใช่ข้าราชการ และใกล้เกษียณทั้งคู่แต่มีทำประกันสุขภาพกับประกันชีวิตไว้ครับ ส่วนเรื่องงานเสริม ผมมีสอนพิเศษกับรับงานแปลอยู่ครับ

เป้าหมายในอนาคต
- ไม่ได้หวังรวยมาก แค่มีเงินใช้จ่ายไม่ลำบาก อยากกินไรกิน อยากไปไหนไป
- ไม่เครียดมาก มีเวลาให้ตัวเองและครอบครัว
- ขยับขยายด้านงานเสริม เปิดโรงเรียนสอนภาษา และทำคอร์สออนไลน์

เลยอยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิกช่วยให้คำแนะนำ หรือแชร์ไอเดียในการเลือกอาชีพหน่อยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2010
ตอบ: 7575
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 19:04
[RE: ข้าราชการครู VS อาจารย์มหาลัย]
อาจารย์มหาลัยครับ
สอนไปซักพัก แล้วขอทุนไปเรียนต่อเอกที่เมืองนอก อัพตัวเองขึ้นอีก
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 19:19
[RE: ข้าราชการครู VS อาจารย์มหาลัย]
ถ้าเป็นคนแบบไม่ทะเยอทะยานนะครับ เลือกอันไหนก็พอๆกัน

แต่ถ้าเลือกมหาลัยจะไปได้ไกลกว่า แต่ก็ต้องเหนื่อยกว่าเช่นเดียวกัน

อย่างสายมหาลัยมันจะมี ผศ. รศ. ด้วยไง
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 601
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 19:23
[RE]ข้าราชการครู VS อาจารย์มหาลัย
ขึ้นอยู่กับว่าชอบแบบไหน
-ครูน้อยเช้าชามเย็นชาม รร.เลิกสอนพิเศษก็รวย แต่หยุดแทบไม่ได้
-จารย์หาลัย แอคทีฟนิดหน่อย วิจัยนั่นนี่ รับจ๊อบเอามาให้นักศึกษาทำ ตัวเองกินหัวคิว
จุดแตกต่าง เป็นครูกู้ง่าย ไม่รวยแต่สบาย อยากรวยก็สอนพิเศษเอา จารย์หาลัย งานพิเศษเยอะ(แต่ก็ต้องกว้างขวางนะ)
ผมเอามาจากประสบการณ์ตรงนะ เพื่อนเป็นจารย์หาลัย ผมเป็นครู
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2275
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 19:30
รักเด็กนักเรียน หรีอ รักเด็กมหาลัย มากกว่ากันครับ ?

7
0
อย่าไปผูกมัดจิตใจไว้กับใคร มันคือการปิดโอกาสของตัวเอง

Status: Spirit
เข้าร่วม: 31 Mar 2009
ตอบ: 752
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:14
จากเป้าหมายในอนาคตของท่าน

ขอแนะนำว่าเป็นอาจารย์ดีกว่าครับ

จาก...ข้าราชการครูคนหนึ่ง
1
0
นักเตะอบต.
Status: !
เข้าร่วม: 21 Mar 2010
ตอบ: 2250
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:20
ข้าราชการเบิกค่ารักษาพยาบาลตัวเอง ภรรยา บุตร บิดามารดาได้ มั่นคงกว่า อาจารย์มหาลัยก็ดีครับ เพียงแต่สิทธิไม่เท่าข้าราชการครับ คหสต.

# จากครูมัธยมครับผม
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3418
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:22
ผมเรียนสาขาคล้ายๆ ท่าน อยู่ในแวดวงภาษาอังกฤษเหมือนกัน มีคนใกล้ตัว 2 คนที่ทำงานทั้งอาจารย์มหาวิทยาลัยและครู ผมขอตอบให้เลยว่าเป็นครูเถอะครับ อย่างน้อยๆ ท่านก็ยังเป็นข้าราชการกินเงินเดือน มีสวัสดิการดี แม้เงินเดือนจะน้อยแต่ก็กู้ได้

ทำไมถึงไม่อยากให้เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย?

1. ไม่ใช่ข้าราชการแล้ว ทุกวันนี้หลายมหาลัยบรรจุให้เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย

2. เงินเดือนสตาร์ทที่ค่อนข้างต่ำไม่สมกับที่เสียเวลาร่ำเรียนจนจบปริญญาเอก ปกติแล้วหากท่านจบโทแล้วไปเป็นอาจารย์ปุ๊บ ทางมหาลัยจะมอบทุนให้ท่านไปเรียนเอกต่อในสาขาที่ต้องการ แล้วการเรียนเอกนั้นไม่ง่ายเลย เสียเวลาชีวิตสุดๆ อาจารย์ผมสมัยป.โท จบนอกทุกคนยังบอกเลยว่าถ้าไม่อยากเป็นอาจารย์มหาลัยไม่ต้องเรียนเอก เสียเวลา

อย่างไรก็ตาม... ผมไม่รู้ว่าท่านเป็นคนยังไง เรียนเก่งมั้ย ผมคงพูดได้แค่ภาพรวมๆ ไว้ก่อน แต่หากท่านเป็นนักเรียนหัวกะทิ มีความขยัน มีความรู้ในสิ่งที่ศึกษา ท่านก็จงเดินทางไปเป็นอาจารย์มหาลัยเถอะครับ เลือกมหาลัยชั้นนำใน กทม. แล้วชิงทุนไปเรียนต่อเอกให้ได้แล้วกลับมาพัฒนาความรู้ของเด็กรุ่นใหม่
2
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 623
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:27
เป็นข้าราชการครูดีกว่าครับ เชื่อผม
1
0
ได้สมบัติทั้งปวงไม่ประเสริฐเท่าได้ตน เพราะตัวตนเป็นที่เกิดแห่งสมบัติทั้งปวง

Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 508
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:34
ผมตอบในส่วนของอาจารย์มหาลัยละกันนะครับ
- ตอนนี้มหาลัยจะเข้าเป็นอาจารย์เดี๋ยวนี้สเป็คสูงขึนเรื่อยๆ ครับ ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ต้องจบ ป.เอก หรือกำลังศึกษา ป.เอกอยู่ เพราะมีผลต่อการประเมิน ประกันคุณภาพการศึกษา หรือสาขาที่หา ป.เอกยาก เช่น ปฐมวัย ป.โท ยังได้ สบายๆ สุดท้ายแล้วแต่คณะ นั้นเขียนสเป็กในการรับอาจารย์

- อาจารย์มหาลัยผมว่าอิสระกว่าครับ อยากเงินเยอะ ทำ ผศ. รศ. เอา ทำวิจัย ตรวจครูที่ทำ คศ. ขอตำแหน่ง ค่าสอนเกิน สอนภาคพิเศษเสาร์ อาทิตย์นี่เงินทองทั้งนั้น ม.รัฐ ใหญ่ๆ เทอมนึงรับค่าสอนภาคพิเศษ หรือสอนคณะอื่นๆ เป็นแสนครับ ถ้าเปิดสอน ป.โท ก็เงินพิเศษ มาอีก คือเงินกมุนเข้าตลอดถ้าขยัน

- วันไหนไม่มีสอนก็ไม่ต้องเข้าที่ทำงานก็ได้ หรือมีสอนวันนั้นแค่ 2 ชม. ก็มาแค่ 2 ชม. นั้นก็ได้ แต่ไม่ค่อยเหมาะสม อันนี้แล้วแต่คณะด้วยว่า เข้มแค่ไหน บาง ม. เซ็นชื่อ บาง ม.สแกนนิ้ว บางคณะอาทิตย์นึงมาเซ็นครั้งนึงก็ได้

- สวัสดิการเดี๋ยวนี้ อาจารย์มหาลัยมีเบิกค่าเรียนให้ลูก เบิกให้พ่อแม่รักษาครับ ม.ผมทำ เช่น ลูกเรียน ป.ตรี เบิกได้เทอมไม่เกินหมื่นสอง พ่อแม่ปีละไม่เกิน 5 หมื่น

- มีงบพัฒนาบุคลากรเยอะครับ ไปอบรม ขอทุนไปเรียน ขอทุนวิจัย

- การสอนก็ง่ายในเรื่องของเด็กโตแล้วพูดคุยกันรู้เรื่อง แต่เดี๋ยวนี้สัญญาจ้างต้องดูครับเพราะไม่ใช่ข้าราชการ อาจจะต่อแบบสามปี 2 ครั้ง จึงจะต่อตลอดชีพ ประมาณนี้

ปล.ผมเป็น อ.มหาลัยครับ นึกไม่ออกแล้ว สงสัยจุดไหน pm ครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
artthailand
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Mes Que Un Club.
เข้าร่วม: 18 Mar 2010
ตอบ: 17213
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:40
อ.มหาลัยสบายกว่าเยอะครับ เงินเดือนก็เยอะกว่ามาก สอนเกินเกษียณไปอีก ถ้าใจรัก

ข้าราชการได้แค่สวัสดิการกับความมั่นคง นอกนั้นแพ้ราบคาบเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11155
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 20:42
พอๆกัน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25936
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 21:29
เป็นอาจารย์ดีกว่าครับ ถ้าจะเปิดสอนโรงเรียนสอนภาษา

ความเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย สามารถเพิ่มลูกค้าได้ดีกว่า
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1209
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 21:41
ดูจากเป้าหมายท่าน การเป็นอาจารย์มหาลัยเหมาะกว่าครับ แต่สมัยนี้การจะสมัครเข้าไป ส่วนใหญ่คือจบเอกมาแล้ว ไม่ค่อยรับสมัคร ป.โท แล้วมหาลัยค่อยส่งไปเรียนเอก อีกทั้งหลัง ๆ มานี่ ไม่รับปริญญาเอกที่จบจากไทยด้วยซ้ำ

ิอยู่ที่เป้าหมายท่านครับ
แต่สำหรับผมที่เรียนสายวิศวะ ตอนนี้กำลังหาที่ต่อเอกอยู่
เพราะผมคำนวณแล้วว่า คุ้มกับตัวผมมากกว่าครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7596
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 22:23
[RE]ข้าราชการครู VS อาจารย์มหาลัย
kittyilove พิมพ์ว่า:
รักเด็กนักเรียน หรีอ รักเด็กมหาลัย มากกว่ากันครับ ?

เดี๋ยวๆๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel